[Funland] Hỏi về thịt heo muối Tây Ban Nha ?

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chuỵ Công quote giá thùng đựng rác hàng trăm củ thì phải?😃
đơn cử như cái cọ toilet, có thể vào chợ mua cái 20k
hoặc vào jysk mua cái 400k, tùy cái nào cụ thấy phù hợp:

datinh

Xe container
Nói chung cứ làm món đùi chó muối cho đậm đà bản sắc dân tộc :). Các Cụ cứ tưởng tượng nguyên 1 cái đùi chó muối để giữa tiệc nhìn vừa sang vừa đậm đà bản sắc dân tộc:). Biết đâu unessco lại công nhận đùi thị chó muối là ... văn hóa ẩm thực nhân loại thì tự hào để đâu cho hết :)
khá lâu rồi em chưa ăn đùi chó. thật có lỗi quá. đợi sang xuân ấm áp. em sẽ bắt bike của anh gì. chở em sang hàng than dốc. gọi riêng mình một cáy đùi chó béo gậm cho nó thỏa chí tang bồng. mệ kiếp. sợ gì !

KeanuR

Xe tăng
3 năm trc dịch nhà e mua 1 cái về ăn rồi
Đùi trước lợn đen Iberico
Vị thì mặn và hơi bùi ngậy, ăn đến miếng thứ 3 là ngán k muốn ăn tiếp
Cái quan trọng nhất, mở ra phải ăn hết ngay, vì sau 1 ngày nó hôi và hoi rất khó ăn, phải rán lên ko thì đau bụng
Năm nay rộ lên em nổi tiếng cả làng vì 3 năm trc đã chén rồi, mấy người gọi hỏi mua hộ :))

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
E thấy thịt ngâm mắm chua cay mặn ngọt dễ ăn hơn. Mấy món muối, nhất là hun khói em ko thấy ngon ạ. Lườn ngỗng nga hun khói gì đó nữa, thử đúng 1 miếng và never ăn lại luôn
Thỉnh thoảng đổi vị cho lạ miệng thôi mợ. Mấy món này cũng chỉ có tụi Âu hay ăn sống chứ tụi Á (China - với thủ phủ TP Kim Hoa) thì đa phần xào, nấu canh. Riêng lườn ngông hun khói, em thử các loại xào thì thấy xào với củ cải khô ngon nhất. Lườn ngỗng hun khói cắt mỏng, áp chảo cho chảy bớt mỡ, cháy cạnh tẹo rồi xào. Thịt muối (hun khói) thì dễ hơn, xào cái gì cũng được.

Mợ thử xem. Nhưng củ cải khô chất lượng ko đồng nhất, mợ nên nếm thử độ mặn - ngọt của nó ra sao rồi gia giảm.

haiyen1012

Xe điện
khá lâu rồi em chưa ăn đùi chó. thật có lỗi quá. đợi sang xuân ấm áp. em sẽ bắt bike của anh gì. chở em sang hàng than dốc. gọi riêng mình một cáy đùi chó béo gậm cho nó thỏa chí tang bồng. mệ kiếp. sợ gì !
Xưa đọc Thủy Hử có đoạn miêu tả Hoa Hòa Thượng Lỗ Trí Thâm tu ở Chùa Ngũ Đài Sơn trốn xuống núi ăn thịt chó tay cầm cái đùi nhồm nhoàm nhai làm em cứ thèm, mãi sau này lớn lên đi nhậu ở quán thịt chó mới gọi đùi chó quay trên chảo gang ăn để biết nó là thế nào. Cũng ngon nhưng em chỉ xếp thứ 2 sau món chả (xiên nướng).
Món đùi chó quay này mà lừa bọn Tây là đùi lợn Mán chắc chúng nó ko biết đâu :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Món ăn ngon hay không nó còn do khẩu vị từng khu vực.
Nếu để ăn bt thì e nghĩ đa phần dân mình sẽ thấy nó cũng không khác loại thịt hun khói là mấy.
Chả qua giờ ai đồ mạng nhiều nên phải tận dụng mọi cơ hội để tạo trend hay bắt trend để tên tuổi nổi chứ ko chìm nghỉm thì đếch lùa được gà.

MuathuHN252

Xe cút kít
Thỉnh thoảng đổi vị cho lạ miệng thôi mợ. Mấy món này cũng chỉ có tụi Âu hay ăn sống chứ tụi Á (China - với thủ phủ TP Kim Hoa) thì đa phần xào, nấu canh. Riêng lườn ngông hun khói, em thử các loại xào thì thấy xào với củ cải khô ngon nhất. Lườn ngỗng hun khói cắt mỏng, áp chảo cho chảy bớt mỡ, cháy cạnh tẹo rồi xào. Thịt muối (hun khói) thì dễ hơn, xào cái gì cũng được.

Mợ thử xem. Nhưng củ cải khô chất lượng ko đồng nhất, mợ nên nếm thử độ mặn - ngọt của nó ra sao rồi gia giảm.
Em ko khoái cái vị hun khói kia cụ ah. Vd trâu gác bếp em ko thích bằng trâu hoặc bò khô, ướp rồi làm chín khô bằng chảo hoặc lò vi sóng ấy.
Củ cải khô, su hào, cà rốt khô xào với thịt hoặc lòng mề, cho nhiều tiêu, xíu ớt và rau thơm em thấy cũng ngon

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Lưu ý các cụ mợ: ăn đùi lợn của Sác Hưng phải dùng vàng (Gold) làm gia vị😩🥹

vankhuonthep

Xe tăng
Em thì ăn cả cái đùi này 4kg rồi, nhấm nháp vui vui thôi nhưng đắt quá nên không thấy ngon

Asura

Xe tăng
Em ko khoái cái vị hun khói kia cụ ah. Vd trâu gác bếp em ko thích bằng trâu hoặc bò khô, ướp rồi làm chín khô bằng chảo hoặc lò vi sóng ấy.
Củ cải khô, su hào, cà rốt khô xào với thịt hoặc lòng mề, cho nhiều tiêu, xíu ớt và rau thơm em thấy cũng ngon
À, em nói là để mợ khỏi vứt đi, phí của. Bà chị em làm giáo viên, được biếu mấy cái này suốt. Cả nhà ko ai ăn, bỏ đi thì phí nên em tìm cách chế biến ăn được cho đỡ phí thôi.

Asura

Xe tăng
Loại cả đùi 2-3 chục củ thì nhà cháu chưa, nhưng loại 1 kg, từ củ rưỡi cho đến hơn 2 củ thì xơi vài ký rồi và toàn bú với r vang mào đầu, sau đến r tây lông dòng whiskey. Thú thực là vị khá mặn nếu không nói là quá mặn. Do đc hướng dẫn là lát thịt xẻo ra càng mỏng càng ngon, khi ngậm vào miệng, vị ngọt của thịt sẽ dần lan toả xuống họng, kết hợp với vị rượu vang đỏ sẽ làm vị giác cảm thấy tuyệt vời. Thế là nhà cháu phải thửa riêng con dao Nhật sắc như dao cạo (đã có lần cứa vào ngón tay mà 1 lúc sau mơi biết :)) ), mỗi lần thái, xẻo rất cẩn thận, đưa lưỡi dao làm sao để tạo ra lát thịt mỏng nhất có thể.
Như đã còm, cảm nhận khi lần đầu xơi đùi thịt muối này làm nhà cháu khá thất vọng, chính vì thế mặc dù cố gắng mời khứa đến nhậu mà ký thịt vẫn lay lắt không hết, ra Giêng còn 1 mẩu để trong tủ lạnh, gặp thời tiết nồm còn mốc xanh, phải quẳng đi mà buốt hết ruột.
Nghi miếng đùi muối này có khả năng hàng giả, 1-2 năm sau nhà cháu lại mua loại cao cấp hơn chút ở 1 CH bán đồ thực phẩm nhập ngoại khá tên tuổi ở HN. Tuy nhiên cảm nhận cho ra kết quả vẫn không thật sự ưng ý vị của nó.
Nhà cháu đang nghi khả năng dòng 1kg này là hàng Tàu chăng?
Món khoái khẩu của nhà cháu là đồ nguội Tây lông, những món như salami, xúc xích heo, bò, đồ xông khói nhà cháu đánh giá ngon hơn loại thịt đùi nhợn muối này.
Tết năm nay vẫn xách 1 đống đồ tây về, nhưng riêng món chân giò muối TBN này là thôi.
Trời, cụ đừng đánh giá thấp tụi China. Món này nó đang đòi bản quyền đấy vì lịch sử nó ghi chép có bằng chứng là từ đời Tống. Đồ Tây Ban Nha thì quảng cáo lợn (đen) Ibera, thả rông trong vườn sồi, cho lợn tự đào giun và quả sồi rụng để chén. Đồ đẳng cấp của China (Kim Hoa) thì không thấy nói làm thế nào nhưng cũng chẳng rẻ đâu ạ. Em được ăn nhưng ko dám hỏi giá sợ chủ nhà ghét nhưng áng chừng cũng tầm đôi chục củ / cái đùi.

Vo_thuong

Xe điện
Buffet sáng ở khách sạn lúc nào cũng bày 4-5 loại thịt muối/hun khói này. Ăn mặn lắm cụ, mặn chát luôn ấy. Em một lần ham hố lấy mỗi thứ một tý ăn với xôi xem sao. Kết quả là cố sống cố chết nuốt, vì sợ bỏ lại thì cảm thấy " ơi con sông quê ".
Cái này là chuẩn, nhiều thứ đắt tiền không có nghĩa là ngon.
Hôm trước em đọc bài phân tích nó bảo cái lợn muối này còn mặn hơn nước biển (nc biển 3.8% muối mà cái lợn này thì hơn 4% cơ) => chắc chắn cho em cũng chả thèm.
Chỗ em có một ông có quan điểm là cứ đắt tiền ắt ngon, vì thế nên khi gặp rượu ngon như Balentine, Chivas 21 ... là uống hết khả năng luôn mặc dù tuổi cũng gần 60 rồi, can mãi không được. Mấy hôm nay không thấy đi làm, hỏi thăm thì do đang ốm vì mấy hôm tất niên nhiều rượu ngon quá :)
Em thì cái gì hợp miệng là thấy ngon, có thứ vài ba chục ngàn nhưng mình ăn còn hợp vị hơn mấy thứ đắt tiền.

MuathuHN252

Xe cút kít
À, em nói là để mợ khỏi vứt đi, phí của. Bà chị em làm giáo viên, được biếu mấy cái này suốt. Cả nhà ko ai ăn, bỏ đi thì phí nên em tìm cách chế biến ăn được cho đỡ phí thôi.
Dạ. Vâng e cảm ơn cụ. Đúng là khoản ngon này nó đúng tùy mồm ạ, ck e thì thích ăn và khen lườn ngỗng Nga hun khói ngon, còn em thì ko động đũa luôn ý

Asura

Xe tăng
Cái này là chuẩn, nhiều thứ đắt tiền không có nghĩa là ngon.
Hôm trước em đọc bài phân tích nó bảo cái lợn muối này còn mặn hơn nước biển (nc biển 3.8% muối mà cái lợn này thì hơn 4% cơ) => chắc chắn cho em cũng chả thèm.
Chỗ em có một ông có quan điểm là cứ đắt tiền ắt ngon, vì thế nên khi gặp rượu ngon như Balentine, Chivas 21 ... là uống hết khả năng luôn mặc dù tuổi cũng gần 60 rồi, can mãi không được. Mấy hôm nay không thấy đi làm, hỏi thăm thì do đang ốm vì mấy hôm tất niên nhiều rượu ngon quá :)
Em thì cái gì hợp miệng là thấy ngon, có thứ vài ba chục ngàn nhưng mình ăn còn hợp vị hơn mấy thứ đắt tiền.
Nhìn kiểu rắc vàng lên là biết roài. Em lại nhớ các đây tầm 6-7 năm rộ lên phong trào rượu Volka vảy vàng của Nga. Uống ngọt như nước đường và hỏi giá thực thì ..ối giờ ôi !!

Vulq71

Xe container
Nhiều cụ kể cũng buồn cười, cứ mang cái khẩu vị dưa muối với lại giò thủ ra rồi chê nó không ra gì.

3005

Xe tăng
Ẩm thực nó là vấn đề khẩu vị. Còn giá thì nó là vấn đề về thói quen chi tiêu. Với những người 1 năm tiêu 10 tỷ cho ăn uống thì cái đùi có trăm triệu cũng chỉ bằng tiền ăn uống 3 ngày, như người bình dân mua bữa hải sản cải thiện cho gia đình thôi. Chai rượu vang vài trăm triệu mà một bữa nhậu còn uống hết 4-5 chai thì giá của cái đùi lợn đứng cạnh đó cũng không có gì quá chói mắt.
Còn nói về khẩu vị thì nó vô cùng. Chai vang 100 triệu vào mồm người không thích uống vang thì uống cũng như nước đái bò thôi.
Các cụ cũng khỏi lo người tiêu dùng nghèo bị lừa bán nhà bán xe cố gắng mua cái đùi heo để ăn. Em đồ là không có ai dở hơi vậy đâu.

nnndddhhh

Xe hơi
Nhà cháu đã có cơ hội sang tận thủ đô Madrid để thưởng thức món này trong nhà hàng (đối tác mời). Nghe tụi nó khen thì cũng là loại đùi muối số 1, lợn tuyển chọn, thương hiệu này nọ.
Thú thực với các bác, mời thì ăn thôi chứ bỏ tiền ra mua thì em sẽ không. Nó không hợp gu ẩm thực của mình. Ngoài việc hơi mặn nó còn có mùi thịt muối (ý em là thịt chưa chín), cụ nào mà kỹ tính với mùi chắc không ăn đc quá 2 miếng. Em ăn steak vẫn thấy ngon hơn gấp tỷ lần :)

XSim

Xe container
Nhiều cụ kể cũng buồn cười, cứ mang cái khẩu vị dưa muối với lại giò thủ ra rồi chê nó không ra gì.
Ơ cụ này hay nhỉ, chủ thớt hỏi ăn thế nào có ngon không thì bọn em cứ thấy thế nào thì bảo vậy, chẳng lẽ thấy nó dở cứ phải bảo nó ngon lắm à :))

congngo

Xe điện
Thì đúng mà cụ, khẩu vị ngon hay không là do thói quen và và trải qua truyền thống lâu đời. Sầu riêng rất ngon với người á đông nhưng là ám ảnh với người phương tây, giống phô mai thối của Pháp hay đậu phụ thối Trung Quốc. Với phần đông người VN thì món đùi lợn muối đắt đỏ này không ngon bằng giò thủ quê nhà hay món chân giò cuộn. Khẩu vị dưa muối với giò thủ thì sao cụ? chả lẽ ăn dưa cà với giò thủ thấy ngon hơn cái món thịt lợn muối này cũng không dám chê để chứng tỏ mình là cái gì à.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em thì thấy lườn ngỗng hun khói ăn với mù tạt vàng, dưa chuột muối, cà chua bi, mấy quả Oliver đen, nhắm với bia hay vodka hợp ạ