[Funland] Hỏi về thịt heo muối Tây Ban Nha ?

Lei Guog Yung

Xe tải
Đùi heo muối Iberico Tây Ban Nha thì đã bắt đầu xuất hiện tại Việt Nam từ vài năm trước nhưng năm nay nhờ vào Tiktok và 2 anh đại cao thủ tạo trend lùa gà là Thái Công Công và Hưng Cá Mập mà nó trở nên hot, dân tình lùng sục mua có vẻ nhiều và các cửa hàng cũng nhập về bán khắp nơi. Cái để định giá đắt hay rẻ là ở thời gian ủ (12-18-24-36-48-60 tháng) càng lâu thì càng đắt giống kiểu riệu Jonhny Walker hay Balentines.
Em thì từ trước đến nay chỉ thích các món thịt khô, muối truyền thống dân tộc như: Trâu gác bếp, thăn lợn gác bếp Tây Bắc, Ba chỉ lợn hun khói, lạp sườn hung khói của đồng bào dân tộc hay gần đây là em thích món Bò một nắng muối kiến vàng đặc sản Krongpa - Gia Lai.
Thấy đùi lợn Tây Ban Nha hot quá em cũng tò mò định làm 1 cái về xẻo ra nhắm với vang đỏ cho nó sành điệu. Ko biết hương vị có ngon ko các cụ nhỉ?
Nghe cái đứa phải đi quảng cáo thuốc yếu sinh lý PR là hiểu rồi.
Ăn khác gì thịt trâu gác bếp.

hd-vt

Xe container
Đúng là món này mỗi suất ăn cũng chỉ vài lát trộn với sa lát hay 1, 2 trăm gram xếp vài quả ô liu lên, đổ chút dầu ô liu rồi nhấm nháp chứ không phải món chính như quả đùi lợn nướng Haxe của Đức.
Trong siêu thị Đức cũng bán nhiều loại đùi lợn muối hoặc xông khói thái lát cực mỏng có xuất xứ từ Ý và Tây Ban nha, giá cả thì rất bình dân, chỉ tầm 3-5 Euro cho 100gr.
Em trộm nghĩ, hợp khẩu người Việt thì xúc xích Đức nướng mới là cực phẩm, thơm ngọt dai bùi béo. :D

datinh

Xe container
Món này thì tuỳ mỗi người cảm nhận. Với em thì ăn cho biết thôi chứ không ngon tẹo nào cả.
về con lợn thì phần chân giò ra cái quái gì :D
tây nó khôn nó chế cháo thế nào đấy rồi bán giá trên giời.
thèm thì em mua thăn heo xông khói trong cái winmart gần nhà . không lo mặn nhạt gì . giá rẻ bèo nhèo. no căng bụng.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý. Tụi Tây hơn ta về khoa học - công nghệ và một số lĩnh vực nghệ thuật nên cần học hỏi họ mấy khoản đó. Riêng khoản ăn uống thì chưa biết ai hơn ai đâu vì ngoài lịch sử, nó phụ thuộc nhiều vào sản vật.

Cá nhân em cho rằng một đất nước cây trái, rau cỏ quanh năm, gia vị phong phú và tươi mới thì ko việc gì phải cắm đầu vào mấy món đồ muối làm gì.
Ối, sao cụ chú ý đến Asura nhiều thế, vui lòng rót 20chén cho các cụ / mợ khác rồi mới quay lại được cụ nhé.

Cụ rất là chuẩn ạ. Xứ lạnh mấy tháng mùa đông băng tuyết thức ăn rau củ quả khan hiếm, ngày xưa giao thương giữa các vùng lại còn hạn chế. Nên người dân phải sống nhoè bằng lương thực / thức ăn dạng bảo quản kiểu như: thịt muối/hun khói; khoai tây chôn hầm đất vv.

Chứ không gì bằng đồ tươi cả

botmingoc

Xe tải
Nền văn hoá nào cũng nghĩ ra cách bảo quản thực phẩm từ cái thời chưa có tủ lạnh: ủ muối, xông/hun khói, làm khô... Ăn nó cũng lạ miệng, để khó hỏng thì hay ướp mặn nên uống bia thì dễ... Chứ em thấy thịt bò khô mình còn ngon hơn, tẩm ướp gia vị quen mồm rồi.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cá nhân em hay làm xẻo thật mỏng ăn với Salas cho tý oliu thấy ngon ạ, tuy nhiên ăn ít thôi ăn miếng to sẽ bị mặn át vị. 1 miếng 1kg cho 1 gia đình là quá nhiều ăn lại tại qua cả Tết

Phuongntk

Xe tải
Em chưa ăn nhưng em nghĩ k ngon ạ

cưỡi chổi

Xe lăn
Tùy người cụ ạ. Mấy năm trước em đã ăn (hồi đấy chắc chưa có đinh kiến), cũng giá đỡ, dao đầy đủ, rượu vang rồi ngồi xẻo mấy miếng mà không thể ăn được miếng thứ 2, gói lại cho người khen ngon luôn. Giờ thấy có người khen ngon thì cũng bình thường nhưng giá hơn trăm củ thì chắc là với họ nó ngon lắm. Hôm trước xem trên mạng thấy sp này nó cũng như mấy sp muối, gác bếp của VN, còn bên TBN họ muối là để ném lên tầu làm thức ăn vì nó bảo quản được lâu trong khi đi chinh phục thuộc địa.
Đúng vậy. Cách đây mấy năm trước em đã thấy một số cụ trên này nói về món đó rồi

Patriots

Xe lăn
Đúng là món này mỗi suất ăn cũng chỉ vài lát trộn với sa lát hay 1, 2 trăm gram xếp vài quả ô liu lên, đổ chút dầu ô liu rồi nhấm nháp chứ không phải món chính như quả đùi lợn nướng Haxe của Đức.
Trong siêu thị Đức cũng bán nhiều loại đùi lợn muối hoặc xông khói thái lát cực mỏng có xuất xứ từ Ý và Tây Ban nha, giá cả thì rất bình dân, chỉ tầm 3-5 Euro cho 100gr.
Ngon hay không tùy người thôi cụ ạ, nhiều cụ trên này cháu khẳng định có ăn cũng chê và thấy không ngon, thậm trí là sợ, nhất là những người sợ thịt sống, ngày trước hồi mới sang nhìn thịt này cháu không dám ăn luôn, nhưng mãi về sau mới ăn được, cháu thích ăn món thịt lợn muối của Ý hơn, giá khoảng 1500k/ 1kg. Cách đây cũng phải 5 năm rồi, cháu có mang đùi lợn muối này về, mang ra quán các cụ thẩm ai cũng khen ngon, không phải xã giao mà ăn hết luôn, hôm đó cháu lọc ra rồi, đến quán bảo bọn nó cho vào máy thái lát mỏng. Có cụ rất VIP hồi đó bảo cháu, ăn cái này không ngon, cháu bảo phải biết mua loại nào mới biết ăn ngon như thế nào? Loại chân sau bao giờ giá theo kg cũng cao hơn chân trước, vì tỷ lệ % cái ăn được cao hơn, chân sau to hơn nên thời gian ủ muối để chín lâu hơn, mà loại lợn đen này được thả rông, ăn hạt ô liu rơi dưới đất nên thịt rồi chế biến ăn cũng ngon chứ không phải chỉ ủ muối.

haiyen1012

Xe điện

Hết nạc thì vạc đến xương, quả xương này đem ninh làm nồi canh rau củ khoai tây cà rốt cũng được các cụ nhể =))

hd-vt

Xe container

Hết nạc thì vạc đến xương, quả xương này đem ninh làm nồi canh rau củ khoai tây cà rốt cũng được các cụ nhể =))
Đúng kiểu ăn chơi, cầu kì. Áp dụng khkt, đúng chất tailon. :D

acc_75

Xe điện
Các cụ thử mua cái chân giò muối hun khói của TH food xem ntn, em đánh giá nó rất ngon.

hd-vt

Xe container
Các cụ thử mua cái chân giò muối hun khói của TH food xem ntn, em đánh giá nó rất ngon.
Mn chê đắt thôi, chứ hội đồ khô, muối dẻo cứng của tailon ngon cụ ạ.
Nói không hợp không quen thì được, chứ chê như thứ vứt đi người ta cười cho. Trên đời tồn tại được là có lý do, nổi tiếng nữa thì bá đạo rồi ạ.

datinh

Xe container
Nói không hợp không quen thì được, chứ chê như thứ vứt đi người ta cười cho. Trên đời tồn tại được là có lý do, nổi tiếng nữa thì bá đạo rồi ạ.
tây nó cũng giỏi nấu nướng. steak chuẩn tây cũng ngon bỏ bu. lắm cụ trê theo quán tính thôi :D

hd-vt

Xe container
tây nó cũng giỏi nấu nướng. steak chuẩn tây cũng ngon bỏ bu. lắm cụ trê theo quán tính thôi :D
Cụ khen mèo dài đuôi hehe.
Em thấy tailon nó đưa nghệ thuật đánh vào các giác quan, vd các món ăn chúng bày có hình khối nhấn nhá, màu sắc, như bức tranh.
Ở Á em thấy có Nhật. Ở VN có HN và Huế.

XSim

Xe container
Hehe thực tế là em phải vứt đi cả cân luôn đấy, nhiều cụ cũng thế thì phải :D

hd-vt

Xe container
Hehe thực tế là em phải vứt đi cả cân luôn đấy, nhiều cụ cũng thế thì phải :D
Cụ vứt đi thì...cố lắm được 8 sọi :P.
Đùi lonmuôi thì...có thể tồn tại được thiên niên kỷ nữa. :D

XPQ

Xe cút kít
Đùi heo muối Iberico Tây Ban Nha thì đã bắt đầu xuất hiện tại Việt Nam từ vài năm trước nhưng năm nay nhờ vào Tiktok và 2 anh đại cao thủ tạo trend lùa gà là Thái Công Công và Hưng Cá Mập mà nó trở nên hot, dân tình lùng sục mua có vẻ nhiều và các cửa hàng cũng nhập về bán khắp nơi. Cái để định giá đắt hay rẻ là ở thời gian ủ (12-18-24-36-48-60 tháng) càng lâu thì càng đắt giống kiểu riệu Jonhny Walker hay Balentines.
Em thì từ trước đến nay chỉ thích các món thịt khô, muối truyền thống dân tộc như: Trâu gác bếp, thăn lợn gác bếp Tây Bắc, Ba chỉ lợn hun khói, lạp sườn hung khói của đồng bào dân tộc hay gần đây là em thích món Bò một nắng muối kiến vàng đặc sản Krongpa - Gia Lai.
Thấy đùi lợn Tây Ban Nha hot quá em cũng tò mò định làm 1 cái về xẻo ra nhắm với vang đỏ cho nó sành điệu. Ko biết hương vị có ngon ko các cụ nhỉ?

Em quan liệm nhà quê là đồ ăn chế theo tập quán địa phương thì nó ngon là khi ăn trong cái bối cảnh địa phương ấy hoặc xêm xêm như địa phương ấy. Đồ ăn cổ triền của người tây lông có một số thứ chỉ hợp với phong vị của họ ở đất họ.
Còn trong thời đại bây giờ, bọn bán hàng thì vì tiền mà vắt óc nghĩ ra những lời chào mời độc dị còn đứa bỏ tiền ra thử thì mục đích cũng chả có gì sai trái. Miễn đừng quá lố hoặc thành ra lừa đảo thì phải tội.

lamhaha191

Xe điện
Em mua ăn với rượu vang cách đây 6 năm rồi giờ có mấy ông TikTok qc nổ quá, nó phù hợp ăn kèm nhiều gia vị và rau mới ngon, ăn không thì mặn, chống chỉ định với người bệnh nền huyết áp tiểu đường mỡ máu.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

ah hóa ra cụ lập topic cốt là để khoe nhà giàu có đùi lợn ăn ;))
ăn xong cụ không report mùi vị theo cảm nhận của cụ cho cả nhà biết với à :))
nhìn ảnh thế kia thì em cũng đoán dc: NGON ;))