[Funland] Hỏi về thịt heo muối Tây Ban Nha ?

cuadong

Xe buýt
Chạy trảo lưu em mua 2 cục 1tr350/cục giờ cụ nào muốn thử em pass lại 1 cục 1tr tròn ạ . Ăn hết sợ gút =))

Chỉnh sửa cuối:

patuana76

Xe container
Thấy các cụ bàn món này nhiều, em gúc " iberico pig best cuts"= những miếng thịt lợn Iberico ngon nhất. Thấy kết quả thì quả đùi trước sau cũng không thấy bọn Tây đưa vào top đầu. Thậm có có trang xếp mấy quả chân nằm ngoài top 10. Em trộm nghĩ, tươi với ngon, theo khẩu vị bọn nó cũng chén trước cả rồi.
Thua lợn ỉ Móng Cái võng lưng cùng cách chăn thả.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
cụ kiếm cái hình lợi ỉ Móng cái giống thế xem nào. Bao nhiêu tiền quảng cáo mới có lợn Iberic như ngày nay! :D
Lợn này thuần Việt rất ngon 👏 👍

.Bo My

Xe lăn
Cụ nào kết hợp lợn Móng cái với nhân sâm và nhạc Bết tô ven, cộng với công nghệ giết mổ cá ngừ đại dương kiểu Nhật xem nào. Nghe nói giết êm dịu thì thịt sẽ ngon hơn vì nó không tiết ra chất gì đó, không thấy có luận án tiến sĩ nào xác nhận dùm?!

Lợn nuôi bằng thảo dược có bì dầy và giòn; màu thịt đỏ tươi do không bị stress. Khi luộc chín, nước vẫn trong vì không tồn dư tạp chất, thịt chắc, ngọt thơm đặc trưng.

Chỉnh sửa cuối:

QMintech

Xe tăng
Bên Tàu bán 3-5 triệu VNĐ/đùi (loại tử tế, làm truyền thống bán cho dân khá giả bên Tàu chứ không phải loại bán cho thương lái Việt Nam về dán nhãn Spain để cung cấp cho các quý sờ tộc đâu các cụ nhé). Phương pháp làm đùi nhợn muối của họ cũng khá giống của cái anh Tây Bán Nhà này.

Tất nhiên là việc so sánh giữa đùi heo muối của TQ với Tây Ban Nha là cập kênh nhưng mấy ông Tây Bán Nhà này cũng make color có hạng.

Các cụ tính, mỗi năm mùa quả sồi rụng dài nhất là tầm 1 tháng. Thế 11 tháng còn lại con nhợn nó ăn cái gì mà bọn Bán Nhà này nó nổ là nhợn chỉ ăn quả sồi.

Mà cây sồi và vườn sồi các cụ biết rồi. Chắc gì đủ quả cho 1 con nhợn ăn bữa sáng đấy. Nên em đồ là khi không có người ngoài thì trang trại nó vác cả xe cám con cò ra đổ cho nhợn ăn ấy chứ.
Cũng giống xứ ta quảng cáo cà phê cứt chuồn mà thôi :), đâu cũng thấy bán.

.Bo My

Xe lăn
Các cụ khen trâu gác bếp, lợn gác bếp ghê quá, làm em thèm nhỏ dãi. Xin hỏi các cụ, người không biết gì như em thì mua mấy món đó ở đâu cho đảm bảo là ngon ạ ?
Cứ lên shoppee, laz thấy thống kê tiệm nào bán nhiều, được khen nhiều, mua thử 1 ít về ăn rồi ăn thử tất cả các tiệm đông khách là nhanh nhất... Thương mại điện tử được cái là đọc nhận xét nhanh...

nhuataiche

Xe container
Cũng giống xứ ta quảng cáo cà phê cứt chuồn mà thôi :), đâu cũng thấy bán.
Đúng là xứ ta hơi bị kém chữ tín.

Em mà mua tổ yến, thì qua nhà bạn mua, nó dẫn vào tận nhà yến. Cafe cứt chồn, nếu em có mua cũng phải tới tận trang trại xem xét rồi mới mua. Mấy món trâu gác bếp, lợn gác bếp cũng vậy, tới tận nơi mua cho chắc.

hd-vt

Xì hơi lốp
Em vốn cũng hay đú theo cccm mê cf, pha xong cũng nhắm mắt tưởng tượng mùi hoa quả, mùi socola...nhưng chả thấy gì. Hôm rồi em uống ly cf đá, chợt thấy có mùi hương quả đào.
Chời, đây rồi, mình đã thấy rồi, giờ thuộc vào dạng biết ngửi biết dùng đây rồi. Nhưng y vậy mà hôm qua hôm trước không thấy gì là sao?
Tìm hiểu mãi, thì ra cốc giải khát nước đào ép Úc, em uống quên chưa rửa :P , lấy luôn làm ly cf đá. :T
Hiccc, cứ tưởng bở vớ được lô cf xịn, tưởng mũi mình lên hạng. :D

.Bo My

Xe lăn
Em vốn cũng hay đú theo cccm mê cf, pha xong cũng nhắm mắt tưởng tượng mùi hoa quả, mùi socola...nhưng chả thấy gì. Hôm rồi em uống ly cf đá, chợt thấy có mùi hương quả đào.
Chời, đây rồi, mình đã thấy rồi, giờ thuộc vào dạng biết ngửi biết dùng đây rồi. Nhưng y vậy mà hôm qua hôm trước không thấy gì là sao?
Tìm hiểu mãi, thì ra cốc giải khát nước đào ép Úc, em uống quên chưa rửa :P , lấy luôn làm ly cf đá. :T
Mấy loại cà phê đặc sản có mùi nếu pha máy thì nên pha thêm nước nóng bên ngoài, khoản gấp đôi lên. Mình có cà phê mít ngửi mãi khó thấy mùi, nhưng mua của hiệu nổi tiếng có mùi mít thì nồng quá khó ngửi :D

Gatre01

Xe hơi
E ăn rồi và thấy không thích vì không thấy ngon miệng.

hd-vt

Xì hơi lốp
Mấy loại cà phê đặc sản có mùi nếu pha máy thì nên pha thêm nước nóng bên ngoài, khoản gấp đôi lên. Mình có cà phê mít ngửi mãi khó thấy mùi, nhưng mua của hiệu nổi tiếng có mùi mít thì nồng quá khó ngửi :D
Cf thơm nhất lúc xay ạ.
Theo em pha ra ly cf xong, lúc uống một hớp thì đồng thời thò mũi vào lọ bột vừa xay hít nhẹ.
Em đảm bảo cf c.chồn chả thể nào bằng. :D

coolpix8700

Xe ngựa
.Bo My nói:
cụ kiếm cái hình lợi ỉ Móng cái giống thế xem nào. Bao nhiêu tiền quảng cáo mới có lợn Iberic như ngày nay!
Lợn Ỉ là Lợn Ỉ, lợn Móng Cái là lợn Móng Cái. 2 giống khác hẳn nhau cả về hình dáng lẫn mầu sắc. Mấy bạn nhà báo mất gốc mới nhầm lẫn 2 giống lợn nội này của VN.
Con lợn Ỉ cả thân màu đen, lưng võng, mõm ngắn. Có 2 bên má xệ xuống đầy mỡ. Những con lợn nái khi đi bụng nó chạm xuống đất. Giống này gần đây ở VN gần như bị tuyệt chủng chỉ còn 1 ít cá thể được nuôi giữ ở TT Bảo tồn gene Thụy Phương. Nhưng ở nhiều nước con lợn Ỉ của VN được nuôi không chỉ trong vườn thú, mà cả ở trong nhà như 1 loài thú cưng (Ông ca sỹ Michel Jackson khi còn sống cũng có 1 con lợn Ỉ).
Lợn Móng cái là con lợn lang trắng đen. Thời bao cấp được sử dụng làm nái nền lai với lợn ngoại tạo ra con lợn lai kinh tế là giống lợn nuôi chính.
Nó cũng là con nái tạo ra con lợn sữa khá nổi tiếng của VN. Phía tầu giáp giới với VN cũng có 1 hay 2 giống lợn giống với lợn Móng Cái. Có thể nhiều nơi giới thiệu lợn Móng Cái là cái giống lợn này của tầu (cũng có thể chúng cùng 1 nguồn gốc)!

Chỉnh sửa cuối:

Bulma555

Xe hơi
Ước gì có nút haha cho e thả vào còm của cụ nhỉ 😂😂🤣

hd-vt

Xì hơi lốp
Ước gì có nút haha cho e thả vào còm của cụ nhỉ 😂😂🤣
Em thề là thực 100%, không chém như thường thấy.
Thực tế một ly, dùng cho nhiều thứ từ thời ncôvit cụ ạ. Ta bẩn tý :P còn sạch hơn mồm thằng khác. :D

Bulma555

Xe hơi
Em thề là thực 100%, không chém như thường thấy.
Thực tế một ly, dùng cho nhiều thứ từ thời ncôvit cụ ạ. Ta bẩn tý :P còn sạch hơn mồm thằng khác. :D
E ở nhà cũng hay dùng 1 cốc pha cà phê buổi sáng, uống xong để nguyên đấy, chiều e dội tí nc sôi tráng rồi lại nhúng gói chè 😂. Ngày rửa 1 lần. Thậm chí có khi 2 ngày mới rửa 1 lần. Bảo vệ môi trường cụ ạ 😆🤭

luolanvn

Xe tăng
Em ước 1 lần được thưởng cho mình món này mà chưa có cơ hội và cũng xem có ngon bằng món lợn mán như này không? Còn việc đẳng cấp hay không thì em k quan tâm 😁😁

hd-vt

Xì hơi lốp
E ở nhà cũng hay dùng 1 cốc pha cà phê buổi sáng, uống xong để nguyên đấy, chiều e dội tí nc sôi tráng rồi lại nhúng gói chè 😂. Ngày rửa 1 lần. Thậm chí có khi 2 ngày mới rửa 1 lần. Bảo vệ môi trường cụ ạ 😆🤭
Hình như cc xưa có ấm pha trà gia truyền, không bao giờ rửa. Hoặc nồi nước lèo gia truyền bên TQ không bao giờ rửa, chỉ đổ thêm nước. :D
Cc cứ liên tưởng đến lợn ỉ Móng Cái làm gì. Ăn vào mồm thì có 50% là ăn cái văn hóa, hoặc độc đáo, dị. Vd như uống cf đường tàu ấy ạ hiccc.

smile19

Xe buýt
Loại này thi thoảng tiếp khách xã giao làm tý Vang nữa nhâm nhi cho vui miệng, chứ với e nó ko hạp tý nào, cứ làm tý ba chỉ luộc chấm nước mắm nguyên chất + tý rau thơm là hết sảy :))