[Funland] Em có chút rắc rối với điện đóm nhờ các "thợ điện" otofun tư vấn

Xe vài bánh

Xe điện
Em ko phải thợ điện, chỉ là dân khối A nên biết tí ti thôi, nhưng cụ giải thích hộ em nếu dùng ELCB riêng thì ko được là ntn?
ELCB cảm ứng sự chênh lệch giữa 2 dây nóng - lạnh. Trong 1 mạch kín, không bị dò rỉ điện ra ngoài, chênh lệch đó = 0. Khi có dò rỉ --> có chênh lệch --> át nhảy.
Đấu như cụ, điện sẽ từ dây nóng của 1 cục điều hòa đi qua quạt, về mát ngoài mạch ELCB, và ELCB sẽ nhảy.

2bplus

Xe buýt
Chuyện là Bố em mới lắp hai cục nóng điều hòa dấu bên trong cái trần gỗ ngoài ban công, chuyện chẳng có gì cho đến khi 2 điều hòa bật cùng lúc thì hiệu suất rất 2 thằng kém hẳn. Ngồi nghĩ mãi thì cũng lòi ra nguyên nhân do 2 cục nóng cùng chạy thì cái trần đấy nó không kịp thoát hơi nóng mặc dù trần có mặt thoáng :D
Bố em hiện đã lắp 1 cái quạt ăn theo nguồn cố định cục nóng 1 để lúc bật cục nóng 1 thì nó chạy giúp thổi hơi nóng ra ngoài mặt thoáng.

Các cụ cho em hỏi bây giờ muốn đấu cái quạt đấy với 2 cục nóng 1 và cục nóng 2 cùng lúc, mục đích là để bật 1 trong 2 cục thì cái quạt kia nó đều chạy thì có ổn không, nếu ổn thì đấu như nào cho an toàn, em cũng không chuyên món này lắm nên mang lên phiền các cụ ít thời gian sẽ xóa thớt, đội ơn các cụ vào giúp :D

Chúc các cụ 1 mùa hè mát lạnh

Lắp sai chỗ thì lắp lại điều hòa thôi cụ, chứ loay hoay thế này vừa thiếu hiệu quả vừa tốn kém hơn đó.

xukthal

Xe lăn

Xe vài bánh

Xe điện
Em tưởng mát của cục nóng nó ngắt ngay ở cục lạnh rồi chứ nhỉ?
Với mạch ELCB, lượng điện "đi" qua dây nóng và "trở về" qua dây mát phải bằng nhau. Cụ lưu ý là ELCB luôn là át 2 dây nhé. Cụ vẽ sơ đồ ra sẽ thấy quạt của cụ lấy điện từ dây nóng sau ELCB và trả về mát trước ELCB.

kungfue.r.p

Xe tải
Em cực lực lên án cụ thớt đưa hình minh họa kia vào làm em chưa đọc được hết cụ còm j em đã kéo xuống rồi. Tệ, rất tệ.
kéo xuống thì mất trên, kéo lên thì mất dưới, rất lên án luôn ý #-o

Go on

Xe điện
Theo em thì để ko bị ảnh hưởng điều hòa thì cụ đầu tư mấy lít làm cái công tắc thông minh. Có lọai sở hữu chức năng rất hay là có thể lắp mấy công tắc phụ từ xa, dùng pin. Cứ bật cái công tắc phụ đó là công tắc chính cũng bật theo. Kiểu điều khiển từ xa. Lắp 2 cái công tắc phụ ở 2 phòng điều hòa. Khi bật đh thì bấm phát là xong.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì để ko bị ảnh hưởng điều hòa thì cụ đầu tư mấy lít làm cái công tắc thông minh. Có lọai sở hữu chức năng rất hay là có thể lắp mấy công tắc phụ từ xa, dùng pin. Cứ bật cái công tắc phụ đó là công tắc chính cũng bật theo. Kiểu điều khiển từ xa. Lắp 2 cái công tắc phụ ở 2 phòng điều hòa. Khi bật đh thì bấm phát là xong.
Lại thêm 1 người thông minh xuất chúng.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chốt lại là ông thớt khoe 2 cái điều hòa dỏm...lồng bảo vệ cục nóng rất hờ hững và mỏng manh...nên thay.

xukthal

Xe lăn
:)) :)) :))

LongLH

Xe điện
Thì nhà cụ thớt cũng ấm ớ chứ phải thợ đâu mà biết rơ le này nọ, cách của em là cho người ko biết điện thôi :))
Cụ đấu thế, cái ông không biết gì về điện kia ông ấy quên mất. Một hôm nào đó một cái ĐH có vấn đề, gọi một ông nào đó cũng không phải dân chuyên đến sờ mó, trong khi một cái ĐH kia đang chạy thì có phải là chết người không. Đến dây mát bây giờ còn không đi chung nữa là.

xukthal

Xe lăn
Cụ đấu thế, cái ông không biết gì về điện kia ông ấy quên mất. Một hôm nào đó một cái ĐH có vấn đề, gọi một ông nào đó cũng không phải dân chuyên đến sờ mó, trong khi một cái ĐH kia đang chạy thì có phải là chết người không. Đến dây mát bây giờ còn không đi chung nữa là.
em theo trend đẽo cày mà :))

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chuyện là Bố em mới lắp hai cục nóng điều hòa dấu bên trong cái trần gỗ ngoài ban công, chuyện chẳng có gì cho đến khi 2 điều hòa bật cùng lúc thì hiệu suất rất 2 thằng kém hẳn. Ngồi nghĩ mãi thì cũng lòi ra nguyên nhân do 2 cục nóng cùng chạy thì cái trần đấy nó không kịp thoát hơi nóng mặc dù trần có mặt thoáng :D
Bố em hiện đã lắp 1 cái quạt ăn theo nguồn cố định cục nóng 1 để lúc bật cục nóng 1 thì nó chạy giúp thổi hơi nóng ra ngoài mặt thoáng.

Các cụ cho em hỏi bây giờ muốn đấu cái quạt đấy với 2 cục nóng 1 và cục nóng 2 cùng lúc, mục đích là để bật 1 trong 2 cục thì cái quạt kia nó đều chạy thì có ổn không, nếu ổn thì đấu như nào cho an toàn, em cũng không chuyên món này lắm nên mang lên phiền các cụ ít thời gian sẽ xóa thớt, đội ơn các cụ vào giúp :D

Chúc các cụ 1 mùa hè mát lạnh

2 cục nóng này độ rồi nên không độ tiếp được cụ nhé :))

QAZ

Xe container
Tôi mua cái nhà, có sẵn đh cây cũ. Chỉ vì mất điều khiển mà thợ đấu luôn 1 cái công tắc quả nhót để bật/tắt đảo gió !

Còn đh nhà bạn thì phương án tạm thời là đấu 2 cái khởi động từ nhé, mỗi cái đấu vào 1 cục nóng. Có thể đấu nối tiếp (cả 2 cục chạy thì quạt chạy) hoặc song song (1 trong 2 cục chạy thì quạt chạy).

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thế cụ nối 1 dây quạt đồng thời vào 2 đầu dây lửa của 2 cục nóng, còn đầu dây kia của quạt nối vào mát chung của nhà là được.
P/s: Nhớ dùng bút thử điện kiểm tra đầu dây lửa của từng ĐH một kẻo nhầmĐoành! :))
Thế cả 2 cái đều chạy thì có gì k ạ?

Xe vài bánh

Xe điện
Cụ đấu như sơ đồ của cụ trên cũng được. Có cách đơn giản hơn chỉ dùng 1 relay loại có 2 cặp tiếp điểm 220V là được. Cụ đấu như sơ đồ này. Với sơ đồ này cụ không phải kéo nguồn riêng cho quạt, dùng luôn nguồn của cục nóng. Với 1 số máy cắt cả 2 dây thì vẫn chạy được
View attachment 6229533
Theo sơ đồ cụ trên thì chỉ cần 1.
Tôi mua cái nhà, có sẵn đh cây cũ. Chỉ vì mất điều khiển mà thợ đấu luôn 1 cái công tắc quả nhót để bật/tắt đảo gió !

Còn đh nhà bạn thì phương án tạm thời là đấu 2 cái khởi động từ nhé, mỗi cái đấu vào 1 cục nóng.

• Vodka
Reactions: QAZ