[Funland] Em có chút rắc rối với điện đóm nhờ các "thợ điện" otofun tư vấn

STElectrics

Xe lăn
Đơn giản nhất là bố cụ lắp thêm cái quạt nữa cho cục nóng còn lại hoặc đấu 2 con relay vào 2 cục nóng và 2 relay này đều cấp nguồn cho cái quạt chung để 1 trong 2 hoặc cả 2 cục nóng chạy thì quạt cũng chạy thổi hơi nóng ra ngoài.

Số Hưởng

Xe tải
Tốt nhất là cụ lắp thêm cái quạt nữa, khi bật 2 điều hòa thì 2 quạt chạy càng tốt chứ có sao đâu.

Huthasa

Xe container
Chuyện là Bố em mới lắp hai cục nóng điều hòa dấu bên trong cái trần gỗ ngoài ban công, chuyện chẳng có gì cho đến khi 2 điều hòa bật cùng lúc thì hiệu suất rất 2 thằng kém hẳn. Ngồi nghĩ mãi thì cũng lòi ra nguyên nhân do 2 cục nóng cùng chạy thì cái trần đấy nó không kịp thoát hơi nóng mặc dù trần có mặt thoáng :D
Bố em hiện đã lắp 1 cái quạt ăn theo nguồn cố định cục nóng 1 để lúc bật cục nóng 1 thì nó chạy giúp thổi hơi nóng ra ngoài mặt thoáng.

Các cụ cho em hỏi bây giờ muốn đấu cái quạt đấy với 2 cục nóng 1 và cục nóng 2 cùng lúc, mục đích là để bật 1 trong 2 cục thì cái quạt kia nó đều chạy thì có ổn không, nếu ổn thì đấu như nào cho an toàn, em cũng không chuyên món này lắm nên mang lên phiền các cụ ít thời gian sẽ xóa thớt, đội ơn các cụ vào giúp :D

Chúc các cụ 1 mùa hè mát lạnh

Lắp mỗi cục một cái quạt, thêm có 250k đỡ phải hỏi.

xukthal

Xe lăn
Chả sao cả, vì thực tế dây lửa của 2 cục nóng đều là lửa chung của nhà. Khi cục lạnh ĐH nào nào chạy thì mới có mát nối từ dưới lên cục nóng thì mới chạy.
E sợ là k được phút nào 😀:((hai lửa khéo bung luôn. Lắp kiểu này chỉ được dùng một trong hai điều hòa
Em cũng nghĩ vậy nhưng không biết có ảnh hưởng chập cháy gì không khi bật cả 2 máy
Thế lúc bật cả hai thì sẽ có hiện tượng gì xẩy ra hả cụ xúc than 🤨
Chắc quạt chạy 24/24
Đấu thế thì 2 cái chạy thì ô hô a ha luôn :))
:)) cháy chứ chạy j hả cụ

Chuyện là Bố em mới lắp hai cục nóng điều hòa dấu bên trong cái trần gỗ ngoài ban công, chuyện chẳng có gì cho đến khi 2 điều hòa bật cùng lúc thì hiệu suất rất 2 thằng kém hẳn. Ngồi nghĩ mãi thì cũng lòi ra nguyên nhân do 2 cục nóng cùng chạy thì cái trần đấy nó không kịp thoát hơi nóng mặc dù trần có mặt thoáng :D
Bố em hiện đã lắp 1 cái quạt ăn theo nguồn cố định cục nóng 1 để lúc bật cục nóng 1 thì nó chạy giúp thổi hơi nóng ra ngoài mặt thoáng.

Các cụ cho em hỏi bây giờ muốn đấu cái quạt đấy với 2 cục nóng 1 và cục nóng 2 cùng lúc, mục đích là để bật 1 trong 2 cục thì cái quạt kia nó đều chạy thì có ổn không, nếu ổn thì đấu như nào cho an toàn, em cũng không chuyên món này lắm nên mang lên phiền các cụ ít thời gian sẽ xóa thớt, đội ơn các cụ vào giúp :D

cụ kiếm cái công tắc theo rơle nhiệt

Screenshot_20210601-195536_Samsung Internet.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]

Dungha

Xe điện
Đoqn giản nhất là làm cái quạt đấu riêng. Công tắc để ngay chỗ treo điều khiển điều hòa 1 phòng. Cứ bật đh phòng đấy auto với tay bật quạt. Tắt cũng thò tay tắt luôn.

tquang

Xe tăng
Nhà cụ bt thì attomat cho dh khi ko dùng thì tắt đi hay để vậy chỉ tắt bằng khiển thôi. Cụ nói rõ cháu tư vấn cụ làm theo dc hay ko thì do cụ hihi

Trung_Si

Xe hơi

pham minh

Xe container

2 cục nóng điều hòa che kín thế kia làm gì mà chẳng kém hiệu suất. :))

anhkv

Xe đạp
Cục nóng điều hòa mà không cho nó tản nhiệt được đến độ mà LÀM LẠNH KÉM thì cụ nhận em một lạy :(
Dùng điều hòa kiểu như cụ thứ nhất TỐN ĐIỆN, thứ hai NHANH TÈO CỤC NÓNG, thứ ba RƯỚC BỰC VÀO NGƯỜI (do làm mát kém) :(
Cụ có lắp quạt zời đi nữa cũng không bằng tìm cách làm cho cái chỗ đó nó thông thoáng đi để cục nóng dễ thở, cụ nhé.
Cụ hỏi cái câu hỏi sát thực tế như này mà ko có cái hình minh họa sơ đồ lắp đặt hoặc ảnh chụp thực tế cho ra hồn thì câu trả lời cụ nhận được chưa chắc đã khả thi đâu cụ ạ :(

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2009 em xây nhà cũng lắp hai cục nóng trên trần ban công, xài 5 năm cũng ổn không sao. Đến một ngày đẹp trời thuê mấy ông thợ QC làm cái bảng công ty bằng alu, mấy ông thợ bịt luôn hai cục nóng lại. Được một tháng thì tèo luôn cục nóng phải chuyển đi chỗ khác.
èo. nhà phố dưới 5 tầng nhà nào ko gắn máy lạnh dưới trần ban công

ate1987

Xe tăng
Lắp thêm quạt (không rõ cs bao nhiêu?) vào nguồn vào 220V AC của cục nóng là giải pháp không hay lắm và nhiều rủi ro chập cháy, quá tải, không nên dùng. Tốt nhất là kéo 1 nguồn dùng công tắc có cảm biến nhiệt độ ví dụ: https://shopee.vn/Sonoff-TH16-công-tắc-wifi-thông-minh-giám-sát-nhiệt-độ-độ-ẩm-làm-việc-với-Alexa-Google-Home-i.18914921.2304906502
Lắp rơ le trung gian ra còn nguồn nuôi quạt phải lấy nguồn riêng .

xukthal

Xe lăn
Cụ hiểu sai cơ chế chống dò chống giật rồi!
Cụ nói em xem các trường hợp này ELCB hoạt động ko:

1. Cả 2 ĐH tắt: Tất nhiên là ko rồi

2. 1 ĐH bật 1 ĐH tắt:
- ĐH tắt tại dây lửa cục nóng có điện (do nối chung với 1 dây của quạt và dây lửa của cục nóng ĐH đang chạy). Tuy nhiên dây mát lại bị ngắt do nối qua cục lạnh (đang tắt)

3. Cả 2 ĐH đều bật:
- 2 dây lửa của 2 cục nóng tuy nối với nhau (và nối với 1 dây của quạt) nhưng bản chất là vẫn đấu về dây lửa chung của hệ thống điện trong nhà.

Vậy thì làm gì có rò điện với chênh lệch điện áp ở đâu mà ELCB nó ngắt?

appco

Xe buýt
Pá tối ưu là lắp thêm 1 con điều hoà nữa để giải nhiệt 2 cục nóng trong Trần.:D

xukthal

Xe lăn

Xe vài bánh

Xe điện
Cụ nói em xem các trường hợp này ELCB hoạt động ko:

1. Cả 2 ĐH tắt: Tất nhiên là ko rồi

2. 1 ĐH bật 1 ĐH tắt:
- ĐH tắt tại dây lửa cục nóng có điện (do nối chung với 1 dây của quạt và dây lửa của cục nóng ĐH đang chạy). Tuy nhiên dây mát lại bị ngắt do nối qua cục lạnh (đang tắt)

3. Cả 2 ĐH đều bật:
- 2 dây lửa của 2 cục nóng tuy nối với nhau (và nối với 1 dây của quạt) nhưng bản chất là vẫn đấu về dây lửa chung của hệ thống điện trong nhà.

Vậy thì làm gì có rò điện với chênh lệch điện áp ở đâu mà ELCB nó ngắt?
Khi nãy cụ phát biểu khác, em mới nó sai!
Cơ mà cả nhà lắp chung 1 cái ELCB thì chuẩn quá rồi! :D