[Funland] Em có chút rắc rối với điện đóm nhờ các "thợ điện" otofun tư vấn

cusao

Xe lăn
Dạ, đêm ngủ thấy mất điện nóng quá em dò mãi thì ra 1 tầng bị chập. Em đoán là do bị ngấm nước mưa từ bên ngoài vào. Em cũng dò ra bị chập dây cấp nguồn cho điều hoà. Theo bác thì nên đục ra thay hết hay bỏ cái dây kia đi nổi ạ?
Việc này không nói vo hay cào bàn phím đc đâu
1- Nếu mỗi tầng có nguồn cấp riêng rẽ thì nhả tầng 1 ra, kéo 1 đường nguồn cho tầng 2 lên các tầng còn lại nếu xác định tầng 1 chập để sinh hoạt cái đã
2- Tầng 1 chập rồi thì kiểm tra để sa thải nhánh chập và khắc phục. Nếu không tìm đc thì mới phải làm lại. Cái công ktra tìm nhánh chập mà thành công thì có lợi gấp nhiều lần chi phí nhắm mắt làm lại ngay.

Tóm lại cần ktra kỹ trước khi lựa chọn phương án. Không tự làm đc thì thuê thợ làm cho. Việc nhà mình không trốn, không lười, không đùn đẩy cho ai đc đâu. Ai chả thích nghỉ ngơi thư giãn?

ate1987

Xe tăng
Cụ đấu như sơ đồ của cụ trên cũng được. Có cách đơn giản hơn chỉ dùng 1 relay loại có 2 cặp tiếp điểm 220V là được. Cụ đấu như sơ đồ này. Với sơ đồ này cụ không phải kéo nguồn riêng cho quạt, dùng luôn nguồn của cục nóng. Với 1 số máy cắt cả 2 dây thì vẫn chạy được
View attachment 6229533
Cụ làm như thế thì sợ điều hòa nhanh tèo lắm . nguồn cấp cho quạt phải lấy nguồn riêng.
Nguồn từ điều hòa cấp cho rơ le thôi :)

susu

Xe điện
Cụ làm như thế thì sợ điều hòa nhanh tèo lắm . nguồn cấp cho quạt phải lấy nguồn riêng.
Nguồn từ điều hòa cấp cho rơ le thôi :)
Tại sao nhanh tèo hở cụ. Cái quạt cùng lắm công suất đến 1kw. Trong đó cái relay đóng cho cục nóng điều hoà toàn trên 20A cả. Dư sức kéo cả lốc lẫn quạt

ate1987

Xe tăng
Tại sao nhanh tèo hở cụ. Cái quạt cùng lắm công suất đến 1kw. Trong đó cái relay đóng cho cục nóng điều hoà toàn trên 20A cả. Dư sức kéo cả lốc lẫn quạt
EM cũng hok rõ cái rơ le ra cái cục nóng bao nhiêu . Nhưng em nghĩ nsx nó tính đủ chứ nó hok tính quá dư ra :).

ate1987

Xe tăng
Cụ tháo ra thì biết ngày mà. Bọn em sửa main điều hoà suốt
Em làm điện công nghiệp thôi :))
Nên em cũng hok vọc vạch j điều hòa :))
Như Điện công nghiệp bên em thì nó chỉ tính đủ thôi :D

kill_dog

Xe hơi
Gắn cục nóng kiểu giấu kín như nhà cụ chắc muốn đặt vấn đề thẩm mỹ, tầm view lên hàng đầu, cụ tìm mua loại ống dẫn gió cỡ to khoảng 400mm tương ứng với đường kính quạt gió cục nóng rồi dẫn gió nóng ra hướng mong muốn thì chả cần đấu thêm quạt thổi.

susu

Xe điện
Em làm điện công nghiệp thôi :))
Nên em cũng hok vọc vạch j điều hòa :))
Như Điện công nghiệp bên em thì nó chỉ tính đủ thôi :D
Thế là cụ cùng ngành với em. :x
em hay lọ mọ nên hay sửa cái món máy hàn biến tần rồi điều hoà các kiểu
Với cái main điều hoà thì nsx nó làm 1 mạch cho 1 dải các công suất khác nhau cụ ạ. Chứ nó không làm mỗi loại 1 kiểu đâu, chết tiền. Nên nó tính chọn cho con lớn nhất rồi.

tienaka

Xe điện
cụ mua cái điều hòa nữa lắp mặt lạnh ở hai cái cục nóng đó là ngon ngay

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Quá tải rồi. Dây cấp nguồn nhỏ ko đủ cs cho 2 củ nóng.
Món này mời lão Ngo Rung tuw vấn tiếp.

MEC V6

Xe điện
Chuyện là Bố em mới lắp hai cục nóng điều hòa dấu bên trong cái trần gỗ ngoài ban công, chuyện chẳng có gì cho đến khi 2 điều hòa bật cùng lúc thì hiệu suất rất 2 thằng kém hẳn. Ngồi nghĩ mãi thì cũng lòi ra nguyên nhân do 2 cục nóng cùng chạy thì cái trần đấy nó không kịp thoát hơi nóng mặc dù trần có mặt thoáng :D
Bố em hiện đã lắp 1 cái quạt ăn theo nguồn cố định cục nóng 1 để lúc bật cục nóng 1 thì nó chạy giúp thổi hơi nóng ra ngoài mặt thoáng.

Các cụ cho em hỏi bây giờ muốn đấu cái quạt đấy với 2 cục nóng 1 và cục nóng 2 cùng lúc, mục đích là để bật 1 trong 2 cục thì cái quạt kia nó đều chạy thì có ổn không, nếu ổn thì đấu như nào cho an toàn, em cũng không chuyên món này lắm nên mang lên phiền các cụ ít thời gian sẽ xóa thớt, đội ơn các cụ vào giúp :D

Chúc các cụ 1 mùa hè mát lạnh

Quạt không ăn thua cụ đặt 2 ống bằng tôn loại to vừa bằng quạt dẫn gió quạt ra ngoài là ngon nguồn điện cấp riêng hoặc phải dây 2x4 mới đủ tải cho 2 máy

Chỉnh sửa cuối:

USD.EURO

Xe điện
Mời bác Chiến Thợ Điện vào tư vấn :)

Ngo Rung

Xe lăn
Thế cụ nối 1 dây quạt đồng thời vào 2 đầu dây lửa của 2 cục nóng, còn đầu dây kia của quạt nối vào mát chung của nhà là được.
P/s: Nhớ dùng bút thử điện kiểm tra đầu dây lửa của từng ĐH một kẻo nhầmĐoành! :))
Em cũng nghĩ vậy nhưng không biết có ảnh hưởng chập cháy gì không khi bật cả 2 máy
Đấu sao đc :|
Đấu thế có vấn đề nghiêm trọng nhất là điện từ cục nóng kia lộn lại dây quạt sang cục nóng còn lại....bắt nó chạy cho vui à :))
Chưa tính đến có thể sai cực tính nóng lạnh (L-N)...bùm là chuyện nhỏ :D

Ngo Rung

Xe lăn
Quá tải rồi. Dây cấp nguồn nhỏ ko đủ cs cho 2 củ nóng.
Món này mời lão Ngo Rung tuw vấn tiếp.
Quá nhiệt ko thoát kịp thôi lão.
Giải pháp đơn giản, đặt 2 quạt, mỗi quạt ăn theo 1 cục nóng. Nếu 2 cục nóng cùng chạy thì cả 2 quạt cùng đua cho nó giải nhiệt tốt hơn \m/
Phức rạp hơn tí thì là 2 con rơ le trung gian. Cuộn hút mỗi rơ le ăn theo 1 cục nóng. Tiếp điểm 2 rơ le đấu song song nhau và đóng điện quạt..... Done :))

xukthal

Xe lăn
Đấu sao đc :|
Đấu thế có vấn đề nghiêm trọng nhất là điện từ cục nóng kia lộn lại dây quạt sang cục nóng còn lại....bắt nó chạy cho vui à :))
Chưa tính đến có thể sai cực tính nóng lạnh (L-N)...bùm là chuyện nhỏ :D
Hôm qua em thử rồi, ko sao cụ nhé ;))
Ps: ĐH nhà em cục nóng ngắt cả 2 dây.

money_talk

Xe tăng
Chuyện là Bố em mới lắp hai cục nóng điều hòa dấu bên trong cái trần gỗ ngoài ban công, chuyện chẳng có gì cho đến khi 2 điều hòa bật cùng lúc thì hiệu suất rất 2 thằng kém hẳn. Ngồi nghĩ mãi thì cũng lòi ra nguyên nhân do 2 cục nóng cùng chạy thì cái trần đấy nó không kịp thoát hơi nóng mặc dù trần có mặt thoáng :D
Bố em hiện đã lắp 1 cái quạt ăn theo nguồn cố định cục nóng 1 để lúc bật cục nóng 1 thì nó chạy giúp thổi hơi nóng ra ngoài mặt thoáng.

Các cụ cho em hỏi bây giờ muốn đấu cái quạt đấy với 2 cục nóng 1 và cục nóng 2 cùng lúc, mục đích là để bật 1 trong 2 cục thì cái quạt kia nó đều chạy thì có ổn không, nếu ổn thì đấu như nào cho an toàn, em cũng không chuyên món này lắm nên mang lên phiền các cụ ít thời gian sẽ xóa thớt, đội ơn các cụ vào giúp :D

Chúc các cụ 1 mùa hè mát lạnh
Lắp cảm biến nhiệt hoặc cảm biến rung khi có gió cho quạt là dễ và ổn nhất, đỡ fai đấu dây tác động vào cục nóng cụ ạ

ms0910

Xe tăng
2 rơ le trung gian 8 chân thì đấu dc ;))
Kiểu như này nhưng cụ ko thạo điện chắc khó
cụ
Cụ đấu như sơ đồ của cụ trên cũng được. Có cách đơn giản hơn chỉ dùng 1 relay loại có 2 cặp tiếp điểm 220V là được. Cụ đấu như sơ đồ này. Với sơ đồ này cụ không phải kéo nguồn riêng cho quạt, dùng luôn nguồn của cục nóng. Với 1 số máy cắt cả 2 dây thì vẫn chạy được
View attachment 6229533
Coi như quạt cấp từ 2 nguồn, lắp cho quạt bộ ats rẻ đc ko các cụ?