[Thảo luận] Em bị xxx láng hạ, giảng võ giữ bằng không trả biên bản.

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Biển cấm rẽ trái đồng thời cấm quay đầu mà cụ, Đá con mèo mấy thằng xxx mất dạy
cụ lại đánh đồng giữa quay đầu và rẽ trái rồi , mời cụ xem tại đây : http://www.sgtvt.danang.gov.vn/vbpq/QCVN412012BGTVT-QuyChuanKyThuaQuocGiaVeBaoHieuDuongBo.pdf

Còn đây là cấm quay đầu xe : http://www.sgtvt.danang.gov.vn/vbpq/QCVN412012BGTVT-QuyChuanKyThuaQuocGiaVeBaoHieuDuongBo.pdf
Nó không đả động gì đến quay đầu , không cấm nghĩa là được phép làm

Chỉnh sửa cuối:

catchu

Xe tải
Biển cấm rẽ trái đồng thời cấm quay đầu mà cụ, Đá con mèo mấy thằng xxx mất dạy
Cụ chửi xxx vì lý do gì em chưa hiểu? xxx cũng có người tốt người xấu cụ ạ, nếu không có xxx thì xã hội sẽ ra sao nhỉ?

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cái câu này đúng "Dân ta phải biết sử ta, cái gì không biết thì tra google"

E đã nói là mấy cái trang web thì cái tính pháp lý của nó không có, vì thằng nào cũng có thể chỉnh sửa được kể cả nó cố ý sửa. Cụ mà tra google mà tin cái tìm được thì có khi đổ nợ đấy. Cái mà cụ căn cứ vào phải là cái văn bản được ấn hành bởi cơ quan có thẩm quyền cơ.

Thôi để khỏi phải tranh cãi thì bác xem cái mới nhất là QUY CHUẨN KỸ THUẬT QUỐC GIA VỀ BÁO HIỆU ĐƯỜNG BỘ 41:2012/BGTVT nhé.

Bác download tại đây

Bác xem trang 45 về biển 103c về cấm oto rẽ trái không hề đề cập đến oto quay đầu.
Tiếp theo là trang 54 về biển 123a cấm các phương tiện rẽ trái, thì nó đề cập luôn là cấm quay đầu.

Có cái nội suy như sau: cái biển 103c nó giới thiệu trước tại sao nó không đề cập 1 chút gì về cấm oto quay đầu, còn cái 123a giới thiệu sau mà lại đề cập về cấm quay đầu. Vì cái 103c dek có tác dụng cấm quay đầu bác ạ.

Thêm 1 cái ví dụ thực tế mà em đưa về ngã tư MK- TD (ngã tư chợ Mơ) nó có biển cấm oto rẽ trái đấy mà nó vẫn phải thêm 1 biển cấm oto quay đầu nữa.

Nói đến đây chắc là bác hiểu ý em.
Trang sgtvt.danang.gov.vn là từ bài của cụ này , ở chữ đây mầu đỏ

Chỉnh sửa cuối:

catchu

Xe tải
Trang sgtvt.danang.gov.vn là từ bài của cụ này , ở chữ đây mầu đỏ
Em lại phải nhắc lại cái cụm từ mà em đã nói ở trang trước:
Cụ phải hiểu cốt lõi của vấn đề: "Cấm rẽ trái" trong nghĩa của nó đã gồm cấm quay đầu rồi vì khi quay đầu buộc phải rẽ trái mới quay được.
Cụ dựa vào tài liệu kia cụ nói là không thấy nói cấm quay đầu thì luật không cấm quay đầu là không đúng.
Nếu họ có thêm dòng chú thích là cho phép oto quay đầu ở biển 103c thì cụ mới được phép quay nhé.

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Em lại phải nhắc lại cái cụm từ mà em đã nói ở trang trước:
Cụ phải hiểu cốt lõi của vấn đề: "Cấm rẽ trái" trong nghĩa của nó đã gồm cấm quay đầu rồi vì khi quay đầu buộc phải rẽ trái mới quay được.
Cụ dựa vào tài liệu kia cụ nói là không thấy nói cấm quay đầu thì luật không cấm quay đầu là không đúng.
Nếu họ có thêm dòng chú thích là cho phép oto quay đầu ở biển 103c thì cụ mới được phép quay nhé.

Nếu vậy cụ bảo CSGT cứ lập biên bản thôi , có gì đâu , sai hay đúng thì tòa án mới phán sử được , chúng ta không đủ thẩm quyền phán sử ai đúng ai sai ( nếu tranh luận như cụ thì đến khi nào cây Tre có hoa vẫn chưa ngã ngũ )

Vậy nhé , nếu bên CSGT mà đúng thì cứ lập biên bản

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Em không rành nhiều luật nhưng nhà em gần đấy, không bao giờ em thấy ô tô quay đầu ở đấy. Chõ này ban ngày lúc nào cũng có 1 xanh lá cây, 1 vàng đứng. Muốn sang đường phải đợi đèn xanh, đi thẳng sang láng hạ, sẽ thấy chỗ quay đầu gần cây xăng.

Chỉnh sửa cuối:

LTY

Xe máy
Đọc bài của các cụ theo em thì không cấm quay đầu nhưng không có biển nào cấm riêng ôtô rẽ trái và quay đầu và gtcc không muốn oto quay đầu ở chỗ đó nên mới đặt thêm biển chỉ dẫn chỗ quay đầu là sang láng hạ, nếu ko có biển chỉ dẫn quay đầu thì chắc ko sao,

vuatocdo

Xe tải
Tốt nhất nhờ luật sư làm cái đơn gửi lên UB thành phố cho nó lành, sai đâu phạt ý chứ để cho chúng lộng hành thì khổ, mà cụ tự nhiên hết giờ làm việc rùi lại sang đội làm gì sáng hôm sau ra có chết ai không? Chỉ cần nhớ họ tên đồng chí giữ giấy tờ của mình là đc.

Tribute

Xe container
Đúng là khi học lý thuyết chưa bao giờ mình thấy biển 103c là cấm oto rẽ trái. Em hỏi lại cụ lần nữa Luật cấm oto rẽ trái thì oto của cụ đi thẳng và rẽ phải có quay đầu được không?
Cụ cố lý sự để giải nghĩa cho quan điểm cấm rẽ trái thì cấm quay đầu, em nhấn mạnh đó chỉ là "quan điểm" chứ ko có điều luật nào nói như thế. 2 hành vi đó hoàn toàn độc lập về mục đích, kết quả, chỉ giống nhau về thao tác vặn vô lăng mà thôi. Một khi đã nói đến phạt thì phải chỉ rõ người ta bị phạt vì lỗi gì, vi phạm điều khoản nào của pháp luật chứ ko thể dùng suy diễn để phạt được.

tuantu68

Xe buýt
em lại xin có ý khiến thế này ,nhiều cụ nhà mình hay lý sự theo kiểu(( không được sắc cho lắm)).Các cụ bảo là biển đó chỉ cấm rẽ trái chứ không cấm quay đầu .Em xin thưa là em đố cụ nào quay đầu ở đó mà không rẽ trái nếu cụ nào làm được điều đó em xin bái phục .cũng như em đã từng được tranh luận với một cụ trên of nhà mình cụ ấy cứ khăng khăng là không có quy định nào cấm đỗ ô tô trên vỉa hè cả ,em cũng xin chịu cụ ấy luôn

tratida

Xe container
tuantu68 nói:
em lại xin có ý khiến thế này ,nhiều cụ nhà mình hay lý sự theo kiểu(( không được sắc cho lắm)).Các cụ bảo là biển đó chỉ cấm rẽ trái chứ không cấm quay đầu .Em xin thưa là em đố cụ nào quay đầu ở đó mà không rẽ trái nếu cụ nào làm được điều đó em xin bái phục .cũng như em đã từng được tranh luận với một cụ trên of nhà mình cụ ấy cứ khăng khăng là không có quy định nào cấm đỗ ô tô trên vỉa hè cả ,em cũng xin chịu cụ ấy luôn
đúng đấy cụ, đố cụ nào ị mà ko tè đấy :), --> cấm tè thì hiểu luôn là khỏi ị rồi, còn cấm ị vẫn tè được. em trích trạng quỳnh cho dễ hiểu ạ.

Sent from my iPad using Forum Runner

tratida

Xe container
Tribute nói:
Cụ cố lý sự để giải nghĩa cho quan điểm cấm rẽ trái thì cấm quay đầu, em nhấn mạnh đó chỉ là "quan điểm" chứ ko có điều luật nào nói như thế. 2 hành vi đó hoàn toàn độc lập về mục đích, kết quả, chỉ giống nhau về thao tác vặn vô lăng mà thôi. Một khi đã nói đến phạt thì phải chỉ rõ người ta bị phạt vì lỗi gì, vi phạm điều khoản nào của pháp luật chứ ko thể dùng suy diễn để phạt được.
về lý thì phạt lỗi rẽ trái để quay đầu khi có biển rẽ trái. nếu có đường bên phải để quay đầu thì cụ được phép ạ. về tình việc cụ quay đầu vẫn chiếm dụng phần đường người ta dùng để rẽ trái ( dù chỉ là 1 chốc lát). những người bị cụ vản trở như thế thì người ta khó chịu thế nào?

Sent from my iPad using Forum Runner

catchu

Xe tải
Ai là người cố lý sự nhỉ? Đúng là hành vi quay đầu hoàn toàn độc lập không liên quan đến hành vi rẽ trái, nhưng hành vi rẽ trái bao gồm cả hành vi quay đầu. Vì thế mới có cụm từ "Cấm rẽ trái là cấm quay đầu, Cấm quay đầu là được rẽ trái" Trong luật chỉ ghi cấm rẽ trái nhưng họ không nói rõ là cấm cả quay đầu vì trong Luật người ta không muốn dài dòng. Nhưng người học luật và tuân thủ luật phải biết điều đó.

vam

Xe buýt
Ai là người cố lý sự nhỉ? Đúng là hành vi quay đầu hoàn toàn độc lập không liên quan đến hành vi rẽ trái, nhưng hành vi rẽ trái bao gồm cả hành vi quay đầu. Vì thế mới có cụm từ "Cấm rẽ trái là cấm quay đầu, Cấm quay đầu là được rẽ trái" Trong luật chỉ ghi cấm rẽ trái nhưng họ không nói rõ là cấm cả quay đầu vì trong Luật người ta không muốn dài dòng. Nhưng người học luật và tuân thủ luật phải biết điều đó.
e thấy chả có lí do gì mà trong luật người ta ko ghi vì "ko muốn dài dòng cả", lí lẽ cụ đưa ra sao mà giống xxx khi bị chạm nọc vậy?

Tribute

Xe container
e thấy chả có lí do gì mà trong luật người ta ko ghi vì "ko muốn dài dòng cả", lí lẽ cụ đưa ra sao mà giống xxx khi bị chạm nọc vậy?
Có ghi đấy chứ cụ, nhưng chỉ ghi đối với biển 123a, còn biển 103c không ghi. Lái xe là theo quy định của biển báo, biển báo không cấm thì được làm, chỉ cần thông suốt nguyên tắc thực hiện luật pháp như vậy thì tư duy sẽ khác. Em chả tranh luận với những người không dẫn chứng được điều luật nào chứng minh cho lý lẽ của mình.

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Biển 103c chính là biển 123a kết hợp với 1 biển phụ nền trắng có hình ô tô bên trong. Chẳng qua người ta gộp vào thành 1 biển cho tiện. Nếu quay đầu ở nơi cắm biển 103c mà bị xxx bắt có mà cãi được vào mắt.

tratida

Xe container
trong luật có đoạn này:
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
--> quay đầu là chuyển hướng, là phải rẽ trái, phải xi nhan, và thực tế là chiếm dụng khoảng không gian như các phương tiện rẽ trái bình thường--> biển cấm rẽ trái rồi thì đương nhiên ko thể quay đầu. giống như đường ngược chiều cũng cấm thì cụ cũng ko thể quay đầu. Em thấy cái này dễ hiểu quá rồi, tất nhiên nếu sửa đổi luật thì thêm câu chũ để rõ thêm thì tốt hơn ạ.

catchu

Xe tải
Biển 103c chính là biển 123a kết hợp với 1 biển phụ nền trắng có hình ô tô bên trong. Chẳng qua người ta gộp vào thành 1 biển cho tiện. Nếu quay đầu ở nơi cắm biển 103c mà bị xxx bắt có mà cãi được vào mắt.
Cụ này và nhiều cụ khác hiểu điều này, nhưng 1 số người cố tình không hiểu, còn cụ nào vẫn cố không hiểu thì quay đầu thử chỗ biển 103c mà cãi thắng xxx có ghi âm, quay phim thì em xin lạy ngàn lạy.