[Thảo luận] Em bị xxx láng hạ, giảng võ giữ bằng không trả biên bản.

bmwl7

Xe tải
Cụ chủ có thể cãi là đi không sai trong trường hợp này vì khi cụ bị xxx chặn lại, cụ đã thực hiện xong hành động quay đầu (xxx đứng ở bốt đầu ngã 4 gv-lh).nếu xxx chặn cụ ở ngay giữa ngã 4 thì cụ sai, vì vi phạm Ngay sau biển cấm. Em thử hình dung đối thoại sẽ như sau:
Dân: tôi đang đi, sao đc lại chặn tôi?
Xxx: Anh quay đầu tại biển cấm oto rẽ trái
Dân: tôi hỏi đc ở đây có cấm quay đầu ko?
Xxx: ko có biển cấm quay đầu,nhưng có biển cấm oto rẽ trái. Anh muốn quay đầu, Anh phải rẽ trái. Anh đi sai rồi, cho tôi xem giấy tờ xe.
Dân: tôi ko đi sai, ko có biển cấm quay đầu thì tôi đc phép quay đầu
Xxx: nhưng Anh rẽ trái khi quay đầu
Dân: Anh thấy tôi rẽ trái thế nào? Rẽ trái là rẽ trái,quay đầu là quay đầu. Tôi mà rẽ trái thì bây giờ tôi phải đang ở bên đường
đê la thành chứ
Xxx: biển cấm oto rẽ trái là cấm luôn quay đầu, cấm quay đầu thì ko cấm rẽ trái
Dân: đc chỉ ra điều khoản nào của luật gtđb quy định cấm rẽ trái là cấm luôn cả quay đầu? Rẽ trái và quay đầu là hai động từ chỉ 2 hành động theo 2 hướng khác nhau
Xxx: .....

Chỉnh sửa cuối:

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
em trả lời lại cụ xem thế nào
biể chả bảo cấm nhưng thao tác quay đầu thực chất là là phải rẽ trái trước. giống như ị là phải ***, có biển cấm *** thì cụ khỏi ị luôn ạ
nó ko phạt cụ quay đầu mà nó phạt cụ rẽ trái để quay đầu ạ. cái này trong sách ôn luyện thi lấy bằng cũng có rồi mà.

Sent from my iPad using Forum Runner
E giở sách ra ko thấy có phần ị với *** cụ à

VuQuangHieu

Xe tải
Đúng là loạn thật, em đọc mà điên quá, cụ cập nhật thông tin xem tiếp theo thế nào? Em dự cụ cứ làm cái đơn khiếu nại về việc giữ giấy tờ không trả biên bản đã, còn việc cụ bị đánh không có hình ảnh không có người chứng kiến e rằng hơi khó cãi với bọn nó

catchu

Xe tải
Em thấy cái câu này đúng "Dân ta phải biết sử ta, cái gì không biết thì tra google"

E đã nói là mấy cái trang web thì cái tính pháp lý của nó không có, vì thằng nào cũng có thể chỉnh sửa được kể cả nó cố ý sửa. Cụ mà tra google mà tin cái tìm được thì có khi đổ nợ đấy. Cái mà cụ căn cứ vào phải là cái văn bản được ấn hành bởi cơ quan có thẩm quyền cơ.

Thôi để khỏi phải tranh cãi thì bác xem cái mới nhất là QUY CHUẨN KỸ THUẬT QUỐC GIA VỀ BÁO HIỆU ĐƯỜNG BỘ 41:2012/BGTVT nhé.
Bác download tại đây
Bác xem trang 45 về biển 103c về cấm oto rẽ trái không hề đề cập đến oto quay đầu.
Tiếp theo là trang 54 về biển 123a cấm các phương tiện rẽ trái, thì nó đề cập luôn là cấm quay đầu.
Có cái nội suy như sau: cái biển 103c nó giới thiệu trước tại sao nó không đề cập 1 chút gì về cấm oto quay đầu, còn cái 123a giới thiệu sau mà lại đề cập về cấm quay đầu. Vì cái 103c dek có tác dụng cấm quay đầu bác ạ.
Thêm 1 cái ví dụ thực tế mà em đưa về ngã tư MK- TD (ngã tư chợ Mơ) nó có biển cấm oto rẽ trái đấy mà nó vẫn phải thêm 1 biển cấm oto quay đầu nữa.
Nói đến đây chắc là bác hiểu ý em.
Cảm ơn cụ đã cho tài liệu này, hóa ra cụ và cụ chinhatm dựa vào tài liệu này mở topic này http://www.otofun.net/threads/255384-bien-cam-o-to-re-trai-khong-cam-o-to-quay-dau-thong-tin-cu-ma-moi
Cụ phải hiểu cốt lõi của vấn đề: "Cấm rẽ trái" trong nghĩa của nó đã gồm cấm quay đầu rồi vì khi quay đầu buộc phải rẽ trái mới quay được.

Cụ dựa vào tài liệu kia cụ nói là không thấy nói cấm quay đầu thì luật không cấm quay đầu là không đúng.
Nếu họ có thêm dòng chú thích là cho phép oto quay đầu ở biển 103c thì cụ mới được phép quay nhé.
Chắc vì topic của chinhatm nên cụ chủ topic này mới tự tin cãi xxx đến cùng như thế. Còn xxx thì thấy thằng này sai luật, không hiểu luật còn già mồm nên xxx mới văng tục là điều dễ hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Chỗ nào trong luật bảo cấm rẽ trái có nghĩa là cấm quay đầu vậy cụ? Không tính đến các biển báo... có ghi rõ nội dung như thế nhé.
Cụ biết nó ở đâu thì chỉ cho anh em sáng tầm mắt với.

nvhuy

Đi bộ
Nhìn các bác cm mà em chóng hết cả mặt. Em xin đính chính lại cái thời gian là 20h ngày 15/06 ah. Sự việc em kể là chính xác 100%. Em còn ngỡ ngàng với thái độ của bọn này khi đối xử với em như vậy, em kể như vậy là còn lược bớt nhiều về cái thái độ của bọn xxx này đấy ah và em cũng không dại gi mà gọi đội đánh nhau với bọn đội 3, em định chiến với cái thằng nó mặc thường phục ra đuổi đánh em thôi. Vụ việc của em Thứ 2 em sẽ lên gặp Bác Ha Vu tư vấn xem thế nào đã rồi tính tiếp.

catchu

Xe tải
Chỗ nào trong luật bảo cấm rẽ trái có nghĩa là cấm quay đầu vậy cụ? Không tính đến các biển báo... có ghi rõ nội dung như thế nhé.
Cụ biết nó ở đâu thì chỉ cho anh em sáng tầm mắt với.
chắc cụ không học lý thuyết khi thi lấy bằng oto rồi. Có mấy cụm từ cần phải nhớ khi thi lý thuyết là "Cấm rẽ trái là cấm quay đầu, cấm quay đầu là được rẽ trái" "qua cầu cấm vượt, qua hầm cấm vượt, gặp đoàn người hoặc đoàn xe cấm cắt ngang....." những cái này chẳng có biển trên đường cụ nhé. Trong luật giao thông đường bộ cũng không thấy nói, chỉ có trong phần thi trắc nghiệm lý thuyết thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Ớh. Thế mình sống theo luật hay là theo thi trắc nghiệm ạ. Cụ chỉ cần chỉ cho em chỗ nào trong luật thì em và nhiều cụ khác hết thắc mắc ngay :)

catchu

Xe tải
Ớh. Thế mình sống theo luật hay là theo thi trắc nghiệm ạ. Cụ chỉ cần chỉ cho em chỗ nào trong luật thì em và nhiều cụ khác hết thắc mắc ngay :)
Câu trả lời là cụ chủ thớt đã gặp rồi. Nếu cụ chủ thớt đúng luật thì xxx không làm khó thế đâu, cụ nói thi trắc nghiệm không có tác dụng gì ư? Họ tổ chức thi lấy bằng chơi thôi à? Trong luật bao giờ người ta cũng chắt lọc câu từ sao cho gọn nhất mà vẫn đúng nghĩa. Trong phần thi trắc nghiệm là người ta có nói rõ cho người học hiểu rõ hơn vấn đề mà các cụ đang tranh cãi, cụ không thể nói là Luật không cấm quay đầu mà chỉ cấm rẽ trái thì cụ được phép quay đầu nhé.
Không nói dài dòng nữa. Em hỏi cụ, đi thẳng và rẽ phải có quay đầu được không? Chỗ đó có biển cấm rẽ trái?

Chỉnh sửa cuối:

sudoku

Xe buýt
Nói thật em nghe chuyện này hơi ảo, nick bác mới quá
Em đang hơi nghi bọn XXX lập thớt để dọa anh em OF vì hay quay camera với ghi âm khi bị vịn

catchu

Xe tải
Nói thật em nghe chuyện này hơi ảo, nick bác mới quá
Em đang hơi nghi bọn XXX lập thớt để dọa anh em OF vì hay quay camera với ghi âm khi bị vịn
Anh em off chỉ quay camera và ghi âm khi xxx bắt láo thôi. Không phải lúc nào cũng láo cụ nhé, nếu cụ sai thì cụ ghi âm thoải mái, đó là bằng chứng chống lại chính cụ đấy.

vam

Xe buýt
Câu trả lời là cụ chủ thớt đã gặp rồi. Nếu cụ chủ thớt đúng luật thì xxx không làm khó thế đâu, cụ nói thi trắc nghiệm không có tác dụng gì ư? Họ tổ chức thi lấy bằng chơi thôi à? Trong luật bao giờ người ta cũng chắt lọc câu từ sao cho gọn nhất mà vẫn đúng nghĩa. Trong phần thi trắc nghiệm là người ta có nói rõ cho người học hiểu rõ hơn vấn đề mà các cụ đang tranh cãi, cụ không thể nói là Luật không cấm quay đầu mà chỉ cấm rẽ trái thì cụ được phép quay đầu nhé.
Không nói dài dòng nữa. Em hỏi cụ, đi thẳng và rẽ phải có quay đầu được không? Chỗ đó có biển cấm rẽ trái?
e hỏi cụ thi trắc nghiệm có câu nào có biển "cấm ô tô rẽ trái" ko? Chính vì ko có nên các thầy mới dạy cái câu cấm rẽ trái thì cấm quay đầu để cho thí sinh dễ nhớ mà làm bài thôi. Ta tham gia giao thông theo luật chứ ko phải theo bài thi trắc nghiệm. Nó ko đầy đủ tất cả mọi thứ như trong luật đâu cụ ạ.

catchu

Xe tải
e hỏi cụ thi trắc nghiệm có câu nào có biển "cấm ô tô rẽ trái" ko? Chính vì ko có nên các thầy mới dạy cái câu cấm rẽ trái thì cấm quay đầu để cho thí sinh dễ nhớ mà làm bài thôi. Ta tham gia giao thông theo luật chứ ko phải theo bài thi trắc nghiệm. Nó ko đầy đủ tất cả mọi thứ như trong luật đâu cụ ạ.
Đúng là khi học lý thuyết chưa bao giờ mình thấy biển 103c là cấm oto rẽ trái. Em hỏi lại cụ lần nữa Luật cấm oto rẽ trái thì oto của cụ đi thẳng và rẽ phải có quay đầu được không?

KYNGLISH

Xe tăng
Chuyện biển cấm rẽ trái có cấm cả quay đầu không là mảng xám của luật, tranh cãi cũng có thể được, nhưng rất mất thời gian và phiền toái. Theo em ta nên cố một tí qua bên đầu Láng Hạ rồi quay lại, mất thêm 1 phút chứ bao nhiêu đâu, phỏng các cụ?

vam

Xe buýt
rẽ trái và quay đầu là 2 phạm trù khác nhau mặc dù cùng quay về phía trái, nếu nó giống nhau đã ko có phân biệt giữa biển cấm quay đầu với biển cấm rẽ trái rồi. Biển cấm ô tô rẽ trái hành động quay đầu nó không ảnh hưởng đến giao thông như biển cấm rẽ trái. Cụ cứ đi tham khảo những phố có gắn 2 loại biển này thì rõ thôi.

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện cái biển trong trang của sgtvt.danang.gov.vn là căn cứ pháp lý rõ ràng nhất , đấy là trang của 1 thành phố thuộc TƯ , họ không dám đưa ra 1 thông tin sai , như vậy nếu không có biển cấm quay đầu thì ta cứ quay , chỉ có biển cấm rẽ ta quay đầu vẫn được
QCVN 41:2012/BGTVT
45
Hình B.2 - Biển số 102
B.3 Biển số 103a "Cấm  t ", Biển số 103b và 103c " Cấm  t  rẽ phải" và 
"Cấm  t  rẽ trái"
a) Để báo đường cấm tất cả các loại xe cơ giới kể cả môtô 3 bánh có thùng đi 
qua, trừ môtô hai bánh, xe gắn máy và các xe được ưu tiên theo quy định, phải đặt biển 
số 103 "Cấm ôtô".
b) Để báo đường cấm tất cả các loại xe cơ giới kể cả môtô 3 bánh có thùng rẽ 
phải hay rẽ trái, trừ môtô hai bánh, xe gắn máy và các xe được ưu tiên theo quy định, 
phải đặt biển số 103b "Cấm ôtô rẽ phải" hay biển số 103c "Cấm ôtô rẽ trái".
c) Kích thước và màu sắc của hình vẽ trên biển:
- Biển số 103a "Cấm ôtô".
 Chiều cao hình vẽ 28cm
 Chiều rộng hình vẽ 35cm
- Biển số 103b " Cấm ôtô rẽ phải" và Biển số 103c "Cấm ôtô rẽ trái"
 Chiều cao hình vẽ 11cm
 Chiều rộng hình vẽ 31cm
 Vạch chéo đỏ đè lên hình vẽ màu đen
a) Biển số 103a b) Biển số 103b c) Biển số 103c
Còn nói như cụ catchu thì đến khi nào cây Tre có hoa vẫn chưa ngã ngũ , vậy nếu CSGT đúng thì cứ lập biên bản thôi ( kể cả họ [ người tham gia giao thông ] đi đúng CSGT vẫn có quyền lập biển bản , nếu có thắc mắc gì thì khiểu nại hay có quyền kiện ra tòa án , dưới biên bản có ghi đầy đủ như vậy ) , còn CSGT sai hay không thì tòa án mới quyết định được

Vậy nhé

Chỉnh sửa cuối:

catchu

Xe tải
Chuyện biển cấm rẽ trái có cấm cả quay đầu không là mảng xám của luật, tranh cãi cũng có thể được, nhưng rất mất thời gian và phiền toái. Theo em ta nên cố một tí qua bên đầu Láng Hạ rồi quay lại, mất thêm 1 phút chứ bao nhiêu đâu, phỏng các cụ?
Vấn đề không phải là nhanh chậm mà Luật giao thông buộc ta phải làm thế. Đã là luật thì không thể làm khác được.

mr.khoai

Xe buýt
Biển cấm rẽ trái đồng thời cấm quay đầu mà cụ, Đá con mèo mấy thằng xxx mất dạy

catchu

Xe tải
rẽ trái và quay đầu là 2 phạm trù khác nhau mặc dù cùng quay về phía trái, nếu nó giống nhau đã ko có phân biệt giữa biển cấm quay đầu với biển cấm rẽ trái rồi. Biển cấm ô tô rẽ trái hành động quay đầu nó không ảnh hưởng đến giao thông như biển cấm rẽ trái. Cụ cứ đi tham khảo những phố có gắn 2 loại biển này thì rõ thôi.
Ở các ngã tư khác có đèn rẽ trái riêng, còn ở Láng Hạ thì chung đèn, nếu khi đèn xanh có 3 oto cùng quay đầu thì thời gian đó đủ chặn dòng xe chảy xuôi cho đến hết nhịp đèn. Không thể nói là quay đầu không ảnh hưởng được nhé.