[Funland] Dịch sách cổ: Tống Sử- Giao Chỉ, chuyện Lê Hoàn

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ Hoàn có lông ở má chứng tỏ râu quai nón rồi, bọn tàu nó tả như vậy chắc ko có râu quai nón bên đó:))))
Bây giờ có thể hình dung ra ngoại hình cụ Lê Hoàn là: cao to, dáng người thô, có râu quai nón, mắt lé, người xăm đầy, mặc áo hồng nhiều bông hoa...

.Xukthal

Xe container
Các sứ nhà Tống sang ta đều rất có học, thường là Trạng Nguyên hay quan văn, rất thích ngâm thơ, làm văn, và ăn nói cũng khá nhã nhặn.
Bài thơ Lý Giác rất hay nếu hiểu chữ Hán đấy cụ.
Khác hẳn sứ thần nhà Nguyên sau này, đến mức vua Trần phải gọi: mày -tao
Chiến thắng ngoại xâm xong, vua Lê Đại Hành gặp nhiều khó khăn trong việc nội trị, ngoại giao với lân bang. Rất may đương thời có thiền sư Pháp Thuận hết lòng hướng dẫn phò tá, trù kế hoạch định sách lược, sư tham dự đắc lực, có công lớn giúp Lê Đại Hành. Ðến khi thiên hạ thái bình, sư không nhận phong thưởng. Vua Lê Ðại Hành càng thêm kính trọng, thường không gọi tên, chỉ gọi là Ðỗ Pháp sư và đem việc soạn thảo văn thư giao phó cho sư.

Năm 986, Lý Giác sang Việt Nam lần đầu mang theo chế sách phong cho Lê Hoàn chức An Nam Đô Hộ Tĩnh Hải Quân Tiết Độ Sứ Kinh Triệu Quận Hầu; đồng thời bảo lãnh cho hai tướng Quách Quân Biện và Triệu Phụng Huân bị Lê Hoàn bắt trong trận thủy chiến trên sông Bạch Đằng năm 981 về nước. Lần ấy theo sử sách, ông ta được tiếp đãi rất nồng hậu.

Năm 987, nhà Tống lại sai Lý Giác sang. Khi đến chùa Sách Giang, Vua sai sư Pháp Thuận giả làm người lái đò ra đón. Giác rất giỏi và thích nói chuyện văn thơ. Lúc ấy nhân có hai con ngỗng lội trên mặt nước, Giác nổi thi hứng ngâm nga mấy câu thơ rằng:

“Nga nga lưỡng nga nga
Ngưỡng diện hướng thiên nha”.

Nghĩa là:
“Ngỗng ngỗng hai con ngỗng
Ngắm chân trời hát ca”.

Sư Pháp Thuận đang buông mái chèo, dừng tay tiếp lời Lý Giác, ngâm nga rằng:

“Bạch mao phô lục thủy
Hồng trạo bãi thanh ba”.

Nghĩa là:
“Lông trắng phơi dòng biếc
Chân hồng rẽ sóng xanh”.

Lý Giác vô cùng thán phục, vì hai câu thơ của ông lái đò hay hơn hai câu của Lý Giác rất nhiều, tạo lên bài thơ tuyệt cú. Hai câu thơ của Lý Giác chỉ là câu thơ bình thường, nếu không muốn nói là tầm thường, nhưng với hai câu của ông lái đò, là bức tranh sống động có đủ sắc màu trắng biếc xanh hồng, rất sinh động, trong thơ có hoạ. Hai câu thơ Lý Giác là viên gạch, còn hai câu thơ ông lái đò là hòn ngọc sáng.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chiến thắng ngoại xâm xong, vua Lê Đại Hành gặp nhiều khó khăn trong việc nội trị, ngoại giao với lân bang. Rất may đương thời có thiền sư Pháp Thuận hết lòng hướng dẫn phò tá, trù kế hoạch định sách lược, sư tham dự đắc lực, có công lớn giúp Lê Đại Hành. Ðến khi thiên hạ thái bình, sư không nhận phong thưởng. Vua Lê Ðại Hành càng thêm kính trọng, thường không gọi tên, chỉ gọi là Ðỗ Pháp sư và đem việc soạn thảo văn thư giao phó cho sư.

Năm 986, Lý Giác sang Việt Nam lần đầu mang theo chế sách phong cho Lê Hoàn chức An Nam Đô Hộ Tĩnh Hải Quân Tiết Độ Sứ Kinh Triệu Quận Hầu; đồng thời bảo lãnh cho hai tướng Quách Quân Biện và Triệu Phụng Huân bị Lê Hoàn bắt trong trận thủy chiến trên sông Bạch Đằng năm 981 về nước. Lần ấy theo sử sách, ông ta được tiếp đãi rất nồng hậu.

Năm 987, nhà Tống lại sai Lý Giác sang. Khi đến chùa Sách Giang, Vua sai sư Pháp Thuận giả làm người lái đò ra đón. Giác rất giỏi và thích nói chuyện văn thơ. Lúc ấy nhân có hai con ngỗng lội trên mặt nước, Giác nổi thi hứng ngâm nga mấy câu thơ rằng:

“Nga nga lưỡng nga nga
Ngưỡng diện hướng thiên nha”.

Nghĩa là:
“Ngỗng ngỗng hai con ngỗng
Ngắm chân trời hát ca”.

Sư Pháp Thuận đang buông mái chèo, dừng tay tiếp lời Lý Giác, ngâm nga rằng:

“Bạch mao phô lục thủy
Hồng trạo bãi thanh ba”.

Nghĩa là:
“Lông trắng phơi dòng biếc
Chân hồng rẽ sóng xanh”.

Lý Giác vô cùng thán phục, vì hai câu thơ của ông lái đò hay hơn hai câu của Lý Giác rất nhiều, tạo lên bài thơ tuyệt cú. Hai câu thơ của Lý Giác chỉ là câu thơ bình thường, nếu không muốn nói là tầm thường, nhưng với hai câu của ông lái đò, là bức tranh sống động có đủ sắc màu trắng biếc xanh hồng, rất sinh động, trong thơ có hoạ. Hai câu thơ Lý Giác là viên gạch, còn hai câu thơ ông lái đò là hòn ngọc sáng.
Thơ chữ Hán quả thực em hơi kém dịch, dù hiểu nghĩa
Nga Nga lưỡng Nga Nga nghĩa là Ngỗng Ngỗng hai con Ngỗng
仰面向天涯:Ngưỡng diện hướng thiên nhai, ở đây, 天涯 Thiên nhai là Chân trời cụ ạ, không có từ ca hát đâu.

.Xukthal

Xe container
仰面向天涯:Ngưỡng diện hướng thiên nhai, ở đây, 天涯 Thiên nhai là Chân trời cụ ạ, không có từ ca hát đâu.
Chắc người dịch cho thêm mắm muối vào cho có vần :D
Ví dụ như em dịch thì sẽ là:
Ngỗng ngỗng kìa đôi Ngỗng
Ngửa mặt ngắm chân trời
Lông trắng phơi h..ồn thắm

Chân hồng khỏa nước xanh
:))

Chỉnh sửa cuối:

lang thang48

Xe buýt
Không cụ, em chỉ dịch cho vui thôi, không biên thành sách hay bán. Cụ muốn bản dịch dạng file docx, em tặng thôi.
Rất cảm ơn cụ.
Cụ cho cháu xin. Bận quá không phải lúc nào cũng đọc đc. Mà đọc cái món này phải tĩnh tâm. Rồi đối chiếu với các bản khác .... Thích nhất là có người cùng chém với mình.
Phục nhất những người như cụ
Đc đọc bản gốc. Thâm sâu.
Trước cháu có theo dõi thớt gì í nhỉ. Cũng của cụ đc vài sheet nó trôi đâu mất. Thế là hụt hẫng. Ghét nhật đọc cái gì nửa vời. Cháu còm email cụ cho cháu xin nhé.
Hóng tin cụ!!!!!!!

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Long Đĩnh Tống Sử gọi là Chí Trung, cũng bảo bạo ngược, nhưng em thấy nhiều chuyện xấu về ông chắc cũng không có thực???
EM nghĩ phần nhiều là sử thần của Lý công uẩn bôi bác thêm thôi, ví dụ như chuyện NGọa triều là rất vô lý vì ngay trước đó ông này còn thân chinh dẫn quân đi dẹp giặc Man. Nhà Lý phải bôi cho vua nhà Lê rất xấu để có chính danh cho việc cướp ngôi chứ. Mà cũng có khả năng chính ông Uẩn xử ông anh (em) rể như nghi vấn cụ Hoàn thịt bố con vua Đinh

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Về tài thì cụ Hoàn là một số không nhiều các vị vua Việt mà em rất phục, khả năng chinh chiến lẫn trị nước khỏi bàn... Nhưng quả thật về phương diện đạo đức thì từ việc chiếm ngôi chủ lẫn "thịt" vợ chủ thì đúng là không thể "phục" nổi :)
Như cụ đốc nói thì các phê phán cụ Hoàn toàn do các sử gia nhiễm nho nặng đời sau nặng lời thôi. Chuyện vua sau chén vợ vua triều trước thì thực ra là đầy rẫy cả Ta lẫn Tàu, cụ Lĩnh chả lấy vợ Ngô Xương Ngập đó sao. Mà Cụ Hoàn lập hẳn làm hoàng hậu tức là rất tử tế chứ ko coi rẻ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
EM nghĩ phần nhiều là sử thần của Lý công uẩn bôi bác thêm thôi, ví dụ như chuyện NGọa triều là rất vô lý vì ngay trước đó ông này còn thân chinh dẫn quân đi dẹp giặc Man. Nhà Lý phải bôi cho vua nhà Lê rất xấu để có chính danh cho việc cướp ngôi chứ. Mà cũng có khả năng chính ông Uẩn xử ông anh (em) rể như nghi vấn cụ Hoàn thịt bố con vua Đinh
Em sẽ dịch tiếp phần Tống Sử, Truyện Lý Công Uẩn, để thấy được vua Lê Long Đĩnh ko xấu xa như người ta vẫn nói, ông vẫn cho người sang nhà Tống xin kinh Phật, xin mở cửa buôn bán, làm đường, đào kênh, đánh giặc...
Một ông vua như thế mà bảo bị trĩ rồi nằm mà thiết triều thì e hơi quá.

Xe nội lước

Xe container
Em sẽ dịch tiếp phần Tống Sử, Truyện Lý Công Uẩn, để thấy được vua Lê Long Đĩnh ko xấu xa như người ta vẫn nói, ông vẫn cho người sang nhà Tống xin kinh Phật, xin mở cửa buôn bán, làm đường, đào kênh, đánh giặc...
Có lần em đọc đâu đó cũng đại ý như vậy. Ông thậm chí còn tài năng chứ không như chính sách đang viết.

Xe nội lước

Xe container
Chắc người dịch cho thêm mắm muối vào cho có vần :D
Ví dụ như em dịch thì sẽ là:
Ngỗng ngỗng kìa hai Ngỗng
Ngửa mặt ngắm chân trời
Lông trắng phơi h..ồn thắm

Chân hồng khỏa nước xanh
:))
Cụ dịch thế mà cùng thời thì không cho cụ cải trang lái đò được. Phải dư này :
Kìa kìa ngỗng trắng một đôi.
Ngắm xong chợt nhớ món dồi Bắc Kinh ( dồi ngỗng).
Đáp.
Sứ thần Nguyên Trạng tưởng tinh. ( Trạng nguyên / tinh tế).
Không hay món tiết thì trình thường thôi.( Tiết canh ).
😄😄😄

GothicStyle

Xe hơi
Như cụ đốc nói thì các phê phán cụ Hoàn toàn do các sử gia nhiễm nho nặng đời sau nặng lời thôi. Chuyện vua sau chén vợ vua triều trước thì thực ra là đầy rẫy cả Ta lẫn Tàu, cụ Lĩnh chả lấy vợ Ngô Xương Ngập đó sao. Mà Cụ Hoàn lập hẳn làm hoàng hậu tức là rất tử tế chứ ko coi rẻ.
Chiếm rồi vẫn là chiếm thôi cụ... Vì xét cho cùng nếu vua tha hóa dâm ô hay đất nước lạc loạn vô chủ nó lại là một nhẽ, cầm quyền phò ấu chúa đâu phải không được, lí do vẫn nằm ở chữ "tham". Giống việc cụ coi là đầy rẫy như lấy vợ của chủ cũ nó đầy trong sử ta hay tàu nhưng chắc chắn chưa bao giờ được coi là hay... Mà còn chưa muốn nói một thằng quan quèn nằm mơ rồi vào thịt hai vua làm sao được, một con tốt thí của cụ Hoàn thôi :)
Ở đây em chia sẻ ý cá nhân cùng cụ thôi, chứ như cụ biết tất cả là quá khứ. Mấy chuyện này khó xác thực và rất nhiều là chúng ta đều suy luận ra thêm cũng như mỗi người mỗi ý.

chuot08

Xe lăn
Bài này có trên Thi viện. Em có cuốn thơ thời Tống xuất bản 1968, giá bìa 1,7 đồng thời đó; mà lại ko có tên và bài của ông Lý Giác này!

Chỉnh sửa cuối:

Ô tô điên

Xe tăng
Có thể là nhờ tài ăn nói của người đi sứ nên Long Đĩnh được tiếng thơm lây.

dvsabk

Xe tải
Trong 300 bài thơ Đường được phổ biến hiện nay, Vịnh Nga (Ngỗng) được ghi nhận là của nhà thơ Lạc Tân Vương sáng tác năm lên 7, trước bài thơ đấu của hai cụ Pháp Thuận và Lý Giác 300 năm.

Câu đầu vào đề gồm 3 chữ Nga, Nga, Nga ( giống tiếng ngỗng kêu ngạc ngạc ngạc) và câu hai "Rướn cổ nhìn trời ca" đã dùng tiếng kêu và chiếc cổ cong của bầy ngỗng để tạo hiệu ứng âm thanh hình ảnh vừa sống động vừa chân thực.

Hai câu cuối đối ngẫu “Bạch mao phù lục thủy, Hồng chưởng bạt thanh ba”: Lông trắng nổi nước biếc, chân đỏ quạt sóng xanh.

Bài thơ theo em giản dị, dễ hiểu.

Sau 300 năm, hai nhà ngoại giao Pháp Thuận – Lý Giác kết hợp tạo nên 1 bài thơ đấu trí, thoạt nhìn thì giống, nhưng chỉ 1-2 câu chữ được thả vào bài thơ, nhìn tưởng nhẹ như lông ngỗng, mà uy lực nặng tựa nghìn cân.

Có thuyết của 1 hòa thượng Việt Nam (em đọc lâu ngại tìm lại). Cho rằng giới phong kiến TQ gán ép 4 câu thơ đấu của hai cụ Pháp-Lý thành 1 bài thơ của tác giả đầu đời Đường, cố ý phủ nhận "chiến thắng ngoại giao thơ" của nhà Lê trước nhà Tống.

Mà trong đó, Lý Giác ngạo mạn ví dân nước Nam như bầy ngỗng, nghển cổ nhìn về chân trời ( triều đình nhà Tống): Nga nga lưỡng nga nga, ngưỡng diện hướng thiên nhai. Pháp Thuận nhẹ khoát tay chèo, đáp lại bằng câu đối ngẫu: Bạch mao phô lục thủy, Hồng trạo bãi thanh ba: Sự thật phơi mặt nước, uy lực rẽ sóng khơi. Thôi ông ơi, sự thực thắng thua thế nào trắng đen rõ cả, bọn tôi đủ sức để vượt sóng tiến tới. Lý Giác rõ ràng không những cứng họng, mà tâm lý còn dính nội thương trầm trọng bởi âm kình của Pháp Thuận.

Vài lời nông cạn góp vui cùng cụ Đốc và các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

belo

Xe điện
Về tài thì cụ Hoàn là một số không nhiều các vị vua Việt mà em rất phục, khả năng chinh chiến lẫn trị nước khỏi bàn... Nhưng quả thật về phương diện đạo đức thì từ việc chiếm ngôi chủ lẫn "thịt" vợ chủ thì đúng là không thể "phục" nổi :)
Nick cụ chắc thích Tây. Tây có David vương cũng giỏi, tướng ra trận, thịt vợ tướng có chửa. Gọi tướng về ngủ với vợ, để đổ vỏ, tướng không chịu, nên bày kế giết tướng. Danh tiếng David vương vẫn được tôn sùng ở phương Tây.

MotoG

Xe tăng
Em tự hỏi những cụ thuộc tứ trụ sử gia có ai từng được tiếp cận đến những tài liệu thế này chưa?

Minhnd

Xe điện
Nhà Hậu Lương, giữa năm Trinh Minh 貞明 [917], có viên thổ hào là Khúc Thừa Mỹ 曲承美 nổi lên nắm hết quyền-hành, vào lúc mạt đế [tức vua Hậu Lương Chu Hữu Trinh] nhân đó trao cho Thừa Mỹ tiết việt. Thời Lưu Trắc劉陟 [ còn gọi là Lưu Cung 劉龔, hoàng đế đầu tiên của nước Nam Hán thời Ngũ Đại Thập Quốc] chiếm cứ đất Lĩnh Nam, sai tướng Lý Tri Thuận 李知順 đi đánh Thừa Mỹ, bắt được, bèn chiếm cứ lấy đất đai.

Về sau, có Dương Đình Nghệ 楊廷藝, Thiệu Hồng 紹洪 nắm giữ quan ở Quảng Nam 廣南 [ tức vùng Thanh-Nghệ], kế vị [chức] Giao Chỉ tiết độ sứ, Thiệu Hồng chết, châu tướng là Ngô Xương Ngập 吳昌岌 thuận theo [ lòng dân ở đó] mà lên ngôi, Xương Ngập chết, người em là [Ngô] Xương Văn 昌文 kế nghiệp.
Không thấy nhắc đến cụ Ngô Quyền và chiến thắng quân Nam Hán trên sông BĐ cụ nhỉ?

DurexXL

Xe lăn
Nhũng lúc rảnh, em cố gắng dịch sách phục vụ các cụ OF, vừa là để rèn trí nhớ, kẻo già đến nơi, không luyện sẽ nhanh quên.
Lịch sử nước ta trước thời Lý-Trần được viết khá sơ sài, sử liệu ít. Muốn tham khảo, có lẽ cũng nên đọc thêm sử Trung QUốc, họ viết chưa hẳn đã đúng, nhưng có những chi tiết đáng để suy ngẫm.
Hơn nữa, giọng văn, cách viết Sử của Trung Quốc là khác nhiều so với Sử ta. Có những chi tiết rất hay, thậm chí gây cười, nhưng nó cho thấy hình ảnh và tính cách một nhân vật Lịch sử khá nét.
Sở dĩ em dịch Tống Sử, vì chính các Sứ giả nhà Tống đến kinh đô nước ta, hồi ấy ở Hoa Lư, các sứ thần nhà Tống theo đường biển từ Quảng Đông, rồi đến Nam Định, theo sông Bạch Đằng, đến kinh đô Hoa Lư, trực tiếp gặp vua Lê Đại Hành.
Có những chi tiết tả vua Lê Đại Hành khá thú vị, miêu tả kinh đô ở Hoa Lư, tính cách vua Lê thế nào? dọa nạt sứ thần Trung Quốc ra sao?
Cá nhân em đánh giá, Lê Hoàn là ông vua rất có cá tính, uy vũ, khỏe mạnh, chả ngán ai.
Tài liệu quý, nhưng đặc biệt là giọng văn dịch của Cụ thì cực phẩm, hóm hỉnh, xuất sắc
Kính Cụ 1 ly ạ

GothicStyle

Xe hơi
Nick cụ chắc thích Tây. Tây có David vương cũng giỏi, tướng ra trận, thịt vợ tướng có chửa. Gọi tướng về ngủ với vợ, để đổ vỏ, tướng không chịu, nên bày kế giết tướng. Danh tiếng David vương vẫn được tôn sùng ở phương Tây.
Đối với cá nhân em yêu - ghét ,kính trọng hay khinh bỉ chỉ có nhân vật và sự việc không có khái niệm tây ta :) Và đối với quan niệm về chữ "đức" của em thì như cụ Hoàn vậy là không vẹn...Còn cụ nhét câu chuyện về sự yêu ghét ở xứ tây so với ta nó lệch hẳn về nhiều khái niệm đạo đức lẫn văn hóa quá rồi bế-lồ ạ :))
Chào cụ!

belo

Xe điện
Đối với cá nhân em yêu - ghét ,kính trọng hay khinh bỉ chỉ có nhân vật và sự việc không có khái niệm tây ta :) Và đối với quan niệm về chữ "đức" của em thì như cụ Hoàn vậy là không vẹn...Còn cụ nhét câu chuyện về sự yêu ghét ở xứ tây so với ta nó lệch hẳn về nhiều khái niệm đạo đức lẫn văn hóa quá rồi bế-lồ ạ :))
Chào cụ!
Vâng cụ. Em cũng không có ý phân biệt đúng, sai gì đâu. Chỉ là đưa thêm dẫn chứng cho thấy ở đâu cũng có những cách cư xử khác chuẩn xã hội của các ông vua thôi.
Chào cụ.