[Funland] Đề xuất người mới có bằng chạy xe =< 60km/h và không được vào đường cao tốc?

DE.VN

Xe tăng
Em ở nước ngoài mấy năm, về VN thấy 99% lái xe VN gọi là biết điều khiển xe, chứ đâu có biết lái. Ví dụ này thì các cụ chắc đều giật mình vì các cụ đều làm thế:
- Không nhường đường cho xe từ bên phải
- Phi từ ngõ hoặc đường lớn ra không nhường đường cho xe trên đường lớn hoặc đường ưu tiên
- Không nhường đường cho xe từ phía trái khi chuẩn bị vào vòng xuyến, thằng nào liều hơn thằng đấy đi trước
- Ngã tư rẽ trái thì toàn cướp đường xe đi thẳng, đây chính là nguyên nhân gây tắc đường
- Chuyển làn ít khi các cụ xin nhan
Có hai cái gạch cần định nghĩa lại một chút cụ ơi:
Tại sao phải nhường đường cho xe từ bên phải ? Chỉ nhường đường cho xe được ưu tiên (có dấu hiệu ưu tiên), và nhường đường (giữ nguyên tốc độ hoặc đi chậm lại một chút) cho xe muốn (đang) vượt bên trái (tất nhiên có dấu hiệu xin đường để vượt).
Không phải là nhường đường cho xe từ phía trái khi chuẩn bị vào vòng xuyến ? mà là nhường xe đang chạy trong vòng xuyến trước khi xe mình vào, và trước khi rời vòng xuyến thì xi nhan rẽ phải ra ( để cho người đang chờ ngoài vòng biết mà vào, khỏi chờ tiếp), vì không phải ai cũng ra khỏi vòng xuyến ngay từ lối rẽ đầu tiên, có người chạy bỏ qua hai lối rẽ, rồi đến lối thứ 3 mới muốn ra khỏi vòng xuyến. Đây là chúng ta đang nói vòng xuyến chuẩn luật giao thông.
Chuẩn là dư này:

.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
Em đọc được tâm lý của bỏn, nếu chuyển vào làn giữa sẽ bị vượt ở cả hai bên nên bỏn sợ. :D
Chỉ đúng 1 phần. Nếu đi vào giữa, người khác sẽ dễ vượt được mình. Ông vượt lại cho mình ngửi khói (hít khói). Akay :))

duongphong

Xe container
Cái này bên nước ngoài nó gọi là Learner's permit (giấy phép cho người đang học lái)

Em ở nước ngoài mấy năm, về VN thấy 99% lái xe VN gọi là biết điều khiển xe, chứ đâu có biết lái. Ví dụ này thì các cụ chắc đều giật mình vì các cụ đều làm thế:

- Không nhường đường cho xe từ bên phải
- Phi từ ngõ hoặc đường lớn ra không nhường đường cho xe trên đường lớn hoặc đường ưu tiên
- Không nhường đường cho xe từ phía trái khi chuẩn bị vào vòng xuyến, thằng nào liều hơn thằng đấy đi trước
- Ngã tư rẽ trái thì toàn cướp đường xe đi thẳng, đây chính là nguyên nhân gây tắc đường
- Chuyển làn ít khi các cụ xin nhan

Chỉ cần sang Lào, Myanmar với Cam thôi thấy ý thức giao thông của họ tốt hơn ở VN, nói thẳng họ ở đẳng cấp trên ta, em thấy người VN ý thức như người Homosapien ấy, nhưng cứ động vào tí là chửi dựng lên người ta ngu với này kia
Em nghĩ cụ chém quá ẩu. :D

Se_NT

Xe tải
Cái gốc vấn đề nằm ở lực lượng hành pháp. Đào tạo có thành siêu nhân nhưng để thích nghi với giao thông hiện tại thì lại thành lươn thôi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Mà cái câu chuyện có bằng 10 năm không lái nó lại là câu chuyện khác, không liên quan và không bị ảnh hưởng bới quy định này. Mà để xử lý thì lại có cách khác, ví dụ như 5 năm phải đi kiểm tra lại 1 lần để gia hạn bằng. Nếu có bằng mà không có xe hoặc gia đình k có xe hoặc không làm nghề lái xe thì 2 năm phải kiểm tra gia hạn nếu muốn quay lại lái.
Làm như này chỉ béo mấy ông sát hạch thôi cụ. Người có bằng phải tự có trách nhiệm với trình độ lái xe của mình. Ông gây tai nạn ông phải trả giá.

Dan du an

Xe ba gác
60 vẫn quá cao, em đề xuất 5km/h.
Thế thì trong một năm chỉ được đẩy xe không được lái xe à cụ. Cháu thấy ở Mẽo hình như bọn Teen vẫn được thi bằng lái ô tô nhưng khi lái phải có người có bằng lái xe tử tế ngồi ghế phụ thì phải

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cháu mới lấy bằng hồi tháng 4 và mới lái đc 1 tháng đổ lại đây, chả cần các cụ cấm cháu vào cao tốc đâu. Cháu là cháu *éo dám luôn ạ.
mạnh dạn lên chứ cụ, cao tốc quá dễ lái mà. em lấy bằng đc 1 tuần là đi đường cũ 5 luôn chiến đấu với mấy anh container đường dài luôn.
thật ra khó nhất với người mới lấy bằng là đi lùi và đỗ, chứ đi tiến ai chả đi được

toyennha

Xe lăn
60km/h, nếu đi ngoài cao tốc, đường thông, hè thoáng thì thực ra là rất chậm. Cho nên người mới có bằng vẫn lái thoải mái tốt nếu đi làn sát trong cùng (tất nhiên là sát làn cứu hộ). Khi nào tay lái cứng dần thì chuyển làn dần, cứng hẳn là có thể đảo làn, vượt thoải mái mà không ảnh hưởng người khác. Mà chỉ cần đi một lần (có người lái giỏi kèm) từ Hà Nội xuống Hải phòng là hầu hết đủ cứng, chiều lộn trở lại có thể luyện đảo làn được rồi.
Khốn nạn là ở chỗ những thằng ngu và ý thức tồi như con ruồi, chúng nó cứ chạy lờ đờ ở mấy làn ngoài như xe của người tàn tật. Chắc chắn những thằng này là những thằng học ngu cả lý thuyết lẫn thực hành. Những thằng đầu tôm này thì rất khó trở thành lái giỏi kể cả ôm vô lăng nhiều năm. Vấn đề là ở đó, chứ không phải là ở người có bằng lái mới. Bằng lái mới, nhưng cái đầu tỉnh táo, phản xạ tốt, tay lái linh hoạt...thì trở thành profi mấy hồi khi ra đường theo tuần, theo tháng.
Mà em nghe gấu kể công nhận chỗ trường gấu em học dạy tốt thật thực hành đàng hoàng lý thuyết bao đậu thật mà là trước khi thi là thầy khảo thật mới cgo đi thi ko bao đậu lý thuyến như em là vào ngồi giám thị làm giùm. Gấu nói thực hành còn cho gấu lái tải nhẹ nữa chứ ko riêng 4 chỗ

NNS

Xe ngựa
bon tài non hay mới lấy bằng chính ra thường chỉ gây tai nạn lúc rất chậm thậm chí đang đứng im thôi, chứ cái bọn gây tai nạn với tốc độ trăm cây chuối dặt bọn tài già, lái chuyên nghiệp, bằng E bằng D các kiểu rất pro, mỗi tội dễ rượu với ..... nghiện

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Có hai cái gạch cần định nghĩa lại một chút cụ ơi:
Tại sao phải nhường đường cho xe từ bên phải ? Chỉ nhường đường cho xe được ưu tiên (có dấu hiệu ưu tiên), và nhường đường (giữ nguyên tốc độ hoặc đi chậm lại một chút) cho xe muốn (đang) vượt bên trái (tất nhiên có dấu hiệu xin đường để vượt).
Không phải là nhường đường cho xe từ phía trái khi chuẩn bị vào vòng xuyến ? mà là nhường xe đang chạy trong vòng xuyến trước khi xe mình vào, và trước khi rời vòng xuyến thì xi nhan rẽ phải ra ( để cho người đang chờ ngoài vòng biết mà vào, khỏi chờ tiếp), vì không phải ai cũng ra khỏi vòng xuyến ngay từ lối rẽ đầu tiên, có người chạy bỏ qua hai lối rẽ, rồi đến lối thứ 3 mới muốn ra khỏi vòng xuyến. Đây là chúng ta đang nói vòng xuyến chuẩn luật giao thông.
Chuẩn là dư này:

View attachment 6826278 .
Cụ thuộc luật kinh.
Nhưng cụ đang mâu thuẫn với chính mình đấy /D

Alive007

Xe tải
mạnh dạn lên chứ cụ, cao tốc quá dễ lái mà. em lấy bằng đc 1 tuần là đi đường cũ 5 luôn chiến đấu với mấy anh container đường dài luôn.
thật ra khó nhất với người mới lấy bằng là đi lùi và đỗ, chứ đi tiến ai chả đi được
Đường 5 cũ là đường quốc lộ, ko phải cao tốc Cụ ạ.

//Đỗ với lùi thì có thể làm quen dần, sai còn sửa được. Còn đi cao tốc mà sai, thì có khi sửa ở kiếp sau.

dongnat123

Xe container
Em có. Mỗi 1 từ: thua

DE.VN

Xe tăng
Mà em nghe gấu kể công nhận chỗ trường gấu em học dạy tốt thật thực hành đàng hoàng lý thuyết bao đậu thật mà là trước khi thi là thầy khảo thật mới cgo đi thi ko bao đậu lý thuyến như em là vào ngồi giám thị làm giùm. Gấu nói thực hành còn cho gấu lái tải nhẹ nữa chứ ko riêng 4 chỗ
Học thế là ổn. Có bằng rồi cụ đi cùng, ngồi bên cạnh bổ túc cho độ tháng, là chạy ngon ngay, ít nhất là đạt chuẩn kĩ năng quan sát, xử lí tình huống.

nissantiida

Xe điện
Làm như này chỉ béo mấy ông sát hạch thôi cụ. Người có bằng phải tự có trách nhiệm với trình độ lái xe của mình. Ông gây tai nạn ông phải trả giá.
Đồng ý với cụ là khi con người chưa tốt thì càng nhiều quy định càng thêm chỗ để nhũng nhiễu. Nhưng tương lai thì chắc là cần. Thường kiểm tra gia hạn thì ở chỗ em thì chỉ cần 10-15 phút chạy xe ra đường giám khảo thấy lái ổn ổn là cho qua. Rất nhanh gọn.

Bỏ đề xuất rồi
Nhưng chán cho kiểu công chức “mẫn cán” này

nissantiida

Xe điện
Em thấy dân mình cứ có quy định mới là auto chửi. Bản thân chúng ta mỗi con người đều còn nhiều cái chưa văn minh. Không nên chỉ nhìn thấy cái dở từ đối tượng khác (ở đây là quốc hội và nn) mà nên xem xét cẩn thận trước khi đánh giá thì mới văn minh lên được.

Sát hạch là 1 chuyện, ra đường xử lý lại khác. Cần có thời gian thực hành ở đường dễ trước khi được ra cao tốc và thậm chí là lái xe sau 11h tối.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Đường 5 cũ là đường quốc lộ, ko phải cao tốc Cụ ạ.

//Đỗ với lùi thì có thể làm quen dần, sai còn sửa được. Còn đi cao tốc mà sai, thì có khi sửa ở kiếp sau.
Ý em là đường quốc lộ mới có bằng còn dám lái sao lại phải sợ cao tốc.
Cao tốc đi quá đơn giản, cứ ngồi thôi, xe mà có cruise control nữa thì còn có việc gì mà làm đâu =)).
Nhiều người VN có tâm lý rất buồn cười, cứ nghĩ đi nhanh là nguy hiểm. Đi nhanh ko hề nguy hiểm, giao thông phức tạp mới nguy hiểm. Lên cao tốc HN HP chẳng hạn cứ 120 mà đóng, rất nhẹ nhàng mà chả tình huống mấy mà xử lý.
Chính ra đi đường quốc lộ nhỏ phải xử lý nhiều mới là khoai, đi trong phố thì thôi ko nói, chủ yếu là bò.

Ngobcool

Xe buýt
Em thấy dân mình cứ có quy định mới là auto chửi. Bản thân chúng ta mỗi con người đều còn nhiều cái chưa văn minh. Không nên chỉ nhìn thấy cái dở từ đối tượng khác (ở đây là quốc hội và nn) mà nên xem xét cẩn thận trước khi đánh giá thì mới văn minh lên được.

Sát hạch là 1 chuyện, ra đường xử lý lại khác. Cần có thời gian thực hành ở đường dễ trước khi được ra cao tốc và thậm chí là lái xe sau 11h tối.
Đây không phải quy định, mà đây là đề xuất, mà đề xuất ngu người quá nên thu hồi rồi cụ.

DE.VN

Xe tăng
Cao tốc đi quá đơn giản, cứ ngồi thôi, xe mà có cruise control nữa thì còn có việc gì mà làm đâu =)).
Nhiều người VN có tâm lý rất buồn cười, cứ nghĩ đi nhanh là nguy hiểm. Đi nhanh ko hề nguy hiểm, giao thông phức tạp mới nguy hiểm. Lên cao tốc HN HP chẳng hạn cứ 120 mà đóng, rất nhẹ nhàng mà chả tình huống mấy mà xử lý.
Chính ra đi đường quốc lộ nhỏ phải xử lý nhiều mới là khoai, đi trong phố thì thôi ko nói, chủ yếu là bò.
Chuẩn rồi. Vấn đề không kém phần quan trọng là văn hóa giao thông thêm vào. Nếu số đông có văn hóa giao thông cao, thì giao thông dễ thông suốt. Còn ngược lại là văn hóa giao thông kém thì dễ gây ức chế lẫn nhau, dẫn tới tai nạn hay tắc đường dễ phát sinh hơn.