[Funland] Đề xuất người mới có bằng chạy xe =< 60km/h và không được vào đường cao tốc?

DE.VN

Xe tăng
Câu hỏi của em bây giờ sau hơn 5 năm ko lái xe có cụ nào trên of này chịu ngồi cho gấu em lái trên 60km/h ko?? Còn với em. Trả lời nhanh gọn. Chừng nào tui xỉn bà mới lái. Còn ko bà ra ghế sau ngồi giùm tui
60km/h, nếu đi ngoài cao tốc, đường thông, hè thoáng thì thực ra là rất chậm. Cho nên người mới có bằng vẫn lái thoải mái tốt nếu đi làn sát trong cùng (tất nhiên là sát làn cứu hộ). Khi nào tay lái cứng dần thì chuyển làn dần, cứng hẳn là có thể đảo làn, vượt thoải mái mà không ảnh hưởng người khác. Mà chỉ cần đi một lần (có người lái giỏi kèm) từ Hà Nội xuống Hải phòng là hầu hết đủ cứng, chiều lộn trở lại có thể luyện đảo làn được rồi.
Khốn nạn là ở chỗ những thằng ngu và ý thức tồi như con ruồi, chúng nó cứ chạy lờ đờ ở mấy làn ngoài như xe của người tàn tật. Chắc chắn những thằng này là những thằng học ngu cả lý thuyết lẫn thực hành. Những thằng đầu tôm này thì rất khó trở thành lái giỏi kể cả ôm vô lăng nhiều năm. Vấn đề là ở đó, chứ không phải là ở người có bằng lái mới. Bằng lái mới, nhưng cái đầu tỉnh táo, phản xạ tốt, tay lái linh hoạt...thì trở thành profi mấy hồi khi ra đường theo tuần, theo tháng.

duongphong

Xe container
Theo cụ số có bằng 10 năm ko có xe để lái có chiếm số đông ko ạ? Luật để phục vụ số đông, tính số ít làm gì. E thấy luật bọn Úc hay đấy. Ng nhà cụ mổ, cụ có dám giao cho bs mới ra trường mổ ko?
Cụ không thể lấy việc lái xe và mổ chữa bệnh trên người để so sánh. Đó là 2 việc khác nhau.
Phẫu thuật viên dù mới ra trường nếu được đào tạo chuẩn về việc (mổ) đó, thì k sao phải sợ k cho mổ?
Lái xe đã được đào tạo lái xe, lái xe trên cao tốc.... Sao không cho đi trên cao tốc?
=> Nguyên nhân là do khâu đào tạo chưa đủ nhé cụ. K phải cái gì Tây cũng tốt cả :)
Cái đường Bắc Giang và đại lộ Thăng Long cực kỳ củ chuối lắm cụ :D
Đi toàn gặp 60-70 đi làn trái :D Rồi dàn hàng ngang song song xe container, muốn vượt cũng khổ.
Muốn làm mọi việc tốt hơn thì cần sửa đổi luật. Nhưng nó méo làm. Toàn sửa đổi văn bản dưới luật.
Thi thoảng lại ngồi xổm lên luật cái :D

nissantiida

Xe điện
Điên!
À quên, vk em dặn trước khi phán xét phải tìm hiểu kỹ đã. Em chưa biết tại sao nên xin rút lại Điên ah.
Không cần đâu cụ. Các nước có cách cấp bằng tương tự cũng đâu kiểm tra vậy. Tuy nhiên ngẫu nhiên mà thấy chưa có bằng đủ để vào cao tốc thì phạt thật nặng, bắt thêm thời gian trước khi cấp bằng cao nhất (cho vào cao tốc...). Ngoài ra còn có 1 cách là camera trên cao tốc có thể đọc biển số và truy ngược lại chủ xe. Tuy lái xe có thể không phải chủ xe nhưng các trường hợp này nếu kiểm tra cũng có xác suất đúng người vi phạm cao hơn. Camera xịn có khi nhận diện luôn được người lái ấy chứ.

Em nghĩ đề xuất này cũng hay. Mới học xong 1 khóa đào tạo và thi 1 đường thi cụ thể chưa thể khẳng định xử lý đã tốt mọi tình huống được.

Pigwalk

Xe container
Đề xuất gì cũng đc, miễn là bớt cảnh xe đi như ngáo ở trên đường là được. Đơn cử như: việc lái xe cứ tằng tằng 90, 100 giữ làn trái 120 trên cao tốc, ko cho ai vượt, còn chuyển sang làn phải để vượt thì cũng vướng vài ông đi y như thế, lại phải giảm tốc đợi các ông giãn ra để vượt; rồi rẽ ko xinhan hoặc xi nhan phát là chuyển làn ngay; rồi ko chịu xếp hàng chỉ thích chen ngang ở bất cứ đâu: trạm thu phí, lối lên cầu vượt,...

nissantiida

Xe điện
Theo cụ số có bằng 10 năm ko có xe để lái có chiếm số đông ko ạ? Luật để phục vụ số đông, tính số ít làm gì. E thấy luật bọn Úc hay đấy. Ng nhà cụ mổ, cụ có dám giao cho bs mới ra trường mổ ko?
Mà cái câu chuyện có bằng 10 năm không lái nó lại là câu chuyện khác, không liên quan và không bị ảnh hưởng bới quy định này. Mà để xử lý thì lại có cách khác, ví dụ như 5 năm phải đi kiểm tra lại 1 lần để gia hạn bằng. Nếu có bằng mà không có xe hoặc gia đình k có xe hoặc không làm nghề lái xe thì 2 năm phải kiểm tra gia hạn nếu muốn quay lại lái.

hd-vt

Xe container
Nó có rồi cụ ơi, em mới lấy con xe máy, đề xe là đèn cốt sáng nhăn nhở, mấy cu kỹ thuật bảo là bác muốn tắt đèn đi thì mất 650k cho cái công tắc ấy, em bảo là tao éo cần, kệ mịa nó.
Xe máy em cũng không cóa công tắc đèn, xe cup 92. Bts Nhật nùn, phải độ cái công tắc tắt, chắc nâu nâu tiết kiệm được vài số điện hehe.

New car 2023

Xe container
Đề xuất gì cũng đc, miễn là bớt cảnh xe đi như ngáo ở trên đường là được. Đơn cử như: việc lái xe cứ tằng tằng 90, 100 giữ làn trái 120 trên cao tốc, ko cho ai vượt, còn chuyển sang làn phải để vượt thì cũng vướng vài ông đi y như thế, lại phải giảm tốc đợi các ông giãn ra để vượt; rồi rẽ ko xinhan hoặc xi nhan phát là chuyển làn ngay; rồi ko chịu xếp hàng chỉ thích chen ngang ở bất cứ đâu: trạm thu phí, lối lên cầu vượt,...
Tôi bị rồi, tôi ngồi lái phụ luôn. Pháp Vân - Cầu Giẽ.
Hỏi, sao mài bám trái làm giề?
Hắn bẩu, em a tô, đi bên trái là đúng dồi, thằng kia thích thì sang phải mà vượt lên, có 1 tý ấy mà, có sao đâu, luật không cấm.
Tôi hỏi lại: Thế, mài sang phải trước đi, thì tốn mấy tý?
Thì lại im.
Hỏi tiếp: Thế vượt trái và vượt phải, cái nào nguy hiểm hơn cho bên vượt và bên bị vượt?
Cũng im.

Và tiếp tục đi bên trái, tất nhiên.

MEC V6

Xe điện
Có phải di chứng covid quá nặng phải không CCCM?
Nếu thấy chất lượng đào tạo không đạt yêu cầu thì nên đề xuất biện pháp nâng cao chất lượng chứ sao lại đề xuất lạ vậy?
Đề xuất này thể hiện trình độ bằng cấp của đầy tớ,thằng ký văn bản não có vấn đề

fuotpro

Xe tải
Cái này bên nước ngoài nó gọi là Learner's permit (giấy phép cho người đang học lái)

Em ở nước ngoài mấy năm, về VN thấy 99% lái xe VN gọi là biết điều khiển xe, chứ đâu có biết lái. Ví dụ này thì các cụ chắc đều giật mình vì các cụ đều làm thế:

- Không nhường đường cho xe từ bên phải
- Phi từ ngõ hoặc đường lớn ra không nhường đường cho xe trên đường lớn hoặc đường ưu tiên
- Không nhường đường cho xe từ phía trái khi chuẩn bị vào vòng xuyến, thằng nào liều hơn thằng đấy đi trước
- Ngã tư rẽ trái thì toàn cướp đường xe đi thẳng, đây chính là nguyên nhân gây tắc đường
- Chuyển làn ít khi các cụ xin nhan

Chỉ cần sang Lào, Myanmar với Cam thôi thấy ý thức giao thông của họ tốt hơn ở VN, nói thẳng họ ở đẳng cấp trên ta, em thấy người VN ý thức như người Homosapien ấy, nhưng cứ động vào tí là chửi dựng lên người ta ngu với này kia

Cứ châu âu nước ngoài hay đứt hết hả cụ? Giờ e mới thấy tây nó cũng dở hơi hãm vl, đã sát hạch đậu là đủ đk rồi còn hạn chế gì nữa, làm chẳng giống ai. Dân nó chửi là đúng!
Em thấy cũng chẳng có gì khó hiểu cả, sinh viên học chuyên ngành cả mấy năm ra thì vẫn cần có kinh nghiệm làm việc mấy năm mới có thể đảm nhận công việc tốt nhất.

Cái này bên nước ngoài nó gọi là Learner's permit (giấy phép cho người đang học lái)

Em ở nước ngoài mấy năm, về VN thấy 99% lái xe VN gọi là biết điều khiển xe, chứ đâu có biết lái. Ví dụ này thì các cụ chắc đều giật mình vì các cụ đều làm thế:

- Phi từ ngõ hoặc đường lớn ra không nhường đường cho xe trên đường lớn hoặc đường ưu tiên
- Không nhường đường cho xe từ phía trái khi chuẩn bị vào vòng xuyến, thằng nào liều hơn thằng đấy đi trước
- Ngã tư rẽ trái thì toàn cướp đường xe đi thẳng, đây chính là nguyên nhân gây tắc đường

Chỉ cần sang Lào, Myanmar với Cam thôi thấy ý thức giao thông của họ tốt hơn ở VN, nói thẳng họ ở đẳng cấp trên ta, em thấy người VN ý thức như người Homosapien ấy, nhưng cứ động vào tí là chửi dựng lên người ta ngu với này kia
Nhất trí sếp ơi :D
Họ cười tôi vì tôi khác họ - Tôi cười họ thì họ lại đấm tôi.

Pigwalk

Xe container
Hắn bẩu, em a tô, đi bên trái là đúng dồi, thằng kia thích thì sang phải mà vượt lên, có 1 tý ấy mà, có sao đâu, luật không cấm.
Thì lại im.
Hỏi tiếp: Thế vượt trái và vượt phải, cái nào nguy hiểm hơn cho bên vượt và bên bị vượt?
Cũng im.

Nói thật, nhiều người cứ nghĩ đi chậm cho an toàn, nhưng trên cao tốc nếu ko biết cách đi thì đi chậm lại tiềm ẩn nhiều nguy hiển hơn.

Dodge Ram

Xe điện
Thì lại im.
Cũng im.

Em đọc được tâm lý của bỏn, nếu chuyển vào làn giữa sẽ bị vượt ở cả hai bên nên bỏn sợ. :D

tuan_nguyen261188

Xe điện
Đề xuất của mấy anh bàn giấy...đúng nghĩa luôn. :))

Crazy Car VN

Xe tải
đề xuất hay , sẽ cần chuyên đề kiểm tra tất cả các lái xe ở cuối đường cao tốc để luật thêm nghiêm =P~
Nó kiểm tra random kèm thêm thôi thì mới hợp lý. Chứ nó mà kiểm tra thắt chặt 100% các xe thì lại thành ra sách nhiễu ảnh hưởng tới đời sống. Bây giờ phải thắt chặt tình trạng học, đào tạo, kiểm tra và thi cấp bằng lại. Quy định thêm chế tài cho trung tâm nào đào tạo mà tỉ lệ nhiều lái xe phạm luật hay gây tai nạn để răn đe, phạt hay đóng cửa nếu tới 1 mức độ nào đó. Điều tra xử phạt nặng hành vi học gian dối, đào tạo gian dối. Người học nếu gian dối có thể đình chỉ ko cho tham gia học 3 năm 5 năm. Bên đào tạo cũng bị xử phạt hoặc đình chỉ giáo viên, rút giấy phép trung tâm. Làm nghiêm lên thì nâng cao an toàn giao thông, an toàn cho mọi người mọi nhà tăng lên.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Dẹp thớt thôi, thu hồi đề xuất rồi mà.

hd-vt

Xe container
Ở đây cóa cụ lào sống bên Mỹ cho em xin hõi tý ạ.
Bên Mỹ, đèn giao thông Xanh Vàng Đỏ thường đặt đầu đường đối diện ở ngã 4, còn VN thì đặt đầu ngã 4. Vậy xe đi và dừng có khác nhau không ạ?
Tks cc!

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Dẹp thớt thôi, thu hồi đề xuất rồi mà.
Cuối cùng thì các quan cũng đã NGỘ ra cái sự Ngáo Quyền lực của mình :D
Thật là may cho đám Chúng sinh :D

Alive007

Xe tải
Cháu mới lấy bằng hồi tháng 4 và mới lái đc 1 tháng đổ lại đây, chả cần các cụ cấm cháu vào cao tốc đâu. Cháu là cháu *éo dám luôn ạ.

khong_co_xe

Xe tăng

Chủ quan phiến diện quá! Bác là thánh trên bộ gtvt sao mà bác thấy thì là chuẩn, còn cả bộ cả tập thể người có đầu óc tinh hoa chiết xuất ra được qui định luật thì ko bằng??? Bác lấy tiểu tiết ra lấn át đại thể, ko ai hoàn hảo nên mới có chế tài để phạt người đi sai, bác nói thế mình đi nước ngoài mình thấy nó đi cũng ẩu bcm ra, nó còn quái đản hơn nghĩ tới cái trò lấy xe o tô húc người khủng bố, nhìn khách quan và tổng thể hơn nói chuyện cho có chiều sâu chứ đừng áp ánh nhìn của mình cho người khác nhé :)