[Funland] Đề xuất người mới có bằng chạy xe =< 60km/h và không được vào đường cao tốc?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Ý em là đường quốc lộ mới có bằng còn dám lái sao lại phải sợ cao tốc.
Cao tốc đi quá đơn giản, cứ ngồi thôi, xe mà có cruise control nữa thì còn có việc gì mà làm đâu =)).
Nhiều người VN có tâm lý rất buồn cười, cứ nghĩ đi nhanh là nguy hiểm. Đi nhanh ko hề nguy hiểm, giao thông phức tạp mới nguy hiểm. Lên cao tốc HN HP chẳng hạn cứ 120 mà đóng, rất nhẹ nhàng mà chả tình huống mấy mà xử lý.
Chính ra đi đường quốc lộ nhỏ phải xử lý nhiều mới là khoai, đi trong phố thì thôi ko nói, chủ yếu là bò.
Đi cao tốc nguy hiểm chứ cụ. Sao nhãng cái là chết ngay. Tuy nhiên, 120kmh thì theo em chưa nên gọi là cao tốc. =((

buidoimiennui

Xe điện
Tôi thấy đề xuất hay đó, có điều thực thi sẽ mất công. Nhưng vì sự an toàn thì việc tốn công sẽ xừn đáng thôi.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Đi cao tốc nguy hiểm chứ cụ. Sao nhãng cái là chết ngay. Tuy nhiên, 120kmh thì theo em chưa nên gọi là cao tốc. =((
120km là cao tốc rồi đấy cụ. đa số các nước đều giới hạn cao tốc là 100-120km thôi. Có đức là có đường ko giới hạn tốc độ thôi.
Đi cao tốc em lại thấy rất an toàn, nhàn hạ vô cùng. Tuần nào em cũng giã cao tốc HN HP 2 chiều mà nhẹ như têng.

New car 2023

Xe container
Em đọc được tâm lý của bỏn, nếu chuyển vào làn giữa sẽ bị vượt ở cả hai bên nên bỏn sợ. :D
Khổ, đi sát phải thì hay phải vượt xe tải, đúng vậy.
Nhưng vượt xe tải nó cũng đơn giản nếu vượt đủ xa, còn chỉ vì lười (và kệ mẹ thiên hạ), để mình tự đặt mình và cái xe vào tình trạng Dễ nguy hiểm hơn, thì tôi chịu không hiểu nổi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
120km là cao tốc rồi đấy cụ. đa số các nước đều giới hạn cao tốc là 100-120km thôi. Có đức là có đường ko giới hạn tốc độ thôi.
Đi cao tốc em lại thấy rất an toàn, nhàn hạ vô cùng. Tuần nào em cũng giã cao tốc HN HP 2 chiều mà nhẹ như têng.
Em có lần đi cao tốc 5B. Trời tối. Từ xa có một chiếc xe đang đậu làn khẩn cấp, bật đèn cảnh báo. Khi em đến gần tầm 50m, xe đó bất ngờ nhập vào làn của em luôn, tốc độ rất chậm vì khởi hành cái là nhập làn luôn, không có bất cứ tín hiệu nào ngoài đèn cảnh báo vẫn nhấp nháy. Liếc gương trái em thấy có một xe cũng đang tăng tốc vượt mình. Lúc đó em phải vừa phanh vừa tụng niệm thần Phật thánh thần các kiểu. Xe em còn cách xe kia chắc độ 1 gang tay. May mà phía sau không có xe nào bám đít, và do em cũng cảnh giác, buông chân ga cho giảm bớt tốc từ trước nên mới phanh kịp. Đây cũng có lẽ là lý do khiến nhiều người thích bám làn ngoài cùng bên trái để đi. Ở cao tốc nhiều khi bất cẩn của người khác lại đem họa đến cho mình.

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Nó kiểm tra random kèm thêm thôi thì mới hợp lý. Chứ nó mà kiểm tra thắt chặt 100% các xe thì lại thành ra sách nhiễu ảnh hưởng tới đời sống. Bây giờ phải thắt chặt tình trạng học, đào tạo, kiểm tra và thi cấp bằng lại. Quy định thêm chế tài cho trung tâm nào đào tạo mà tỉ lệ nhiều lái xe phạm luật hay gây tai nạn để răn đe, phạt hay đóng cửa nếu tới 1 mức độ nào đó. Điều tra xử phạt nặng hành vi học gian dối, đào tạo gian dối. Người học nếu gian dối có thể đình chỉ ko cho tham gia học 3 năm 5 năm. Bên đào tạo cũng bị xử phạt hoặc đình chỉ giáo viên, rút giấy phép trung tâm. Làm nghiêm lên thì nâng cao an toàn giao thông, an toàn cho mọi người mọi nhà tăng lên.
"thắt chặt tình trạng học, đào tạo, kiểm tra và thi cấp bằng lại": Không dễ như thế bác ạ.
Mọi chỗ đều đạt mục đích là Thi đỗ, ở đây hay ở bển đều như vậy bác ạ.
Tôi thì không thể hiểu nổi Thi trên cái Sa hình để làm cái chết tiệt gì, khi mà có bằng rồi, người ta đi trên phố.

Thế nên, nếu copy của thằng tây, thì mọi sự nằm trong tay đồng chí Giám khảo, hậu quả đếm khó và lâu phết.
Có lẽ vì thế, nên họ mới cho thi trên Sa hình, để máy nó chấm??!!

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em có lần đi cao tốc 5B. Trời tối. Từ xa có một chiếc xe đang đậu làn khẩn cấp, bật đèn cảnh báo. Khi em đến gần tầm 50m, xe đó bất ngờ nhập vào làn của em luôn, tốc độ rất chậm vì khởi hành cái là nhập làn luôn, không có bất cứ tín hiệu nào ngoài đèn cảnh báo vẫn nhấp nháy. Liếc gương trái em thấy có một xe cũng đang tăng tốc vượt mình. Lúc đó em phải vừa phanh vừa tụng niệm thần Phật thánh thần các kiểu. Xe em còn cách xe kia chắc độ 1 gang tay. May mà sau phía sau không có xe nào bám đít, và do em cũng cảnh giác, buông chân ga cho giảm bớt tốc từ trước. Đây cũng có lẽ là lý do khiến nhiều người thích bám làn ngoài cùng bên trái để đi. Ở cao tốc nhiều khi bất cẩn của người khác lại đem họa đến cho mình.
5B bám giữa mà đi cụ nhé, thế là chuẩn nhất. 5B em cày nát rồi, nói chung nhàn thật sự, xe chạy cruise control nếu chả có gì mà làm, sờ cái vô lăng đảo làn vượt xe chậm thôi. Cứ 122-123km set cruise control rồi chạy thôi. Đa số là phải vượt vì toàn các cụ hổ báo trong phố lách từng cm 1 nhưng ra đường cao tốc cho đi 120 thì tà tà 80 với 100 đi =)).

New car 2023

Xe container
Em có lần đi cao tốc 5B. Trời tối. Từ xa có một chiếc xe đang đậu làn khẩn cấp, bật đèn cảnh báo. Khi em đến gần tầm 50m, xe đó bất ngờ nhập vào làn của em luôn, tốc độ rất chậm vì khởi hành cái là nhập làn luôn, không có bất cứ tín hiệu nào ngoài đèn cảnh báo vẫn nhấp nháy. Liếc gương trái em thấy có một xe cũng đang tăng tốc vượt mình. Lúc đó em phải vừa phanh vừa tụng niệm thần Phật thánh thần các kiểu. Xe em còn cách xe kia chắc độ 1 gang tay. May mà sau phía sau không có xe nào bám đít, và do em cũng cảnh giác, buông chân ga cho giảm bớt tốc từ trước nên mới phanh kịp. Đây cũng có lẽ là lý do khiến nhiều người thích bám làn ngoài cùng bên trái để đi. Ở cao tốc nhiều khi bất cẩn của người khác lại đem họa đến cho mình.
Mời bác lên Phổ Yên huyện - Thái Nguyên tỉnh, gặp thầy giáo Hoàng, ổng dạy cho bác cách đi xe trên cao tốc, nhá.

Dream velo

Xe máy
5B bám giữa mà đi cụ nhé, thế là chuẩn nhất. 5B em cày nát rồi, nói chung nhàn thật sự, xe chạy cruise control nếu chả có gì mà làm, sờ cái vô lăng đảo làn vượt xe chậm thôi. Cứ 122-123km set cruise control rồi chạy thôi. Đa số là phải vượt vì toàn các cụ hổ báo trong phố lách từng cm 1 nhưng ra đường cao tốc cho đi 120 thì tà tà 80 với 100 đi =)).
Cụ nói đúng. Nhưng em đi cao tốc cũng chỉ dám đi cruise control một lúc thôi, vì sợ không phản ứng kịp

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
"thắt chặt tình trạng học, đào tạo, kiểm tra và thi cấp bằng lại": Không dễ như thế bác ạ.
Mọi chỗ đều đạt mục đích là Thi đỗ, ở đây hay ở bển đều như vậy bác ạ.
Tôi thì không thể hiểu nổi Thi trên cái Sa hình để làm cái chết tiệt gì, khi mà có bằng rồi, người ta đi trên phố.

Thế nên, nếu copy của thằng tây, thì mọi sự nằm trong tay đồng chí Giám khảo, hậu quả đếm khó và lâu phết.
Có lẽ vì thế, nên họ mới cho thi trên Sa hình, để máy nó chấm??!!
Thỉnh thoảng em ngồi uống cà phê nhìn nhiều tài loay hoay đậu xe mới thấy sự phi lý của việc thi sa hình. Ở sa hình đếch có xe nào nên đậu thoải mái, còn thực tế trước sau đều có xe nên nhiều người cóng, và không biết nhìn gương, căn vật mốc. Chỗ đỗ xe rộng mênh mông mà thò ra thụt vào mãi không nhét nổi cái đít xe vào chỗ đậu chứ chưa nói đến việc có đậu được xe hay không.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cụ nói đúng. Nhưng em đi cao tốc cũng chỉ dám đi cruise control một lúc thôi, vì sợ không phản ứng kịp
chết thât, tại cụ chưa quen thôi. giờ đi xem ko có cruise control vào cao tốc em cực kỳ khó chịu. Chắc tại em đi cruise control từ thời 2014 nên quen. Cụ cứ mạnh dạn đi thử đi. Cruise control thì xử lý mỗi cái phanh thôi mà. Sau đấy vượt thì lại bấm restore nó lên tốc độ đã set mà đi. Có gì mà ko xử lý kịp.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thỉnh thoảng em ngồi uống cà phê nhìn nhiều tài loay hoay đậu xe mới thấy sự phi lý của việc thi sa hình. Ở sa hình đếch có xe nào nên đậu thoải mái, còn thực tế trước sau đều có xe nên nhiều người cóng, và không biết nhìn gương, căn vật mốc. Chỗ đỗ xe rộng mênh mông mà thò ra thụt vào mãi không nhét nổi cái đít xe vào chỗ đậu chứ chưa nói đến việc có đậu được xe hay không.
việc đỗ song song ghép xe nó khoai hơi việc lái nên tài mới phải tập nhiều mới quen đc, ko riêng gì ở VN, xem video bọn tây ghép song song fail cũng buồn cười.

New car 2023

Xe container
Ồ, khoản căn vật mốc thì các anh tài Sa hình là bậc thầy bác ạ.
Nhìn cái cây này, cái vạch vàng này, cái cọc màu tím kia này ....
Nguồn: cu F1 nhà tôi.

Mỗi tội ra phố, bói cũng không ra cái cây với cái vạch.

3d4s

Xe tăng
Tây hay ta cứ học hành nghiêm túc là ngon. Úc hay ở đâu thì lấy bằng vẫn dễ hơn VN. Vì luật, biển báo, đường sá, cách tổ chức nó logic, rõ ràng, mạch lạc, minh bạch & hỗ trợ người lái xe rất nhiều, nên nó đơn giản hơn.

Vì VN khó hơn nên bà con mới cố để chống trượt, để lấy được cái bằng mà không hiểu bản chất. Đến khi có bằng rồi vẫn lơ mơ.

Dream velo

Xe máy
chết thât, tại cụ chưa quen thôi. giờ đi xem ko có cruise control vào cao tốc em cực kỳ khó chịu. Chắc tại em đi cruise control từ thời 2014 nên quen. Cụ cứ mạnh dạn đi thử đi. Cruise control thì xử lý mỗi cái phanh thôi mà. Sau đấy vượt thì lại bấm restore nó lên tốc độ đã set mà đi. Có gì mà ko xử lý kịp.
Em thì vẫn sợ là chân đang để chế độ nghỉ ngơi chuyển sang phanh mất thời gian, với lại nhàn quá dễ buồn ngủ :)

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Vâng. Em đi cao tốc thì cũng thấy khoái như cụ vì ít gặp trường hợp hổ báo do đã được rèn luyện ở môi trường tốc độ cao hơn. Tuy nhiên lại gặp mấy bố đi chậm dạng ra hai làn mà đi. Rất khó hiểu. :D Không biết cụ hay đi 5B có gặp không, còn em lần nào đi cũng gặp. :((

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Luật là luật. Áp cho tất cả mọi người, không phân biệt thành phần.
Mâu thuẫn với chính mình ở chỗ nào, cụ chỉ giùm ?
Cụ đang trộn giữa ngã 4 với cái bùng binh đấy :))

thanhhava

Xe buýt
Nghĩ lại thấy để cho Bộ Công An đào tạo và thi cấp giấy phép lái xe có khi hay hơn.

lovecarhpqn

Xe điện
Có phải di chứng covid quá nặng phải không CCCM?
Nếu thấy chất lượng đào tạo không đạt yêu cầu thì nên đề xuất biện pháp nâng cao chất lượng chứ sao lại đề xuất lạ vậy?
quê em họ bảo mấy thằng ngẫn ngờ làm lđ