[Funland] Có nên đi giảm mỡ bụng

coolpix8700

Xe ngựa
Tất nhiên không thể tính thật chính xác. Nhưng căn cứ vào bảng qui đổi của Viện dinh dưỡng, các TT dinh dưỡng, bệnh viện, có thể sơ bộ như sau:
- 3 cốc bia (giả định 330ml/cốc): 3x150= 450 calo
- 5 miếng chó, bò, dê, 2 sườn qui đổi thành 200gr thịt bò: 500 calo (100gr có 250 calo)
- 1 bát mì tôm: 350 calo
- Mấy món còn lại tính vo khoảng 300 calo.

Như vậy, nếu cụ ăn 1 bữa như này thì đầu vào sẽ tầm 1600 calo!!!
...
Cách cộng số học như thế này rất sai.
Cùng ăn vào 1 số ca lo như nhau, nhưng 2 người với 2 khả năng hấp thụ khác nhau thì thực tế ca lo nhập vào cơ thể rất khác nhau.
Bia là 1 thứ đồ uống kích thích tiêu hóa cực tốt.
Có 2 nhóm người chưa chắc đã là ăn nhiều, nhưng béo bụng là nhóm uống nhiều bia và hay ăn sữa chua.
Nhịn ăn cũng không phải là phương pháp tốt. Không chỉ nhịn ăn quá có hại cho cơ thể, mà nhiều người nhịn lúc này, lại ăn vào lúc khác. Người nhịn nhiều sẽ luôn có cảm giác đói và lúc đói mới ăn sẽ làm cho khả năng tiêu hóa (rồi hấp thụ) của cơ thể tăng lên rất nhiều!

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em nghĩ giải pháp tốt nhất là ăn uống điều độ và tập thể dục chăm chỉ, đủ cường độ để đốt mỡ thừa và tăng chuyển hóa.
Cái này thì tùy thuộc công việc, thói quen sinh hoạt và điều kiện sức khỏe theo độ tuổi của mỗi người;

Loe_hờ lú

Xe điện

mabu44

Xe điện
Em nghĩ các phương pháp áp dụng từ chế độ ăn, massage giảm béo, hay tập luyện thể thao thì cũng phù hợp từng người, từng thể trạng chứ ko phải ai cũng theo đc như nhau. Như bac snaof chạy bộ thấy giảm cân là đúng, nhưng với người đang Fat, béo quá thì sao chạy bộ đc, xương và gân , khớp ko đáp ứng đc. Và khi béo quá thì cũng ko thể áp dụng ngay các bài tập giảm ăn thần thánh như các hội nhóm kêu gọi trên mạng xã hội đc đâu. Quan điểm của em sau khi đã giảm cân và duy trì cân nặng hợp lý mà vẫn bia, vẫn nhậu, vẫn thích thì ăn là đơn giản thôi. Hãy nghĩ ăn để sống chứ ko phải sống để ăn. Ăn để sống là hạn chế tối đa những thứ như nước ngọt, trà sữa, chè, sinh tố, nước ép.. các loại ngoài quán bán sẵn mà thích thì nhai hoa quả trực tiếp như dưa chuột, chuối, lê, táo... tiếp theo là phải ăn nhiều rau, nhịn ăn thì đói và ko nên nhịn, cứ ăn, nhưng ăn rau trước, rau luộc, rau sống, rau trần....và ko có xào chiên rán gì cả...thịt ăn vẫn ok, cứ thịt bò , dê, gà mà táng, trứng cứ táng thoải mái theo nhu cầu, nhưng thịt thì nên là lạc hoặc ba chỉ ngon, hạn chế mỡ. Đi bộ, đạp xe, đá cầu, đá bóng, làm gì cũng đc nhưng từ 5h30 đến 6h30 sáng và 17h chiều đến 19h chiều là ra đường, bỏ điện thoại 1 chỗ. Kể cả ko chạy thì đi bộ, mệt thì nghỉ, kệ người ta nói và nhìn. Sau 1 năm, cơ thể thích nghi dần và bắt đầu thấy ăn vậy rất ổn, ko sao mà người vẫn khỏe, các bài tập thấy đáp ứng dần,và sau 3 năm thì chạy 21km lúc nào ko hay. Sau khi chạy khá ổn rồi thì bắt đầu quan tâm hơn đến các chế độ như pace, giầy, kalo...nhịp tim,, và dần dần sẽ giảm đc mỡ thôi. Mỡ tích đầu tiên ở bụng và sẽ giảm sau cùng ở bụng, đầu tiên phải tóp mà, tóp mông, tóp tay, chân, rồi mới đến bụng nhé cụ chủ. ko có bài tập nào để giảm riêng mỡ bụng đâu. Càng tập 1 chỗ thì chỉ rắn cơ và to hơn thôi. Chúc cụ có phương pháp riêng theo cơ thể mình để kiên trì, đừng nhìn và theo bất cứ ai, vì cơ thể mỗi người khác nhau. Bài tập càng căng thì sẽ giảm nhanh nhưng càng nhanh chán và buông bỏ đấy cụ.

smallstar_2404

Xe hơi
Béo kèm theo nhiều bệnh, cháu vô cùng thích núi rừng nên cháu hay đi leo núi, vừa ngắm núi ngắm rừng thiên nhiên kỳ vỹ lại giảm được cân tốt. Một năm cháu cũng chỉ đi leo 2-3 lần thôi ạ, nhưng mỗi lần leo về cháu ngót đi mấy cân, cháu hay leo kiểu bắt đầu chớm đông là cháu leo 1 lượt, trước khi nghỉ tết cháu leo lượt nữa (vì Tết cháu ko kiêng đc, toàn thứ cháu thích ăn, đi leo về giảm cân trước để ăn cho thoải mái, sau tết lại béo thêm mấy cân, căn đúng mùa hoa cháu leo tiếp rồi dừng. haha

Trần Đoành.

Xe container
Cháu 90kg, bơi buổi sáng ở bể Thái Hà và chạy thể dục buổi tối khoảng 2 tháng nay về được 80 kg.
Kết hợp ăn uống thêm chút rau nhiều hơn thường ngày. Chó mèo lòng lợn cháu vẫn chén đều ạ

Mỡ giảm nha khá đó cụ.
Cháu nghĩ chả có gì hơn thể dục cả.
Khú khú... Lại một tên xác to nhưng lò so bé tý :))

danleduc

Xe điện
Ngày các cụ ăn 1 con gà, 1 cân thịt bò, 1 cân ghẹ, ...và không ăn cơm, các loại thức ăn có tinh bột thịt em đảm bảo các cụ không bao giờ béo.

Dĩ nhiên với lượng calo như này....các cụ nên xúc 9 tấn than, không thì không "tiêu dùng" hết năng lượng thì lại gout.

=))

langtoilangtoi

Xe điện
Cho em xin bí quyết với cụ
Thực ra cũng ko bí quyết gì cụ ạ vì các phương pháp giảm cân đều được chia sẻ khá nhiều trên mạng. Phương pháp của em là :
1. Về ăn uống :
- Giảm tinh bột xuống 1/2 so với trước kia và ăn nhiều rau xanh và đạm, uống đủ nước khi tập. Chịu khó ăn ức gà (hơi khó ăn nhưng cụ có thể chế biến nhiều kiểu nếu có thời gian, em toàn nướng và ăn với chút tỏi sống, mắm và thêm ít dầu oliu (Loại Olive Extra Virgin). Thịt bò thì tùy cụ, thích lúc nào thì ăn. Ăn mới đầu chưa quen sẽ hơi khó, sau sẽ quen dần. Trong bữa thì ăn hết đĩa rau rồi e mới ăn đến thịt và đến cơm hoặc khoai tím luộc.
- Dầu ăn, e đổi sang Olive : Olive Extra Virgin dùng trộn ăn sống, loại Pomace dùng xào, nấu nếu cần.
- 1 tuần có thể ăn cheat meal 1 lần : Ăn tất cả những thứ mình thích.

Trong quá trình tập cụ cứ tìm hiểu dần về dinh dưỡng thì sẽ hiểu tại sao mình cần ăn thế này hay thế kia, ko nhất thiết phải làm theo 100% nhưng bám sát nhất có thể.

2. Về tập luyện :
E chuyển sang Gym, tuần 6 buổi, nghỉ 1 buổi. Cái này khó vì nhiều người ở phòng tập e thấy bỏ sau 1,2 tuần vì chắc là chán. Sau 3 tháng cụ sẽ thấy người nhẹ dần, thường hơn 1 năm sẽ mất bụng bầu và vào phom dần. Cụ cứ tập 1 tiếng và dành 15 phút tập bụng (2-4 buổi/1 tuần) và thêm Cardio nữa.
Khi người vào phom rồi thì cụ ăn thoải mái cả tuần nó cũng chỉ nhích lên 1kg là cùng rồi 2,3 hôm lại giảm khi cụ ăn lean

3. Chạy chân đất
Cụ cứ đi bộ chậm thôi, sau nó sưng và đau... Sau 2 lần lột da chân thì cụ chạy thoải mái 5km ko sao vì chai dần

E thấy quan trọng nhất là kiên trì thôi, chứ chả có gì khó cả.

Chúc cụ thành công !

Chỉnh sửa cuối:

Dở người

Xe điện
Trên mạng nó lại khuyến cáo là nên nhịn ăn sáng em ạ, chị đang định theo
Là ăn 16:8 đấy mợ.
Có thể nhịn ăn sáng hoặc nhịn ăn tối, tuỳ điều kiện. Miễn là ăn bình thường trong 8h và nhịn đủ 16h. Giảm kí chắc chắn, em ăn thế và giảm 2 kí/ tháng dù thi thoảng vẫn phá kế hoạch, ăn cả ngày.
Riêng em nhịn ăn sáng và cố ăn bữa tối trước 6h vì em trào ngược bao tử. Thấy không ăn sáng cơ thể nhẹ nhàng và giảm hẳn trào ngược. Một công đôi việc, vừa giảm cân vừa đỡ bệnh.
À mợ cũng không cần siết quá chặt đâu. Đói quá hay thèm quá thì cứ ăn, chỉ là đừng ăn quá nhiều thôi. Vẫn giảm cân và không phẻi ép mình vào khuôn khổ quá nhiều.
Ép chặt quá, cân giảm thật nhưng vất vả, không theo lâu dài được đâu. Nên cứ vừa vừa, lựa cơ thể mình để có chế độ sinh hoạt phù hợp là bền vững mợ ạ.
Giảm cân là chuyện cả đời. Chứ giảm rồi mà lại cho miệng đi chơi, ăn uống lung tung thì tăng còn nhanh hơn.
À nhớ tập thể dục để tăng chuyển hoá, giảm cân nhanh hơn mợ nhé.

niceshot

Xe container
sao câc cụ cứ nghĩ chỉ có chọc hút mới giảm dc? các cụ nên tìm hiểu 1 chút trước khi phát biểu. giờ internet sẵn mà
Đây là giọng của bọn seeding cho các TMV hút mỡ, chứ đâu phải là giọng người đi xin tư vấn!

Diep1979

Xe container

coolpix8700

Xe ngựa
Ngày các cụ ăn 1 con gà, 1 cân thịt bò, 1 cân ghẹ, ...và không ăn cơm, các loại thức ăn có tinh bột thịt em đảm bảo các cụ không bao giờ béo.

Dĩ nhiên với lượng calo như này....các cụ nên xúc 9 tấn than, không thì không "tiêu dùng" hết năng lượng thì lại gout.

=))
Đại đa số tụi mũi lõ ăn như bác viết đấy!
Khác với người các nước chưa phát triển, thức ăn hàng ngày phải dựa vào tinh bột là chính, còn tụi chúng lại sử dụng cực ít tinh bột, mà chủ yếu là các loại thịt!
Còn người Việt Ngày xưa thì gần như cả xã hội như một, nhong nhỏng, cực hiếm người béo (hồi đó họ gọi là có da, có thịt).
Ngoài hội làm hành chính hàng tháng chỉ có 13 cân các loại quy ra gạo, còn học sinh cấp 3, sinh viên 17 cân, công nhân cơ khí lên tới 27 cân. Có các nhóm công nhân được ưu tiên, chủ yếu 27 cân hàng tháng ấy là gạo, không bị độn. Họ ăn xong làm nặng nên đại đa số mặt gò má vẫn giơ xương.
Ngay tinh bột cũng rất khác nhau, dù người ta có thấy khi quy ra năng lượng lại gần như nhau (rất ít người để ý phân biệt năng lượng thô với năng lượng trao đổi). Chúng khác nhau là ở cái mức năng lượng trao đổi này (đó là thứ năng lượng cơ thể người hấp thụ vào được). Ăn 1 cân ngô có khi tương đương được với cả yến sắn.
Ăn ngô được chế biến với thịt cá thì khả năng hấp thụ sẽ đạt ngưỡng cao nhất, còn ăn sắn sống thì chỉ rất ít năng lượng lọt được vào cơ thể!

Chỉnh sửa cuối:

Haiprozzz

Xe buýt
Phần lớn ca lo thừa sẽ được chuyển thành mỡ. Vùng bụng, dưới da là những nơi mỡ tích nhiều.
Chắc không ít người biết lao động, vận động nhiều giúp tiêu hóa hiệu quả hơn và cũng kích thích thèm ăn hơn.
Còn lúc thèm ăn, ăn nhiều hơn lại ăn cái gì là chuyện khác.
Nhiều người tập xong lại tăng cân đấy.
Còn bác sỹ chuyên giảm cân đi tù ở xứ mũi lõ cũng không hiếm!
Thậm chí ng tập vẫn ăn như cũ mà vẫn tăng cân, lí do là hệ tiêu hóa hấp thu tốt hơn xưa ăn vào là nạp hết. Bởi vậy mới phải đánh lừa bộ não bằng những loại thức ăn hấp thu chậm như ức gà, thể tích lớn mà calo ít như rau xanh. Chứ cố nhịn thì ko biết được mấy bữa.

quy la tien

Xe điện
Nguyên tắc của việc giảm cân ( giảm mỡ bụng) là:
Lượng calo tiêu hao trong ngày phải lớn hơn lượng calo ăn vào!

Để thực hiện được nguyên tắc trên có 2 cách:
1. Ăn ít đi để giảm calo đầu vào.
2. Tập thể thao/ vận động hàng ngày để tăng calo tiêu hao.

Trung bình một người VN ta trong một ngày lượng calo tối thiểu cho nhu cầu nội sinh trong người là khoảng 1700.

Trung bình, lượng calo ăn vào tổng cả ngày sẽ vào tầm 2300 đến 2500 calo.

Như vậy, nếu ko tập tành hoặc vận động/ lao động chân tay đúng mức thì ta sẽ không đốt hết 500 đến 800 calo dư thừa. Ngược lại, nếu ta lao động nặng nhọc thì lượng calo đó lại chưa đủ, phải ăn thêm!

Để tham khảo cho trường hợp cần đốt calo giảm cân:
- Chạy 1km đốt được khoảng 70 calo.
- Còn cardio thì em chưa tính vì đa dạng.
- Bơi 1km đốt được khoảng 150 calo.
Phần bơi e chưa đúng, bơi 1 km đốt calo nhiều hơn so chạy 2km

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
sao câc cụ cứ nghĩ chỉ có chọc hút mới giảm dc? các cụ nên tìm hiểu 1 chút trước khi phát biểu. giờ internet sẵn mà
Cụ thớt quảng cáo dịch vụ hút mỡ hay hỏi về kinh nghiệm giảm cân, hạ vòng bụng?

DurexXL

Xe lăn
Cháu 90kg, bơi buổi sáng ở bể Thái Hà và chạy thể dục buổi tối khoảng 2 tháng nay về được 80 kg.
Kết hợp ăn uống thêm chút rau nhiều hơn thường ngày. Chó mèo lòng lợn cháu vẫn chén đều ạ

Mỡ giảm nha khá đó cụ.
Cháu nghĩ chả có gì hơn thể dục cả.
Bác sỹ phải cho em thở ra chứ ....hức...chụp đék chụp lâu thế....

Phufuuuuuuuuuuuu

:D :D :D

danleduc

Xe điện
Đại đa số tụi mũi lõ ăn như bác viết đấy!
Khác với người các nước chưa phát triển, thức ăn hàng ngày phải dựa vào tinh bột là chính, còn tụi chúng lại sử dụng cực ít tinh bột, mà chủ yếu là các loại thịt!
Còn người Việt Ngày xưa thì gần như cả xã hội như một, nhong nhỏng, cực hiếm người béo (hồi đó họ gọi là có da, có thịt).
Ngoài hội làm hành chính hàng tháng chỉ có 13 cân các loại quy ra gạo, còn học sinh cấp 3, sinh viên 17 cân, công nhân cơ khí lên tới 27 cân. Có các nhóm công nhân được ưu tiên, chủ yếu 27 cân hàng tháng ấy là gạo, không bị độn. Họ ăn xong làm nặng nên đại đa số mặt gò má vẫn giơ xương.
Ngay tinh bột cũng rất khác nhau, dù người ta có thấy khi quy ra năng lượng lại gần như nhau (rất ít người để ý phân biệt năng lượng thô với năng lượng trao đổi). Chúng khác nhau là ở cái mức năng lượng trao đổi này (đó là thứ năng lượng cơ thể người hấp thụ vào được). Ăn 1 cân ngô có khi tương đương được với cả yến sắn.
Ăn ngô được chế biến với thịt cá thì khả năng hấp thụ sẽ đạt ngưỡng cao nhất, còn ăn sắn sống thì chỉ rất ít năng lượng lọt được vào cơ thể!
Người VN mình từ xưa đến nay ăn uống thiếu khoa học.
Cái này, nhiều lần bọn Tây nó đã chỉ ra.
Cũng do chế độ ăn này mà người Việt thường không phát triển đủ về thể chất .....đã béo phì rồi.
Hãy nhìn thanh niên Tây, chúng nó cao dong dỏng, thân hình không phục phịch và tròn như thanh niên VN ( cả nam và nữ).
Các bố mẹ trẻ VN cứ chăm con kiểu tống cho con ăn thật nhiều mà có để ý đến chất lượng thức ăn đâu.
Dẫn đến trẻ em chỉ phát triển chiều ngang....mà không phát triển chiều cao.
=))

Trước đây em nhớ có lần siêu sao bóng đá Beckham của Anh sang VN phổ biến chế độ ăn "heo thì" mà giới cầu thủ chuyên nghiệp gọi là LowCarb ( low carbonat ). Bọn nó khuyến cáo nên nạp ít tinh bột và nạp đủ các chất dinh dưỡng từ thịt, cá, rau.

Tony_Le

Xe container
Bỏ bia, bớt cơm, bớt thịt, ăn những thứ khác nhiều lên, tăng vận động là người nó giảm ngay vài kg và đẹp luôn. Còn muốn thành hoàng tử với công chúa thì cần nghiên cứu, lên lộ trình, cân đong đo đếm từng hạng mục cho cẩn thận.