[Funland] CCCM có ai tập luyện mỗi ngày? tập môn gì? & tác dụng ntn đến sức khỏe?

bai

Xe điện
Nhà cháu ở khu Văn Quán, tối thì 22h nhà cháu lên giường, đọc sách rồi đi ngủ. Sáng hẹn đồng hồ báo thức 5h dậy, vệ sinh các nhân, ăn nhẹ. Đến 5h20 ra khỏi nhà chạy vòng quanh hồ Văn Quán vài vòng chừng khoảng 5km toát mồ hôi rồi về nhà tắm rửa và đi làm.
Lợi ích từ việc vận động buổi sáng thì nhiều cụ nói rồi. Riêng nhà cháu cảm nhận thì sẽ có một ngày tràn trề năng lượng, không có cảm giác uể oải, làm việc tỉnh táo từ đầu giờ đến tận cuối giờ.
Mặc dù đã duy trì được lịch tập buổi sáng đc hơn nửa năm nay và giờ sinh học đã được điều chỉnh theo lịch đồng hồ báo thức. Nhưng cái khó nhất của nhà cháu vẫn là đầu giờ sáng vượt qua được cám dỗ giường chiếu. Vẫn thèm cảm giác nhắm mắt nằm ngủ tiếp. Biết rằng vận động sẽ tốt, nhưng đôi lúc nhà cháu vẫn cho mình quyền được thỏa hiệp để đáp ứng ham muốn của bản thân. Như tháng 06 vừa rồi thì tính cả trời mưa thì nhà cháu bỏ tập 8/30 ngày.
Mục tiêu trong tháng 07 của nhà cháu là sẽ chỉ được phép nghỉ tối đa 4/31 ngày. Và nâng quãng đường chạy lên được 6Km/lần.

Trong tuần, cụ nên có ít nhất 1 ngày nghỉ, ko nên chạy full. E thì nghỉ 2 ngày/tuần: thứ 7 và thứ 2.
Em chạy chiều, 2 buổi Công viên Thống nhất, 2 buổi hồ Văn quán 10-15 km/buổi, sáng chủ nhật longrun 21-30km.
Em khoe tý:
Tổng mileage theo tuần của em phải >60km/tuần.
Năm 2020 em đặt mục tiêu 3000km,hết tháng 6 em đã được hơn 2240km

Các chỉ số sinh hoá của em đều nằm trong ngưỡng đẹp. chỉ số BMI 22.6. Khoái nhất là ăn uống ko phải kiêng gì.
Cụ chạy ở hồ VQ và có dùng Strava thì vào phần View Flybys kiểu gì cũng tìm được đồng run :D

Aurecon

Xe hơi
Trong tuần, cụ nên có ít nhất 1 ngày nghỉ, ko nên chạy full. E thì nghỉ 2 ngày/tuần: thứ 7 và thứ 2.
Em chạy chiều, 2 buổi Công viên Thống nhất, 2 buổi hồ Văn quán 10-15 km/buổi, sáng chủ nhật longrun 21-30km.
Em khoe tý:
Tổng mileage theo tuần của em phải >60km/tuần.
Năm 2020 em đặt mục tiêu 3000km,hết tháng 6 em đã được hơn 2240km

Các chỉ số sinh hoá của em đều nằm trong ngưỡng đẹp. chỉ số BMI 22.6. Khoái nhất là ăn uống ko phải kiêng gì.
Cụ chạy ở hồ VQ và có dùng Strava thì vào phần View Flybys kiểu gì cũng tìm được đồng run :D
Chúc mừng cụ. Tầm này thì sự bền bỉ vs dẻo dai của cụ thật đáng ngưỡng mộ <:-P <:-P
Để chuyên tâm khi chạy e thì chỉ xỏ giầy rồi đi thôi chớ không mang theo thiết bị gì cả.

langthangnoidau

Xe buýt
CCCM khoe hàng hoành tráng quá, em dặt dẹo mãi tập đc 1 đoạn thì lại đứt, rồi lại tập, lại đứt :(
Nhưng đúng là tập thì thấy rõ ràng, cơ thể đỡ mỏi mệt, giảm được stress về công việc!

Linh_Chi

Xe buýt
CCCM khoe hàng hoành tráng quá, em dặt dẹo mãi tập đc 1 đoạn thì lại đứt, rồi lại tập, lại đứt :(
Nhưng đúng là tập thì thấy rõ ràng, cơ thể đỡ mỏi mệt, giảm được stress về công việc!
Em cũng vậy, trước sáng ko chạy thì tuần phải đi massage bấm huyệt 1 lần, nhưng chạy đều buổi sáng thì người ko còn cảm giác nhức mỏi, uể oải.

Dở người

Xe điện
Có cụ mợ nào bị bàn chân bẹt giống e ko ạ, bác sĩ bảo e ko nên chơi môn thể thao nào cả. E có 1 cái cục xương bên dưới con khoai ở bàn chân trái, cứ đi bộ nhiều là bị sưng đau...
Em bàn chân bẹt đây cụ. Bẹt lét, không có vòm luôn, chân đặt lên chậu cát là hiện nguyên bàn chân. Là một dạng tật bàn chân bình thường thôi.
Bác sỹ khuyên không tập môn thể thao nào là chỉ các môn cường độ mạnh, đối kháng cao, cần nhiều thể lực, nhất là cần bàn chân mạnh mẽ, vững vàng như đá bóng, quần vợt thôi cụ. Chứ tập thể thao bình thường, vừa phải thì vẫn tốt mà. Nếu cụ/ mợ cẩn thận thì chọn yoga, cực kỳ tốt cho xương khớp và hoàn toàn chả chịu ảnh hưởng gì từ tật bàn chân bẹt.
Em tập zumba fitness. Vẫn hơi tròn tròn nhưng ưu điểm là cơ thể dẻo như cọng dây thun, khỏe, ít bệnh vặt, đặc biệt các bệnh xương khớp, đau vai gáy khỏi tiệt.
Cụ mợ nào ít thời gian, không tới phòng tập, cũng không chạy được có thể tập Suối nguồn tươi trẻ. Ngày 15p, tập rất dễ dàng nhưng hiệu quả không tệ.

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ. Tầm này thì sự bền bỉ vs dẻo dai của cụ thật đáng ngưỡng mộ <:-P <:-P
Để chuyên tâm khi chạy e thì chỉ xỏ giầy rồi đi thôi chớ không mang theo thiết bị gì cả.
Ngưỡng mộ cụ quá

Hiendai

Xe tăng
Cụ chủ thớt quảng cáo cho khí công của anh Văn à. Em thì theo học rồi, học phí 1 triệu đồng/10 ngày.
Nói chung em đánh giá môn khí công này về cơ bản giống với môn tập thể dục giữa giờ thời đi học cấp hai thôi, nói cho cùng thì là 1 môn thể dục có kết hợp hít thở.
Môn khí công này thích hợp với người có tuổi, người bệnh, sức khỏe yếu.. chứ nếu ai có sức khỏe thì chạy bộ, gym.... thì khỏe hơn.
Em cũng có ý giống cụ.
Tìm hiểu và luyện vài kiểu khí công, yoga (yoga cũng vài kiểu) nhưng có thể không gặp duyên thể lên thánh nên em cứ đông tây y kết hợp, lấy nền tảng khoa học vật lý, sinh học, giải phẫu làm nền tảng mà tập luyện thôi.
Nếu có sức do tập từ trước hoặc còn trẻ thì chơi các môn vận động + tập thêm yoga, thiền nếu thích. Các môn này bổ trợ tốt cho nhau. Sức khỏe phải đi xuống theo quy luật tất yếu, nhưng tập luyện thì thời gian đi xuống kéo dài ra, bớt dốc hơn. Các cụ cao tuổi khu em giờ toàn chúc nhau Sống khỏe chết nhanh chứ không chúc nhau sống lâu nữa rồi (sống lâu mà nằm liệt ra đấy, chả còn tri giác gì thì khác gì đọa đầy).

Chíck Bông

Xe buýt
Em 4x tuổi. Thường thường cố gắng ngày nào cũng tập nếu ko vướng lịch họp hay tiếp khách. Mỗi buổi tập thì tập đàng hoàng, đốt tầm 900-1100kcal với combo muay hoặc gym yoga
BF của em khoảng 15. Mục tiêu hè này em cố làm quả mini cutting 8 weeks nhưng chưa phù hợp vì sáng vẫn máu ăn bát phở

O Muong Te

Xe điện
Em chẵn 5x, sáng 5h dậy, uống 500ml nước chanh, sau đó tập Yoga đến 6h30, tắm, ăn sáng, đi làm. Em theo lịch trình này 3 năm rồi, thấy mình còn ổn hơn hồi đầu 4x. Hồi trước em cũng đi bộ 6km/ngày thế mà chỉ số Cholesteron và Triglycerit cao vòi vòi, từ hồi tập Yoga Cholesteron giảm về ngưỡng an toàn, còn mỗi Tri hơi cao, ăn bình thường chả kiêng cữ giề. Em vote cho Yoga.

Chíck Bông

Xe buýt
E học 2019 thì như vậy giờ ko biết có tăng ko, như cụ thì theo lời cụ Văn thì là vô duyên.
Tóm lại cụ thấy có hiệu quả ko
Em thì biết qua cụ Văn cũng 5-8 năm trc, lúc đó còn có lơp ở ĐH Luật. E định theo học, sau lại bận nên thôi
Loanh quanh vài năm thấy cụ ấy lớn mạnh quá, nhiều nơi dạy nhiều hình thức và đội ngũ HLV đông đảo. Em có tiếp xúc 1 hlv trung tuổi, tự xưng là pgđ bv đống đa về hưu, ca tụng nhiều lắm
Em chưa học nên ko dám đánh giá. Tuy nhiên, với quãng thời gian 5-7 năm qua, em đã đọc và tham gia nhiều bộ môn như gym, yoga và muay Thai... em nhận thấy đâu đó nó có liên quan và có nguyên lý, triết lý chung. Còn phần ca tụng, cá nhân em thấy hơi có màu sắc kinh doanh ở đây... đệ tử thì 1 lòng theo sư phụ, nhất nhất là sư phụ

Chum mẻ

Xe hơi
Em bàn chân bẹt đây cụ. Bẹt lét, không có vòm luôn, chân đặt lên chậu cát là hiện nguyên bàn chân. Là một dạng tật bàn chân bình thường thôi.
Bác sỹ khuyên không tập môn thể thao nào là chỉ các môn cường độ mạnh, đối kháng cao, cần nhiều thể lực, nhất là cần bàn chân mạnh mẽ, vững vàng như đá bóng, quần vợt thôi cụ. Chứ tập thể thao bình thường, vừa phải thì vẫn tốt mà. Nếu cụ/ mợ cẩn thận thì chọn yoga, cực kỳ tốt cho xương khớp và hoàn toàn chả chịu ảnh hưởng gì từ tật bàn chân bẹt.
Em tập zumba fitness. Vẫn hơi tròn tròn nhưng ưu điểm là cơ thể dẻo như cọng dây thun, khỏe, ít bệnh vặt, đặc biệt các bệnh xương khớp, đau vai gáy khỏi tiệt.
Cụ mợ nào ít thời gian, không tới phòng tập, cũng không chạy được có thể tập Suối nguồn tươi trẻ. Ngày 15p, tập rất dễ dàng nhưng hiệu quả không tệ.
Vâng mợ, em cũng tập SNTT vài năm nay rồi, nhưng cũng có những khoảng thời gian ko được đều đặn lắm :D.
Do tính cách em hơi biệt lập nên ko thích các hoạt động tập thể :( , chắc vài năm nữa em cũng phấn đấu đi tập yoga.

tindt

Xe tăng
Em thì biết qua cụ Văn cũng 5-8 năm trc, lúc đó còn có lơp ở ĐH Luật. E định theo học, sau lại bận nên thôi
Loanh quanh vài năm thấy cụ ấy lớn mạnh quá, nhiều nơi dạy nhiều hình thức và đội ngũ HLV đông đảo. Em có tiếp xúc 1 hlv trung tuổi, tự xưng là pgđ bv đống đa về hưu, ca tụng nhiều lắm
Em chưa học nên ko dám đánh giá. Tuy nhiên, với quãng thời gian 5-7 năm qua, em đã đọc và tham gia nhiều bộ môn như gym, yoga và muay Thai... em nhận thấy đâu đó nó có liên quan và có nguyên lý, triết lý chung. Còn phần ca tụng, cá nhân em thấy hơi có màu sắc kinh doanh ở đây... đệ tử thì 1 lòng theo sư phụ, nhất nhất là sư phụ
Em cũng học xong rồi tập bập bõm nên ko ăn thua.

trauxanh

Xe lăn
Em chỉ Ngồi Yên! :D

thientudolong

Xe container
E ngày nào cũng chạy 8km- thấy sức khỏe và tinh thần tốt lên rõ rệt. Và e quan sát thấy người tập thường xuyên và người ko tập( dù thể hình đẹp) khác nhau hoàn toàn. Vẻ đẹp khỏe khoắn và nhanh nhẹn ko lẫn được.
ngày 8km mà speed 10km/h cũng phải chạy gần 1 tiếng, cụ chạy trong phòng hay ngoài trời?, cụ có thấy khớp và gót chân đau ko

gaquay123

Xe tăng
Em thành thói quen hết ngày ra phòng tập chạy bộ 30 phút trên máy xong ra gập bụng trên ghế dốc cầm thêm quả tạ 10kg gập 200 cái; tập plank 5 hiệp mỗi hiệp 3 phút nữa rồi ra đẩy ngực từ 20kg lên 150kg (hoặc squat cũng mức ấy); tập vai cũng từ 20kg lên 80kg.... Hết 90 phút mướt mát mồ hôi, tối làm chai bia gác chân lên đây chém gió!
Cụ bao tuổi rồi mà tập ác chiến thế?

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Tôi có học môn này của anh Văn từ hồi ĐH Luật. Tôi thấy có tác dụng chữa bệnh tốt và đơn giản dễ học. Tuy nhiên khi bệnh lui thì lại chuyển sang các môn khác như bơi đạp chạy. Chỉ lúc nào bệnh mới tập. Nếu tập đều cũng tốt cho sức khoẻ

Father Bon

Xe hơi
E tuần làm trận bóng phong trào, gọi là có tý thể thao za mồ hôi giao lưu a e.

6997

Xe container
Em chạy bộ mỗi ngày 5-6km ,hôm nào chán không chạy thì đạp xe 20-30km ( bằng xe mini của F1)

Giờ em đang bổ sung thêm món quay tay...

ngocvt

Xe buýt
Có cụ mợ nào bị bàn chân bẹt giống e ko ạ, bác sĩ bảo e ko nên chơi môn thể thao nào cả. E có 1 cái cục xương bên dưới con khoai ở bàn chân trái, cứ đi bộ nhiều là bị sưng đau...
em cũng bàn chân bẹt, cũng lồi cái xương dưới con khoai, nhiều hôm chạy mạnh hoặc trở trời là đau kinh khủng, nhưng e thì lại thích đá bóng với chạy bộ. hicc. Đúng là số khổ

Gatrongthien

Xe buýt
Em cũng học của cụ Văn, quan điểm của em coi cụ ấy là hướng dẫn viên mà thôi, như là hướng dẫn viên thể dục ấy, chứ sư phụ sư phiếc gì.
À nhưng mà những học viên hưởng lộc từ môn này thì lại khác.