[Funland] Các cháu ra trường tìm việc chật vật quá

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn

Rải 30 hồ sơ vẫn không chỗ nào nhận
Bên em tuyển 2 năm nay mà thấy càng ngày càng khó tuyển, giờ tư duy việc nhẹ lương cao nó ngấm vào máu các cháu rồi, suốt ngày ngồi ôm điện thoại đọc toàn ba lăng nhăng của bọn lá cải, bài viết thì toàn phi thực tế của đội múa bút, tỷ này tỷ kia rồi toàn lương hàng trăm triệu trên tháng, rồi trẻ nhà xe đủ cả, thì đứa nào muốn đi làm nữa, có đứa em hỏi nó bảo cháu thà ở nhà còn hơn chứ lương thấp cháu không làm. Vậy thì chịu rồi.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
các cháu ảo tưởng quá, xem tiktok nhiều quá rồi
Mới ra trường nhưng muốn phải việc nhẹ lương cao chỗ làm sang chảnh
Cái quan trọng là mình đóng góp gì đc cho doanh nghiệp, giá trị bản thân sẽ được chứng minh qua kết quả công việc, chưa gì đã đòi nhận khi chưa cho đi thì quá khó, lương chưa đến chục triệu thì thà các cháu chạy grab hay có khi tiền bố mẹ bao cấp 1 tháng còn hơn đi làm ấy chứ
Mặt trái hậu quả nặng nề từ mạng mẽo mà ra cụ ạ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Tây lông em thấy cũng bt thôi mà cụ, cũng vẫn đào tạo lại đều thôi. Cái chính là từ nhỏ đa phần chúng nó được cảm nhận thế giới, các cháu nhà mình đa phần o bế học các môn mà sau này chả biết làm gì, các thứ về nhân sinh cuộc sống thì cũng ít tiếp xúc, giờ gà công nghiệp không chỉ ở đô thị lớn như HN và tp. HcM, mà e thấu cả các tỉnh ven, mới phát triển lên cũng gà công nghiệp nhiều lắm cụ ạ. Nhưng cốt cái là hệ thống giáo dục chúng nó khác mình. Nhà mình học càng cấp thấp càng khó, càng lên cao càng dễ, chưa bao giờ đi học đại học lại dễ cả đầu vào lẫn đầu ra như hiện tại
Mấy thằng ranh gen Z tây cũng bẩn tính và thái độ như gen Z việt.
Em join group hackintosh ,có ngừoi cần họ sẵn sàng trả tiền mua EFI, mua support của em. 2 bên đều ok xong việc.
Con chó gen Z của tây chọc vào, làm cái hackintosh là illegal.
Em chửi vỗ mặt, illegal mày join group làm gì. illegal mày post khoe máy mày hackintosh đc làm gì.
Bó láo lắm.
À xong nó kêu software free sao mày bán thu tiền.
Em bảo mày ngu thế đi học nhà nước free, sao bố mày đi làm đòi trả lương .
Nói chung Tây cũng khốn nạn như Việt Nam nếu nó đã là thể loại khốn nạn.

xichhoptau

Xe tăng
tìm việc thời điểm này đúng là vất vả thật, cty toàn thấy cắt giảm nhân sự chứ có thấy tuyển mới đâu!

PDlong

Xe điện
Bên em tuyển 2 năm nay mà thấy càng ngày càng khó tuyển, giờ tư duy việc nhẹ lương cao nó ngấm vào máu các cháu rồi, suốt ngày ngồi ôm điện thoại đọc toàn ba lăng nhăng của bọn lá cải, bài viết thì toàn phi thực tế của đội múa bút, tỷ này tỷ kia rồi toàn lương hàng trăm triệu trên tháng, rồi trẻ nhà xe đủ cả, thì đứa nào muốn đi làm nữa, có đứa em hỏi nó bảo cháu thà ở nhà còn hơn chứ lương thấp cháu không làm. Vậy thì chịu rồi.
Tiktok là 1 phần gây nên điều này ; ảo giá kinh khủng ; có bạn làm đc 1;2 năm mà hét giá 40 củ hơn cả bậc cha chú đi làm cả chục năm ; nhiều bạn giỏi nhưng nhiều bạn cũng ngộ nhận về năng lực rất nhiều

cusao

Xe lăn
Không sao cả...chọn lọc tự nhiên cho cả ứng viên lẫn nhà tuyển dụng. Bên nào ảo tưởng bên ý sẽ có được bài học. Cũng phải có bài học thì mới biết thế nào là ảo tưởng chứ.
Được đào tạo Đh là có khái niệm về cách làm việc khoa học để có hiệu năng cao là dư lào. Kể cả Tây-Ta nếu ứng dụng tốt sẽ có kết quả dù ít hay nhiều. Lười suy nghĩ, chăm chăm hưởng thụ thì giỏi bằng giời cũng không có kết quả gì sất cả.
Nhu cầu hưởng thụ và giải trí là mục tiêu hoàn toàn chính đáng của mỗi con người. Muốn được thế, đầu tiên phải cày thật lực thì sau nay mới có cái mà hưởng.

Smile1102

Xe container
Mỗi thế hệ đều có vấn đề chung của nó mà do hoàn cảnh XH tác động ạ.
Ví như bọn trẻ thì lậm internet, social network, mobile, ecommerce...nhưng nó lại sử dụng công nghệ nhoay nhoáy, thích nghi nhanh, multi tasking (kiểu vừa xem dthoai vừa chát chít, vừa học bài), còn thế hệ già thì lại chậm chạp, ko tận dụng đc công nghệ hỗ trợ cho cviec...
Ngoài ra cụ nào mơ mộng tuyển đc nhân sự tốt nghiệp ĐH ra làm việc ngay là kỳ vọng hơi quá. Bọn trẻ bây giờ còn đc tiếp xúc nhiều, kiếm tiền sớm, thực tập sớm hơn đứt thế hệ chúng ta, nên một số cháu thực sự năng động còn thích nghi nhanh đc, và nếu cháu nào làm việc đc thì đã phải đi thực tập rồi, nghĩa là đã đc đào tạo trc đó, còn phần lớn sẽ phải đào tạo cho phù hợp cviec của cty.
Và các cụ nên nhớ, việc đào tạo nhân viên nó cũng là liên tục và mãi mãi, vì bao nhiêu kiến thức mới mà tổ chức cần phải cập nhật, cũng như tạo đk cho nhân viên phát triển và làm tốt hơn nữa. Chưa kể nếu nhân viên muốn rotate thì cũng sẽ phải đào tạo kỹ năng mới.
Cụ nào kêu thì xem lại bản thân cty mình, xem lại chính sách cty và nếu mộ Tây thì xem bọn MNC nó đào tạo và coach nvien mới ntn.
Em trc khi nghỉ cty công nghệ vẫn đc gửi đi Thái học cả tuần, năm nào cũng đc đi học chưa kể hàng trăm giờ học E learning, và khi mới vào có thêm mentor đc cty assign để giúp mình hòa nhập. Cũng cty em trc đây khi còn giàu và chưa có elearning thì còn đi học tập trung 3-6 tháng ấy chứ.
Em khi làm quản lý chi nhánh của một cty tại HN còn phải tuyển một bạn thiệt giỏi kỹ thuật để làm nvu training và enable team, lúc muốn build đội Front end còn lập cả một chương trình training tập trung cho team trong vòng 1 tháng để đào tạo cho chúng nó sẵm sàng lviec, mà đó là em đào tạo bọn có knghiem rồi đó.
Vậy nên thay vì kêu thì câc cụ nên có chiến lược tuyển dụng, đào tạo nvien với kỳ vọng cũng như sắp xếp cviec phù hợp với thế hệ mới đi, đó mới là tương lai của chúng ta 😂😂😂

fallingwater

Xe tăng
Em nghĩ thời nào SV mới ra trường đều vất vả trong việc tìm việc. Em nhớ lại ngày xưa khi em mới ra trường cũng phải mất thời gian dài để đi tìm việc, tuy nhiên hồi đấy em xác định lương ít cũng được, cái chính là phải có môi trường đúng chuyên môn để tích lũy kinh nghiệm. Khi có kinh nghiệm rồi thì sẽ dễ tìm công việc và mức đãi ngộ tốt hơn.
Đúng là các cháu bây giờ hơi bị ảo tưởng do mạng XH. Tuy nhiên em nghĩ các cháu sẽ biết tự điều chỉnh theo thực tế cuộc sống. Giới trẻ bây giờ khá nhanh nhạy và được đào tạo tốt, họ sẽ biết cách để thích nghi với công việc.

Jason88

Xì hơi lốp
haha chuẩn, báo mạng fb tiktok youtube...giờ nó tiêm nhiễm tư tưởng quá nặng vào giới lao động trẻ, kiểu muốn thể hiện bản thân ấy. Đã làm phải thu nhập cao, còn ko thì thôi ở nhà chơi còn hơn vì vẫn được bao cấp. Xem nhiều mạng quá bị mấy cái bọn phông bạt nó lòe

tytum

Xe tăng
Cty em đăng tuyển mất phí đây mà kg tìm được người các cụ ạ, cứ vào vài ba ngày lại nghỉ ai cùng đòi việc nhẹ lương cao trong khi chả có kinh nghiệm mẹ gì

nguyentoan.uct

Xe điện
Cứ nhìn quanh các cụ sẽ thấy thôi, giờ những đứa nó có định hướng, được giáo dục tốt, có tư duy, có định hướng thì cũng chăm lo học tập đúng cách, lao vào làm sớm, đào tạo kỹ năng mềm các thứ nên chả có gì khó khăn. Còn những thành phần cứ à ơi, đi học cứ trông chờ tiền cha mẹ, học như kiểu nghĩa vụ đến lúc cầm cái bằng nó chỉ là cái bìa cứng cứng không có ý nghĩa gì nhiều.

nguyentoan.uct

Xe điện
Cty em đăng tuyển mất phí đây mà kg tìm được người các cụ ạ, cứ vào vài ba ngày lại nghỉ ai cùng đòi việc nhẹ lương cao trong khi chả có kinh nghiệm mẹ gì
Kiểu như thằng em vợ em ấy, mới đi học đại học mà cứ kêu ca giờ giấc, thi điểm không tới nên không nhiều lựa chọn, nên học ngành xây dựng cứ sợ sau này phải khổ, đi công trình các thứ.

matrix3011

Xe tăng
Thời buổi nào chả vậy, việc gì ít người làm được nó mới quý, còn việc mà ai cũng làm được thì tranh nhau. Cháu nào mà chưa dc nhận thì nghĩa là cháu nó chưa có sự nổi trội so với người khác.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thấy trẻ bây giờ nó khác thật, có lẽ em thuộc thế hệ cổ hủ rồi. Vợ chồng em đi làm từ xưa đến nay sau gần 3 chục năm luôn gắn bó với doanh nghiệp mình đã chọn, chấp hành sự phân công của tổ chức. Dù đôi lúc cũng không bằng lòng với tiền lương hay vị trí công tác của mình, nhưng cân đong đo đếm thường sẽ lựa chọn tiếp tục cố gắng hoặc an phận thủ thường chứ rất ngại thay đổi chỗ làm, dù không ít doanh nghiệp khác mời gọi với vị trí đảm nhận và tiền lương cao hơn.

Con gái f1 nhà em thì khác, ra trường em bảo nó về chỗ mình làm vì tất cả mọi người từ lãnh đạo cao nhất đến nhân viên ai cũng biết nó, cũng đã cho đến thực tập, làm quen với mọi người và công việc, ... thế mà đùng cái nhất quyết nó không làm ở chỗ bố, tự đi xin việc. Đầu tiên cũng chỉ làm chỗ vớ vẩn thôi, ai cũng bảo lạ thật đặc biệt là người thân 2 bên họ hàng nội ngoại bảo sao không cho con làm ở chỗ em mà đâu có hiểu nó không thích làm cùng chỗ với bố. Rồi được thời gian nó lại nhảy việc, làm chán nghiệp số liệu nó còn chuyển ngoắt 180 độ theo hướng chả liên quan gì đến ngành nghề chuyên môn được đạo tạo gì. Được cái thu nhập giờ ổn định hơn, lương bằng cả vợ chồng em phấn đấu 3 chục năm mà vẫn mang cơm hộp từ nhà đi ăn khiến ai cũng ngỡ ngàng ~o)

Smile1102

Xe container
Em thấy trẻ bây giờ nó khác thật, có lẽ em thuộc thế hệ cổ hủ rồi. Vợ chồng em đi làm từ xưa đến nay sau gần 3 chục năm luôn gắn bó với doanh nghiệp mình đã chọn, chấp hành sự phân công của tổ chức. Dù đôi lúc cũng không bằng lòng với tiền lương hay vị trí công tác của mình, nhưng cân đong đo đếm thường sẽ lựa chọn tiếp tục cố gắng hoặc an phận thủ thường chứ rất ngại thay đổi chỗ làm, dù không ít doanh nghiệp khác mời gọi với vị trí đảm nhận và tiền lương cao hơn.

Con gái f1 nhà em thì khác, ra trường em bảo nó về chỗ mình làm vì tất cả mọi người từ lãnh đạo đến nhân viên ai cũng biết nó, cũng đã cho đến thực tập, làm quen với mọi người và công việc, ... thế mà đùng cái nhất quyết nó không làm ở chỗ bố, tự đi xin việc. Đầu tiên cũng chỉ làm chỗ vớ vẩn thôi, ai cũng bảo lạ thật đặc biệt là người thân 2 bên họ hàng nội ngoại bảo sao không cho con làm ở chỗ em mà đâu có hiểu nó không thích làm cùng chỗ với bố. Rồi được thời gian nó lại nhảy việc, làm chán nghiệp số liệu nó còn chuyển ngoắt 180 độ theo hướng chả liên quan gì đến ngành nghề chuyên môn được đạo tạo gì. Được cái thu nhập giờ ổn định hơn, lương bằng cả vợ chồng em phấn đấu 3 chục năm mà vẫn mang cơm hộp từ nhà đi ăn khiến ai cũng ngỡ ngàng ~o)
Con cụ giống em hơn :D.
Em mới đang làm tới cty thứ 6, dạo này cứ hơn năm lại chuyển đây :D
Em nghe quen lắm 😂😂😂
Tụi trẻ mới ra trường cty em cũng toàn mang cơm đi ăn, ít cháu nào ăn cơm hàng cháo chợ như em.

blackpaint

Xe container
Một đất nước mà thợ ít hơn thầy là vứt, hàng trăm trường đại học trăm hoa đua nở, trong khi học bậc đại học nó phải là những con người xuất sắc nếu không muốn nói họ là hàng ngũ chính phát triển bằng chất xám, chứ giờ thấy có bằng đại học đơn giản quá, thi 4-5 điểm cũng học đại học thì chịu. Những cháu đấy đi phỏng vấn thì em cá rằng 10 cháu may ra được 0,5 cháu đáp ứng được yêu cầu của cư nhân đại học. Khi mà một số lượng lớn tốt nghiệp ĐH ra trường không tìm được việc thì vài năm nữa sẽ dư thừa, và quan trọng đến bao giờ các cháu ấy nó mới nhận ra việc các cháu chỉ nên học làm thợ, còn làm thầy thì chưa đủ trình thì lúc ấy mô hình công việc nó mới đi về đúng quỹ đạo. Cái PK bé tí của em có thuê 2 đứa (ĐH hẳn hoi) mà riêng viết thông tin thủ tục hành chính còn phải dạy thì đủ biết trình độ đào tạo giờ nó như nào.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Con cụ giống em hơn :D.
Em mới đang làm tới cty thứ 6, dạo này cứ hơn năm lại chuyển đây :D
Em nghe quen lắm 😂😂😂
Tụi trẻ mới ra trường cty em cũng toàn mang cơm đi ăn, ít cháu nào ăn cơm hàng cháo chợ như em.
Con thứ 2 nhà anh khả năng mới giống tính mợ tiền tiêu như nước, chứ con này nó tiết kiệm lắm. Đi làm 2 năm rồi bố mẹ vẫn nuôi cơm, có đồng nào nó gửi tiết kiệm hết :))

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Một đất nước mà thợ ít hơn thầy là vứt, hàng trăm trường đại học trăm hoa đua nở, trong khi học bậc đại học nó phải là những con người xuất sắc nếu không muốn nói họ là hàng ngũ chính phát triển bằng chất xám, chứ giờ thấy có bằng đại học đơn giản quá, thi 4-5 điểm cũng học đại học thì chịu. Những cháu đấy đi phỏng vấn thì em cá rằng 10 cháu may ra được 0,5 cháu đáp ứng được yêu cầu của cư nhân đại học. Khi mà một số lượng lớn tốt nghiệp ĐH ra trường không tìm được việc thì vài năm nữa sẽ dư thừa, và quan trọng đến bao giờ các cháu ấy nó mới nhận ra việc các cháu chỉ nên học làm thợ, còn làm thầy thì chưa đủ trình thì lúc ấy mô hình công việc nó mới đi về đúng quỹ đạo. Cái PK bé tí của em có thuê 2 đứa (ĐH hẳn hoi) mà riêng viết thông tin thủ tục hành chính còn phải dạy thì đủ biết trình độ đào tạo giờ nó như nào.
Học cái gì kệ người ta, cụ buồn cười nhở.
Nếu họ học xong ko kiếm đc việc thì họ đi làm công nhân.
Xã hội vận động theo kinh tế thị trường .
Chỉ sợ ko có việc lại ko chịu đi làm công nhân thôi
Chứ thợ đầy như thợ sửa đồ gia đinh ý, giờ ai cũng sợ, vẽ ra kiếm tiền
Cụ thích nhiều thợ như thế à.