[Funland] Các cháu ra trường tìm việc chật vật quá

bienthanhlangtu

Xe hơi
Genz thì e thấy tiếng Anh tốt, nhg các cháu ko chịu khó như thế hệ trc; ngay như cty e thế hệ 5x, 6x, 7x ... cứ sau thì ko chịu khó bằng trc. Đặc biệt nghề kỹ thuật, tìm ng bóc dự toán XD bằng các già 5x, 6x đã nghỉ hưu là ko có luôn.
Chuẩn cụ
Gen z có lợi được học ngoại ngữ tốt hơn nhưng đa phần ko chịu khó chịu khổ như thế hệ 7-8x... được

tronganxn

Xe hơi
Thợ nhiều như thợ điện lạnh, điều hòa… tay nghề chả hiểu tốt đến đâu mà không chịu làm thật chỉ chực đớp: hỏng mỗi cái tụ thì báo chủ nhà máy chết lốc (máy nén) :D

Thợ xây dựng, nội thất thạch cao, sơn bả: chê việc ít việc khó không làm… có làm, sai hỏng gì gọi bảo hành thì mất hút.

Thợ sửa xe thì chọc ngoáy cho xe hỏng thêm để thay đồ cho được nhiều tiền.

Thợ vẽ logo bị khách chê xấu thì ngừng hợp tác, nuốt tiền cọc :D

Tôi thấy những người này nên nhận thức đúng mình là thợ. Nhận nhầm mình là doanh nhân là làm ăn chán lắm. Cái gì cũng không uy tín.
Không phải ai cũng may mắn được như bác để có thể gặp được trường hợp thợ như vậy đâu.
Em làm nghề xây dựng mười mấy năm rồi, nhưng thợ em gặp nó đa phần tốt.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ
Gen z có lợi được học ngoại ngữ tốt hơn nhưng đa phần ko chịu khó chịu khổ như thế hệ 7-8x... được
Gen Z sinh ra trên nền tảng kinh tế đầy đủ hơn các thế hệ trước nên thiếu bối cảnh tạo ra khả năng chịu khổ. Trong cái dở có cái hay là:
- Có động lực và dũng cảm để thoát khỏi tình huống bị khổ, không cam chịu như các thế hệ tiền bối

Tiengmuadem

Xe hơi
Chắc có người này người kia, hôm trc e đọc 1 bài trên này thấy có cụ bảo công ty ở Duy Tân tuyển IT lương khởi điểm toàn 500 với 800 củ 1 năm thôi

Trục

Xe ba gác