[Funland] Các cháu ra trường tìm việc chật vật quá

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thì thằng cháu e nó trẻ, cũng chịu khó học hành và làm thêm lắm, đen nỗi ra trường đúng năm nay, tình hình khó khăn chung. Nó bảo nếu HR công ty đó có email kèm kết quả chi tiết mấy bài test cho clear thì OK. Đằng này ko có email gì cả, nhắn tin thì HR bảo fail cả 3 bài test nhưng ko có kết quả cụ thể, còn nó thì nghĩ là cũng phải pass 2/3 bài cơ, cho nên nó cảm thấy ko xuôi.
Test thì không công ty nào rảnh mà gửi cả bài kèm đáp án cho ứng viên, tuy nhiên em đánh giá cao những công ty mail thông báo trượt cho ứng viên => cho thấy phong cách làm việc chuyên nghiệp. Còn bên này chả nói chả rằng thì không có gì phải luyến tiếc cả cụ ạ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Vâng ai cấm đâu. Nhưng trách nhiệm lớn nhất là CP, để mở trường đại học một cách ồ ạt để giờ ra đường đâu đâu cũng thấy sinh viên đại học, chất lượng sv ra trường ở những trường mà 5đ cũng đỗ thì chắc chả phải nói ai cũng hiểu. Cô e gái e cũng làm bên nhân sự của 1 ngân hàng thì nó nói thẳng bên nó chỉ nhận phỏng vấn sinh viên của một số trường nhất định như Ngoại thương, Tài Chính, KTQD...
Ơ thế NH không tuyển HVNH à cụ :-o

laptopdt

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
laptopdt.com
Ra trường bây giờ học 1 ngành nhưng sẽ làm ngành khác cụ ạ , đúng ngành học ra khó lắm à

cuc_cu

Xe tăng
Gen Z giờ nhiều bạn bị ảo tưởng vào năng lực bản thân và khả năng chịu đựng áp lực kém

Napolong

Xe điện
Gen Z giờ nhiều bạn bị ảo tưởng vào năng lực bản thân và khả năng chịu đựng áp lực kém
nhưng bù lại đội ý lại có cái hay khác. Cụ mà không sớm muộn ủng hộ, thì về già Gen Z nó không nuôi mình đâu. :P

jazzzzz

Xe lăn
Vâng ai cấm đâu. Nhưng trách nhiệm lớn nhất là CP, để mở trường đại học một cách ồ ạt để giờ ra đường đâu đâu cũng thấy sinh viên đại học, chất lượng sv ra trường ở những trường mà 5đ cũng đỗ thì chắc chả phải nói ai cũng hiểu. Cô e gái e cũng làm bên nhân sự của 1 ngân hàng thì nó nói thẳng bên nó chỉ nhận phỏng vấn sinh viên của một số trường nhất định như Ngoại thương, Tài Chính, KTQD...
Học ĐH đâu giống phổ thông, học đi đôi với hành, thành hay bại là ở SV.
Cac trường danh tiếng đầu vào cao, chất lượng giao viên tốt thì sản phẩm của họ tốt, nhưng SV mà không có ý trí, côa gắng thì vẫn tạch.
Hằng năm bên em vẫn tuyến mới SV, không phân biệt trường nào, cứ đúng chuyên môn là có thể apply, nhưng qua được vòng phỏng vấn hay không là do bản thân họ.

kienvinh

Xe lăn
Học cái gì kệ người ta, cụ buồn cười nhở.
Nếu họ học xong ko kiếm đc việc thì họ đi làm công nhân.
Xã hội vận động theo kinh tế thị trường .
Chỉ sợ ko có việc lại ko chịu đi làm công nhân thôi
Chứ thợ đầy như thợ sửa đồ gia đinh ý, giờ ai cũng sợ, vẽ ra kiếm tiền
Cụ thích nhiều thợ như thế à.
Thợ nhiều như thợ điện lạnh, điều hòa… tay nghề chả hiểu tốt đến đâu mà không chịu làm thật chỉ chực đớp: hỏng mỗi cái tụ thì báo chủ nhà máy chết lốc (máy nén) :D

Thợ xây dựng, nội thất thạch cao, sơn bả: chê việc ít việc khó không làm… có làm, sai hỏng gì gọi bảo hành thì mất hút.

Thợ sửa xe thì chọc ngoáy cho xe hỏng thêm để thay đồ cho được nhiều tiền.

Thợ vẽ logo bị khách chê xấu thì ngừng hợp tác, nuốt tiền cọc :D

Tôi thấy những người này nên nhận thức đúng mình là thợ. Nhận nhầm mình là doanh nhân là làm ăn chán lắm. Cái gì cũng không uy tín.

Matxech

Xe container
Đứa em mình làm NH nó bẩu
Bọn sv mấy trường ý nó chả vào NH làm

kienvinh

Xe lăn
Nếu làm teller (giao dịch viên) thì cần gì đại học? Tôi thấy bên Mỹ 18 tuổi học xong trung học là có thể vào ngân hàng làm teller rồi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nếu làm teller (giao dịch viên) thì cần gì đại học? Tôi thấy bên Mỹ 18 tuổi học xong trung học là có thể vào ngân hàng làm teller rồi.
Vì ở Việt Nam lạm phát cử nhân nên chỉ xét tuyển trình độ ĐH, và như cụ nào nói ở trên, ưu tiên vài trường thuộc Khối Kinh tế.

Bao công ăn học, ra trường thì xét tuyển khó khăn (tỷ lệ chọi), đào tạo ban đầu ở NH khá dài, sau đó ngồi quầy giao dịch với mức lương khởi điểm khoảng 6-8tr, có nơi không được ký ngay HĐLĐ với NH mà ký qua bên thứ ba, nghĩa là chưa có gì chắc chắn về biên chế

blackpaint

Xe container
Học ĐH đâu giống phổ thông, học đi đôi với hành, thành hay bại là ở SV.
Cac trường danh tiếng đầu vào cao, chất lượng giao viên tốt thì sản phẩm của họ tốt, nhưng SV mà không có ý trí, côa gắng thì vẫn tạch.
Hằng năm bên em vẫn tuyến mới SV, không phân biệt trường nào, cứ đúng chuyên môn là có thể apply, nhưng qua được vòng phỏng vấn hay không là do bản thân họ.
Cụ nói trên là số ít, cá nhân kể cả trường top 10 thì vẫn có ng ko đạt, nhưng tỉ lệ ít hơn hẳn so với trường top sau. Ví dụ cụ phỏng vấn ngẫu nhiên 10 cháu ở ĐH top đầu và 10 cháu ở ĐH top sau thì tỉ lệ tìm được ng mình cần ở ĐH top 10 cao hơn hẳn. Thế cụ mất thời gian tìm được 2 ng trong số 10 ng hay tìm được 2 người trong số 100 ng???

blackpaint

Xe container
Đứa em mình làm NH nó bẩu
Bọn sv mấy trường ý nó chả vào NH làm
Nó thi phỏng vấn ở đâu cũng thế mà cụ, là ng phỏng vấn thì bao giờ cũng muốn phỏng vấn các cháu ĐH top đầu. Vì đơn giản tỉ lệ tìm thấy ng cần tìm ở các trường ĐH top 10 cao hơn hẳn so với các cháu ở trường ĐH top sau.

Nghiant96

Xe buýt
Giờ đào tạo kiểu mì ăn liền, thêm nữa các cháu genZ bây giờ được bố mẹ bao bọc chiều quá. Chu cấp 1 tháng có khi 5-7tr/tháng. Nên khi ra trường các cháu vào làm chỗ lương 7tr mà bị mắng 1 2 câu đã tự ái nghỉ luôn. Mà nhiều khi chả cần mắng vào mới đào tạo 1 hôm sợ quá chạy mất dép

PosGo

Xe máy
Chắc tìm chưa đúng thôi chứ nhiều việc ah

xebobabanh17201

Xe điện
Thời này nhiều việc hơn xưa nhiều, miễn là phải giỏi, tiêu cực cũng ít hơn.
Em nhớ thời mới ra trường lọ mọ 1A Yết kiêu, xe đạp đi rải hồ sơ, điện thoại làm gì có... đến khổ.
Sau này chính chiến đủ loại Tây, Ta...Đủ ngành nghề nên cái bằng ĐH giờ đek dám khoe :). ( Em học TDH mà bao năm ko cầm cái bút điện).

Các cháu gen Z đang ảo tưởng sức mạnh thôi, kiến thức trong trường chỉ là đại cương, vận dụng được kiến thức đã học vào thực chiến chỉ 1/3 số cháu với cách đào tạo đại trà như hiện nay. Nên xác định năm đầu đi làm để học hỏi là chính lương là phụ.
Tây lông đào tạo khác mình, mấy năm cuối đi thực tập là chính nên các cháu bớt ảo tưởng và chinh chiến tốt hơn
Vừa ra trường, kiến thức thực tế chưa có gì, đòi lương 10tr, đóng bảo hiểm luôn cụ ợ. Ko được thì nghỉ, về nhà bố mẹ nuôi.

red_dragon88

Xe tăng
Các cụ chả hiểu gì về gen Z cả, hoặc chỉ nhìn vào mấy cháu ăn chơi, lười làm rồi quy ra thế hệ.
Em cuối 8x thời mới đi làm cũng bị các anh đầu 8x, cuối 7x kể là giờ bọn em sướng, trc các anh khổ thế này thế nọ....trong khi mình cũng chăm làm bục cả mặt ra.
Chỗ em gen z em thấy các cháu nó cũng chăm chỉ cầu tiến, trưởng thành già dặn hơn so với mình cùng lứa tuổi thời trc. Chỉ là gen z giờ cá tính hơn, công ty ko hợp với nó hoặc hành tỏi quá là chúng nó nghỉ luôn, trc mình còn nhịn này nhịn nọ chứ giờ khác rồi.

Nghiant96

Xe buýt
Các cụ chả hiểu gì về gen Z cả, hoặc chỉ nhìn vào mấy cháu ăn chơi, lười làm rồi quy ra thế hệ.
Em cuối 8x thời mới đi làm cũng bị các anh đầu 8x, cuối 7x kể là giờ bọn em sướng, trc các anh khổ thế này thế nọ....trong khi mình cũng chăm làm bục cả mặt ra.
Chỗ em gen z em thấy các cháu nó cũng chăm chỉ cầu tiến, trưởng thành già dặn hơn so với mình cùng lứa tuổi thời trc. Chỉ là gen z giờ cá tính hơn, công ty ko hợp với nó hoặc hành tỏi quá là chúng nó nghỉ luôn, trc mình còn nhịn này nhịn nọ chứ giờ khác rồi.
cái đám cụ bảo thì chúng nó không phải chật vật tìm việc cụ ạ. Như cty cháu do cháu đào tạo IT đàng hoàng có những cháu 2k3 không học đh gì nhưng đc cái chịu khó chịu tìm hiểu và biết bản thân các cháu đang như thế nào. Còn cháu đào tạo những cháu bằng cấp có đh báck khoa đang hoàng nhưng k thể thẩm nổi. Chỗ cháu có nhưng cu cậu mới học năm 3 đh đã đi làm fulltime tối về lại học trên trường. Những cháu này thì ít nữa ra trường k bao giờ sợ thất nghiệp. Còn những cháu mới ra trường trang giấy trắng mà đã đòi lương 10-15tr thì cháu xin phép bảo thằng với các cháu ấy là ngáo

banmotnucuoi

Xe lăn
cái đám cụ bảo thì chúng nó không phải chật vật tìm việc cụ ạ. Như cty cháu do cháu đào tạo IT đàng hoàng có những cháu 2k3 không học đh gì nhưng đc cái chịu khó chịu tìm hiểu và biết bản thân các cháu đang như thế nào. Còn cháu đào tạo những cháu bằng cấp có đh báck khoa đang hoàng nhưng k thể thẩm nổi. Chỗ cháu có nhưng cu cậu mới học năm 3 đh đã đi làm fulltime tối về lại học trên trường. Những cháu này thì ít nữa ra trường k bao giờ sợ thất nghiệp. Còn những cháu mới ra trường trang giấy trắng mà đã đòi lương 10-15tr thì cháu xin phép bảo thằng với các cháu ấy là ngáo
Vâng, em thấy lớp 7x bọn em, ngày đấy cả công ty có vài kỹ sư, nhưng xác định năm đầu tiên là học hỏi, chả đòi hỏi gì, lương 1,78 đâu đó vài trăm nghìn thấp hơn cả thợ. Nhưng sau 1 năm quen việc thì bắt đầu đòi hỏi, chọn chỗ lương cao cơ hội thăng tiến cao hơn...
Ra trường đực làm đúng nghề là khoái, còn cách đào tạo đại trà hiện nay thì chúng nó làm gì cũng đc :))