[Funland] Các cháu ra trường tìm việc chật vật quá

Liberty125.ie

Xe buýt
Câu chuyện rải CV khắp nơi không có hồi âm không phải là khó xin việc mà do offer và mức độ phù hợp môi trường của thế Gen Z nó như thế nào, "xin việc" ở đây là thỏa thuận làm việc dựa trên hợp đồng nên phải có sự thỏa mãn từ 2 yếu tố nhân sự và văn hóa công ty, thời buổi khó khăn tìm người "giỏi" thì khó chứ tìm người để chạy việc đơn giản thì vẫn dễ và đầy. Các công ty lớn về CNTT vẫn đang "khát" người giỏi nên họ y/c cao về chuyên môn, Gen Z mới ra trường đâm ra cũng ngại tuyển (training) xong chán các bạn ấy nghỉ ngang hoặc hủy hợp đồng lao động thì mất thời gian mà ko đc việc nên nhân sự mới cân nhắc và đắn đo khi đọc CV của các bạn Gen Z thôi. Điều này ko phản ánh đúng thực trạng thị trường tuyển dụng, nó chỉ 1 phần nho nhỏ.

Smile1102

Xe container
Con thứ 2 nhà anh khả năng mới giống tính mợ tiền tiêu như nước, chứ con này nó tiết kiệm lắm. Đi làm 2 năm rồi bố mẹ vẫn nuôi cơm, có đồng nào nó gửi tiết kiệm hết :))
Nó giống vụ ko thích thì nghỉ đi làm chỗ khác ấy ạ :), chỗ nào chế độ tốt môi trường chuyên nghiệp thì làm.
Con cụ mà còn tk rồi theo bố học đầu tư đất thì lại chả mấy thì giàu 😂

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nó giống vụ ko thích thì nghỉ đi làm chỗ khác ấy ạ :), chỗ nào chế độ tốt môi trường chuyên nghiệp thì làm.
Con cụ mà còn tk rồi theo bố học đầu tư đất thì lại chả mấy thì giàu 😂
Con này không có tố chất đấy mợ ah, chỉ là con ong chăm chỉ thôi, không hợp với kinh doanh. Anh đánh giá cao gái 2 hơn vì con này nó vừa lười vừa láo giống y thằng bố nó cơ, học thì đỉnh của chóp, không bao giờ thèm tiền nhưng tiêu tiền như nước :))

Đọc hết 10 trang em rất mừng là còn nhiều cụ mợ hiểu sự khác nhau giữa các thế hệ, hiểu rằng mình cũng đã từng có 1 thời trẻ trâu và có cai nhìn bao dung với thế hệ sau.
(Quan điểm của 1 ông bố có con đang học đại học và 1 người lao động sẵn sàng nhường bớt việc cho tụi trẻ (để chúng nó có thêm thu nhập) vì “nên tạo đk cho chúng phát triển và thêm thu nhập để nó gắn bó với cty”)

formen

Xe lăn
vài năm nữa tụi gen z lại phê bình tụi gen alpha thôi mờ. k sao hết.
ngàn năm nay vẫn thế.
cơ hội và thách thức thời nào cũng có.

Smile1102

Xe container
Con này không có tố chất đấy mợ ah, chỉ là con ong chăm chỉ thôi, không hợp với kinh doanh. Anh đánh giá cao gái 2 hơn vì con này nó vừa lười vừa láo giống y thằng bố nó cơ, học thì đỉnh của chóp, không bao giờ thèm tiền nhưng tiêu tiền như nước :))
Ôi thôi, bạn sau giống em thía haha

B3C Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
Website
www.facebook.com
Gen Z cực khác với 9x cụ ơi. Có những đứa đến công ty chỉ chào mỗi sếp. Tụi sinh viên em gặp còn không biết chào hỏi ai cơ. Thành ra em mới bảo tụi này chỉ cần biết nói đã là một ưu điểm. Không phải tự nhiên mà nhiều người kêu ca về thế hệ này. Qúa nhiều vấn đề!
Cháu không biết như nào, cháu cũng trẻ, mà đi đâu, tới đâu cháu gặp ai cũng chào hỏi, ít nhất cũng phải cười or gật đầu. Không thể hiện được gì nhưng mà cháu làm vậy các anh chị, cô chú quý cháu hơn :D:D:D:D

40tang4banh

Đi bộ
Em làm kỹ thuật cho doanh nghiệp FDI của Nhật, cách đây hơn chục năm, mỗi lần công ty tuyển dụng, thi tuyển vào công ty có tầm 40-60 đứa kỹ sư cùng đấu đá nhau ứng tuyển vào 1 vị trí, mà có khi lấy có 1 vài đứa. Thế mà mấy năm nay công ty em tuyển người (qua VietNamWork) hồ sơ ứng tuyển lèo tèo 10-30 bộ hồ sơ là căng. Chưa kể sau khi lọc ra các hồ sơ ko phù hợp, và rụng sau khi thi viết, đến vòng phỏng vấn chả còn mấy. Mà công ty em tuyển ko yêu cầu kinh nghiệm gì đâu. Vào đào tạo từ đầu.
Không biết do GenZ không thích học ngành kỹ thuật hay do giờ việc làm nhiều hơn ngày trước nên ít ứng viên hơn.
Mà tuyển được thì lại lo chúng nó nghỉ việc. Mất thời gian đào tạo. Haizz

Quê bầm

Xe điện
Cá nhân em thì nên trách bố mẹ các cháu nhiều hơn, do cách dậy dỗ và nuông chiều chúng nó thôi...

Nhà em bà chị có mỗi thằng con, chiều nó quá...năm nay cũng gần 30 tuổi rồi, được ăn học mà dốt và lười kinh khủng học tiếng anh bao năm bây giờ chắc nhớ được vài từ đại loại là như yes, ok... con trai mà không biết lắp nổi một cái bóng điện, xe không đề được thì bảo là hết xăng... người lớn già cả sớm dây nấu ăn gọi dậy ăn nó còn cáu loạn lên... Tóm lại là nó hoàn toàn không có khả năng sinh tồn bên ngoài xã hội...

Với em thì gen gì thì gen, giỏi - dốt chưa biết nhưng việc đầu tiên là phải có kỷ luật, chăm chỉ và biết sống vì những người xung quanh đã.
Yêu cầu của cụ dòng cuối quá chính đáng nhưng khó quá, em cũng nản vởi Z nhà em

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy trẻ bây giờ nó khác thật, có lẽ em thuộc thế hệ cổ hủ rồi. Vợ chồng em đi làm từ xưa đến nay sau gần 3 chục năm luôn gắn bó với doanh nghiệp mình đã chọn, chấp hành sự phân công của tổ chức. Dù đôi lúc cũng không bằng lòng với tiền lương hay vị trí công tác của mình, nhưng cân đong đo đếm thường sẽ lựa chọn tiếp tục cố gắng hoặc an phận thủ thường chứ rất ngại thay đổi chỗ làm, dù không ít doanh nghiệp khác mời gọi với vị trí đảm nhận và tiền lương cao hơn.

Con gái f1 nhà em thì khác, ra trường em bảo nó về chỗ mình làm vì tất cả mọi người từ lãnh đạo cao nhất đến nhân viên ai cũng biết nó, cũng đã cho đến thực tập, làm quen với mọi người và công việc, ... thế mà đùng cái nhất quyết nó không làm ở chỗ bố, tự đi xin việc. Đầu tiên cũng chỉ làm chỗ vớ vẩn thôi, ai cũng bảo lạ thật đặc biệt là người thân 2 bên họ hàng nội ngoại bảo sao không cho con làm ở chỗ em mà đâu có hiểu nó không thích làm cùng chỗ với bố. Rồi được thời gian nó lại nhảy việc, làm chán nghiệp số liệu nó còn chuyển ngoắt 180 độ theo hướng chả liên quan gì đến ngành nghề chuyên môn được đạo tạo gì. Được cái thu nhập giờ ổn định hơn, lương bằng cả vợ chồng em phấn đấu 3 chục năm mà vẫn mang cơm hộp từ nhà đi ăn khiến ai cũng ngỡ ngàng ~o)
Tỷ lệ như F1 nhà cụ ở Gen Z nó cao vượt trội so với các thế hệ trước. Thế hệ nào cũng có một số cá nhân thành công nhanh và theo cách đặc biệt, nhưng ở Gen Z thì nhiều hơn vì các bạn ấy đang ở thời đại xuất hiện nhiều cơ hội kinh doanh mới (1. do nhu cầu mới, 2. mô hình mới, 3. công nghệ mới, 4. thị trường mới...). Em dự đoán điều này càng rõ ở các thế hệ sau Gen Z. Khi đó lối mòn ra trường - đi làm - ổn định sự nghiệp & gia đình sẽ không phổ biến, thậm chí sẽ không là lựa chọn được ưu tiên

Cách đây khoảng 5-6 năm, trên chuyến bay SG-HN, em gặp và nói chuyện với một bạn như con của cụ. Công việc của bạn làm rất đặc biệt, em không tiện kể, nhưng với người có kinh nghiệm trong ngành nhân sự như em cũng không biết có tồn tại một nghề như vậy (hợp lệ, hợp pháp 100%, thuế thì em ko rõ thực hiện nghĩa vụ thế nào, có tính đóng góp cho kim ngạch XK nông sản).

Bạn ấy làm "công việc" đó tầm 7 năm sau tốt nghiệp trường CĐ, xây được nhà cho bố mẹ và cho mình ở quê, dự định thêm 2-3 năm nữa là dừng (do mô hình bạn ấy làm dần mất tính cạnh tranh vào tay thương nhân TQ) để lấy vợ và làm việc khác còn hiện tại khoe đã có khoảng 20 tỉ VND tiền mặt.

Bạn ấy có thể chém về mức độ thành đạt tài chính với em (một người không quen) nhưng qua mô tả về cách làm kinh doanh, em thấy bạn ấy hội đủ các mục 1-2-3-4 phía trên, thấy và làm cái chưa mấy người thấy và làm.

Nói thật sau khi gặp bạn ấy em tự ti về mindset của bản thân hơn là quá trình làm việc và tài sản của mình thua bạn ấy.

Tương lai thuộc về các bạn trẻ là vậy!

TutiSuri

Xe đạp
Cá nhân em thì nên trách bố mẹ các cháu nhiều hơn, do cách dậy dỗ và nuông chiều chúng nó thôi...

Nhà em bà chị có mỗi thằng con, chiều nó quá...năm nay cũng gần 30 tuổi rồi, được ăn học mà dốt và lười kinh khủng học tiếng anh bao năm bây giờ chắc nhớ được vài từ đại loại là như yes, ok... con trai mà không biết lắp nổi một cái bóng điện, xe không đề được thì bảo là hết xăng... người lớn già cả sớm dây nấu ăn gọi dậy ăn nó còn cáu loạn lên... Tóm lại là nó hoàn toàn không có khả năng sinh tồn bên ngoài xã hội...

Với em thì gen gì thì gen, giỏi - dốt chưa biết nhưng việc đầu tiên là phải có kỷ luật, chăm chỉ và biết sống vì những người xung quanh đã.
cuộc sống các F nên để thiếu thốn 1 tí cụ ạ. Thừa mứa vật chất và tình cảm làm con người ta sống vô cảm.
Vật chất: Nhà em kinh tế bình thường,đồ ăn đồ uống em mua đồ tốt nhưng chỉ mua vừa đủ, nấu cơm và thức ăn vừa đủ, ko thừa, hơi thiếu tí cũng đc, san nhường nhau.
Tình cảm: Bọn em yêu con nhưng không chiều con vô lối. Các bạn được cho giới hạn 1 số tiền đủ chi tiêu tối thiểu. Nhà không có người giúp việc (kể cả theo giờ), các con tự làm mọi việc của mình, và giúp bố mẹ việc nhà khi bố mẹ bận, mệt.
Con người cơ bản giống nhau, em nghĩ gen nào không tốt cũng có phần giáo dục của bố mẹ trong đó. cả.
nhìn cây sửa đất, nhìn con sửa mình, con chưa ngoan thì xem lại mình có nuông nó đến hư rồi ko.

PDlong

Xe điện

rgbhis

Xe tăng
Các cụ làm HR cho e hỏi case này có thể là ntn, liệu có phải đăng tuyển thế thôi chứ chưa có nhu cầu thật ko ạ?
Cu cháu e, vừa ra trường, apply vào 1 cty sản xuất có trụ sở ở HongKong. Vòng 1 là làm 3 bài test inductive, numerical, verbal. Test xog cả tháng ko có lấy 1 mail báo kết quả, nó nhắn tin hỏi HR thì họ bảo fail cả 3 bài test, cũng ko có kết quả chi tiết để review, 12 tháng sau mới đc apply lại. Cu cháu cứ lăn tăn vì nghĩ cũng phải pass 2/3 bài test cơ. Các cụ làm HR cho e hỏi case này có thể là ntn, liệu có phải đăng tuyển thế thôi chứ chưa có nhu cầu thật?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các cụ làm HR cho e hỏi case này có thể là ntn, liệu có phải đăng tuyển thế thôi chứ chưa có nhu cầu thật ko ạ?
Cu cháu e, vừa ra trường, apply vào 1 cty sản xuất có trụ sở ở HongKong. Vòng 1 là làm 3 bài test inductive, numerical, verbal. Test xog cả tháng ko có lấy 1 mail báo kết quả, nó nhắn tin hỏi HR thì họ bảo fail cả 3 bài test, cũng ko có kết quả chi tiết để review, 12 tháng sau mới đc apply lại. Cu cháu cứ lăn tăn vì nghĩ cũng phải pass 2/3 bài test cơ. Các cụ làm HR cho e hỏi case này có thể là ntn, liệu có phải đăng tuyển thế thôi chứ chưa có nhu cầu thật?
Lăn tăn làm gì hở cụ? Một số doanh nghiệp có nhu cầu tuyển dụng thật, đăng tuyển thật nhưng ghế đã được chủ đích nhắm cho ai đó (ví dụ người thân của trưởng phòng/ nhân sự/...) thì sẽ đánh trượt các ứng viên khác. Một số doanh nghiệp thời điểm này không có nhu cầu tuyển nhưng rảnh rỗi đăng tuyển để săn sẵn đầu người rồi để đấy, tương lai lúc nào cần thì í ới, bla bla....

blackpaint

Xe container
Học cái gì kệ người ta, cụ buồn cười nhở.
Nếu họ học xong ko kiếm đc việc thì họ đi làm công nhân.
Xã hội vận động theo kinh tế thị trường .
Chỉ sợ ko có việc lại ko chịu đi làm công nhân thôi
Chứ thợ đầy như thợ sửa đồ gia đinh ý, giờ ai cũng sợ, vẽ ra kiếm tiền
Cụ thích nhiều thợ như thế à.
Vâng ai cấm đâu. Nhưng trách nhiệm lớn nhất là CP, để mở trường đại học một cách ồ ạt để giờ ra đường đâu đâu cũng thấy sinh viên đại học, chất lượng sv ra trường ở những trường mà 5đ cũng đỗ thì chắc chả phải nói ai cũng hiểu. Cô e gái e cũng làm bên nhân sự của 1 ngân hàng thì nó nói thẳng bên nó chỉ nhận phỏng vấn sinh viên của một số trường nhất định như Ngoại thương, Tài Chính, KTQD...

rgbhis

Xe tăng
Lăn tăn làm gì hở cụ? Một số doanh nghiệp có nhu cầu tuyển dụng thật, đăng tuyển thật nhưng ghế đã được chủ đích nhắm cho ai đó (ví dụ người thân của trưởng phòng/ nhân sự/...) thì sẽ đánh trượt các ứng viên khác. Một số doanh nghiệp thời điểm này không có nhu cầu tuyển nhưng rảnh rỗi đăng tuyển để săn sẵn đầu người rồi để đấy, tương lai lúc nào cần thì í ới, bla bla....
Thì thằng cháu e nó trẻ, cũng chịu khó học hành và làm thêm lắm, đen nỗi ra trường đúng năm nay, tình hình khó khăn chung. Nó bảo nếu HR công ty đó có email kèm kết quả chi tiết mấy bài test cho clear thì OK. Đằng này ko có email gì cả, nhắn tin thì HR bảo fail cả 3 bài test nhưng ko có kết quả cụ thể, còn nó thì nghĩ là cũng phải pass 2/3 bài cơ, cho nên nó cảm thấy ko xuôi.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Thì thằng cháu e nó trẻ, cũng chịu khó học hành và làm thêm lắm, đen nỗi ra trường đúng năm nay, tình hình khó khăn chung. Nó bảo nếu HR công ty đó có email kèm kết quả chi tiết mấy bài test cho clear thì OK. Đằng này ko có email gì cả, nhắn tin thì HR bảo fail cả 3 bài test nhưng ko có kết quả cụ thể, còn nó thì nghĩ là cũng phải pass 2/3 bài cơ, cho nên nó cảm thấy ko xuôi.
Công ty nào cũng chỉ trả lời nhận hay trượt thôi cụ, test mà trả bài kiểm tra như học sinh đi thi thì thời gian đâu mà làm

rgbhis

Xe tăng
Công ty nào cũng chỉ trả lời nhận hay trượt thôi cụ, test mà trả bài kiểm tra như học sinh đi thi thì thời gian đâu mà làm
Cu cháu bảo là test trên hệ thống online của tổ chức SHL gì ấy, chuyên cung cấp các bài test. Mấy cái test online này thì test xong là có kết quả luôn, không phải mất thời gian chấm điểm rồi tổng hợp. E cũng chỉ đành an ủi nó là ko bao giờ HR cung cấp kết quả test đâu, có thể đó là nguyên tắc của họ, còn công việc năm nay thì khó khăn chung rồi, cố gắng thử chỗ khác.