[Funland] Các cháu ra trường tìm việc chật vật quá

vietnampro

Xe hơi
em thấy nữ thế hệ 2000 đổ đi nhân cách xuống cấp hơn nhiều so với nữ thế hệ 9x 8x 7x
thời của bọn e bọn con gái nó giữ ý lắm, có tức đến mấy cũng lựa lời ăn tiếng nói, đây em gặp 1 đứa em chả làm gì hay động chạm hay làm gì sai với nó mà nó mày tao, xỉa sói, chọc ngoáy trên mạng em suốt =)), thậm chí còn bịa chuyện cơ, lắm lúc k hiểu nó nghĩ gì và làm thế đc lợi gì nữa :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

với nam thì bọn 2k e thấy vẫn vậy, k có gì tiêu cực hơn tụi em :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Các cháu nó thấy nghiệp thì báo bố mẹ chúng nó tiếp thôi chứ sao nữa cụ, chuyện bình thường trong xã hội :)) Còn công ty cụ không tuyển được người hay tuyển phải nhân sự kém thì xem lại quy trình thôi. Ngành xây dựng đến bậc cha chú mấy năm nay còn chạy mất dép nữa là các cháu non tơ mới ra trường
Cảm ơn bác. Cty tôi chưa nợ lương bất cứ đứa nào. Và tôi hạ tiêu chí tuyển dụng....đếch cần bằng cấp. Đến thử việc 3 ngày. Và thế là tôi tuyển được và đủ trong 1 tuần. Mức lương thấp hơn cái bọn ngáo gen Z kia 20%. Và họ làm tốt cv cũng như hài lòng với mức lương cty trả.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cá nhân tôi thấy( các cháu) livetream, review... Mà toàn nói láo, nói sai về sản phẩm ,nói như vẹt mà chả có sự hiểu biết tối thiểu....chưa kể cái chất giọng đặc sệt vùng miền là next.
Quan trọng sp các cháu bán cụ sẽ ko phải là đối tượng hướng đến của các cháu nó đâu :)
Bài viết này chỉ đang nói đến một bộ phận và e cũng chẳng dám phán nó chiếm bao nh, nhiều hay ít nhưng có một điều là thế hệ này cũng nh cháu giỏi kiếm tiền ở bằng những cách mà thế hệ đi sau còn chưa hiểu chưa biết nó như nào.
Tuy nhiên đó là một mặt và e thì cũng ko khuyến khích hay đánh gí cao điều đó vì căn bản đi lâu đi xa thì cũng phải có cái cốt lõi. Có một số cháu tiền kiếm có khi tiêu cả đời ko hết nhưng nó làm ảnh hưởng đến thế hệ đó khi lấy những gương mặt tiêu biểu để noi theo.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng sp các cháu bán cụ sẽ ko phải là đối tượng hướng đến của các cháu nó đâu :)
Bài viết này chỉ đang nói đến một bộ phận và e cũng chẳng dám phán nó chiếm bao nh, nhiều hay ít nhưng có một điều là thế hệ này cũng nh cháu giỏi kiếm tiền ở bằng những cách mà thế hệ đi sau còn chưa hiểu chưa biết nó như nào.
Tuy nhiên đó là một mặt và e thì cũng ko khuyến khích hay đánh gí cao điều đó vì căn bản đi lâu đi xa thì cũng phải có cái cốt lõi. Có một số cháu tiền kiếm có khi tiêu cả đời ko hết nhưng nó làm ảnh hưởng đến thế hệ đó khi lấy những gương mặt tiêu biểu để noi theo.
Cảm ơn bác chia sẻ rất rõ ràng về quan điểm!

sskkb

Xe điện
Cụ ơi nhớ lại đầu 9x đi cụ.lúc tụi 9x = tuổi tụi 2000 bây giờ phải y như tụi 2000 hiện tại ko? Năm 2010 em nói với bên tuyển nhỏ nhất sn 1983. Ko chịu nổi bọn 85 trở lên. Văn hóa # hẳn. Nhưng giờ em già rồi. Bọn 2000 em cực ngứa mắt nhưng bọn 90 em lại thấy ổn ổn. Có thể em đã đổi tính hoặc bọn 9x đã có gia đình hiểu đời hơn.
Khác cụ à. Cùng ở tuổi 22 mới ra trường, thế hệ 8x và 9x có thể năng lực cũng non kém như đám 2000 bây giờ nhưng cái thái độ với công việc khác, thái độ với xã hội cũng khác. Có lẽ chủ yếu do môi trường, hoàn cảnh khi họ lớn lên (nghèo, bao cấp, khó khăn đủ bề) nó khác với đám 2k bây giờ (internet, được bao bọc, idol, mxh tràn ngập). Và không có chuyện vừa ngáo vừa ảo tưởng sức mạnh :))

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
May nhà em ko ai noi theo những tấm gương đấy
Mà cũng chả ai rảnh mà vào xem những tấm gương đấy
Nhưng em thấy xã hội số đông các cháu giờ toàn theo những gương đấy.
Hết gương kiếm tiễn lại gương học vị
1 dạo cả xã hội như phát điên với cái giải Fields
Em cho là khối cụ mợ cũng ép con cái học theo ngành theo gương ấy đấy. :D

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cảm ơn bác chia sẻ rất rõ ràng về quan điểm!
E có một ng bạn chồng bạn ấy có một cu em kém chục tuổi, lúc e nghe kể thì lúc đó chồng bạn đó vẫn phải nuôi ăn học đại học.
Ra trường có vài năm mà nó mua nhà vinhome, mua mẹc mà bạn e còn há hốc hết mồm vì nó giầu nhanh quá so vs tư duy năng nhặt trặt bị của thế hệ trước.
Cũng phải công nhận các cháu nó h tư duy năng động nên bắt kịp xu hướng và kiếm tiền giỏi.
Cũng vì một bộ phận đó mà h nó có cái câu mà đi đâu cũng nghe là “tự do tài chính”.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Khác cụ à. Cùng ở tuổi 22 mới ra trường, thế hệ 8x và 9x có thể năng lực cũng non kém như đám 2000 bây giờ nhưng cái thái độ với công việc khác, thái độ với xã hội cũng khác. Có lẽ chủ yếu do môi trường, hoàn cảnh khi họ lớn lên (nghèo, bao cấp, khó khăn đủ bề) nó khác với đám 2k bây giờ (internet, được bao bọc, idol, mxh tràn ngập). Và không có chuyện vừa ngáo vừa ảo tưởng sức mạnh :))
Thời đó ra trường thì chỉ có xin việc làm, làm gì có grap, shipper, bán hàng online, làm youtube, …..
Thế hệ trước mà mạng mẽo pt như h thì có khi chúng ta cũng thành genz mất ý chứ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
E có một ng bạn chồng bạn ấy có một cu em kém chục tuổi, lúc e nghe kể thì lúc đó chồng bạn đó vẫn phải nuôi ăn học đại học.
Ra trường có vài năm mà nó mua nhà vinhome, mua mẹc mà bạn e còn há hốc hết mồm vì nó giầu nhanh quá so vs tư duy năng nhặt trặt bị của thế hệ trước.
Cũng phải công nhận các cháu nó h tư duy năng động nên bắt kịp xu hướng và kiếm tiền giỏi.
Cũng vì một bộ phận đó mà h nó có cái câu mà đi đâu cũng nghe là “tự do tài chính”.
Ok! Nhưng những người như thế nó chỉ chiếm 1,2% trong cả thế hệ đó. Và đó là những người có kiến thức và chịu khó,chịu khổ,tích lũy kinh nghiệm thực sự. Cong đa số là gì? Làm màu,sống ảo...thế nên....

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ok! Nhưng những người như thế nó chỉ chiếm 1,2% trong cả thế hệ đó. Và đó là những người có kiến thức và chịu khó,chịu khổ,tích lũy kinh nghiệm thực sự. Cong đa số là gì? Làm màu,sống ảo...thế nên....
Cái đó e cũng hiểu nhưng thế đó chúng nó cứ nhìn theo tấm guương đó mà học chứ ko phải thế hên trước :)

Smile1102

Xe container
Như mợ là sướng, quoẳng cho cái keyword hay cái link cho nó tự làm
Mợ thử làm với mấy đứa 1 chữ bẻ đôi tiếng Anh ko biết, học mót đc tý tiểu xảo bọn khác bầy cho xem sao. :D
Em chịu, nói lần 3 ko hiểu là thôi em trả về địa phương.
Điều em muốn nói là thế hệ nào cũng vậy thôi, có đứa giỏi có đứa dốt. Chứ ko thể túm nó lại và bảo cả thế hệ kém hay thiếu ý thức đc.
Bọn GenZ hơn mình là nó sòng phẳng và ko sĩ diện hay thẳng thắn hơn chứ ko phải lựa nọ lựa kia. Em thấy cũng là ưu điểm, đỡ mất thời gian vòng vo. Và cũng ko bị lạm dụng như mình hồi xưa.
Kiểu pha trà le ve thì quên đi, đó là việc cá nhân ai có thân tự lo, nó đi làm chứ ko phải đi phục dịch ai cả.
Vụ chào hỏi thì em còn chả để ý, mình gặp ai cũng cười và chủ động nói 1-2 câu còn họ có chào em ko thì em cũng ko biết luôn. Mình ng lớn hẳn là bao dung đi hehe.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Thời đó ra trường thì chỉ có xin việc làm, làm gì có grap, shipper, bán hàng online, làm youtube, …..
Thế hệ trước mà mạng mẽo pt như h thì có khi chúng ta cũng thành genz mất ý chứ.
Tôi nhớ cái cảnh mà ngồi cà phê internet thời đó...mẹ uống hết ly cà phê mà chưa thấy tin nhắn gửi tới...
Cái ngày mà yahoo mới xuất hiện tại VN....

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em chịu, nói lần 3 ko hiểu là thôi em trả về địa phương.
Điều em muốn nói là thế hệ nào cũng vậy thôi, có đứa giỏi có đứa dốt. Chứ ko thể túm nó lại và bảo cả thế hệ kém hay thiếu ý thức đc.
Bọn GenZ hơn mình là nó sòng phẳng và ko sĩ diện hay thẳng thắn hơn chứ ko phải lựa nọ lựa kia. Em thấy cũng là ưu điểm, đỡ mất thời gian vòng vo. Và cũng ko bị lạm dụng như mình hồi xưa.
Kiểu pha trà le ve thì quên đi, đó là việc cá nhân ai có thân tự lo, nó đi làm chứ ko phải đi phục dịch ai cả.
Vụ chào hỏi thì em còn chả để ý, mình gặp ai cũng cười và chủ động nói 1-2 câu còn họ có chào em ko thì em cũng ko biết luôn. Mình ng lớn hẳn là bao dung đi hehe.
Cụ lại làm e nhớ thời mới đi làm cứ phải đến sớm rửa ấm chén pha chè sẵn cho các bố đến uống mà chả dám nói gì vì nghĩ mình ngoan các anh chỉ bảo.
Nhưng cuối cùng thì cũng chả có gì.

Smile1102

Xe container
Cụ lại làm e nhớ thời mới đi làm cứ phải đến sớm rửa ấm chén pha chè sẵn cho các bố đến uống mà chả dám nói gì vì nghĩ mình ngoan các anh chỉ bảo.
Nhưng cuối cùng thì cũng chả có gì.
Em thấy ngạc nhiên vì sao mọi ng vẫn dùng tiêu chuẩn hồi xưa để đánh giá thế hệ bây giờ. Giống như cha mẹ chúng ta cứ phải nhà nc mới là danh giá, thành công ấy.
Bọn trẻ bây giờ có nhiều lựa chọn nghề nghiệp hơn, và con số ng giàu càng ngày càng tăng, XH cũng đi lên chứng tỏ thế hệ sau ngon hơn thế hệ trc còn giề.
Thị trường cũng sẽ tự điều chỉnh cung cầu của XH thôi, ví dụ trc đây Grab chạy ngon nhưng giờ thu nhập kém đi rồi, tới lúc bão hòa thì sẽ ko còn hấp dẫn nữa. Nó cũng như trào lưu Bank trc đây và IT ngày nay thôi. Nên các cụ ko cần lo cho thế hệ sau,mà nên lo cho con cháu mình ấy. Em tiếp xúc với bọn ở cty nên lo cho con em lắm, đã giỏi còn trâu, chứ như các cụ nói thì may quá con mình đỡ phải cạnh tranh :D
Em làm cty công nghệ lại làm MNC nên vụ phục dịch nc nôi thì quên đi.
Tới cty là để làm việc, miễn làm đúng chức năng nhiệm vụ là đc. Mình quý ai thì hỗ trợ thêm ng đó khi đc nhờ, chứ ko thể mặc nhiên pha trà rót nc là của đội trẻ. Cty Global mà bắt nvien làm hộ nọ kia nó kiện cho bỏ mịa, hoặc ít tệ hơn là chào chị em đi, bởi bọn giỏi lại làm IT thì thiếu gì chỗ.
Em với nhân viên thì nâng như nâng trứng ấy, suốt ngày xem tâm tư tình cảm, có gì khó mình phải xông ra, rồi thi thoảng bỏ tiền túi cho chúng nó đi ăn cho gắn kết ấy.
PS: Cái đội suốt ngày trà nc thì lấy đâu ra nhiều kiến thức mà chia sẻ. Và mình càng cung cúc tận tụy thì càng dễ bị lợi dụng, bị mọi ng mặc nhiên coi đó là việc của mình mà ko hề cảm kích.

rongtrang

Xe buýt
Các cháu gen Z đang ảo tưởng sức mạnh thôi, kiến thức trong trường chỉ là đại cương, vận dụng được kiến thức đã học vào thực chiến chỉ 1/3 số cháu với cách đào tạo đại trà như hiện nay. Nên xác định năm đầu đi làm để học hỏi là chính lương là phụ.
Tây lông đào tạo khác mình, mấy năm cuối đi thực tập là chính nên các cháu bớt ảo tưởng và chinh chiến tốt hơn
Tây lông em thấy cũng bt thôi mà cụ, cũng vẫn đào tạo lại đều thôi. Cái chính là từ nhỏ đa phần chúng nó được cảm nhận thế giới, các cháu nhà mình đa phần o bế học các môn mà sau này chả biết làm gì, các thứ về nhân sinh cuộc sống thì cũng ít tiếp xúc, giờ gà công nghiệp không chỉ ở đô thị lớn như HN và tp. HcM, mà e thấu cả các tỉnh ven, mới phát triển lên cũng gà công nghiệp nhiều lắm cụ ạ. Nhưng cốt cái là hệ thống giáo dục chúng nó khác mình. Nhà mình học càng cấp thấp càng khó, càng lên cao càng dễ, chưa bao giờ đi học đại học lại dễ cả đầu vào lẫn đầu ra như hiện tại

phihanhgia

Xe container
Thẳng thắn mà nói thì nền kinh tế VN phát triển khá nhanh, nhưng vẫn chưa đủ nhanh để tạo ra được 1 triệu việc làm mới mỗi năm.
Cần duy trì liên tục khả năng tạo 1 triệu việc làm mới mỗi năm, tương ứng với sự gia tăng người ở độ tuổi lao động (tăng trung bình hơn 1 triệu người mỗi năm).

Khi thị trường lao động không đủ khả năng tạo ra mỗi năm nửa triệu (0.5 triệu) việc làm mới cho tân cử nhân/kỹ sư mới tốt nghiệp hàng năm (với thu nhập đủ tái tạo sức lao động), thì dù trình độ của những người trẻ có cao đến đâu và sự chăm chỉ nhiệt tình của họ đáng khen đến mức nào, vẫn sẽ có một phần đáng kể người trẻ không tìm được công việc.

Đánh giá của tôi qua khảo sát hàng nghìn cử nhân trẻ, là hơn 50% cử nhân mới tốt nghiệp phải làm những công việc ít liên quan đến chuyên môn được đào tạo, hoặc thấp dưới trình độ cử nhân.

50 vạn cử nhân/kỹ sư ra trường mỗi năm, trên thị trường lao động chỉ có hơn 20 vạn vị trí tuyển dụng cần trình độ cử nhân/kỹ sư, thì kiểu gì cũng sẽ dẫn đến một tỷ lệ khá lớn làm các công việc dưới trình độ (công nhân, thời vụ, bán thời gian, những công việc chỉ cần tốt nghiệp phổ thông hoặc thêm vài tháng học nghề, ...), hoặc thất nghiệp.

Trình độ, năng lực của thế hệ 2000 không phải là tệ. Tôi ước đoán 2/3 số cử nhân/kỹ sư này làm được việc, sau một vài tháng huấn luyện, nếu họ được trao cơ hội thử việc.

ruby_eagle

Xe điện
Em thấy ngạc nhiên vì sao mọi ng vẫn dùng tiêu chuẩn hồi xưa để đánh giá thế hệ bây giờ. Giống như cha mẹ chúng ta cứ phải nhà nc mới là danh giá, thành công ấy.
Bọn trẻ bây giờ có nhiều lựa chọn nghề nghiệp hơn, và con số ng giàu càng ngày càng tăng, XH cũng đi lên chứng tỏ thế hệ sau ngon hơn thế hệ trc còn giề.
Thị trường cũng sẽ tự điều chỉnh cung cầu của XH thôi, ví dụ trc đây Grab chạy ngon nhưng giờ thu nhập kém đi rồi, tới lúc bão hòa thì sẽ ko còn hấp dẫn nữa. Nó cũng như trào lưu Bank trc đây và IT ngày nay thôi. Nên các cụ ko cần lo cho thế hệ sau,mà nên lo cho con cháu mình ấy. Em tiếp xúc với bọn ở cty nên lo cho con em lắm, đã giỏi còn trâu, chứ như các cụ nói thì may quá con mình đỡ phải cạnh tranh :D
Em làm cty công nghệ lại làm MNC nên vụ phục dịch nc nôi thì quên đi.
Tới cty là để làm việc, miễn làm đúng chức năng nhiệm vụ là đc. Mình quý ai thì hỗ trợ thêm ng đó khi đc nhờ, chứ ko thể mặc nhiên pha trà rót nc là của đội trẻ. Cty Global mà bắt nvien làm hộ nọ kia nó kiện cho bỏ mịa, hoặc ít tệ hơn là chào chị em đi, bởi bọn giỏi lại làm IT thì thiếu gì chỗ.
Em với nhân viên thì nâng như nâng trứng ấy, suốt ngày xem tâm tư tình cảm, có gì khó mình phải xông ra, rồi thi thoảng bỏ tiền túi cho chúng nó đi ăn cho gắn kết ấy.
PS: Cái đội suốt ngày trà nc thì lấy đâu ra nhiều kiến thức mà chia sẻ. Và mình càng cung cúc tận tụy thì càng dễ bị lợi dụng, bị mọi ng mặc nhiên coi đó là việc của mình mà ko hề cảm kích.
Ko nâng bi tụi team member nó nghỉ một cái thì task làm ko xong, lại đi tuyển người mệt nghỉ :D
Nên mấy bác manager ở công ty công nghệ nhẹ nhàng hẳn. À, trừ mấy công ty của Nhật/Hàn ra ạ. Hi!