[Funland] Các cháu ra trường tìm việc chật vật quá

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Đúng! Tiếng Anh là sinh ngữ quốc tế,có thì tốt không có tốt ít đi. Nhưng nghiệp vụ,kiến thức chuyên môn mới là yếu tố cần thiết để tồn tại. Cá nhân tôi tiếng ngoại quốc 1 chữ bẻ đôi không tỏ. Nhưng liên quan tới cv chuyên môn tôi sẽ tìm mọi cách để hiểu và có thể diễn đạt với nhân viên hay công nhân,người lao động.
Đúng là có ngành nghề nó ko phải xuất phát từ nước ngaòi thì ko cần tiếng Anh
Hoặc các cụ 20 30 năm KN thì chưa chắc tiếng anh ăn đc các cụ
Nhưng nói sv hiện nay mà 2 chữ bẻ đói ko biết thì vứt mẹ đi
Em làm IT là em éo tuyển

jazzzzz

Xe lăn
Nếu tỷ lệ có việc làm cao như trên từ nguồn chính thức do Bộ Dục đưa ra, tổng hợp từ các trường ĐH thì coi như vứt ạ. Độ tin cậy ngang dữ liệu của Tổng cục thống kế, không FDI hay tập đoàn tư nhân nào dùng, bên nào dùng thì em không biết

Hiện có nguồn khả tín hơn là tra từ bên Tổng cục thuế theo số PIT của các tân cử nhân xem có việc làm không, việc làm có mức lương bao nhiêu... nhưng chưa xong hay sao ấy
Nguồn của bộ GD là trên 90% cơ, nhiều trường công bố 95-99

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là có ngành nghề nó ko phải xuất phát từ nước ngaòi thì ko cần tiếng Anh
Hoặc các cụ 20 30 năm KN thì chưa chắc tiếng anh ăn đc các cụ
Nhưng nói sv hiện nay mà 2 chữ bẻ đói ko biết thì vứt mẹ đi
Em làm IT là em éo tuyển
À tôi cũng chờ nhận sổ hưu rồi nhưng đúng tiếng anh 1 chữ bẻ đôi tôi đếch biết. Tôi làm trong lĩnh vực xây dựng.

vanhai493

Xe điện
Chuẩn luôn cụ
Vừa ngu vừa lười.
Có tý tiền.
Đựoc voi đòi tiên
Đòi đi làm cho Tây mà ko hiểu Tây nó làm như nào
Là bệnh chung của 'Thương đế Vienam' chứ ko riêng gen Z đâu
Ảo tưởng sức mạnh mạng xã hội
Khùng bố bác phốt
Mà ko hiểu cái ngu của bản thân
mấy cái đó em thấy là ít tiền thì xài mac mini
nhiều hơn chút thì xài mác xịn hơn
3 cái đồ hackintosh thì chắc ko dc bền kaka
em cũng có gặp 1 vài kiểu cty vì tiết kiện tiền mua mác devices nên tự build kiểu đó rồi

rgbhis

Xe tăng
Cu cháu e, vừa ra trường, apply vào 1 cty sản xuất có trụ sở ở HongKong. Vòng 1 là làm 3 bài test inductive, numerical, verbal. Test xog cả tháng ko có lấy 1 mail báo kết quả, nó nhắn tin hỏi HR thì họ bảo fail cả 3 bài test, cũng ko có kết quả chi tiết để review, 12 tháng sau mới đc apply lại. Cu cháu cứ lăn tăn vì nghĩ cũng phải pass 2/3 bài test cơ. Các cụ làm HR cho e hỏi case này có thể là ntn, liệu có phải đăng tuyển thế thôi chứ chưa có nhu cầu thật?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
mấy cái đó em thấy là ít tiền thì xài mac mini
nhiều hơn chút thì xài mác xịn hơn
3 cái đồ hackintosh thì chắc ko dc bền kaka
em cũng có gặp 1 vài kiểu cty vì tiết kiện tiền mua mác devices nên tự build kiểu đó rồi
Cũng còn lắm tiền ăn chơi hơn người dùng bình thường đấy cụ :D
Bình thường em với mấy cụ bán bộ i5 gen 10 5tr trên of này còn chật vật :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
À tôi cũng chờ nhận sổ hưu rồi nhưng đúng tiếng anh 1 chữ bẻ đôi tôi đếch biết. Tôi làm trong lĩnh vực xây dựng.
Mấy thằng ranh sinh viên kiếm thêm bằy trò cạnh tranh phốt em chửi cho vỡ mặt
Tây rẻ rách, gen ăn tức ở, double standards, kiểu làm cái này là phạm luật, trong khi phạm luật nó cũng join group, cũng chơi, chơi cái phạm luật, em còn chửi tất tay trong group Tây.
Mấy thằng sinh viên 1 chữ bẻ đôi tuổi gì, chấp cả bọn chống lưng cho nó luôn.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Bảo sao cụ chê các cháu GenZ kinh thế, ngành xây dựng giờ môi trường làm việc quá nát làm gì có nguồn nhân lực chất lượng cao mà tuyển. Môi trường làm việc áp lực, đấu đá mệt mỏi, lương thì không cao mà toàn nợ với chậm cả nửa năm thì chịu

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ ơi nhớ lại đầu 9x đi cụ.lúc tụi 9x = tuổi tụi 2000 bây giờ phải y như tụi 2000 hiện tại ko? Năm 2010 em nói với bên tuyển nhỏ nhất sn 1983. Ko chịu nổi bọn 85 trở lên. Văn hóa # hẳn. Nhưng giờ em già rồi. Bọn 2000 em cực ngứa mắt nhưng bọn 90 em lại thấy ổn ổn. Có thể em đã đổi tính hoặc bọn 9x đã có gia đình hiểu đời hơn.
Gen Z cực khác với 9x cụ ơi. Có những đứa đến công ty chỉ chào mỗi sếp. Tụi sinh viên em gặp còn không biết chào hỏi ai cơ. Thành ra em mới bảo tụi này chỉ cần biết nói đã là một ưu điểm. Không phải tự nhiên mà nhiều người kêu ca về thế hệ này. Qúa nhiều vấn đề!

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
À
Bảo sao cụ chê các cháu GenZ kinh thế, ngành xây dựng giờ môi trường làm việc quá nát làm gì có nguồn nhân lực chất lượng cao mà tuyển. Môi trường làm việc áp lực, đấu đá mệt mỏi, lương thì không cao mà toàn nợ với chậm cả nửa năm thì chịu
....vì nghành nó thế nên các cháu nó có quyền.....thất nghiệp nhỉ! Thế các ngành khác thì sao? Gen Z chỉ học mỗi xây dựng à?

Smile1102

Xe container
Em nghĩ Gen nào cũng thế thôi chắc tầm dưới 5% là giỏi, 20-30% kha khá, 40-50% trung bình và còn lại thì dốt.
Thế nên tùy loại cty, lương... mà vợt đc đối tượng nào.
Cty em vợt đc bọn 5% kia nên chúng nó làm em lác cả mắt luôn, TA giỏi, trình bày tốt, nghiên cứu nhanh lại còn trâu bò, ý thức tốt, họp 1-2h sáng vẫn chạy vô tư.
Còn cty nhỏ mà lương thấp thì sẽ thấy toàn bọn thiếu ý thức mà em e là thời nào cũng thế. Có chăng giờ việc làm đa dạng hơn, nhà ko thiếu ăn nên các cháu cũng kén hơn chút thôi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Gen Z cực khác với 9x cụ ơi. Có những đứa đến công ty chỉ chào mỗi sếp. Tụi sinh viên em gặp còn không biết chào hỏi ai cơ. Thành ra em mới bảo tụi này chỉ cần biết nói đã là một ưu điểm. Không phải tự nhiên mà nhiều người kêu ca về thế hệ này. Qúa nhiều vấn đề!
Em ko rõ do giầu nghèo như nào nhưng đúng là có vấn đề về thái độ.

quocanhnguyen201

Xe tăng
....vì nghành nó thế nên các cháu nó có quyền.....thất nghiệp nhỉ! Thế các ngành khác thì sao? Gen Z chỉ học mỗi xây dựng à?
Các cháu nó thấy nghiệp thì báo bố mẹ chúng nó tiếp thôi chứ sao nữa cụ, chuyện bình thường trong xã hội :)) Còn công ty cụ không tuyển được người hay tuyển phải nhân sự kém thì xem lại quy trình thôi. Ngành xây dựng đến bậc cha chú mấy năm nay còn chạy mất dép nữa là các cháu non tơ mới ra trường

toyennha

Xe lăn
Thì ra vậy. Vậy mà em tưởng do vùng miền. Vì từ trước đến giờ em toàn lấy người từ trung ra bắc. Dạo này có vài đứa miền trong này.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thì ra vậy. Vậy mà em tưởng do vùng miền. Vì từ trước đến giờ em toàn lấy người từ trung ra bắc. Dạo này có vài đứa miền trong này.
Do lỗi thế hệ chứ không phải do vùng miền cụ ơi.

toyennha

Xe lăn
Em ko rõ do giầu nghèo như nào nhưng đúng là có vấn đề về thái độ.
Về thái độ em kệ cụ nghe 2 chuyện cụ cảm giác sao?
1) 2 đứa yêu nhau. Đi đường thằng trai chở tông người # . thằng nhảy xuống xe đỡ người và hỏi han cẩn thận con thì ngồi chồm hổm trên xe trơ mắt nhìn . em chán lạ ko hiểu sak thằng trai lại yêu được con như vậy
2) xe bị hư. Thằng trai xuống đẩy chết mẹ. Đứa con gái ngồi trên xe như ko có chuyện gì. Vài ngày sau em lại thấy 2 đứa nó đi với nhau. Em nể sức chịu đựng của.thằng trai thật

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nhớ hồi tôi mới ra trường, tất nhiên là ko có kinh nghiệm gì, phải nhờ ng quen xin vào 1 cty bán sim viettel (hồi đó viettel mới ra mắt). Lúc đó tiếng là người quen, mà nhận lương 1 nửa (do chưa có kno), làm việc y như các nv full lương khác, sau ông chú thấy chăm chỉ, cho làm thêm việc admin, theo dõi số liệu bán hàng, chi phí... Làm đc nửa năm mới gọi là vững, sau mới té đc các cv khác. Giờ ai cũng kêu chưa có kinh nghiệm thì phải bằng mọi cách lấy đc cái gọi kinh nghiệm mới tính tiếp.
Một vấn đề nữa các cháu hét lương rất kinh, cứ nghĩ là lương tính bằng chục triệu với đô thôi. Giờ mấy cty tư nhân bạn bè em mở toàn mặt bằng lương 6tr, 7tr. Thế mới thấy đi làm là khổ như nào
Thực ra là nếu ở HN hoặc tp lớn lương như vậy thì chỉ đủ trang trai cs, các cháu nó nản cũng đúng.
Ngoài ra giờ công nghệ pt có nh nghề kiểu grap dễ kiếm hơn dù vất vả hơn. Các cháu gái khéo nói thì livetream bán hàng online, làm review. Đại khái là các hình thái công việc nó đa dạng hơn ngày xưa rất nhiều.
Chính vì vậy hình thành cái tư duy như vậy.
Cũng trách một phần đào tạo tràn lan toàn thầy ko thấy thợ đâu nên nó tạo ra một thế hệ nửa ông nửa thằng.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra là nếu ở HN hoặc tp lớn lương như vậy thì chỉ đủ trang trai cs, các cháu nó nản cũng đúng.
Ngoài ra giờ công nghệ pt có nh nghề kiểu grap dễ kiếm hơn dù vất vả hơn. Các cháu gái khéo nói thì livetream bán hàng online, làm review. Đại khái là các hình thái công việc nó đa dạng hơn ngày xưa rất nhiều.
Chính vì vậy hình thành cái tư duy như vậy.
Cũng trách một phần đào tạo tràn lan toàn thầy ko thấy thợ đâu nên nó tạo ra một thế hệ nửa ông nửa thằng.
Cá nhân tôi thấy( các cháu) livetream, review... Mà toàn nói láo, nói sai về sản phẩm ,nói như vẹt mà chả có sự hiểu biết tối thiểu....chưa kể cái chất giọng đặc sệt vùng miền là next.

toyennha

Xe lăn
Do lỗi thế hệ chứ không phải do vùng miền cụ ơi.
Lội thế hệ là mình đang đỗ lỗi. Chính xác là do chúng ta. Cụ thể hơn là toàn bộ các ông,bà ofer đang làm cha mẹ của bọn sn 2000 và làm ông,bà của nội của bọn sn 2020 đến giờ không biết dạy. May em bắt đầu cảm nhận được và đang rèn con em từ từ kẻ từ khi mẹ nó "đặc cách" đi Hà Nội 6 tháng đến 1 năm :D
Giờ con em ko nói nhiều nấu cơm gom quần áo giặt và phơi. Ông "Bi Thúy" dặn là phải làm về chưa làm ông nhai từ về đến khi đi ngủ. :D được cái con em , em dặn hắn bảo "âu kê" là hắn làm quên nhắc hắn 1 phát đang dỡ tay ôm đ.t cũng bỏ làm ngay

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em nghĩ Gen nào cũng thế thôi chắc tầm dưới 5% là giỏi, 20-30% kha khá, 40-50% trung bình và còn lại thì dốt.
Thế nên tùy loại cty, lương... mà vợt đc đối tượng nào.
Cty em vợt đc bọn 5% kia nên chúng nó làm em lác cả mắt luôn, TA giỏi, trình bày tốt, nghiên cứu nhanh lại còn trâu bò, ý thức tốt, họp 1-2h sáng vẫn chạy vô tư.
Còn cty nhỏ mà lương thấp thì sẽ thấy toàn bọn thiếu ý thức mà em e là thời nào cũng thế. Có chăng giờ việc làm đa dạng hơn, nhà ko thiếu ăn nên các cháu cũng kén hơn chút thôi.
Như mợ là sướng, quoẳng cho cái keyword hay cái link cho nó tự làm
Mợ thử làm với mấy đứa 1 chữ bẻ đôi tiếng Anh ko biết, học mót đc tý tiểu xảo bọn khác bầy cho xem sao. :D