[Funland] Các cháu ra trường tìm việc chật vật quá

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cccm đừng sa đà vào bỉ bôi Gen Z là chúng nó ATSM nữa, nhiều thớt đã bàn rồi... Em đoán bài báo mới là kỳ 1 của một series phóng sự về nạn thất nghiệp hiện tại...

Tân cử nhân thất nghiệp về logic là hợp lý (chả liên quan lắm đến Gen Z) vì:

-Đào tạo thừa do quá nhiều trường ĐH được mở mới, tăng khoa mới, ngành mới, tăng chỉ tiêu đầu vào chỉ để làm kinh doanh giáo dục, chả liên quan gì đến nhu cầu hấp thụ về nhân lực của nền kinh tế, cũng chả liên quan gì đến kinh tế khỏe mạnh hay khủng hoảng
-Ảnh hưởng hậu covid
-Vài ngành chủ lực đang lao đao trên toàn cầu, khu vực hoặc tầm quốc gia nên người có kinh nghiệm tốt vẫn bị sa thải, cạnh tranh không cân xứng với tân cử nhân

Cụ nào vẫn giữ tâm lý bỉ bôi bọn Gen Z trong thời kỳ này thì thử tính xem nếu mình bỏ việc chỗ hiện tại có tìm được việc khác ngay với cùng mức lương không nhé
Có phải ai cũng thích đi xin việc, thi việc, mua việc đâu cụ
cụ nhầm đấy

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thế em lại hướng cho nó đi thi đấu vào NN chơi vậy hoặc tự làm tự ăn :D
Em theo quan điểm thời gian đầu cứ dấn thân vào đi cho va vấp xã hội, nhìn thấy hết các mặt trái mặt phải các thứ các thứ cho khôn người ra đã, tích lũy đủ kinh nghiệm rồi làm gì thì làm, đòi gì thì đòi.
Đấy là quan điểm của em chứ bọn gen Z bây giờ nó nghe chắc nó lại bảo bà già ấu trĩ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em va bọn sinh viên, mới ra trường này nhiều em biết.
Nó dùng dịch vụ ai làm gì, giở giọng thuê tiền.
Cbo chúng nó chết.
Em làm với nhiều cụ rất biết điều.

kienvinh

Xe lăn
Thằng cu Tây, học tiếng anh từ 3 tuổi, lên 7, 8 nói tiếng làu làu, đi học trường tận bên Anh. Bi giờ cũng bị đuổi việc ! Các cháu thành phố ăn thua gì ! Kk
Thế nên tôi đã nói: tiếng Anh không phải là tất cả, nhưng là điều kiện cần.

Tây lông Anh, Mỹ, tiếng Anh xịn chưa? Cũng có thằng đi xách hồ.

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]
Các cháu đang thấm nhuần triết học được học trên giảng đường: ko để bị bóc lột sức lao động, phải cân đối lại giá trị thặng dư.
Em fun tí thôi. Cung cầu vẫn chưa gặp dc nhau nên xảy ra tình trạng này, em nghĩ lỗi tại cả 2 phía.
Em cũng nghĩ như cụ
Có bạn trong bài báo tìm việc logistic mà tiếng anh chưa tốt, nghiệp vụ cơ bản chưa nắm trong khi học kinh tế quốc dân ra thì em nghĩ hơi kém, ko đáp ứng đc yêu cầu của bên tuyển dụng là đúng rồi.

ubisapro

Xe trâu
Kinh nghiệm chưa có thì chấp nhận lương thấp, làm vài năm lấy kinh nghiệm; cơ bản kiếm được chỗ để nâng “nghề” lên. Cũng khó khăn nhưng ko phải ko có cơ hội, đừng để mắt cao quá là được. Làm tư nếu ko xuất sắc đặc biệt thì cày từ thấp đến cao, tuỳ cơ hội của bản thân. Muốn cao luôn thì cứ ngủ tiếp đi :D

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Con gái mình năm 3 đi làm bán tg lương đòi 3 củ cty đồng ý luôn
Mình bảo mấy củ ko chưa qtrong
Mà qtrong là học được cái ji ở đấy
Nhiều khi các cháu mới ra trường để sống được ở hn lương thấp quá cũng khó vì bố mẹ cắt nguồn cung rồi
Lương 3 củ thì công ty liệu có năng lực training gì không nhỉ. Ngành xd bọn em bét nhất cũng 9 củ, mà còn chưa ra hồn lắm. Bọn mới ra trường tư duy nghề nhất là XD hầu như quá ít, đứa nào giỏi khéo nó lại đòi cao với ở đâu đẩu rồi, không ở công ty vừa và nhỏ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Con gái mình tốt nghiệp đại học ngành thiết kế nội thất, có đi học Italia về thiết kế cổ điển, làm được việc thực chiến.
Kiếm việc lương loanh quanh 10tr/tháng mà các cty toàn đòi kinh nghiệm 2 năm.
Mới ra trường thì lấy đây ra thâm niên, chả lẽ fake CV cho nó thì tạo thói quen không trung thực.
Tình trạng chung trong thời điểm kinh tế khó khăn, quá dư thừa lực lượng lao động cụ ạ. Nhiều công ty chỉ muốn tuyển có kinh nghiệm để đỡ mất công đào tạo.

Hư Không

Xe tăng
Em nghĩ do đào tạo ĐH nhiều quá thôi, giờ ai thi đại học cũng đỗ. Các trường giao tự chủ nên nhận quá nhiều sinh viên. Thợ ít, thầy nhiều nên các cháu ít việc là đương nhiên

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Thế nên tôi đã nói: tiếng Anh không phải là tất cả, nhưng là điều kiện cần.

Tây lông Anh, Mỹ, tiếng Anh xịn chưa? Cũng có thằng đi xách hồ.
Cụ nói đúng
Theo em thì Việt Nam vẫn mông muội khi còn sùng bái cá nhân
Nâng cái gì thì nâng lên mây
Dìm thì dìm xuống bùn
Nên cái sự nâng Ielts lên mây là 1 ví dụ
Nhưng dìm tiếng Anh xuống bùn thì cũng là sai
Sinh viên em gặp và mới ra trường rất nhiêu, làm đựoc cái gì nho nhỏ thì huyên hoang, võ ngực, là truyền khẩu, tam sao thất bổn thôi.
Tiếng Anh 1 chữ bẻ đôi không biết thì làm được cái gì.

pham minh

Xe container
Cũng khó cho các cháu gen Z, đi làm thì tâm lý được thì làm ko đc thì đằng sau có tài sản bố mẹ để lại rồi. Về nhà tâm sự,bố mẹ lại bảo mày thích thì làm ko thích ko hợp ko chịu được khổ thì về bố mẹ nuôi. Việc đ.ếu gì phải để cho đứa khác đè đầu cưỡi cổ sai bảo làm gì. Âu cũng là hậu quả từ việc từ bé đến lớn,việc nặng nhọc gì cũng có bố mẹ giải quyết rồi,thích gì là được, về nhà bố mẹ ông bà 1 -2 câu vâng dạ,cứ coi cách đặt tên các con bây giờ mới thấy bố mẹ thờ phụng con cái thế nào: Gia Bảo, Minh Châu, Bảo Ngọc... Thế thì các cháu làm sao mà chịu khổ chịu sức ép được :D
Âu cũng lại giống thế hệ trẻ giờ bên Đông Á thôi,làm việc bên ngoài ko được thì về bố mẹ nuôi. Việc gì phải lấy vợ/chồng,đẻ con làm gì,sướng thân mình trước đã!
Em có mấy đứa cháu họ tuổi từ 18- 25. Ở nhà ko mó tay làm bất cứ việc gì, thậm chí uống cốc nước cam hay cốc sữa cũng vứt cốc ra lavabo cho mẹ rửa, tắm xong quần áo vứt cửa nhà tắm mẹ thu dọn rồi đi giặt . Học đại học đi thực tập ko nghiêm túc, đi muộn về sớm, nghỉ lung tung công ty nó ko cho thực tập nữa. Em vẫn bảo bọn nó : tao cũng ko hình dung nổi nay mai chúng mày ra ngoài đời sống kiểu gì , chúng mày cứ giữ phong cách làm việc như thế tao đảm bảo nay mai vào công ty nào làm cũng chỉ được ít ngày sẽ bị đuổi

dheIa

Xe điện
Đợi ra trường mới làm hồ sơ xin việc thì thường là các cháu nước 2 nước 3 rồi. Tụi nhanh nhẹn nước 1 chúng nó đã nhắm đc chỗ làm từ năm 3.

TieuFu

Xe container
Tình trạng chung trong thời điểm kinh tế khó khăn, quá dư thừa lực lượng lao động cụ ạ. Nhiều công ty chỉ muốn tuyển có kinh nghiệm để đỡ mất công đào tạo.
Tay báo hại đăng một bài trời hỡi, thế là các cụ chếm phần phật. Bon trẻ ranh nó lại cười khẩy, già mà còn ngáo ! Kk

bytrang93

[Tịch thu bằng lái]
Cccm đừng sa đà vào bỉ bôi Gen Z là chúng nó ATSM nữa, nhiều thớt đã bàn rồi... Em đoán bài báo mới là kỳ 1 của một series phóng sự về nạn thất nghiệp hiện tại...

Tân cử nhân thất nghiệp về logic là hợp lý (chả liên quan lắm đến Gen Z) vì:

-Đào tạo thừa do quá nhiều trường ĐH được mở mới, tăng khoa mới, ngành mới, tăng chỉ tiêu đầu vào chỉ để làm kinh doanh giáo dục, chả liên quan gì đến nhu cầu hấp thụ về nhân lực của nền kinh tế, cũng chả liên quan gì đến kinh tế khỏe mạnh hay khủng hoảng
-Ảnh hưởng hậu covid
-Vài ngành chủ lực đang lao đao trên toàn cầu, khu vực hoặc tầm quốc gia nên người có kinh nghiệm tốt vẫn bị sa thải, cạnh tranh không cân xứng với tân cử nhân

Cụ nào vẫn giữ tâm lý bỉ bôi bọn Gen Z trong thời kỳ này thì thử tính xem nếu mình bỏ việc chỗ hiện tại có tìm được việc khác ngay với cùng mức lương không nhé
Hồi 9x mới ra trường cũng bị các lớp đi trước bỉ bôi vậy thôi.
Ra đi làm lâu rồi thì 8x 9x tiếp tục chê gen Z.
Còn trẻ cứ nghe đả kích nhiều chút cho bớt ảo tưởng sức mạnh cụ ạ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Tay báo hại đăng một bài trời hỡi, thế là các cụ chếm phần phật. Bon trẻ ranh nó lại cười khẩy, già mà còn ngáo ! Kk
Già rồi nó cũng bớt ngựa non hấu đá đi cụ ah
Mà càng thế hệ trước càng biết cái khổ nó như nào
Giờ càng trẻ nhà thuê osin càng hợm hĩnh

maimaubinhyen

Xe tải
Cụ lại bài 'thừa thầy thiếu thợ'
Em đã nói rồi thừa vẫn thừa mà thiếu vẫn thiếu,
mà thợ cũng thùa nếu thợ láo thợ dốt
thày vẫn thiếu nếu thầy giỏi
gen Z hay gen gì cũng thế thôi
người giỏi biết khiêm tốn học hỏi chỉ 10%
90% hợm hĩnh cậy tiền ngu muội thì ngươi ta nói gen nọ gen kia là đúng chứ sao.
Thực sự đó là 1 vấn nạn ko chỉ vì việc định hướng nghề nghiệp hay là phân loại sớm học sinh cụ ạ.
Việc lao động có chuyên môn đang rất ít, 1 phần vì tính chất chuyên môn ko cao (như công nhân lắp ráp khu công nghiệp, công nhân may, công nhân đứng máy...) làm mãi chỉ tăng thâm niên nghề mà chuyên môn có tăng đâu. Toàn là lao động bán sức cả.
Tuy nhiên một số nghề cần thợ chuyên môn bậc cao như ngành cơ khí, tự động hóa, hóa chất...thì kỹ sư lại thiếu thực tiễn, còn trường nghề lại không tới. Đó mới là vấn đề về nhân lực, ai cũng biết rồi khổ lắm nói mãi, nên Vn vẫn mãi yếu ở nguồn nhân lực

Mít tố nữ

Xe tăng
Em có mấy đứa cháu họ tuổi từ 18- 25. Ở nhà ko mó tay làm bất cứ việc gì, thậm chí uống cốc nước cam hay cốc sữa cũng vứt cốc ra lavabo cho mẹ rửa, tắm xong quần áo vứt cửa nhà tắm mẹ thu dọn rồi đi giặt . Học đại học đi thực tập ko nghiêm túc, đi muộn về sớm, nghỉ lung tung công ty nó ko cho thực tập nữa. Em vẫn bảo bọn nó : tao cũng ko hình dung nổi nay mai chúng mày ra ngoài đời sống kiểu gì , chúng mày cứ giữ phong cách làm việc như thế tao đảm bảo nay mai vào công ty nào làm cũng chỉ được ít ngày sẽ bị đuổi
Còn tuỳ vào trường các cháu học là trường gì. Nói chung đầu vào kém thì đầu ra khó mà tốt được. Những đứa có ý thức thì lại ít khi kém.

dheIa

Xe điện
Em nghĩ do đào tạo ĐH nhiều quá thôi, giờ ai thi đại học cũng đỗ. Các trường giao tự chủ nên nhận quá nhiều sinh viên. Thợ ít, thầy nhiều nên các cháu ít việc là đương nhiên
Chuẩn ạ! Quá nhiều!
Giờ mà gặp đứa ko học ĐH mới khó!
Đội học ĐH đã lắm. Lại còn đến 80% là học QTKD vì nghĩ học ngành này xong ra trường là làm sếp! Làm gì có nghề làm Sếp chứ :-B