[Funland] Các cháu ra trường tìm việc chật vật quá

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Giống bên em, đi làm được gần tuần thì chỉ thích chạy quanh VP để chụp ảnh check in sống ảo.
Thích đi muộn, về sớm trong khi việc chuyên môn thì không làm được nhưng cũng không chịu khó học hỏi, còn kêu việc chán - lương thấp, ...nên hôm nay bên em cũng vừa nói lời chia tay
Nếu liên tục có vài case như thế thì bên cụ nên sa thải bộ phận tuyển dụng

Thanhtranbk

Xe buýt
Tiếng Anh không phải là tất cả, nhưng là công cụ cần thiết vào thời đại này.
[/QUOTE]
E cũng muốn ý kiến với bộ GD về vấn đề này, khi mà 1 số trường quá ưu ái Ielts khi xét tuyển ĐH. Nếu nói tiếng Anh tốt đồng nghĩa với giỏi giang thì người Philippin đã ko phải đi làm giúp việc.
Các cháu GenZ được nuôi dưỡng đủ đầy bố mẹ bao bọc sẵn sàng nuôi vài năm đến khi tìm đc cv thích hợp nên ko có độ lỳ và cố gắng. Đầu năm HR cty gửi e hs của 8 cậu, khi pv trao đổi qua cv chỉ 1 cậu vùng cao đồng ý làm việc vì cậu ý thực sự cần cv để tự nuôi sống bản thân trước mắt, tất nhiên e sẽ tạo đk để cậu ý phát triển bản thân.

Chip2Beo

Xe tải
Cccm đừng sa đà vào bỉ bôi Gen Z là chúng nó ATSM nữa, nhiều thớt đã bàn rồi... Em đoán bài báo mới là kỳ 1 của một series phóng sự về nạn thất nghiệp hiện tại...

Tân cử nhân thất nghiệp về logic là hợp lý (chả liên quan lắm đến Gen Z) vì:

-Đào tạo thừa do quá nhiều trường ĐH được mở mới, tăng khoa mới, ngành mới, tăng chỉ tiêu đầu vào chỉ để làm kinh doanh giáo dục, chả liên quan gì đến nhu cầu hấp thụ về nhân lực của nền kinh tế, cũng chả liên quan gì đến kinh tế khỏe mạnh hay khủng hoảng
-Ảnh hưởng hậu covid
-Vài ngành chủ lực đang lao đao trên toàn cầu, khu vực hoặc tầm quốc gia nên người có kinh nghiệm tốt vẫn bị sa thải, cạnh tranh không cân xứng với tân cử nhân

Cụ nào vẫn giữ tâm lý bỉ bôi bọn Gen Z trong thời kỳ này thì thử tính xem nếu mình bỏ việc chỗ hiện tại có tìm được việc khác ngay với cùng mức lương không nhé

Vấn đề không phải gen Z mà có cháu nọ cháu kia thôi ạ. Bên em nhiều cháu ra trường vào làm ngay: thông minh, nhanh, công nghệ tốt hơn thế hệ tụi em nhiều và đặc biệt một số cháu khâu trình bày, tổ chức các bài thuyết trình còn rất ok: nội dung, hình ảnh đâu ra đấy

maimaubinhyen

Xe tải
Cccm đừng sa đà vào bỉ bôi Gen Z là chúng nó ATSM nữa, nhiều thớt đã bàn rồi... Em đoán bài báo mới là kỳ 1 của một series phóng sự về nạn thất nghiệp hiện tại...

Tân cử nhân thất nghiệp về logic là hợp lý (chả liên quan lắm đến Gen Z) vì:

-Đào tạo thừa do quá nhiều trường ĐH được mở mới, tăng khoa mới, ngành mới, tăng chỉ tiêu đầu vào chỉ để làm kinh doanh giáo dục, chả liên quan gì đến nhu cầu hấp thụ về nhân lực của nền kinh tế, cũng chả liên quan gì đến kinh tế khỏe mạnh hay khủng hoảng
-Ảnh hưởng hậu covid
-Vài ngành chủ lực đang lao đao trên toàn cầu, khu vực hoặc tầm quốc gia nên người có kinh nghiệm tốt vẫn bị sa thải, cạnh tranh không cân xứng với tân cử nhân

Cụ nào vẫn giữ tâm lý bỉ bôi bọn Gen Z trong thời kỳ này thì thử tính xem nếu mình bỏ việc chỗ hiện tại có tìm được việc khác ngay với cùng mức lương không nhé
Đúng thật giờ mình đầy kinh nghiệm mà năm nay cũng ít việc hẳn đi và khó tìm việc.
Tình trạng VN lúc nào cũng thừa thầy thiếu thợ, ai cũng muốn làm vp ngồi mát. Nhưng thực sự lao động nghề, lao động kỹ thuật vất vả lương thấp, nên ko có đủ sức hấp dẫn. Các cháu ko có lựa chọn nào mới đi học nghề, ko đầu tư thời gian nghiên cứu ngành học, tìm tòi cơ hội công việc hay nâng cao trình độ. Làm cả chục năm lương vẫn thấp, nên ko tạo đc sức hút với lao động là vì thế

Húp sụp sụp

Xe điện
Mấy năm trước có game cuốc da khởi nghịp, đến giờ đã tạo ra nhiều dn siêu nhỏ siêu yếu, tuyển người vào làm kiêm quét nhà đi rao hàng nên nhân sự người ta chê cũng phải

antidau

Xe container
Đọc bài thì có cả kinh nghiệm làm TikToker cũng được tính nữa hả các cụ ? Hỏi sao toàn bị ảo tưởng sức mạnh bản thân, không vừa ý chút xíu là tự ý quit luôn.
Nếu làm truyền thông, marketing, sale thì cái này cực kỳ quan trọng nhé cụ

antidau

Xe container
E cũng muốn ý kiến với bộ GD về vấn đề này, khi mà 1 số trường quá ưu ái Ielts khi xét tuyển ĐH. Nếu nói tiếng Anh tốt đồng nghĩa với giỏi giang thì người Philippin đã ko phải đi làm giúp việc.
Cụ hơi lầm. IELTS nó hơn cái tiếng Anh giao tiếp trôi chảy của osin Phil nhiều.
Và quan trọng là kỳ thi IELTS rất khó gian lận. Muốn gian lận chỉ có cử người đi thi ở nước múi giờ trước VN xong chụp đề về giải
Bộ Giáo dục ta đã sai từ đầu khi gộp chung kỳ thi tốt nghiệp THPT với kỳ thi đại học. Cứ phục hồi lại kỳ thi đại học riêng và thi lại bộ đề Toán Lý Hóa 100 đề khó vl hồi xưa
Mà khó vì giờ đại học tự chủ tài chính rồi. Mà tự chủ tài chính thì luôn muốn càng nhiều sinh viên càng tốt. Dốt cũng được miễn đóng đủ học phí 8-}

Chỉnh sửa cuối:

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em xin góp đôi lời:
1. Lấy 1 bài báo, rồi đánh giá "toàn bộ các cháu", đánh giá toàn bộ Gen Z > như vậy có khách quan
2. Có chắc Gen Z xin việc khó là do Gen Z hay do tình hình kinh tế đang khó khăn chung? người có kinh nghiệm còn khó tìm việc nữa là cử nhân mới ra trường
3. Ai cũng từng là "GenZ", các bác cũng vậy thôi. 10,20 năm trước thì các bác có là Gen Z trong mắt các bác 5x, 6x,7x,8x ko? Chục năm trước thì 8x chê lứa cử nhân 9x, cảm thán cho nền lao động nước nhà ko biết đi về đâu, vậy rồi đâu cũng vào đấy 9x giờ cũng là 1 phần lực lượng lao động chất lượng đó thôi!
4. Gen Z có thể đánh giá năng lực bản thân hơi cao, nhưng ước mơ/mục tiêu của họ cũng rất rõ ràng và sớm hơn nhiều các Gen trước. Ngay khi đang học đại học, liệu 7x,8x,9x có đặt mục tiêu mua nhà mua xe ko? Gen Z, em nghĩ là có, và ngày càng nhiều, và có kế hoạch để thực hiện mục tiêu đó

caisua

Xe lăn
Các cháu GenZ giờ ảo tưởng lắm. Toàn thích việc nhẹ lương cao, sáng thì đến muộn 30 phút, chiều về sớm 15 phút. Công ty em tuyển vào mấy em GenZ mà chịu luôn, không như các thế hệ 8X, đầu 9x làm việc chuẩn chỉ.
Chỗ em 3 chục mạng thì gần chục 2K với 2K1, em chưa thấy có vấn đề gì lắm. Không chăm như 9x nhưng vẫn chịu làm 7-8h mỗi ngày, đôi khi OT cũng ko phản ứng, ít đi muộn và ko về sớm

Demchinhhang.net

Xe container
các cháu ảo tưởng quá, xem tiktok nhiều quá rồi
Mới ra trường nhưng muốn phải việc nhẹ lương cao chỗ làm sang chảnh
Cái quan trọng là mình đóng góp gì đc cho doanh nghiệp, giá trị bản thân sẽ được chứng minh qua kết quả công việc, chưa gì đã đòi nhận khi chưa cho đi thì quá khó, lương chưa đến chục triệu thì thà các cháu chạy grab hay có khi tiền bố mẹ bao cấp 1 tháng còn hơn đi làm ấy chứ
Chuẩn, bên em có mấy chỗ để làm, lúc trước cũng tuyển 1 số bạn trẻ (cần các bạn trẻ vì việc liên quan đến nội dung số) nhưng các bạn đòi làm chỗ tòa nhà bên phố nhớn. Trong khi chỗ mới công năng để làm việc tuyển các bạn ý thì không chịu đến vì không phải phố to (lúc tuyển là ngồi chỗ phố nhớn PV vì chỗ kia chưa có).

Matxech

Xe container
Con gái mình năm 3 đi làm bán tg lương đòi 3 củ cty đồng ý luôn
Mình bảo mấy củ ko chưa qtrong
Mà qtrong là học được cái ji ở đấy
Nhiều khi các cháu mới ra trường để sống được ở hn lương thấp quá cũng khó vì bố mẹ cắt nguồn cung rồi

B3C Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
Website
www.facebook.com
B3C Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
Website
www.facebook.com
Công nhận cụ rất tài. Gần nhà em có thằng cu nghẹo.
1laau lâu nó lại mang đồ của bố nó đi bán.
2 Lúc nào nó nó thẳng cẳng, giãy giãy cái chân là cả nhà lại xumz vào giúp đỡ.
3. Ngày nào cũng tiêm phát nó mới tươi tỉnh !
Kk
=))=))=)) Cười đau bụng với cụ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nghe các cụ bàn mà thấy hãi. Cu nhà em đang học kĩ sư ở ĐH XD chắc sau cho đi tung gạch, xách vữa thôi \:D/
Kỹ sư xây dựng tuyển nhiều lắm cụ ơi, nhưng vấn đề là nhiều doanh nghiệp lại nợ lương/ chậm lương/ thậm chí quỵt lương.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Đúng thật giờ mình đầy kinh nghiệm mà năm nay cũng ít việc hẳn đi và khó tìm việc.
Tình trạng VN lúc nào cũng thừa thầy thiếu thợ, ai cũng muốn làm vp ngồi mát. Nhưng thực sự lao động nghề, lao động kỹ thuật vất vả lương thấp, nên ko có đủ sức hấp dẫn. Các cháu ko có lựa chọn nào mới đi học nghề, ko đầu tư thời gian nghiên cứu ngành học, tìm tòi cơ hội công việc hay nâng cao trình độ. Làm cả chục năm lương vẫn thấp, nên ko tạo đc sức hút với lao động là vì thế
Cụ lại bài 'thừa thầy thiếu thợ'
Em đã nói rồi thừa vẫn thừa mà thiếu vẫn thiếu,
mà thợ cũng thùa nếu thợ láo thợ dốt
thày vẫn thiếu nếu thầy giỏi
gen Z hay gen gì cũng thế thôi
người giỏi biết khiêm tốn học hỏi chỉ 10%
90% hợm hĩnh cậy tiền ngu muội thì ngươi ta nói gen nọ gen kia là đúng chứ sao.

Kiabuoisang

Xe container
Kỹ sư xây dựng tuyển nhiều lắm cụ ơi, nhưng vấn đề là nhiều doanh nghiệp lại nợ lương/ chậm lương/ thậm chí quỵt lương.
Thế em lại hướng cho nó đi thi đấu vào NN chơi vậy hoặc tự làm tự ăn :D