[Funland] Các cháu ra trường tìm việc chật vật quá

maimaubinhyen

Xe tải
Đọc bài báo trên thì các ca đấy xin được việc mới là lạ:
Ca 1, học kinh tế nh ko có kinh nghiệm, chỉ làm tiktoker, xin việc logistic mà tiếng Anh kém thì chịu rồi.
Ca 2, người ta tuyển về HCNS, nói vài ba dòng về công việc mà nằng nặc đòi JD mới chịu.
Ca 3, học ngành ngôn ngữ KHXH nhân văn, ko rõ tìm việc j, mà tôi cũng ko rõ ngành này ra phù hợp với cv j.
Giờ định hướng nghề nghiệp vẫn mờ mịt như mình hồi 20n năm trc, mà các cháu thực tế kém nhiệt tình, kém xông pha hơn hẳn.

Moriarty

Xe container
Các cháu GenZ giờ ảo tưởng lắm. Toàn thích việc nhẹ lương cao, sáng thì đến muộn 30 phút, chiều về sớm 15 phút. Công ty em tuyển vào mấy em GenZ mà chịu luôn, không như các thế hệ 8X, đầu 9x làm việc chuẩn chỉ.
Các cháu nó ko ý thức đc rằng đôi khi thêm đc 1 dòng trong CV thôi cũng quý lắm rồi, còn hơn mài mặt ngoài đường chạy grab

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Các cháu gen Z đang ảo tưởng sức mạnh thôi, kiến thức trong trường chỉ là đại cương, vận dụng được kiến thức đã học vào thực chiến chỉ 1/3 số cháu với cách đào tạo đại trà như hiện nay. Nên xác định năm đầu đi làm để học hỏi là chính lương là phụ.
Tây lông đào tạo khác mình, mấy năm cuối đi thực tập là chính nên các cháu bớt ảo tưởng và chinh chiến tốt hơn
Chuẩn bác. Thế nên chuyện các cháu nó thất nghiệp là đương nhiên.
Tuy nhiên bác thiếu 1 ý. Đó là các cháu siêu lười suy nghĩ,và việc học của các cháu không phải thật mà là chạy chọt,mua bằng.
Dẫn đến việc người làm được việc thì k có bằng,người có bằng đếch làm được việc. ( tình trạng này đến 80%).

cunglatruong

Xe container
Các cháu gen Z đang ảo tưởng sức mạnh thôi, kiến thức trong trường chỉ là đại cương, vận dụng được kiến thức đã học vào thực chiến chỉ 1/3 số cháu với cách đào tạo đại trà như hiện nay. Nên xác định năm đầu đi làm để học hỏi là chính lương là phụ.
Tây lông đào tạo khác mình, mấy năm cuối đi thực tập là chính nên các cháu bớt ảo tưởng và chinh chiến tốt hơn
Trách sao được do đào tạo lạc hậu + dối trá thôi. Phụ huynh nữa. Phụ huynh ít được dạy dỗ văn hóa từ các bậc cha ông mới ảo tưởng nhồi nhét kiến thức cho con quá đà nên tạo ra 1 lớp cử nhân dặt dẹo thể chất nẫn tinh thần :(

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

zaiwaz123

Xe điện
Học cái gì, học thế nào, bằng trường nào cấp? Nếu giỏi vẫn được quyền chọn việc, ngược lại nhiều cty con con làm ăn làng nhàng, lương, thưởng nhập nhèm cũng khó tuyển được người làm việc ngon lành. Tất cả đều do thị trường lao động quyết định.

kienvinh

Xe lăn
Vào những năm 2000, tỷ lệ tăng dân số của VN cỡ 1,5%. Những bạn trẻ sinh ra lúc đó thì bây giờ đang tìm việc đây. Một năm tòi ra hơn một triệu người cho nên cần thêm hơn một triệu việc làm mới. Phần lớn các bạn đều muốn ở lại thành phố lớn cơ. Không có đủ việc cho các bạn rồi.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cũng là báo nhưng báo khác đề cập là các công ty đều phải phải đào tạo lại. Nên đề nghị các trương xem lại chất lượng đào tạo. Toàn khá giỏi mà không tìm được việc là sao.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Chuẩn luôn cụ
Vừa ngu vừa lười.
Có tý tiền.
Đựoc voi đòi tiên
Đòi đi làm cho Tây mà ko hiểu Tây nó làm như nào
Là bệnh chung của 'Thương đế Vienam' chứ ko riêng gen Z đâu
Ảo tưởng sức mạnh mạng xã hội
Khùng bố bác phốt
Mà ko hiểu cái ngu của bản thân

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Học cái gì, học thế nào, bằng trường nào cấp? Nếu giỏi vẫn được quyền chọn việc, ngược lại nhiều cty con con làm ăn làng nhàng, lương, thưởng nhập nhèm cũng khó tuyển được người làm việc ngon lành. Tất cả đều do thị trường lao động quyết định.
Chính xác là do tư duy sống ảo và thích....best of best.
Nghĩ nó hài hước.

zaiwaz123

Xe điện
Vào những năm 2000, tỷ lệ tăng dân số của VN cỡ 1,5%. Những bạn trẻ sinh ra lúc đó thì bây giờ đang tìm việc đây. Một năm tòi ra hơn một triệu người cho nên cần thêm hơn một triệu việc làm mới. Phần lớn các bạn đều muốn ở lại thành phố lớn cơ. Không có đủ việc cho các bạn rồi.
Chỉ có con đường về quê làm nông, làm vườn hoặc KD mới có cơ hội, đa số bám lại bấu víu các kiểu cũng chỉ đủ trả tiền nhà, ốm đau hay cty sa thải thì coi như về "mo".

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn luôn cụ
Vừa ngu vừa lười.
Có tý tiền.
Đựoc voi đòi tiên
Đòi đi làm cho Tây mà ko hiểu Tây nó làm như nào
Là bệnh chung của 'Thương đế Vienam' chứ ko riêng gen Z đâu
Ảo tưởng sức mạnh mạng xã hội
Khùng bố bác phốt
Mà ko hiểu cái ngu của bản thân
Tiếc là tôi không mời bác thêm chén nữa.
Thực trạng xã hội ta giờ vậy đó.
Tôi đồng ý là phải trẻ hóa mợi thứ. Tuy nhiên kiến thức thì ngược lại.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì do thể chế,lãnh đạo và sự vận hành mang tính chất( cha chung không ai khóc) và mang tính chất ...mà thôi. Mọi thứ nên có sự cạnh tranh và tồn tại song phương nó mới bền.

maimaubinhyen

Xe tải
Nhớ hồi tôi mới ra trường, tất nhiên là ko có kinh nghiệm gì, phải nhờ ng quen xin vào 1 cty bán sim viettel (hồi đó viettel mới ra mắt). Lúc đó tiếng là người quen, mà nhận lương 1 nửa (do chưa có kno), làm việc y như các nv full lương khác, sau ông chú thấy chăm chỉ, cho làm thêm việc admin, theo dõi số liệu bán hàng, chi phí... Làm đc nửa năm mới gọi là vững, sau mới té đc các cv khác. Giờ ai cũng kêu chưa có kinh nghiệm thì phải bằng mọi cách lấy đc cái gọi kinh nghiệm mới tính tiếp.
Một vấn đề nữa các cháu hét lương rất kinh, cứ nghĩ là lương tính bằng chục triệu với đô thôi. Giờ mấy cty tư nhân bạn bè em mở toàn mặt bằng lương 6tr, 7tr. Thế mới thấy đi làm là khổ như nào

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Đọc bài thì có cả kinh nghiệm làm TikToker cũng được tính nữa hả các cụ ? Hỏi sao toàn bị ảo tưởng sức mạnh bản thân, không vừa ý chút xíu là tự ý quit luôn.
Titok cũng là một kênh làm Marketing rất tốt. Các bạn nếu làm việc nghiêm túc ra những video chất lượng thì vẫn đầy doanh nghiệp cần. Nhưng những người ra được video chất lượng thì thường tự làm tự ăn. Nên tóm lại muốn xin được việc vẫn phải giỏi một thứ gì đó.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
giờ mà lên Hà Giang làm mấy cái homestay thì ngon cụ nhỉ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Tiếc là tôi không mời bác thêm chén nữa.
Thực trạng xã hội ta giờ vậy đó.
Tôi đồng ý là phải trẻ hóa mợi thứ. Tuy nhiên kiến thức thì ngược lại.
Cụ bảo sao đội làm nước ngoài rất khó hòa nhập
Đây là nói đội làm nghiêm túc, ko nói các cháu đi du là chính học là phụ.
Vì thì trường trong nước nó quá bát nháo.
Cả bên mua và bên bán.

TN1805

Xe điện

Rải 30 hồ sơ vẫn không chỗ nào nhận
Giờ Cử nhân Quản trị Kinh doanh tìm việc thì khó rồi, tìm được việc thì cũng rất áp lực đấy.
Vì quá nhiều trường ĐH đào tạo lượng cử nhân QTKD thừa so với nhu cầu của các DN.

duongqua

Xe container
Cũng khó cho các cháu gen Z, đi làm thì tâm lý được thì làm ko đc thì đằng sau có tài sản bố mẹ để lại rồi. Về nhà tâm sự,bố mẹ lại bảo mày thích thì làm ko thích ko hợp ko chịu được khổ thì về bố mẹ nuôi. Việc đ.ếu gì phải để cho đứa khác đè đầu cưỡi cổ sai bảo làm gì. Âu cũng là hậu quả từ việc từ bé đến lớn,việc nặng nhọc gì cũng có bố mẹ giải quyết rồi,thích gì là được, về nhà bố mẹ ông bà 1 -2 câu vâng dạ,cứ coi cách đặt tên các con bây giờ mới thấy bố mẹ thờ phụng con cái thế nào: Gia Bảo, Minh Châu, Bảo Ngọc... Thế thì các cháu làm sao mà chịu khổ chịu sức ép được :D
Âu cũng lại giống thế hệ trẻ giờ bên Đông Á thôi,làm việc bên ngoài ko được thì về bố mẹ nuôi. Việc gì phải lấy vợ/chồng,đẻ con làm gì,sướng thân mình trước đã!

MuathuHN252

Xe cút kít
1 đứa em em quen, ra trường 4 năm cbi sang năm thứ 5, vừa đi phỏng vấn 1 cty, qua vòng 1, vòng 2, vào vòng 3 là nhà tuyển dụng phải chọn giữa nó và 1 em vừa ra trường tháng 6 năm nay. Kết quả cuối cùng đứa em em quen tạch, còn bạn mới ra trường đậu ạ. Mấu chốt ở đây là cty kia sẽ chỉ cần trả 1 khoản lương thấp hơn cho vị trí này