[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Tôi biết Lý ở phòng Máy. Còn Tuấn thì có đến 3 Tuấn. 01 T ở phòng Giá - Tổ phụ phí, 01 T ở phòng có anh Bản làm xếp. 01 T làm ở phòng Giá - Tổ định mức
Có vẻ chiều hôm kia anh trốn làm hay sao ý. Tầm hơn 4h chiều nhìn loáng thoáng thấy anh mặc áo ba lỗ cưỡi con Đờ rem chiến đứng trước cổng Eco chỗ bảo vệ. Em chạy qua, không biết có đúng không ;))

Chính hắn. Cụ là....?
Hai ông này đều sai và cũng đang hiểu ý sai. Ông Sứa hỏi Dũng Zể là quán nhậu Dũng Zể ở đường Hồng Tiến nơi các Ofer hay ngồi ọp, còn ông Đông Gioăng này cũng là Dũng nhưng là ông dung.nv đôi bạn cùng tiến Hoàng Trang đã bị gạch ngang mồm. Có quán Dê ở Lưu Khánh Đàm cũng là nơi các Ofer hay ọp ;))

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Giờ mới số một thì bao giờ mới hết 200 cái. Em hóng hớt hồi hộp xem danh sách 200 của chủ thớt mà dài thành hươu cao cổ. :(( :((
Dạ bẩm cụ em xin lươn lướt qua chủ đề nhạy cảm này hihi. Cẩn thận vẫn hơn. Em chỉ xin tiết lộ trong danh sách đó có nữ ca sĩ một thời đình đám,với vụ kiện tụng với Bà Nguyệt, Chủ KDL.. Em chỉ xin nói thế này : Các cô tiếp viên thuở ấy,có đến 60,70% khi " tan sở "( khoảng 22g30-23g )đều không về nhà mà sẽ đi nhậu tiếp ở quán lề đường nào đó với bạn đồng nghiệp ( đào,bồi,ban nhạc hoặc chủ cả ) đến 2-3 g sáng mới vê. Điểm hẹn thường là các quán Dốc Sương Mù chuyên lẩu cá ở HBT Q.1, hai quán Mười Trí và Ngọc Hương ở cầu Kiệu ( em là khách ruột của cả anh D. " què " và anh Kiệt chủ hai quán này ), quán rượu lề đường trước cửa chợ Đa Kao Q1, quán Ca 3 gì đó trên Lê Hồng Phong Q.5 , dãy quán lẩu cá ở Võ Văn Tần Q.3 ôi thôi nhiều quán nhậu khuya lắm cụ ạ. Thường là uống rượu ăn lẩu , ít khi uống bia lắm vì ban ngày đã uống ói ra mật xanh mật vàng rồi. Hoá đơn thì " Campuchia "," có mặt đặt tên " bất kể trai hay gái. Thuở ấy em có tửu lượng tương đối khá,nên ít khi vắng mặt trong những bàn nhậu khuya kiểu này. Bí quyết là trong bàn luôn tỏ ra vẻ " hiền ',ít nói,có nói cũng là những câu thật hài hước,làm các em cười ré lên...2,3 giờ sáng nhậu xong thì việc gì phải đến sẽ đến ......

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
Xem bóng đá xong khó ngủ quá ( già rồi ...) em xin lọ mọ gõ hầu các cụ vài chuyện vì ngày mai em khá bận nên có thể " treo bút ".14g em có trận đấu chia tay ông anh cựu cầu thủ khá nổi tiếng của CLB QĐ và QK7 , về hưu với hàm Trung Tá sau 29 năm miệt mài đá bóng và huấn luyện lớp trẻ..Đá xong sẽ là tiệc chia tay đồng đội ngay trên đường piste sân QK7. Em phụ trách phần âm thanh ánh sáng ca nhac Karaoke giúp vui,nên tối mai chắc sẽ vè nhà trong tình trạng say lử cò bợ luôn ạ ...

baba77

Xe tăng
Dạ bẩm cụ em xin lươn lướt qua chủ đề nhạy cảm này hihi. Cẩn thận vẫn hơn ...Em chỉ xin nói thế này : Các cô tiếp viên thuở ấy,có đến 60,70% khi " tan sở "( khoảng 22g30-23g )đều không về nhà mà sẽ đi nhậu tiếp ở quán lề đường nào đó với bạn đồng nghiệp ( đào,bồi,ban nhạc hoặc chủ cả ) đến 2-3 g sáng mới vê. Điểm hẹn thường là các quán Dốc Sương Mù chuyên lẩu cá ở HBT Q.1, hai quán Mười Trí và Ngọc Hương ở cầu Kiệu ( em là khách ruột của cả anh D. " què " và anh Kiệt chủ hai quán này ), quán rượu lề đường trước cửa chợ Đa Kao Q1, quán Ca 3 gì đó trên Lê Hồng Phong Q.5 , dãy quán lẩu cá ở Võ Văn Tần Q.3 ôi thôi nhiều quán nhậu khuya lắm cụ ạ. Thường là uống rượu ăn lẩu , ít khi uống bia lắm vì ban ngày đã uống ói ra mật xanh mật vàng rồi. Hoá đơn thì " Campuchia "," có mặt đặt tên " bất kể trai hay gái. Thuở ấy em có tửu lượng tương đối khá,nên ít khi vắng mặt trong những bàn nhậu khuya kiểu này. Bí quyết là trong bàn luôn tỏ ra vẻ " hiền ',ít nói,có nói cũng là những câu thật hài hước,làm các em cười ré lên...2,3 giờ sáng nhậu xong thì việc gì phải đến sẽ đến ......
Môi trường sống dẫn dắt mà cụ, cái gì đến sẽ đến. Dù trước cụ rất đào hoa xong giờ có cuộc sống gia đình chắc vợ cụ có biết và chấp nhận?

DKeyboard

Xe buýt
Nói về " tiền bàn ".
Tiếp viên, quản lý, nhạc công đi làm đều không có lương. Ở đâu cũng vậy. Chỉ trừ nhà hàng TƯ, còn tát cả các nơi em làm đèu quy định tiếp viên phải đóng cho nhà hàng một khoản tiền mỗi tối trước khi ra về. Khoản này gọi là " tiền bàn ", dựa trên số bàn đã ngồi trong ngày ( Quản lý,má mì luôn có một cuốn sổ nhỏ đút trong túi,ghi rõ cô nào ngồi phòng nào,khách là ai ABCD ...). Lâu quá em không nhớ rõ nhưng hình như là 10 nghìn/bàn. Có nơi còn thu tiền điện của nhạc công nữa cơ ( em chưa gặp trường hợp này ). Nguyên tắc bất di bất dịch là khi một bàn khách kêu tính tiền , quản lý sẽ đi gọi các cô đang chạy show ở bàn khác về hiện diện đầy đủ, để chờ khách bo. Quản lý tất nhiên cũng có mặt. Gặp những bàn khách sộp như anh Hai Ngoan ( Hai sân bay _ Anh nguyên là Trưởng Kho hàng Quốc nội sân bay T. - Anh là vị khách sộp và đáng kính nhất em đã từng gặp. Em sẽ có bài viết riêng về Anh ), thì ôi thôi, mỗi khi phòng anh kêu tính tiền thì chỉ 1 phút sau căn phòng chật ních tiếp viên,hai ba quản lý ,bốn năm phục vụ. Mắc cười nhất là nhạc công em ( D nhỏ ) và anh D lớn luôn được Anh yêu cầu vào đàn. Vậy mà mỗi khi bàn anh tính tiền,thì mấy ông organ kia cũng chui vào phòng anh,cười nói chào hỏi như đúng rồi " Anh Hai ! Anh Hai " y như đã quen nhau từ kiếp trước. Vậy là xấp Ngân phiếu 500.000 ( lúc ấy là đỉnh của đỉnh ) được móc ra," có mặt đặt tên ", bât cứ ai có mặt trong phòng đều nhận được 1 tờ. Tờ ngân phiếu trước khi đến tay người nhận, luôn kèm thêm câu nói bất hủ đã trở thành huyền thoại của Anh : " Xin lỗi nha,em đừng nghĩ xấu về Anh Hai "...

Chỉnh sửa cuối:

zinhaicau

Xe điện
Bo vậy mới đúng chất anh Hai SG chứ. Em chưa bh được nhậu ở SG, vốn ko có văn hoá "bo" gặp case này chắc há hốc mồm.

DurexSSL

Xe buýt
Dạ cám ơn cụ đã cho cháu thêm động lực để chia sẻ về những tháng ngày thời mới mở cửa xa xưa.
Nhất định nhà cháu phải gặp được cụ và mời cụ chén rượu nhạt. ( mỗi năm nhà cháu ra Bắc vài lần để " bới đất lật cỏ " kiếm vài củ khoai nuôi con thơ ạ.)
Em tàu ngầm theo mạch viết của Cụ từ đầu. Thật và rất hay

Kính Cụ 1 ly. Mong có dịp ọp cùng Cụ và các Cụ anh trong thớt

Sứa.

Xe điện
Bí quyết là trong bàn luôn tỏ ra vẻ " hiền ',ít nói,có nói cũng là những câu thật hài hước,làm các em cười ré lên...2,3 giờ sáng nhậu xong thì việc gì phải đến sẽ đến ......
Đỉnh của chóp là đây :-bd :-bd :-bd

Đông Gioăng

Xe buýt
Hai ông này đều sai và cũng đang hiểu ý sai. Ông Sứa hỏi Dũng Zể là quán nhậu Dũng Zể ở đường Hồng Tiến nơi các Ofer hay ngồi ọp, còn ông Đông Gioăng này cũng là Dũng nhưng là ông dung.nv đôi bạn cùng tiến Hoàng Trang đã bị gạch ngang mồm. Có quán Dê ở Lưu Khánh Đàm cũng là nơi các Ofer hay ọp ;))
Nể anh Hai T/T thật, 1 còm ngắn mà anh lồng lắm thông điệp thông tin đậm đặc!

Dxttb

Xe tải
Bo vậy mới đúng chất anh Hai SG chứ. Em chưa bh được nhậu ở SG, vốn ko có văn hoá "bo" gặp case này chắc há hốc mồm.
Miền Nam có 2 văn hoá tiền bo và vé số dạo khác với ngoài Bắc. Tips từ quán ăn vỉa hè, cafe, bida... từ đó mà chất lượng dịch vụ và thái độ phục vụ nó cũng khác hẳn.

cuhaifus

Xe container
Miền Nam có 2 văn hoá tiền bo và vé số dạo khác với ngoài Bắc. Tips từ quán ăn vỉa hè, cafe, bida... từ đó mà chất lượng dịch vụ và thái độ phục vụ nó cũng khác hẳn.
Cái này em thừa nhận quá đúng, em cảm nhận chính xác về chất lượng dịch vụ ngay từ lần đầu vô trỏng :D

DKeyboard

Xe buýt
Môi trường sống dẫn dắt mà cụ, cái gì đến sẽ đến. Dù trước cụ rất đào hoa xong giờ có cuộc sống gia đình chắc vợ cụ có biết và chấp nhận?
Dạ bẩm cụ,vợ em cũng chỉ biết láng máng khi xưa em làm trong bia ôm, mà em cũng không bao giờ kể. Chỉ trong những cuộc nhậu với anh em đồng nghiệp cũ, vợ em mới nghe loáng thoáng : " thằng D nhỏ này là số 1 trong anh em về các khoản nọ kia " bla bla thôi ạ.
Em quen vợ em khi đi đàn cho Hội chợ HVNCLC. Từ năm 2000 tới 2011, em ký hợp đồng với BTC HCHVNCLC ( chị Kim Hạnh ), phải nói là đi lu bù xuyên Việt luôn ạ. Mỗi nơi trung bình làm Hội chợ 6 ngày ( HN,HP,ĐN,Huế,Nha Trang, BMT,Pleiku,An giang,Cần thơ,Nghệ an,Đong Nai ...đủ cả ). Về sau 2011 có con rồi em mới xin nghỉ.

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
Cụ nói quá chuẩn ạ.

DurexSSL

Xe buýt
Nói về " tiền bàn ".
Tiếp viên, quản lý, nhạc công đi làm đều không có lương. Ở đâu cũng vậy. Chỉ trừ nhà hàng TƯ, còn tát cả các nơi em làm đèu quy định tiếp viên phải đóng cho nhà hàng một khoản tiền mỗi tối trước khi ra về. Khoản này gọi là " tiền bàn ", dựa trên số bàn đã ngồi trong ngày ( Quản lý,má mì luôn có một cuốn sổ nhỏ đút trong túi,ghi rõ cô nào ngồi phòng nào,khách là ai ABCD ...). Lâu quá em không nhớ rõ nhưng hình như là 10 nghìn/bàn. Có nơi còn thu tiền điện của nhạc công nữa cơ ( em chưa gặp trường hợp này ). Nguyên tắc bất di bất dịch là khi một bàn khách kêu tính tiền , quản lý sẽ đi gọi các cô đang chạy show ở bàn khác về hiện diện đầy đủ, để chờ khách bo. Quản lý tất nhiên cũng có mặt. Gặp những bàn khách sộp như anh Hai Ngoan ( Hai sân bay _ Anh nguyên là Trưởng Kho hàng Quốc nội sân bay T. - Anh là vị khách sộp và đáng kính nhất em đã từng gặp. Em sẽ có bài viết riêng về Anh ), thì ôi thôi, mỗi khi phòng anh kêu tính tiền thì chỉ 1 phút sau căn phòng chật ních tiếp viên,hai ba quản lý ,bốn năm phục vụ. Mắc cười nhất là nhạc công em ( D nhỏ ) và anh D lớn luôn được Anh yêu cầu vào đàn. Vậy mà mỗi khi bàn anh tính tiền,thì mấy ông organ kia cũng chui vào phòng anh,cười nói chào hỏi như đúng rồi " Anh Hai ! Anh Hai " y như đã quen nhau từ kiếp trước. Vậy là xấp Ngân phiếu 500.000 ( lúc ấy là đỉnh của đỉnh ) được móc ra," có mặt đặt tên ", bât cứ ai có mặt trong phòng đều nhận được 1 tờ. Tờ ngân phiếu trước khi đến tay người nhận, luôn kèm thêm câu nói bất hủ đã trở thành huyền thoại của Anh : " Xin lỗi nha,em đừng nghĩ xấu về Anh Hai "...
Đúng chất Anh Hai, hào sảng, lịch lãm

Em được zô HCM lần đầu năm 2002, từ đó tới nay cũng chục lần vào công tác ở đó, lần lâu nhất là ăn mòn đũa bát quận 1 hơn tháng trời năm 2015

Mặc dù em là người Bắc, và em nói ý này chắc chắn sẽ bị nhiều cụ ném đá, nhưng vẫn phải nói:
Không riêng HCM, mà suốt dọc từ nam đèo Hải Vân trở vào, từ 2002 đến nay, chất lượng dịch vụ, phục vụ đã kém dần hơn xưa, và nhân tố dẫn đến sự đi xuống này, lại do dòng người từ bắc đèo Hải Vân mang lại khi họ ào vào sinh nhai kiếm sống, đầu tư kinh doanh

Chỉnh sửa cuối:

Đông Gioăng

Xe buýt
Nói về " tiền bàn ".
em ké tí chuyện ngoài Bắc, ngoài tiền bàn, tiền bo, còn 1 khái niệm "tính biu", em đoán là bill.
Với Khách hát gọi đào nhưng không bo, lúc thanh toán thì tính tiền hát, ăn uống và tiền đào trực tiếp với quản lý quán. Tiền đào thì có giá niêm yết từng quán. Ví dụ: 300k thì quán trả đào 200k hoặc 250k tùy qui định,
Dịch vụ: là nơi tập kết đào, aka doanh trại, aka tổng đài cám chim, nghe điện thoại nhận o đờ, chính là nơi đào xuất quân kẹp 345 trên xe chở cám chim tốc độ cao lượn lách đánh võng trên đường mà các cụ hay thấy trên đường Hà Nội, để tới quán-phòng hát, vào chào bàn, thông thường đào sẽ mất chỉ 5 đến 10p để chuyển quân từ doanh trại tới chiến trường. Khi về tới dịch vụ, sẽ bị má mì cắt tiền bàn, vậy là còn được trăm bạc cho 2 tiếng đồng hồ hát toạc mic và bia toạc họng.

Tức là móm! Đào rất hãi bàn kiểu bàn này. Vào bàn lắm ông không hát mà chỉ nhăm nhăm bốc oản hay móc cua, đào nào khéo sẽ tránh được, định hướng ông khách vào chuyên môn là hát và uống. Đào nào khắm tính (theo cách nói của khách), nhất quyết không cho bốc và móc, ôm vai bá cổ uống và hát thì tất nhiên được, sẽ bị bật bàn. Thông thường theo mồm các đào kể thì những ông hay đòi bốc và móc là là những ông nhiều khả năng tính biu nhất. Có thể cho bõ ghét, có thể do tính :D
Tính biu: không có tiền bo riêng, coi như móm!
Dịch vụ: tổng đài cám chim
Tiền bàn: Tiền đàm, tiền tổng đài
Chào bàn: lũ lượt kéo vào cho khách xem mặt
Bật bàn: Không được chọn, hoặc không chịu nổi khách khắm, hoặc bị khách đuổi sau vài đường chào hỏi. Cũng là móm nhưng không mất tiền đàm
Bốc oản, móc cua: Cái này cụ nào chưa biết thì tự gúc :D