[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Kiên Khùng

Xe điện
cụ nói quá 9 xác nhưng "cay" quá
Đôi khi cay, nóng toát hết mồ hôi, lại tốt cho sức khỏe.
...
Nói đi nói lại mọi thứ ở đời đều có giá của nó. Mọi lựa chọn ngày hôm nay của mỗi chúng ta sẽ dư âm đến vài đời sau.

Mr Chun

Xe tăng
Dạ cám ơn cụ đã cho cháu thêm động lực để chia sẻ về những tháng ngày thời mới mở cửa xa xưa.
Nhất định nhà cháu phải gặp được cụ và mời cụ chén rượu nhạt. ( mỗi năm nhà cháu ra Bắc vài lần để " bới đất lật cỏ " kiếm vài củ khoai nuôi con thơ ạ.)
Cụ ra bắc em xin anh em off thớt này phát. Em xin góp chum rượu hạ thổ, em ngâm ở quê, rượu mẹ em nấu, hoa quả ngâm là núi rừng tây bắc.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Cụ ra bắc em xin anh em off thớt này phát. Em xin góp chum rượu hạ thổ, em ngâm ở quê, rượu mẹ em nấu, hoa quả ngâm là núi rừng tây bắc.
Em xin đa tạ chum rượu và tấm lòng đơn sơ mộc mạc của bác ạ.

DKeyboard

Xe buýt
nghĩa là phụ huynh của cụ:
- có "dòng lớn" trước khi đi tập kết?
- trong lúc tập kết ở miền Bắc thì có "dòng nhỏ" là anh em của cụ, sau 75 thì dẫn "dòng nhỏ" vào Saigon?
sau 75 thì "dòng lớn" và "dòng nhỏ" có kết nối không cụ?
Dạ khi gia đình em vào Nam năm 1975 thì Má Hai em vẫn còn sống dưới Long An. Bà mất năm 1982. Mộ ba em giờ nằm cạnh mộ Má Hai ở khu đất nhà ạ ( Ba em có tiêu chuẩn chôn ở Nghĩa Trang LS Tỉnh Long An nhưng khi còn sống ông đã từ chối không thích ),Mẹ em và em chưa gặp Má Hai lần nào. ( Theo ước nguyện của Mẹ em,em đã mang di cốt của Mẹ em ra chôn cạnh Ông bà ngoại em ở Khu Mộ Gia đình - Làng Khúc Thuỷ - Thanh Oai - Hà Đông ( bây giờ đã nhập vào Hà Nội ).
Các chị của em dưới Long An bây giờ đã già lụ khụ ( chị Út trẻ nhất cũng trên 70 )luôn luôn yêu quý chúng em như ruột thịt. Vợ em rất thích cho lũ nhỏ về Long An choi vì tình cảm nồng hậu chơn chất của những người nông dân chân lấm tay bùn. Mỗi năm gia đình em về Long An chơi vài ngày. Em có người cháu con của chị Ba ( anh này lớn hơn em khoảng chục tuổi ),những năm 80 khi lên SG học trường CA ở trong nhà em ở CMT8. Anh này về sau làm Trưởng CA Huyện nhà Tân Trụ khoảng chục năm thì chuyển qua làm Trưởng Phòng CSMT. Anh tên là Sáu Nên,mới mất năm ngoái vì TNGT.

DKeyboard

Xe buýt
Trong mỗi nhà hàng luôn có một phòng gọi là " phòng đào ",có toa-let trong phòng. Tuỳ theo từng nhà hàng thì phòng này sẽ lớn hay nhỏ,có máy lạnh hay không. Đây chính là nơi các tiếp viên trang điểm chờ khách,ngủ trưa hay xỉn quá nằm ngủ,thay quần áo khi lên tiếp khách. Phòng này cũng là nơi tranh tài quyết liệt bộ môn 52 lá " tiến lên " hay " tứ sắc ".Khi em làm ở nhà hàng Nam Kinh ( sau đổi là Nam Mỹ - số 33 Bis Phan Đình Phùng Q.PN,ngay dốc cầu Kiệu ) thì mức độ ăn thua chỉ là ghi điểm ( ai tới nhất 3 điểm,nhì 2 điểm,ba 1 điểm,chặt heo đỏ 2 điểm,heo đen 1 điểm v,v,...).Khi có người đạt 20 điểm thì game over. Người ít điểm nhất phải trả tiền 4 tô hủ tiếu bò kho,hoặc bún bò bún riêu ở Căn tin nội bộ do Má Hai,mẹ của anh Quang chủ nhà hàng đảm trách. Người ít điểm nhì phải chịu trách nhiệm 4 ly cafe sữa đá,nước cam v.v ai muốn kêu gì thì kêu ( Má Hai này nấu rất ngon,sau suýt nữa trở thành mẹ vọ em ).
Thường các chủ nhà hàng du di cho đánh bài vì tiếp viên ngồi cả ngày trong phòng buồn chả biết làm gì ( lúc đó làm gì có Smart Phone lướt Web như bây giờ ).Nhưng hạn chế cho chơi lớn vì sợ tiếp viên thua bài say máu bỏ phòng không lên tiếp khách,ngồi lỳ để gỡ. Thường mức ăn thua khi đánh tiến lên là 2-4 ( ăn nhất 4 nghìn,ăn nhì 2 nghìn ) Có " liều ăn nhiều " lắm cũng chỉ nâng lên mức 5-10.
Em chuyên môn đi sớm ( khoảng 10-11g trưa ) để chui vào phòng đào đánh bài. Có khi đánh tới 6,7 giờ tối mới lên phòng chơi nhạc. Chính trong phòng đào em đã chứng kiến vô số " xen " cụp lạc rửa mắt. Các cô đào xem em như người nhà nên tha hồ thay quần áo,vào toa-let không thèm đóng cửa,những hôm nóng quá thì chỉ bộ slip- xú cheng ngồi đánh bài hoặc nằm ngủ. Những câu chuyện phòng the ở nhà,chuyện khách bo khách " quậy " cũng được oang oang kể ra không chút thẹn thùng...

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
92 thì đi học vi tính chứ cụ.
Trao trước rồi sao í ạ.
Dạ câu hát đó của bài " Lá thư đô thị " của NS Tuấn Lê ạ.
Tháng 9/1992 em mới vào làm và quen em C.T.Cũng phải mất vài tháng người ta mới trao chứ đâu phải " mỳ ăn liền " như thời buổi ô trọc bây giờ đâu cụ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Dạ câu hát đó của bài " Lá thư đô thị " của NS Tuấn Lê ạ.
Tháng 9/1992 em mới vào làm và quen em C.T.Cũng phải mất vài tháng người ta mới trao chứ đâu phải " mỳ ăn liền " như thời buổi ô trọc bây giờ đâu cụ.
Tại cụ k nói rõ quen năm nào, nói quen e í rồi mới đi học vi tính 1992, nên nhầm tưởng trao trước đó rồi cũng được mà.

Xe nội lước

Xe container
Dạ khi gia đình em vào Nam năm 1975 thì Má Hai em vẫn còn sống dưới Long An. Bà mất năm 1982. Mộ ba em giờ nằm cạnh mộ Má Hai ở khu đất nhà ạ ( Ba em có tiêu chuẩn chôn ở Nghĩa Trang LS Tỉnh Long An nhưng khi còn sống ông đã từ chối không thích ),Mẹ em và em chưa gặp Má Hai lần nào. ( Theo ước nguyện của Mẹ em,em đã mang di cốt của Mẹ em ra chôn cạnh Ông bà ngoại em ở Khu Mộ Gia đình - Làng Khúc Thuỷ - Thanh Oai - Hà Đông ( bây giờ đã nhập vào Hà Nội ).
Các chị của em dưới Long An bây giờ đã già lụ khụ ( chị Út trẻ nhất cũng trên 70 )luôn luôn yêu quý chúng em như ruột thịt. Vợ em rất thích cho lũ nhỏ về Long An choi vì tình cảm nồng hậu chơn chất của những người nông dân chân lấm tay bùn. Mỗi năm gia đình em về Long An chơi vài ngày. Em có người cháu con của chị Ba ( anh này lớn hơn em khoảng chục tuổi ),những năm 80 khi lên SG học trường CA ở trong nhà em ở CMT8. Anh này về sau làm Trưởng CA Huyện nhà Tân Trụ khoảng chục năm thì chuyển qua làm Trưởng Phòng CSMT. Anh tên là Sáu Nên,mới mất năm ngoái vì TNGT.
Quê ngoại của cụ có món thịt mèo đó. Thực ra các quán này thuộc làng Cự Đà sát làng Khúc Thủy . Ở Khúc Thủy có 1 ngôi đình ( em đoán là đình ) sát bờ sông..ngôi đình rất đẹp , cổ kính , cây to xanh mát và theo dân nói là rất thiêng.
Ps/Cụ DKeyboard. Cuối năm kia em đi đến bên trạm bơm Khúc Thủy thì thấy đang làm con đường bt 2 oto tránh nhau thoải mái ôm dọc bờ sông , ôm sát bên ngôi đình đó rồi. Nói chung là đẹp.
Em nhớ ra . Hình như cụ Tuấn , cựu GĐ bv Bạch Mai cũng người làng mẹ cụ. Cụ ấy hình như cũng mới đc trả tự do mấy hôm nay.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
71 mà đến 92 mới trao cái ngàn vàng thì là nhà lành đó cụ nhỉ, câu cuối em nhớ Hùng Cường hát tặng Mai lệ Huyền thì phải...
Lứa cụ thớt mà 21 tuổi đi cho cái nhiều vàng cũng ko phải lành . Em dự là mợ đấy ở mức bt..không lành cũng ko dữ 😂
Khổ. cứ Toán Lý Hóa làm gì. Nghe cụ thớt tả cái phòng Đào thôi , biết sớm cc ộp đổ xô đi học đàn từ bé.🤣

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
Quê ngoại của cụ có món thịt mèo đó. Thực ra các quán này thuộc làng Cự Đà sát làng Khúc Thủy . Ở Khúc Thủy có 1 ngôi đình ( em đoán là đình ) sát bờ sông..ngôi đình rất đẹp , cổ kính và theo dân nói là rất thiêng.
Dạ khi Mẹ em còn sống hay ra Bắc ăn Tết. Ngày Hội Làng ( ngày mấy tháng Giêng em quên rồi ) Mẹ hay dẫn em vào cái đình làng ấy thắp hương ạ.

coixay13

Xe tăng
"Chính trong phòng đào em đã chứng kiến vô số " xen " cụp lạc rửa mắt. Các cô đào xem em như người nhà nên tha hồ thay quần áo,vào toa-let không thèm đóng cửa,những hôm nóng quá thì chỉ bộ slip- xú cheng ngồi đánh bài hoặc nằm ngủ. Những câu chuyện phòng the ở nhà,chuyện khách bo khách " quậy " cũng được oang oang kể ra không chút thẹn thùng..."
[/QUOTE]
Đoạn này lại gợi em nhớ có 1 thời gian ngắn biết "tiêu tiền", em cũng đc mấy lần "luồn" vào hẳn trong phòng này (của quán krok) để đc chọn, có lần "bị" chọn.

Mr Chun

Xe tăng
Em xin đa tạ chum rượu và tấm lòng đơn sơ mộc mạc của bác ạ.
Vâng, có dịp cụ ra bắc, anh em trong thớt này và cụ ta off tại HN mội cái, em xin góp rượu.
Em cũng hay đi SG, nếu có dịp xin cụ cốc cafe.