[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Hoàng tử đỏ

Xe container
Dạ em đã thưa từ đầu là em dốt vi tính lắm ạ.
Mặc dù ngay từ cuối năm 1992 em đã đi học vi tính ở Toà nhà Phủ Thủ Tướng VNCH cũ đường 30/4 ( bây giờ là Lê Duẩn ).Nguyên do là khi vào làm ở nhà hàng Thượng Uyển,em có quen với 1 em tiếp viên ( SN 1971 ) rất đàng hoàng đứng đắn. Vài tháng sau em về nhà ở với em này luôn ( có Mẹ và 2 anh trai rất hợp với em trong vấn đề ăn nhậu ).Nàng đã trao cho em cái quý giá nhất của đời con gái ....Em này hàng ngày tự làm yaourt cho em ăn,bắt em phải đi học Anh văn,vi tính ( hai đứa học chung ).Em còn nhớ lúc ấy học máy 286 và 386. Học vài tháng là biết soạn thảo văn bản DOS các kiểu...Thế mà bây giờ " chữ trả cho thầy,mười năm hao giấy viết mòn bàn tay "...
Cụ chủ nợ tình duyên nhiều lắm.
Có các kiếp sau thì cụ liệu mà trả dần nha.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Dạ tiếp vụ " khám đàn " ạ.
Đang loay hoay kiếm chỗ cắm điện để biểu diễn vài đoạn nhạc cho các chiến sĩ cảnh vệ ( hay cận vệ ? ),bỗng em nhạc thấy một khuôn mặt quen lắm trong bộ đồ An ninh với lon Đại Tá sáng choé trên vai đang đứng gần đó. Qua vài giây vắt óc em chợt nhớ ra ...
- Anh Năm !
- ???
- Em là D con BS Đ. nè.
- Ôi thằng D ! Sao lúc này mày lớn xấu trai thế này. Đi đâu đây em ?
- Dạ em vào đàn tiệc cho Bác N.M.T ở trên lầu nè anh.
Nghe mấy cậu lính báo cáo ( cậu nào cũng cao to trẻ khoẻ,đồng phục sơmi trắng gài măng-sết bỏ trong quần tây xanh,súng dắt xề xệ trước bụng chứ không thèm dấu diếm ),anh vội khoát tay :
- Khỏi đàn gì hết ! Cho nó vô đi. Nó là con chú Mười bên Y Tế 10 sếp cũ của anh đó.
Hai anh em trao đôi số điện thoại rồi chia tay. Vài tháng sau,qua lời giới thiệu của anh Năm, em được vinh dự vác đàn vào Bộ Tư Lệnh Cảnh Vệ 180 ( chỗ Ngã 6 Cộng Hoà )để đàn một chương trình gì đó lâu quá em đã quên mất.

Chỉnh sửa cuối:

thằng nhà quê

Xe điện
Nhiều a thế mà k a nào bản lĩnh cẩu được Mợ à?
Ăn nhậu, ở trỏng nhất là SG và miền Tây, đúng là số 1 VN luôn.
Đợt học e về Đồng Tháp chơi nhà bạn, ra đồng nhậu gà đắp đất sét, cá nóc nướng trui, cảm giác đời lên tiên Mợ ạ. Về Bến Tre, ra vườn cây ăn quả nhậu, gọi là vườn nhưng thực ra là ruộng thẳng cánh cò bay, xung quanh là bưởi, cam, nhãn, xa xa bên hàng kênh nước là hàng dừa ngả bóng, chị với e gái bạn phục vụ a e ăn nhậu, mặc áo bà ba, nước da trắng ngần, sao mà dễ thương đến thế.
P/s: e vẫn ngờ ngợ Mợ đang ở Cần Thơ ạ
ha ha

Hoang Giang91

Xe tăng
Dạ bên OS em cũng chỉ là " quan sát viên " thôi ạ.
Lý do khá đơn giản. Nói ra các cụ đừng cười.
Tất cả email,Facebook của em đều do vợ em lập ra và không cho em biết mật khẩu ( để dễ kiểm soát ).Thời gian đầu vợ em đã chộp được vài con cá lò mò vào Fb em ( lúc đó em còn không biết mình có Fb nữa cơ ) và mang hình ảnh ra đối chất. Tất nhiên là em chối bay chối biến. Cách đây vài ngày con Smart TV nhà em chả hiểu sao lại đăng xuất Youtube. Vợ em đọc mật khẩu cho thằng con đăng nhập lại nhờ đó em mới tham gia vào diễn đàn này được.
Đây là lý do thời trai trẻ Cụ đào hoa bạc phận nên cuộc sống gia đình sau này nó quàng vào người nên phải chịu thôi, em là em cũng rứa

DKeyboard

Xe buýt
Cụ chủ chơi cả môn nhiều lỗ nữa cơ ạ
Dạ không phải bida đâu ạ. Vì " bới đất lật cỏ " là từ bác Baoleo hay dùng,em thấy thích quá nên bắt chước ạ. Em ra Bắc thường là đi đàn hay tổ chức show hội nghị cụ à.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Dạ không phải bida đâu ạ. Vì " bới đất lật cỏ " là từ bác Baoleo hay dùng,em thấy thích quá nên bắt chước ạ. Em ra Bắc thường là đi đàn hay tổ chức show hội nghị cụ à.
Nâu nầu, nói bới đất lật cỏ e nghĩ là môn Góp Phờ Gôn ạ.

Sứa.

Xe điện
Cụ kia tưởng là cuốc đất = đánh golf :D

Kiên Khùng

Xe điện
ps: e xin không gọi là BK hay gì gì nhé, em dân Nam chính hiệu.

- người (Bắc 54) là những người đa phần theo công giáo, họ "tị nạn chính trị" vào miền Nam khi phân chia đất nước.
- người (Bắc 75) là những người đa phần (theo) cách mạng vào miền Nam khi đất nước thống nhất.
- và người Bắc 54 - BK 75 thường "khác hệ tư tưởng".
Một bên đạo dòng. Bên kia "vô đạo". Khác nhau như nước với lửa.
Một bên bỏ chạy rồi còn bị bắt nhốt lại, bị trị.
Một bên bần cố nông mắt toét, xưa ở đợ cho bên kia, giờ vào cai trị.
Khác nhau như chủ với tớ.

DKeyboard

Xe buýt
Cụ thân sinh ra cụ là Ngự y triều đình, giờ cụ cũng là nhạc công có tiếng, chơi cho toàn các ngôi sao. Quả đúng Hổ phụ sinh hổ tử cụ nhỉ? E mời cụ 1 chén, lót dép hóng bài của cụ.
Mà e hỏi thật, cụ ở trong Sài Gòn, cũng đi biểu diễn cho ng Việt mình ở nước ngoài nhiều thì cụ có bao giờ có ý định sang bển định cư không? Anh chị e cụ trong gia đình kiểu gì chả có ng định cư bên đó.
Dạ hồi trước có lần anh Khắc Tr. ( chồng ca sĩ C.V ) rủ em qua Mỹ làm One-Man-Band ở nhà hàng khu người Việt. Thủ tục giấy tờ anh lo hết. Nhưng sau một thời gian suy nghĩ,em từ chối vì các lý do sau :
- Thu nhập bên đó không ổn định ( chỉ có 50 USD/ đêm mà không phải ngày nào cũng làm ),
- Người yêu ( bây giờ là mẹ 2 đứa trẻ ) khóc nức nở.
Tuy nhiên nếu có điều kiện thì em sẽ cố gắng cho 2 con qua đó học ạ.

LaziCat

Xe lăn
Nhiều a thế mà k a nào bản lĩnh cẩu được Mợ à?
Ăn nhậu, ở trỏng nhất là SG và miền Tây, đúng là số 1 VN luôn.
Đợt học e về Đồng Tháp chơi nhà bạn, ra đồng nhậu gà đắp đất sét, cá nóc nướng trui, cảm giác đời lên tiên Mợ ạ. Về Bến Tre, ra vườn cây ăn quả nhậu, gọi là vườn nhưng thực ra là ruộng thẳng cánh cò bay, xung quanh là bưởi, cam, nhãn, xa xa bên hàng kênh nước là hàng dừa ngả bóng, chị với e gái bạn phục vụ a e ăn nhậu, mặc áo bà ba, nước da trắng ngần, sao mà dễ thương đến thế.
P/s: e vẫn ngờ ngợ Mợ đang ở Cần Thơ ạ
Có hai anh cũng tán đấy mà e k thích công an cụ ơi :D.
Cụ về miệt vườn miền Tây thì thú nhậu khác hẳn SG. E ochỉ thích ăn trái cây thôi 😂.
E không ở Cần Thơ hay Miền Tây cụ ạ nhưng lang thang xuống suốt đấy. Tháng trước em vừa về quê một bác ofer ở Vĩnh Long, kết quả "thu hoạch" được chừng này trái cây:

Lần nào cũng thế, bịch lớn bịch nhỏ chất đầy xe 😂

thằng nhà quê

Xe điện
Một bên đạo dòng. Bên kia "vô đạo". Khác nhau như nước với lửa.
Một bên bỏ chạy rồi còn bị bắt nhốt lại, bị trị.
Một bên bần cố nông mắt toét, xưa ở đợ cho bên kia, giờ vào cai trị.
Khác nhau như chủ với tớ.
cụ nói quá 9 xác nhưng "cay" quá

thằng nhà quê

Xe điện
Vâng Ông già em cũng trong trường hợp này ạ.
Em có 2 ông anh ruột ( cùng cha khác mẹ ) hy sinh từ năm 1960 và 1962. Suy ra hai ông anh này chắc gần bằng tuổi Mẹ em ( Mẹ em SN 1935 ).Có một ông được đặt tên đường ở quê em Tân Trụ Long An .
nghĩa là phụ huynh của cụ:
- có "dòng lớn" trước khi đi tập kết?
- trong lúc tập kết ở miền Bắc thì có "dòng nhỏ" là anh em của cụ, sau 75 thì dẫn "dòng nhỏ" vào Saigon?
sau 75 thì "dòng lớn" và "dòng nhỏ" có kết nối không cụ?