[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Vomoicuoi

Xe tăng
Em nghe kể nhiều cụ tập kết có 2 vợ, 1 đàng trong và 1 đàng ngoài. Sau chiến tranh nhiều cụ vẫn ở lại miền Bắc mà không quay về quê nữa.
Chung quy đàn ông thời nào cũng vậy cụ nhỉ, cứ có cơ hội là chân đạp mấy thuyền luôn 😂
Số người ở lại miền Bắc ít hơn nhiều so với số người về. Vì họ đã quen thổ nhưỡng , khí hậu , văn hóa từ nhỏ , hơn nữa bây giờ về là được phân công , công tác vào chỗ ngon , gọi là có địa vị. Thời nào chả thế .Phải có địa vị và kinh tế thì hai chân mới đạp được 2 thuyền mà vẫn yên . Đàn bà , con gái ngày xưa thì xe đạp nhiều người cũng chả biết đi , nên 2 bà mà ở cách nhau 7-8km là đã yên rồi. Còn quãng đường ấy đối với đàn ông thì làm con honda 50cm3 là đã vi vu 2 nhà rồi.

LaziCat

Xe lăn

TraiHoaBang

Xe tải
Câu chuyện của cụ chủ rất chân thật và hấp dẫn. đánh dấu để theo dõi.
Cảm ơn cụ chủ thớt !

cuhaifus

Xe container
ps: e xin không gọi là BK hay gì gì nhé, em dân Nam chính hiệu.

- người (Bắc 54) là những người đa phần theo công giáo, họ "tị nạn chính trị" vào miền Nam khi phân chia đất nước.
- người (Bắc 75) là những người đa phần (theo) cách mạng vào miền Nam khi đất nước thống nhất.
- và người Bắc 54 - BK 75 thường "khác hệ tư tưởng".
Bắc chín nút (54) theo công giáo nhiều và cũng nhiều Tinh hoa nên rõ ràng là hơn bắc 75 mà cụ.

longmama

Xe điện
Tiếp các cụ nhé.
Năm mình học lớp 12 (1989) thì bà già chiều con mua 2 cây đàn organ cho mình và ông anh lớn hơn mình 2 tuồi ( lúc đó đang học Khoa Anh văn ĐHTH TPHCM ).Ông anh kéo luôn mình đi làm tối thứ bảy và Chủ nhật ở KS Victory Q3 rồi qua Công viên Lê Văn Tám. Lương 10.000/đêm. Vậy là mình bắt đầu vào nghề. Được cái 3 anh em nhà mình được ( hay bị ) bà già bắt học piano từ nhỏ nên mình vào nghề rất dễ dàng ( vì piano và organ giống nhau 80% ).Năm 1990 mình đỗ vào ĐHTH Khoa Kinh tế. Năm đầu học ở Cơ sở 3 Thủ Đức,những năm sau về Đinh Tiên Hoàng gần Đài Truyền Hình TPHCM.
Lúc này mình vào Ban nhạc của Trường ( ông anh làm Trưởng Ban. Cụ VVT lúc đó là Phó Bí Thư Đoàn Trường ).Mình chuyển qua đàn đám cưới ở Nhà hàng Kỳ Hoà Q.10 cho bầu Khánh Hùng Khánh Cường. Sau đó về Sân khấu 126 làm hàng đêm với anh Keyboard Chu Minh Ký. Nhờ đó tay nghề nâng lên rõ rệt. Đến khoảng tháng 8 năm 1992 bầu Phương Sóc kéo mình về Sân khấu Ca nhạc Quận 10 ( gần Hồ Kỳ Hoà. Nhạc sĩ Lê Quang là Trưởng Ban nhạc ).Mình nhớ rất rõ thời gian vì khi đó anh em nhạc công đang tập luyện chuẩn bị cho Chương trình 2/9. Bỗng một biến cố xảy đến đã kéo mình vào trong lòng của nhà hàng " gác tay "...
Vậy là cụ sinh năm khoảng 1973 nhỉ

Dạ bên OS em cũng chỉ là " quan sát viên " thôi ạ.
Lý do khá đơn giản. Nói ra các cụ đừng cười.
Tất cả email,Facebook của em đều do vợ em lập ra và không cho em biết mật khẩu ( để dễ kiểm soát ).Thời gian đầu vợ em đã chộp được vài con cá lò mò vào Fb em ( lúc đó em còn không biết mình có Fb nữa cơ ) và mang hình ảnh ra đối chất. Tất nhiên là em chối bay chối biến. Cách đây vài ngày con Smart TV nhà em chả hiểu sao lại đăng xuất Youtube. Vợ em đọc mật khẩu cho thằng con đăng nhập lại nhờ đó em mới tham gia vào diễn đàn này được.
Cụ dễ thương thế này bảo sao vợ nó quản chặt. :D

cuhaifus

Xe container
Đoạn này, nếu như cụ dùng mail vk cụ kiểm soát để đăng ký tài khoản OF này thì có thể các thông tin tương tác sẽ được thông báo về mail đó. Sẽ có khả năng, vk cụ biết và cũng tàu ngầm để nắm thông tin. Sao cụ ko đăng ký cái mail riêng, 2p là xong mà.
Đúng là cụ chủ nên làm 1 Nick riêng ko chị nhà vào xem thấy sử thi hoành tá tràng quá lại Dell nick cái thì anh em mất vui

LaziCat

Xe lăn
Số người ở lại miền Bắc ít hơn nhiều so với số người về. Vì họ đã quen thổ nhưỡng , khí hậu , văn hóa từ nhỏ , hơn nữa bây giờ về là được phân công , công tác vào chỗ ngon , gọi là có địa vị. Thời nào chả thế .Phải có địa vị và kinh tế thì hai chân mới đạp được 2 thuyền mà vẫn yên . Đàn bà , con gái ngày xưa thì xe đạp nhiều người cũng chả biết đi , nên 2 bà mà ở cách nhau 7-8km là đã yên rồi. Còn quãng đường ấy đối với đàn ông thì làm con honda 50cm3 là đã vi vu 2 nhà rồi.
Các cụ tập kết được phân chia đi học ở nhiều ngành nghề với mục đích sau giải phóng thì về lại miền Nam công tác, kiểu xây dựng cán bộ nguồn í 😁. Ví dụ bác rể em đc cho đi Hung-ga-ri rồi sau đó qua Cu-ba học ngành chăn nuôi thú y, lúc về SG thì nhiệm vụ là xây dựng Xí nghiệp nhân giống gà để phát triển kinh tế.
Túm lại các cụ nhiều tài thì hay được hâm mộ phải không cụ 😅! Trên OF có cụ anh angkorwat là ví dụ cụ thể nhất và giờ thêm cụ chủ thớt nữa :)). Còn cụ thì sao ạ:-/

cuhaifus

Xe container
Dạ em đã thưa từ đầu là em dốt vi tính lắm ạ.
Mặc dù ngay từ cuối năm 1992 em đã đi học vi tính ở Toà nhà Phủ Thủ Tướng VNCH cũ đường 30/4 ( bây giờ là Lê Duẩn ).Nguyên do là khi vào làm ở nhà hàng Thượng Uyển,em có quen với 1 em tiếp viên ( SN 1971 ) rất đàng hoàng đứng đắn. Vài tháng sau em về nhà ở với em này luôn ( có Mẹ và 2 anh trai rất hợp với em trong vấn đề ăn nhậu ).Nàng đã trao cho em cái quý giá nhất của đời con gái ....Em này hàng ngày tự làm yaourt cho em ăn,bắt em phải đi học Anh văn,vi tính ( hai đứa học chung ).Em còn nhớ lúc ấy học máy 286 và 386. Học vài tháng là biết soạn thảo văn bản DOS các kiểu...Thế mà bây giờ " chữ trả cho thầy,mười năm hao giấy viết mòn bàn tay "...
71 mà đến 92 mới trao cái ngàn vàng thì là nhà lành đó cụ nhỉ, câu cuối em nhớ Hùng Cường hát tặng Mai lệ Huyền thì phải...

ubisapro

Xe trâu
E nhớ lần đầu được biết "mùi" tầm năm 98-99 :))

Vomoicuoi

Xe tăng
Các cụ tập kết được phân chia đi học ở nhiều ngành nghề với mục đích sau giải phóng thì về lại miền Nam công tác, kiểu xây dựng cán bộ nguồn í 😁. Ví dụ bác rể em đc cho đi Hung-ga-ri rồi sau đó qua Cu-ba học ngành chăn nuôi thú y, lúc về SG thì nhiệm vụ là xây dựng Xí nghiệp nhân giống gà để phát triển kinh tế.
Túm lại các cụ nhiều tài thì hay được hâm mộ phải không cụ 😅! Trên OF có cụ anh angkorwat là ví dụ cụ thể nhất và giờ thêm cụ chủ thớt nữa :)). Còn cụ thì sao ạ:-/
Cụ angkorwat thì oanh liệt tình trường khi còn trẻ thôi, chứ ko đủ bản lĩnh 2 chân đạp 2 thuyền. 2 bà mà thi nhau đẻ thì cụ wat có nuôi vào mắt. Như em chứng kiến ông đi tập kết về thì bà cả ở miền nam lúc ông ấy về là 38t vẫn ở vậy cùng 1 đứa con gái mà lúc trước đi ra bắc 2 người đã có với nhau, nhưng vì bà này căm thù nhà chồng đặt điều chuyện gủ góa nên mới ra ở riêng, còn bà hai ngoài bắc trẻ hơn cũng có 3 con sinh ở ngoài bắc. Vào nam là 2 bà cùng thi nhau đẻ. Bà cả 39t ,41t, 43t làm 3 đứa nữa , còn bà ngoài bắc vào làm thêm mấy đứa nữa. Ngày xưa các biện pháp kế hoạch hóa gia đình nó ko chặt chẽ như bây giờ , nên cứ xxxxx là đẻ thôi. Còn câu chuyện của cá nhân em , em xin phép kể sau

Kiên Khùng

Xe điện
Vợ mới cười, 😄😄😄, đâu dám ho he.

LaziCat

Xe lăn
Cụ angkorwat thì oanh liệt tình trường khi còn trẻ thôi, chứ ko đủ bản lĩnh 2 chân đạp 2 thuyền. 2 bà mà thi nhau đẻ thì cụ wat có nuôi vào mắt. Như em chứng kiến ông đi tập kết về thì bà cả ở miền nam lúc ông ấy về là 38t vẫn ở vậy cùng 1 đứa con gái mà lúc trước đi ra bắc 2 người đã có với nhau, nhưng vì bà này căm thù nhà chồng đặt điều chuyện gủ góa nên mới ra ở riêng, còn bà hai ngoài bắc trẻ hơn cũng có 3 con sinh ở ngoài bắc. Vào nam là 2 bà cùng thi nhau đẻ. Bà cả 39t ,41t, 43t làm 3 đứa nữa , còn bà ngoài bắc vào làm thêm mấy đứa nữa. Ngày xưa các biện pháp kế hoạch hóa gia đình nó ko chặt chẽ như bây giờ , nên cứ xxxxx là đẻ thôi. Còn câu chuyện của cá nhân em , em xin phép kể sau
Em nói về độ ái mộ mà các cụ ấy nhận đc thôi ạ chứ chân đạp vài xuồng đâu phải ai cũng có "gan" để làm, nhất là trong bối cảnh khó khăn trăm bề. Trước hay có giai thoại khi chồng mất thì 1 bầy lóc nhóc từ đâu về nhận và xin đội tang cha, lúc ấy vợ con các cụ mới tá hoả 😂. Bố em từng là bộ đội đặc công, đi B 13 năm không tin tức, giờ thi thoảng bọn em vẫn trêu: "liệu bọn con có thêm anh/chị gì không hở bố" 😆. Đôi lúc em tưởng tượng nếu mình có ông anh/bà chị cùng cha khác mẹ nào ở đâu đó thì cũng vui ra phết :)).

Vomoicuoi

Xe tăng
Em nói về độ ái mộ mà các cụ ấy nhận đc thôi ạ chứ chân đạp vài xuồng đâu phải ai cũng có "gan" để làm, nhất là trong bối cảnh khó khăn trăm bề. Trước hay có giai thoại khi chồng mất thì 1 bầy lóc nhóc từ đâu về nhận và xin đội tang cha, lúc ấy vợ con các cụ mới tá hoả 😂. Bố em từng là bộ đội đặc công, đi B 13 năm không tin tức, giờ thi thoảng bọn em vẫn trêu: "liệu bọn con có thêm anh/chị gì không hở bố" 😆. Đôi lúc em tưởng tượng nếu mình có ông anh/bà chị cùng cha khác mẹ nào ở đâu đó thì cvui ra phết :)).
Cần gì phải đến lúc mất mợ. Tầm gần nghỉ hưu là phải thăm dò khơi ra được rồi, và tầm này phụ nữ mãn kinh thì độ ghen của họ cũng giảm đi nhiều . Nhưng khi khơi ra thì đàn ông khôn phải đổi tại hoàn cảnh đất nước chiến tranh , chia ly này nọ. Chứ ko phải mình muốn thế ( cho giù là trong lòng muốn thật) , còn lúc thanh xuân mà lộ ra là cắn xé nhau chết tươi ngay chứ ko đùa được .