[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

thằng nhà quê

Xe điện
Dạ khi gia đình em vào Nam năm 1975 thì Má Hai em vẫn còn sống dưới Long An. Bà mất năm 1982. Mộ ba em giờ nằm cạnh mộ Má Hai ở khu đất nhà ạ ( Ba em có tiêu chuẩn chôn ở Nghĩa Trang LS Tỉnh Long An nhưng khi còn sống ông đã từ chối không thích ),Mẹ em và em chưa gặp Má Hai lần nào. ( Theo ước nguyện của Mẹ em,em đã mang di cốt của Mẹ em ra chôn cạnh Ông bà ngoại em ở Khu Mộ Gia đình - Làng Khúc Thuỷ - Thanh Oai - Hà Đông ( bây giờ đã nhập vào Hà Nội ).
Các chị của em dưới Long An bây giờ đã già lụ khụ ( chị Út trẻ nhất cũng trên 70 )luôn luôn yêu quý chúng em như ruột thịt. Vợ em rất thích cho lũ nhỏ về Long An choi vì tình cảm nồng hậu chơn chất của những người nông dân chân lấm tay bùn. Mỗi năm gia đình em về Long An chơi vài ngày. Em có người cháu con của chị Ba ( anh này lớn hơn em khoảng chục tuổi ),những năm 80 khi lên SG học trường CA ở trong nhà em ở CMT8. Anh này về sau làm Trưởng CA Huyện nhà Tân Trụ khoảng chục năm thì chuyển qua làm Trưởng Phòng CSMT. Anh tên là Sáu Nên,mới mất năm ngoái vì TNGT.
vâng cảm ơn cụ!

DurexSSL

Xe buýt

thằng nhà quê

Xe điện
Trong mỗi nhà hàng luôn có một phòng gọi là " phòng đào ",có toa-let trong phòng. Tuỳ theo từng nhà hàng thì phòng này sẽ lớn hay nhỏ,có máy lạnh hay không. Đây chính là nơi các tiếp viên trang điểm chờ khách,ngủ trưa hay xỉn quá nằm ngủ,thay quần áo khi lên tiếp khách. Phòng này cũng là nơi tranh tài quyết liệt bộ môn 52 lá " tiến lên " hay " tứ sắc ".Khi em làm ở nhà hàng Nam Kinh ( sau đổi là Nam Mỹ - số 33 Bis Phan Đình Phùng Q.PN,ngay dốc cầu Kiệu ) thì mức độ ăn thua chỉ là ghi điểm ( ai tới nhất 3 điểm,nhì 2 điểm,ba 1 điểm,chặt heo đỏ 2 điểm,heo đen 1 điểm v,v,...).Khi có người đạt 20 điểm thì game over. Người ít điểm nhất phải trả tiền 4 tô hủ tiếu bò kho,hoặc bún bò bún riêu ở Căn tin nội bộ do Má Hai,mẹ của anh Quang chủ nhà hàng đảm trách. Người ít điểm nhì phải chịu trách nhiệm 4 ly cafe sữa đá,nước cam v.v ai muốn kêu gì thì kêu ( Má Hai này nấu rất ngon,sau suýt nữa trở thành mẹ vọ em ).
Thường các chủ nhà hàng du di cho đánh bài vì tiếp viên ngồi cả ngày trong phòng buồn chả biết làm gì ( lúc đó làm gì có Smart Phone lướt Web như bây giờ ).Nhưng hạn chế cho chơi lớn vì sợ tiếp viên thua bài say máu bỏ phòng không lên tiếp khách,ngồi lỳ để gỡ. Thường mức ăn thua khi đánh tiến lên là 2-4 ( ăn nhất 4 nghìn,ăn nhì 2 nghìn ) Có " liều ăn nhiều " lắm cũng chỉ nâng lên mức 5-10.
Em chuyên môn đi sớm ( khoảng 10-11g trưa ) để chui vào phòng đào đánh bài. Có khi đánh tới 6,7 giờ tối mới lên phòng chơi nhạc. Chính trong phòng đào em đã chứng kiến vô số " xen " cụp lạc rửa mắt. Các cô đào xem em như người nhà nên tha hồ thay quần áo,vào toa-let không thèm đóng cửa,những hôm nóng quá thì chỉ bộ slip- xú cheng ngồi đánh bài hoặc nằm ngủ. Những câu chuyện phòng the ở nhà,chuyện khách bo khách " quậy " cũng được oang oang kể ra không chút thẹn thùng...
ha ha

thằng nhà quê

Xe điện
Xem bóng đá xong khó ngủ quá ( già rồi ...) em xin lọ mọ gõ hầu các cụ vài chuyện vì ngày mai em khá bận nên có thể " treo bút ".14g em có trận đấu chia tay ông anh cựu cầu thủ khá nổi tiếng của CLB QĐ và QK7 , về hưu với hàm Trung Tá sau 29 năm miệt mài đá bóng và huấn luyện lớp trẻ..Đá xong sẽ là tiệc chia tay đồng đội ngay trên đường piste sân QK7. Em phụ trách phần âm thanh ánh sáng ca nhac Karaoke giúp vui,nên tối mai chắc sẽ vè nhà trong tình trạng say lử cò bợ luôn ạ ...
cụ là mẫu người luôn mang lại niềm vui, cảm xúc cho những người xung quanh.
ps: (nếu có thể) anh cho xin số đt vào inbox, mỗi tháng em có xuống saigon 1 lần, anh em mình cafe? thks anh!

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
cụ là mẫu người luôn mang lại niềm vui, cảm xúc cho những người xung quanh.
ps: (nếu có thể) anh cho xin số đt vào inbox, mỗi tháng em có xuống saigon 1 lần, anh em mình cafe? thks anh!
Dạ số đt em 0903846514, không cần phải dấu diếm gì đâu cụ.

DKeyboard

Xe buýt
Đỉnh của chóp là đây :-bd :-bd :-bd
Dạ bẩm cụ em có sáng tác ra một số skill ( trong Nam gọi là " chiêu ") trong lĩnh vực cưa gái như sau ạ :
Khi đi nhậu khuya,cụ biết ngay em nào chưa có bồ ( bồ nào mà cho đi nhậu tới 2,3 giờ sáng như vậy ). Nếu thích em nào trong bàn nhậu,mình sẽ nhìn thẳng vào mắt em mà hỏi :
- Đố em hạnh phúc nhất của người trai nhạc sĩ nghèo là gì ?
- Là sao anh ???
- Hạnh phúc nhất của người trai,là được gắp đồ ăn cho người mình thương yêu nhất đó em.
Xong mình sẽ nhẹ nhàng,lịch sự gắp ngay miếng nào ngon nhất trên bàn,và bỏ vào bát em ấy...
Nhưng đấy là áp dụng với các em gái thập niên 90 còn biết coi trọng tình cảm. Chứ với các em bây giờ,cụ có dùng cả trăm skill điêu luyện của Ronaldo béo đi nữa,mà không có tiền, thì cũng kể như " nước đổ lá khoai ", vứt hết ....

DKeyboard

Xe buýt
Quê ngoại của cụ có món thịt mèo đó. Thực ra các quán này thuộc làng Cự Đà sát làng Khúc Thủy . Ở Khúc Thủy có 1 ngôi đình ( em đoán là đình ) sát bờ sông..ngôi đình rất đẹp , cổ kính , cây to xanh mát và theo dân nói là rất thiêng.
Ps/Cụ DKeyboard. Cuối năm kia em đi đến bên trạm bơm Khúc Thủy thì thấy đang làm con đường bt 2 oto tránh nhau thoải mái ôm dọc bờ sông , ôm sát bên ngôi đình đó rồi. Nói chung là đẹp.
Em nhớ ra . Hình như cụ Tuấn , cựu GĐ bv Bạch Mai cũng người làng mẹ cụ. Cụ ấy hình như cũng mới đc trả tự do mấy hôm nay.
Dạ hồi đầu năm em cũng ra Bắc về Khúc Thuỷ thắp hương cho mẹ chứ không ra Đình làng. Còn chuyện BS Tuấn em cũng ít quan tâm vì không phải chuyên môn của em ạ.

DurexSSL

Xe buýt
.....mọi thứ ở đời đều có giá của nó. Mọi lựa chọn ngày hôm nay của mỗi chúng ta sẽ dư âm đến vài đời sau.
Dạ bẩm cụ em có sáng tác ra một số skill ( trong Nam gọi là " chiêu ") trong lĩnh vực cưa gái như sau ạ :
Khi đi nhậu khuya,cụ biết ngay em nào chưa có bồ ( bồ nào mà cho đi nhậu tới 2,3 giờ sáng như vậy ). Nếu thích em nào trong bàn nhậu,mình sẽ nhìn thẳng vào mắt em mà hỏi :
- Là sao anh ???
- Hạnh phúc nhất của người trai,là được gắp đồ ăn cho người mình thương yêu nhất đó em.
Xong mình sẽ nhẹ nhàng,lịch sự gắp ngay miếng nào ngon nhất trên bàn,và bỏ vào bát em ấy...
Nhưng đấy là áp dụng với các em gái thập niên 90 còn biết coi trọng tình cảm. Chứ với các em bây giờ,cụ có dùng cả trăm skill điêu luyện của Ronaldo béo đi nữa,mà không có tiền, thì cũng kể như " nước đổ lá khoai ", vứt hết ....
Hôm trước có Cụ OFEr đã tổng kết, muốn cưa em nào thì oánh con Maybach S600 đến đón em ấy ngay lúc em ấy tan ca, tan học trước mắt bạn bè đồng nghiệp đấy Cụ anh ạ

DKeyboard

Xe buýt
Vài dòng thắp lên nén hương lòng tưởng nhớ Anh Vũ Ngoan ( Hai sân bay, Hai " bảo bảo ") - Nguyên Trưởng Kho hàng Quốc nội SB TSN.
Em quen biết anh khoảng năm 1994, trong 1 lần đàn cho một băng khách " lạ lùng ". Lạ lùng ở chỗ từ anh cho đến anh Dũng " râu " phó tướng của anh và các anh khác,đều giống nhau ở chỗ luôn luôn mặc áo sơmi trắng bỏ vào quần tây xanh,luôn luôn lịch sự nhẹ nhàng, không bao giờ " quậy " đào và nhất là : khi bo,chỉ móc xấp tiền 50,000 ra ngắt từng khúc chứ không đếm từng tờ. ( tờ 50.000 này thuộc loại mệnh giá cao nhất ngày ấy, không phải tờ pôlyme màu hồng bây giờ. Cao hơn mữa chỉ có tờ Ngân phiếu 500.000, khổ lớn hơn giấy bạc một chút ).
Thoạt nhìn Anh,không có vẻ gì là hấp dẫn. Cao khoảng 1m63, đầu hói , người gầy ốm,mắt híp 1 mí, thích nhất bài " Phố đêm "( nên còn gọi là Anh Hai " Phố đêm ), luôn đến nhà hàng trên chiếc xích lô chứ không bao giờ đi Taxi ( vì anh thương người nghèo. Tiền xich lô bao giờ anh cũng trả bằng cách " ngắt khúc " như đã nói ở trên ). Với tư cách đàng hoàng, đức tính khiêm tốn giản dị, ân cần nhẹ nhàng, nếu nói Anh nổi bật lên như ngôi sao số 1 trên bầu trời nhà hàng bia ôm thời bấy giờ cũng không ngoa đâu ạ.
( Còn tiếp...Em đi đón con tý nhé ).

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chào tất cả thành viên. Mình theo dõi Otofun hơn 10 năm nay,cũng rất muốn tham gia diễn đàn nhưng vì dốt về máy tính nên đến hôm nay mới đăng ký thành viên. Mình xin chia xẻ với các cụ về quãng thời gian gần 10 năm từ 1992 -2001 " lăn lộn" qua gần 20 nhà hàng bia ôm lớn nhỏ ở SG, từ Thượng Uyển, Thanh Vy, Hoàng Lan,Nam Mỹ tớThanh Vy v.v ...
Vì là người trong cuộc nên mình ghi chép hoàn toàn là người thật việc thật. Tuy nhiên đã hơn 30 năm qua nên trí nhớ có mai một ít nhiều.
Các tên người có thể viết tắt ( như Anh P.H,P GĐ Tamexco )nhưng tên nhà hàng mình xin giữ nguyên vì tất cả đều đã đóng cửa giải tán từ lâu.
Mình sẽ kể về cuộc sống mọi mặt trong nhà hàng. Từ cuộc sống của nhân viên bao gồm tiếp viên ( thường gọi là " đào "),quản lý (" má mì "),phục vụ ( " bồi "),nhạc công như mình; đến những bữa tiệc : khách hàng là ai, thế nào là "khách quậy"," bo riêng", '" tiền bàn";"xù bo","bảo kê"," phòng đào " v.v và v.v...Và gần 200 "mối tình một đêm" mình đã trải qua ahihi ...
Những năm đầu thập kỷ 90, Karaoke còn là điều gì đó rất mới mẻ đối với người dân SG. Do đó,trong các nhà hàng bia ôm mọc lên như nấm sau thời gian mở cửa; nhu cầu ca hát khi ăn nhậu của khách hàng được đáp ứng bởi một đội ngũ nhạc công đàn organ ( bây giờ gọi là One- Man-Band ).Đồ nghề gồm 1 ampli+ cục tạo tiếng vang ( echo ),1 cặp loa nhỏ,1 micro dây và vài cuốn nhạc chép tay,1 đàn organ ( lúc đó khá hiếm và đắt j.Mình nhớ cây đàn đầu tiên mình dùng là YAMAHA PSS270 bé tí tẹo giá 7 chỉ vàng (2.800.000 thì phải).
Khi một băng khách (4,5 người hoắc hơn ) kéo vào phòng, sau khi gọi bia, đồ nhắm và chọn đào rồi thì nếu thích hát hò,họ sẽ nhờ quản lý hoặc tiếp viên gọi " ban nhạc ". Đó là lúc chàng nhạc công lễ mễ vác đàn vác loa vào phòng bố trí ở một góc phòng. Vì loa đài lúc đó chưa hiện đại như bây giờ nên cũng phải mất 10-15 phút mới cắm xong dàn âm thanh. Khách nào sốt ruột lại mắng là " hát dở mà sắm tuồng lâu ".
Thường thì anh em nhạc công chọn cách ngồi quay mặt vào tường để khỏi nhìn thấy những " xen" hấp dẫn diễn ra trong phòng. Nhưng mình chưa bao giờ làm vậy ( nhạc công cũng phải có tự ái của nhạc công chứ hihi ). Thường thì mình chọn một ghế đôn lùn ngồi ( trong nhà hàng bia ôm đa số dùng salon chứ không ngồi bàn cao ).Cây đàn để trên loa cao khoảng 0,8-1 m nên khi đàn phải với hơi mỏi tay,nhưng mắt không nhìn thẳng làm khách ( và cả tiếp viên ) tự nhiên hơn...
Lâu lắm mới thấy thớt "hay, độc, lạ" dư vầy. Kính bác chủ một ly nhóe! :P

Thớt hay rượu nhạt dường chửa xứng.
Ngu dốt, đòn đau dễ mà hay?

DKeyboard

Xe buýt
Hôm trước có Cụ OFEr đã tổng kết, muốn cưa em nào thì oánh con Maybach S600 đến đón em ấy ngay lúc em ấy tan ca, tan học trước mắt bạn bè đồng nghiệp đấy Cụ anh ạ
Dạ đấy là họ có tiền. Mình không có tiền thì phải dùng mưu phải không ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Lâu lắm mới thấy thớt "hay, độc, lạ" dư vầy. Kính bác chủ một ly nhóe! :P

Thớt hay rượu nhạt dường chửa xứng.
Ngu dốt, đòn đau dễ mà hay?

Dạ vâng kính bác nhà thơ 1 ly ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
........................................................................................................................................................
Em quen biết anh khoảng năm 1994, trong 1 lần đàn cho một băng khách " lạ lùng ". Lạ lùng ở chỗ từ anh cho đến anh Dũng " râu " phó tướng của anh và các anh khác,đều giống nhau ở chỗ luôn luôn mặc áo sơmi trắng bỏ vào quần tây xanh,luôn luôn lịch sự nhẹ nhàng, không bao giờ " quậy " đào và nhất là : khi bo,chỉ móc xấp tiền 50,000 ra ngắt từng khúc chứ không đếm từng tờ. ( tờ 50.000 này thuộc loại mệnh giá cao nhất ngày ấy, không phải tờ pôlyme màu hồng bây giờ. Cao hơn mữa chỉ có tờ Ngân phiếu 500.000, khổ lớn hơn giấy bạc một chút ).
Thoạt nhìn Anh,không có vẻ gì là hấp dẫn. Cao khoảng 1m63, đầu hói , người gầy ốm,mắt híp 1 mí, thích nhất bài " Phố đêm "( nên còn gọi là Anh Hai " Phố đêm ), luôn đến nhà hàng trên chiếc xích lô chứ không bao giờ đi Taxi ( vì anh thương người nghèo. Tiền xich lô bao giờ anh cũng trả bằng cách " ngắt khúc " như đã nói ở trên ). Với tư cách đàng hoàng, đức tính khiêm tốn giản dị, ân cần nhẹ nhàng, nếu nói Anh nổi bật lên như ngôi sao số 1 trên bầu trời nhà hàng bia ôm thời bấy giờ cũng không ngoa đâu ạ.
( Còn tiếp...Em đi đón con tý nhé ).

Cậu lày là ........... gay hở? :))

Chỉnh sửa cuối:

tungLam.nwl

Xe tăng
Thời đó các cụ nghĩ đơn giản với lại khả năng sau chiến tranh trở về lành lặn, an bình đã là 1 điều may mắn rồi, mấy ai nghĩ tới chuyện đất cát, nhà cửa. Các cụ tập kết ra Bắc trở về có lẽ đều có suất phân nhà, chia đất, vị trí nhà đất ở đâu thì tuỳ vào địa vị công tác.
Mẹ cụ tiếc cái biệt thự Q3 nhưng nhà cụ cũng ở Biệt thự CMT8 - TB, so về giá trị thì chắc không bằng Q3 nhưng giờ khối người mơ chả đc ấy ạ 😂.
Về giọng nói, các anh chị nhà bác em giờ chỉ còn ăn món Bắc chứ giọng Bắc thì không thể nói lại đc như cụ.
Trước cụ già nhà em cũng được phân căn nhà ở Phạm Ngũ Lão nhưng không nhận trả lại nhà nước rồi về bắc. Sau này về hưu cũng chả có quái gì mỗi khi khó khăn bà già cũng hay nhắc lại nhưng ông già nói: Giai đoạn đấy đi bộ đội thì mang được cái mạng về là tốt rồi, về Bắc có gia đình họ hàng, anh em là điều đáng quí chứ nhà đất lúc đấy có xá gì đâu.

thằng nhà quê

Xe điện
- Là sao anh ???
ha ha
nhớ gắp cái phao câu gà/vịt thì e đổ ngay và luôn

thằng nhà quê

Xe điện
Bo vậy mới đúng chất anh Hai SG chứ. Em chưa bh được nhậu ở SG, vốn ko có văn hoá "bo" gặp case này chắc há hốc mồm.
saigon nhậu từ cóc ổi (nhậu nghèo) >>> sang cở nào cũng có.
saigon nhậu thì hết sức thoải mái.

thằng nhà quê

Xe điện
Đúng chất Anh Hai, hào sảng, lịch lãm

Em được zô HCM lần đầu năm 2002, từ đó tới nay cũng chục lần vào công tác ở đó, lần lâu nhất là ăn mòn đũa bát quận 1 hơn tháng trời năm 2015

Mặc dù em là người Bắc, và em nói ý này chắc chắn sẽ bị nhiều cụ ném đá, nhưng vẫn phải nói:
Không riêng HCM, mà suốt dọc từ nam đèo Hải Vân trở vào, từ 2002 đến nay, chất lượng dịch vụ, phục vụ đã kém dần hơn xưa, và nhân tố dẫn đến sự đi xuống này, lại do dòng người từ bắc đèo Hải Vân mang lại khi họ ào vào sinh nhai kiếm sống, đầu tư kinh doanh
9 xác