[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

thằng nhà quê

Xe điện
Dạ hồi đầu năm em cũng ra Bắc về Khúc Thuỷ thắp hương cho mẹ chứ không ra Đình làng. Còn chuyện BS Tuấn em cũng ít quan tâm vì không phải chuyên môn của em ạ.
quê nóc nhà em cùng huyện, khác xã với Ngoại cụ.

LaziCat

Xe lăn
Nói về " tiền bàn ".
Tiếp viên, quản lý, nhạc công đi làm đều không có lương. Ở đâu cũng vậy. Chỉ trừ nhà hàng TƯ, còn tát cả các nơi em làm đèu quy định tiếp viên phải đóng cho nhà hàng một khoản tiền mỗi tối trước khi ra về. Khoản này gọi là " tiền bàn ", dựa trên số bàn đã ngồi trong ngày ( Quản lý,má mì luôn có một cuốn sổ nhỏ đút trong túi,ghi rõ cô nào ngồi phòng nào,khách là ai ABCD ...). Lâu quá em không nhớ rõ nhưng hình như là 10 nghìn/bàn. Có nơi còn thu tiền điện của nhạc công nữa cơ ( em chưa gặp trường hợp này ). Nguyên tắc bất di bất dịch là khi một bàn khách kêu tính tiền , quản lý sẽ đi gọi các cô đang chạy show ở bàn khác về hiện diện đầy đủ, để chờ khách bo. Quản lý tất nhiên cũng có mặt. Gặp những bàn khách sộp như anh Hai Ngoan ( Hai sân bay _ Anh nguyên là Trưởng Kho hàng Quốc nội sân bay T. - Anh là vị khách sộp và đáng kính nhất em đã từng gặp. Em sẽ có bài viết riêng về Anh ), thì ôi thôi, mỗi khi phòng anh kêu tính tiền thì chỉ 1 phút sau căn phòng chật ních tiếp viên,hai ba quản lý ,bốn năm phục vụ. Mắc cười nhất là nhạc công em ( D nhỏ ) và anh D lớn luôn được Anh yêu cầu vào đàn. Vậy mà mỗi khi bàn anh tính tiền,thì mấy ông organ kia cũng chui vào phòng anh,cười nói chào hỏi như đúng rồi " Anh Hai ! Anh Hai " y như đã quen nhau từ kiếp trước. Vậy là xấp Ngân phiếu 500.000 ( lúc ấy là đỉnh của đỉnh ) được móc ra," có mặt đặt tên ", bât cứ ai có mặt trong phòng đều nhận được 1 tờ. Tờ ngân phiếu trước khi đến tay người nhận, luôn kèm thêm câu nói bất hủ đã trở thành huyền thoại của Anh : " Xin lỗi nha,em đừng nghĩ xấu về Anh Hai "...
Mấy boss người Nam luôn là cái gì đó rất khác bọt ạ. Em từng chứng kiến anh cựu Tổng của dệt P.P tip cho nv tại 1 nhà hàng trên đường Trương Định không khác gì anh Hai cụ kể trên.
Một lần khác cũng chính tại nhà hàng này (hình như nhiều boss thích chiêu đãi ở đây thì phải), 1 boss bên CSGT người Bắc (cục phó hay trưởng gì đó em quên rồi chỉ nhớ tên là T.) tip thì khác hẳn 😂. Lần đó anh ấy chiêu đãi đoàn diễn viên NH T.Trẻ HN vào SG diễn, em được 1 chị trong đoàn gọi tới chơi với chị ấy, cứ tưởng chỉ có chị với vài người thôi ai dè nguyên bầu đoàn hơn chục người, ngại ghê.

LaziCat

Xe lăn
Trước cụ già nhà em cũng được phân căn nhà ở Phạm Ngũ Lão nhưng không nhận trả lại nhà nước rồi về bắc. Sau này về hưu cũng chả có quái gì mỗi khi khó khăn bà già cũng hay nhắc lại nhưng ông già nói: Giai đoạn đấy đi bộ đội thì mang được cái mạng về là tốt rồi, về Bắc có gia đình họ hàng, anh em là điều đáng quí chứ nhà đất lúc đấy có xá gì đâu.
Mỗi thời mỗi khác nên sự lựa chọn cũng khác nhau. Giờ mà mang lựa chọn của ngày xưa ra để tiếc nuối nó vô kể lắm ạ. Mẹ cụ có chút hoaì niệm thôi chứ lúc ấy bảo bà chọn ông + quê hương bản quán hay nhà + di cư vào SG thì chắc bà chẳng khác gì ông 😂.

Nghen loc

Xe tăng
Gái, giải trí, hoài niệm, có tí chính trị, có cái ngông của tuổi trẻ, cách viết rất đời, chủ đề thì ofer ai cũng đã trải qua, chủ thớt là con người của hai miền nam bắc,... Hội tụ đủ mọi yếu tố của một thớt nóng.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Tiếp chuyện Anh Hai rồi em đi đá bóng các cụ nhé.
Khi đã quen biết,có lần anh Hai kêu em mang ban nhạc về nhà anh chơi tiệc gì đó. Ngôi nhà nhỏ khiêm tốn nằm trong con hẻm đường Trần Quang Diệu Q.3. Chị vợ anh xinh lắm, nghe nói xưa là Hoa khôi Trường Mảrie - Curie.
Năm 1995 em chuyển qua làm ở nhà hàng Lộc Thọ 125 Trần Quốc Thảo Q.3. Em có nhắn mời anh tới chơi ủng hộ. Chỉ vài ngày sau, một buổi trưa anh xuất hiện trước cửa nhà hàng, vẫn bộ đồng phục quần xanh áo trắng. Điều lạ là anh chỉ đi một mình. Vào trong phòng rồi, gọi bia mồi xong ( anh chỉ uống 1 loại Heineken lon thôi ),anh nhẹ nhàng nói :
- D mời hết bạn bè vào đây ca hát và uống với anh cho vui.
Được lời như cởi tấm lòng, em vội kêu hết 4 ông đàn organ ( nhà hàng lúc ấy có 5 ban nhạc. Có anh Phú sau này trở thành chủ 1 Studio nhạc có tiếng trong Showbiz ) mang đàn vào phòng chơi. Kêu thêm anh Hùng lớn, Hùng nhỏ quản lý, các bạn phục vụ : Thanh, Cảnh, Nam, Tường, Đức, Dũng... và 4,5 cô đào vào phòng ăn nhậu hát ca tưng bừng. Khi tàn tiệc, tất cả mọi người trong phòng ( trừ anh ) đều nhận được mỗi người một xấo tiền 50.000. Chả nhớ là bao nhiêu, chỉ nhớ là tối hôm ấy sau giờ làm, cả lũ bồi, đào, nhạc, quản lý hai mươi mấy đứa kéo nhau ra Thi Sách làm một chầu bét nhè tới 3 giờ sáng Và chính nhờ ánh hào quang là nhân vật chính của buổi nhậu,người có công mời anh Hai tới quán, tối hôm ấy em đã ghi được 1 điểm với em Ngọc Bích, vốn là " Vô địch thế giới về bưởi " của Lộc Thọ. Sau trận nhậu Thi Sách tới 3 giờ sáng, em đã nhẹ nhàng " đưa em vào Hạ "....

DKeyboard

Xe buýt
Mấy boss người Nam luôn là cái gì đó rất khác bọt ạ. Em từng chứng kiến anh cựu Tổng của dệt P.P tip cho nv tại 1 nhà hàng trên đường Trương Định không khác gì anh Hai cụ kể trên.
Một lần khác cũng chính tại nhà hàng này (hình như nhiều boss thích chiêu đãi ở đây thì phải), 1 boss bên CSGT người Bắc (cục phó hay trưởng gì đó em quên rồi chỉ nhớ tên là T.) tip thì khác hẳn 😂. Lần đó anh ấy chiêu đãi đoàn diễn viên NH T.Trẻ HN vào SG diễn, em được 1 chị trong đoàn gọi tới chơi với chị ấy, cứ tưởng chỉ có chị với vài người thôi ai dè nguyên bầu đoàn hơn chục người, ngại ghê.
Chuẩn cụ ạ. Anh CSGT người Bắc có phải là anh Văn Trung Tự không cụ. Còn Ông TGĐ P.P em đã hân hạnh được đàn cho đám cưới con ông này, cả ở trong Nam và ngoài Bắc ( Khu HNQG Mỹ Đình ). Nhớ mãi đám cưới này vì khi làm xong sớm quá mới gần 20 giờ ( khác hẳn trong Nam ), cả bọn kéo nhau ra sân bay Nội Bài đổi vé chuyến bay, bay về ngay trong đêm.

formen

Xe lăn
2.
Và chính nhờ ánh hào quang là nhân vật chính của buổi nhậu,người có công mời anh Hai tới quán, tối hôm ấy em đã ghi được 1 điểm với em Ngọc Bích, vốn là " Vô địch thế giới về bưởi " của Lộc Thọ. Sau trận nhậu Thi Sách tới 3 giờ sáng, em đã nhẹ nhàng " đưa em vào Hạ "....
Em đánh số giùm cụ. 2.
Ngọc bích bưởi lộc thọ.
Cơ mà sâu sâu thêm tí cụ ei. Lướt quá cc hóng có tí hẫng.

Chỉnh sửa cuối:

Dxttb

Xe tải
Khi đã quen biết,có lần anh Hai kêu em mang ban nhạc về nhà anh chơi tiệc gì đó. Ngôi nhà nhỏ khiêm tốn nằm trong con hẻm đường Trần Quang Diệu Q.3. Chị vợ anh xinh lắm, nghe nói xưa là Hoa khôi Trường Mảrie - Curie.
Năm 1995 em chuyển qua làm ở nhà hàng Lộc Thọ 125 Trần Quốc Thảo Q.3. Em có nhắn mời anh tới chơi ủng hộ. Chỉ vài ngày sau, một buổi trưa anh xuất hiện trước cửa nhà hàng, vẫn bộ đồng phục quần xanh áo trắng. Điều lạ là anh chỉ đi một mình. Vào trong phòng rồi, gọi bia mồi xong ( anh chỉ uống 1 loại Heineken lon thôi ),anh nhẹ nhàng nói :
Được lời như cởi tấm lòng, em vội kêu hết 4 ông đàn organ ( nhà hàng lúc ấy có 5 ban nhạc. Có anh Phú sau này trở thành chủ 1 Studio nhạc có tiếng trong Showbiz ) mang đàn vào phòng chơi. Kêu thêm anh Hùng lớn, Hùng nhỏ quản lý, các bạn phục vụ : Thanh, Cảnh, Nam, Tường, Đức, Dũng... và 4,5 cô đào vào phòng ăn nhậu hát ca tưng bừng. Khi tàn tiệc, tất cả mọi người trong phòng ( trừ anh ) đều nhận được mỗi người một xấo tiền 50.000. Chả nhớ là bao nhiêu, chỉ nhớ là tối hôm ấy sau giờ làm, cả lũ bồi, đào, nhạc, quản lý hai mươi mấy đứa kéo nhau ra Thi Sách làm một chầu bét nhè tới 3 giờ sáng Và chính nhờ ánh hào quang là nhân vật chính của buổi nhậu,người có công mời anh Hai tới quán, tối hôm ấy em đã ghi được 1 điểm với em Ngọc Bích, vốn là " Vô địch thế giới về bưởi " của Lộc Thọ. Sau trận nhậu Thi Sách tới 3 giờ sáng, em đã nhẹ nhàng " đưa em vào Hạ "....
Cụ đúng tuổi con chuột mà e nghĩ ko hề đuôi chuột ngoáy *^

DKeyboard

Xe buýt
2.

Em đánh số giùm cụ. 2.
Cơ mà sâu sâu thêm tí cụ ei. Lướt quá cc hóng có tí hẫng.
Hihi chiều ý cụ em nhấn sâu thêm tí nữa...
Ở Lộc Thọ em ghi thêm được 4 chiến công ( ngoài em Bích VB ra ), trong đó có 1 em đẹp tuyệt nhưng " no - hair ". Cái xui đến ngay ngày hôm sau. Chuyện tâm linh không tin không được đâu cụ.

formen

Xe lăn
3.
Hihi chiều ý cụ em nhấn sâu thêm tí nữa...
Ở Lộc Thọ em ghi thêm được 4 chiến công ( ngoài em Bích VB ra ), trong đó có 1 em đẹp tuyệt nhưng " no - hair ". Cái xui đến ngay ngày hôm sau. Chuyện tâm linh không tin không được đâu cụ.
no-hair.
em đếm giùm cụ 3.
chủ để no hair khá đặc sắc, ti nhiên bi giờ các mợ cũng wax sạch sẽ
giữa no- hair do cơ địa hay wax sạch sẽ có gì khác biệt không cc

thằng nhà quê

Xe điện
đi đàn a là sát thủ gái đẹp.
đi đá banh a là sát thủ sân bóng
kinh bury thặc

haivina

Xe điện
Một thời gian khá dài, em làm nhà hàng ở phố LuuKhanhDam, mấy lão chã già Of này (tụi em hay trêu là triệt sản rồi nhận 2 tạ thóc Nhà nước bồi dưỡng đó cụ) cũng ngồi nhậu chỗ em, chi tiết này em nêu để các lão ấy làm chứng là em không bocphet, Tien Tung hungalpha các anh làm chứng em phát, em D Dê đơi ahihu
Thời gian ấy em chơi rất thân với 1 team cám chim, tụi nó đứa nào mới quen thì gọi em là anh, riết rồi thân thì chuyển hết sang gọi má, cô, thầy, thím. Tụi này chỉ ngồi bàn hát, chọn bài và mở bia, toàn bọn trẻ ranh nhưng xinh và khôn, đa phần không đi ấm chén mà chỉ kiếm tiền bàn. Có 1 em cực xinh tên My sói, bo đì như gái Nam Mỹ; ngực tấn công mông phòng thủ eo con kiến. Thích giai trẻ đẹp, ngồi bàn thấy giai nào vừa miếng là nàng lôi đi NN hiếp luôn, tất nhiên free hehe
Thật hả bác ? Tầm năm nào ạ ?

DurexSSL

Xe buýt
Em cũng có một số lần đi nhậu với một số anh Hai nam bộ, cũng chứng kiến giống Mợ

Đận 2002,2003, tiền lúc đó là 100.000 nâu cotton, 1 chủ DN bên nông dược miền Tây, cũng chỉ là tầm nhỡ, chưa phải to, kết thúc buổi nhậu, cầm 1 tập rút cho các em phục vụ bàn mỗi em mấy tờ
Có 2 em phục vụ bàn bên cạnh, nhưng chắc là quen, ổng cũng vẫy sang bảo rót nốt lượt bia cuối, cũng lại mỗi em mấy tờ

Mà chỉ thuần túy rót bia phục vụ, không tay chân gì cả

muadem

Xe cút kít
Dạ em đã thưa từ đầu là em dốt vi tính lắm ạ.
Mặc dù ngay từ cuối năm 1992 em đã đi học vi tính ở Toà nhà Phủ Thủ Tướng VNCH cũ đường 30/4 ( bây giờ là Lê Duẩn ).Nguyên do là khi vào làm ở nhà hàng Thượng Uyển,em có quen với 1 em tiếp viên ( SN 1971 ) rất đàng hoàng đứng đắn. Vài tháng sau em về nhà ở với em này luôn ( có Mẹ và 2 anh trai rất hợp với em trong vấn đề ăn nhậu ).Nàng đã trao cho em cái quý giá nhất của đời con gái ....Em này hàng ngày tự làm yaourt cho em ăn,bắt em phải đi học Anh văn,vi tính ( hai đứa học chung ).Em còn nhớ lúc ấy học máy 286 và 386. Học vài tháng là biết soạn thảo văn bản DOS các kiểu...Thế mà bây giờ " chữ trả cho thầy,mười năm hao giấy viết mòn bàn tay "...
Rồi giờ nàng ở đâu cụ :-?

omerta77

Xe điện
Đúng chất Anh Hai, hào sảng, lịch lãm

Em được zô HCM lần đầu năm 2002, từ đó tới nay cũng chục lần vào công tác ở đó, lần lâu nhất là ăn mòn đũa bát quận 1 hơn tháng trời năm 2015

Mặc dù em là người Bắc, và em nói ý này chắc chắn sẽ bị nhiều cụ ném đá, nhưng vẫn phải nói:
Không riêng HCM, mà suốt dọc từ nam đèo Hải Vân trở vào, từ 2002 đến nay, chất lượng dịch vụ, phục vụ đã kém dần hơn xưa, và nhân tố dẫn đến sự đi xuống này, lại do dòng người từ bắc đèo Hải Vân mang lại khi họ ào vào sinh nhai kiếm sống, đầu tư kinh doanh
Cái này nhiều người biết mà cụ. Phục vụ trong Nam tốt hơn ngoài Bắc nhiều. Đầu những năm 2000 người nhà e sống ở trong đấy lâu năm bảo trong Nam họ coi đó là nghề và trong đó có văn hóa "bo". Còn ngoài Bắc họ coi đó là công việc tạm thời vì ko được coi trọng (Bắc coi trọng hình thức hơn Nam).
Ô ý ví dụ kiểu: nếu vào quán Nam kể cả mình mặc quần đùi, áo phông mà chủ quán (giàu có nghìn cây vàng) vẫn kéo ghế mời ngồi hỏi a Hai dùng gì?
Nhưng nếu vào quán Bắc vẫn như vậy sẽ bị coi thường và không đc chủ quán chăm sóc như vậy.
Có lần ô ý ra HN đã từng đứng gần nửa tiếng ở cổng BV mà ko dám gọi 1 ông xe ôm đi Dream, mặc áo vest ngồi trước cửa vì ko nghĩ đấy là xe ôm :D