[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

muadem

Xe cút kít
Có hai anh cũng tán đấy mà e k thích công an cụ ơi :D.
Cụ về miệt vườn miền Tây thì thú nhậu khác hẳn SG. E ochỉ thích ăn trái cây thôi 😂.
E không ở Cần Thơ hay Miền Tây cụ ạ nhưng lang thang xuống suốt đấy. Tháng trước em vừa về quê một bác ofer ở Vĩnh Long, kết quả "thu hoạch" được chừng này trái cây:

Lần nào cũng thế, bịch lớn bịch nhỏ chất đầy xe 😂
Nhìn bịch mãng cầu ngon thế :P

DurexSSL

Xe buýt
... Có 1 em cực xinh tên My sói, bo đì như gái Nam Mỹ; ngực tấn công mông phòng thủ eo con kiến. Thích giai trẻ đẹp, ngồi bàn thấy giai nào vừa miếng là nàng lôi đi NN hiếp luôn, tất nhiên free hehe
24 năm trước thì Lão anh chuẩn vừa miếng òi

Thôi, không cần kể cụ thể nữa đâu Lão anh

:D :D :D

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Tranh thủ đá xong chờ nhập tiệc em biên nốt chuyện Anh Hai " bảo bao" ạ.
Trong thời gian làm ở nhà hàng Nam Mỹ Q.PN,có thời gian nhà hàng đóng cửa nghỉ dài hạn. Lý do là vì nhà hàng buôn may bán đát thuộc loại Top của SG lúc đó. Điều này không lọt khỏi cặp mát nhà nghề của cặp đôi giang hồ số 1 Phú Nhuận lúc đó là anh Tài Lùn và Chị Trang Hongkong. Thời gian sau anh chị mở nhà hàng bia ôm Nhựt Ký ở Điện Biên Phủ Q.10 anh chị có kêu em về làm. Tại đây em đã gặp và kết nghĩa anh em với Ông Vua không ngai của thế giới ngầm Quận 3 lúc đó : Anh Đào Kim Ngọc - hỗn danh Nhật Cùi.
Một tối nọ,trên khu Dancing của nhà hàng Nam Mỹ bỗng xuất hiện một nhóm khách gần 20 người. Em xin nói thêm về khu Dancing này cho các cụ dễ hình dung. Trên lầu 1 ( ngoài Bắc gọi là gác 2 ) của nhà hàng,có 1 phòng khá to. Ngang khoảng 6m, dài khoảng gần 20 m. Phòng này gọi là Dancing. Trong phòng kê ghế salon bao quanh theo hình chữ U. Cuối phongf là 1 sân khấu mini do em và anh organ D. Lớn ( cặp bài trùng với em lúc đó và đến tận bây giờ ) phụ tách đàn hát hàng đêm. Phòng này có kê khoảng 7,8 bàn kính cho khách ngồi nhậu,có thể đón nhiều băng khách cùng lúc. ( Y như các phòng trà bây giờ ). Có nhiều băng khách đi đông thì bao luôn phòng không cho khách khác vào. Chính từ 1 tiệc SN của 1 nữ Giám đốc trẻ đẹp ( SN 1971 ) tên Vân đặt ở Dancing này,mà em đã lọt vào mắt xanh của nàng. Sau vài đêm hẹn hò.nàng đã tài trợ cho em 1 chiếc điện thoại di động Ericksson đỉnh của chóp thời đó 1995, trị giá gần 2 cây vàng. Vâng các cụ không nghe nhầm đâu ạ, em là một trong những người hiếm hoi sử dụng ĐTDD Tổng đài 01908 ngay từ năm 1995 rồi ạ ( lúc đó làm gì có Mobi,Vina 090,091 đâu các cụ ). Câu chuyện ĐTDD cắt cổ trả tiền cước cả 2 chiều nghe và gọi này, em sẽ hầu các cụ trong một bài khác.

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
Trở lại chuyện 20 vị khách trong Dancing Nam Mỹ.
Sau khi kêu gần 20 cô đào, băng khách này bắt đầu hát hò. Em nhớ có anh Hậu " điên " hát rất hay,và lên tặng bông ( dĩ nhiên có kèm thên tiền ) khá hậu hĩ. Em thích đàn ở Dancing vì không khí có vẻ văn hoá văn nghệ hơn trong phòng. Các băng khách khác nhau cùng các cô đào ngồi với họ thay phiên nhau lên hát trong tiếng vỗ tay đầy lịch sự của tất cả mọi người. Mỗi bàn nhỏ ( trong Dancing ) khi tính tiền không quên tips cho ban nhạc ít nhất là 50.000 ( nếu không lần sau đừng hòng xin hát ). Một tối làm trong Dancing nhẹ đầu nhẹ óc mà có thể kiếm vài trăm như chơi.
Tới khoảng 23g sau khi ăn nhậu no say với bia Heineken rót như suôi, mồi là tôm càng nướng ( !! ), bo cho ban nhạc và các em đầy đủ,anh Chương Còm kêu anh Tuấn quản lý lại gằn giọng :
- Mày kêu thằng Quang lên đây tính tiền !
Đánh hơi thấy chuyện không hay, anh Quang chủ nhà hàng vội đùn cho vợ là chị Thuý lên xem sao ( Chị Thuý năm đó tầm 27 tuổi, rất đẹp, là con gái rượu đôc nhất của Chú Mười Đen, phó tướng cật ruột của King of King 5 Cam ),nên chị không ngán gì băng khách kia.
Quả nhiên,băng khách kia sau khi viện lý do đào đổ bia, tính tiền ăn gian, đã không chịu thanh toán tiền nhậu. Và bắt đầu kiếm chuyện đập phá ly chén. Chị Thuý không vừa vội xuống quầy lấy điện thoại bàn gọi cho anh Bảng Khu vực. Chỉ vài phút sau,1 xe Jeep Police xuất hiện ( anh Bảng cũng thuộc diện ăn tham,ăn dầy với nhà hàng nên nay có dịp anh chơi bung lụa với đám đòi " bảo kê " kia. Kết quả là đám kia phải bỏ lại 2 xe máy hậm hực ra về,với lời hẹn mai lên chuộc.
Vậy là chiến tranh giữa 2 phe " trâu bò " có số má nổ ra,ảnh hưởng trực tiếp đến đám " ruồi muỗi " là nhân viên,đào kép, ban nhạc chúng em.

Mr Chun

Xe tăng
Tiếp chuyện Anh Hai rồi em đi đá bóng các cụ nhé.
Khi đã quen biết,có lần anh Hai kêu em mang ban nhạc về nhà anh chơi tiệc gì đó. Ngôi nhà nhỏ khiêm tốn nằm trong con hẻm đường Trần Quang Diệu Q.3. Chị vợ anh xinh lắm, nghe nói xưa là Hoa khôi Trường Mảrie - Curie.
Năm 1995 em chuyển qua làm ở nhà hàng Lộc Thọ 125 Trần Quốc Thảo Q.3. Em có nhắn mời anh tới chơi ủng hộ. Chỉ vài ngày sau, một buổi trưa anh xuất hiện trước cửa nhà hàng, vẫn bộ đồng phục quần xanh áo trắng. Điều lạ là anh chỉ đi một mình. Vào trong phòng rồi, gọi bia mồi xong ( anh chỉ uống 1 loại Heineken lon thôi ),anh nhẹ nhàng nói :
- D mời hết bạn bè vào đây ca hát và uống với anh cho vui.
Được lời như cởi tấm lòng, em vội kêu hết 4 ông đàn organ ( nhà hàng lúc ấy có 5 ban nhạc. Có anh Phú sau này trở thành chủ 1 Studio nhạc có tiếng trong Showbiz ) mang đàn vào phòng chơi. Kêu thêm anh Hùng lớn, Hùng nhỏ quản lý, các bạn phục vụ : Thanh, Cảnh, Nam, Tường, Đức, Dũng... và 4,5 cô đào vào phòng ăn nhậu hát ca tưng bừng. Khi tàn tiệc, tất cả mọi người trong phòng ( trừ anh ) đều nhận được mỗi người một xấo tiền 50.000. Chả nhớ là bao nhiêu, chỉ nhớ là tối hôm ấy sau giờ làm, cả lũ bồi, đào, nhạc, quản lý hai mươi mấy đứa kéo nhau ra Thi Sách làm một chầu bét nhè tới 3 giờ sáng Và chính nhờ ánh hào quang là nhân vật chính của buổi nhậu,người có công mời anh Hai tới quán, tối hôm ấy em đã ghi được 1 điểm với em Ngọc Bích, vốn là " Vô địch thế giới về bưởi " của Lộc Thọ. Sau trận nhậu Thi Sách tới 3 giờ sáng, em đã nhẹ nhàng " đưa em vào Hạ "....
Vô địch bưởi ngày xưa chắc nó đã lắm cụ nhỉ, giờ toàn silicon. cứ như búp bê jav

DKeyboard

Xe buýt
Dạ để em tranh thủ gõ nốt rồi ra ăn nhậu hát hò.
Cuộc chiến nổ ra ( sau thưa kiện nhau tới tận King 5 Cam ), đám chúng em thất nghiệp, " vã " quá ( ngoài Bắc dùng từ gì nhỉ ). Em vội đi cầm ( ngoài Bắc gọi là cắm ) cây đàn organ Roland E16 ( là đỉnh lúc ấy ) được 1 triệu để có tiền xài và ăn nhậu. Sáng hôm sau em gọi cho anh Hai Sân bay :
- Anh Hai ơi em có việc này cần nhờ anh giúp ạ.
- Việc gì vậy em.
- Dạ nhà hàng nghỉ,em vã quá cầm cây đờn rồi anh. Anh giúp em lấy ra em đi xin làm chỗ khác.
- Cầm rồi có giấy tờ gì không em ( giọng anh đầy tính nghiệp vụ ).
- Dạ có chớ anh.
- Vậy sáng mai đem giấy lên sân bay anh xem rối anh tính.
Sáng hôm sau,em và anh Thanh Già ( cũng là một Lady Killer khét tiếng trong giới nhạc công ) lên Kho Hàng Quốc nội TSN.
Không biết kho hàng to bé thế nào, chứ dãy văn phòng của Anh ( em nhớ trên lầu 1 ) đèn đuốc sáng choang, máy lạnh chạy ù ù,phải có đến vài chục nhân viên ngồi làm việc. Dắt em và anh Thanh Già vào phòng Giám đốc,anh hỏi :
- Đâu giấy đâu ?
Sau khi cầm tờ biên lai của tiệm cầm đồ ghi rõ con số 1.000.000 đồng và đọc,anh mở ngăn kéo lấy ra một xấp tiền :
- Đây em cầm đỡ 3 triệu về chuộc đờn đi. Mai mốt có khó khăn gì cứ gọi anh.
Hai anh em lí nhí cám ơn anh và cầm 3 triệu về ( trị giá bằng khoảng 20,30 triệu bây giờ ) và chui ngay vào nhà hàng bia ôm Hồng Oanh ở Ngã tư Phú Nhuận , nơi anh Sơn trề cựu lính Campuchia, cậu ruột của thằng Long le bạn thân,2 cậu cháu đang đàn organ ở đó. Lúc đó mới khoảng 9 giờ sáng,và tất cả anh em ban nhạc được alo tới ngay tắp lự ( dĩ nhiên là có ngồi đào và bo đàng hoàng ). Khỏi nói là tiệc nhậu sáng hôm ấy vui như thế nào ....
Anh Hai ơi, em ngàn lần xin lỗi anh ạ ...

Wave cùi bắp

Xe điện
Chi tiết hơn chỗ "sau vài đêm hẹn hò" với nữ giám đốc trẻ đẹp cụ ơi=P~=P~

Nghen loc

Xe tăng
Nghe cụ chủ kể chuyện, ví von tí là giống như nàng Sheherazade của Nghìn lẽ một đêm, mỗi đêm mỗi chuyện. Cụ thì mỗi hồi mỗi chuyện, hấp dẫn, thú vị, luôn háo hức chờ phần sau. Chúc cụ khoẻ nhé.

7vienngocrong

Xe tăng
Trời ơi lạc vào cái thớt của cụ chủ làm e đọc 1 mạch vừa đọc vừa thấy như tuổi trẻ của e quay về. Năm 2002 e mới vào SG nhưng e làm mảng khách sạn và thêm công việc quản lý cơ sở mát xa cho chủ.
Bằng cách thần kì nào đó mà 1 số người cụ chủ đề cập e từng gặp qua, e cũng lang thang qua vài quán mà cụ chủ đánh đàn đấy.
Các chốn ăn chơi í e có dịp la cà theo các a đại ca, đại gia dù lúc í e là con nhỏ nhà quê mới vào SG và dòng đời đưa đẩy e la cà nhiều nơi ăn chơi mà e mất lòng tin vào đàn ông đến nổi sếp e bảo "Mày nhìn đời nhìn đàn ông bằng con mắt nhắm mắt mở chứ nhìn họ thấu tâm can như thế sao có người yêu."
Tự dưng quá khứ lại quay về.

DaDieuchienxu

Xe container
Có hai anh cũng tán đấy mà e k thích công an cụ ơi :D.
Cụ về miệt vườn miền Tây thì thú nhậu khác hẳn SG. E ochỉ thích ăn trái cây thôi 😂.
E không ở Cần Thơ hay Miền Tây cụ ạ nhưng lang thang xuống suốt đấy. Tháng trước em vừa về quê một bác ofer ở Vĩnh Long, kết quả "thu hoạch" được chừng này trái cây:

Lần nào cũng thế, bịch lớn bịch nhỏ chất đầy xe 😂
Đống này thấy quen quen..... :))

DKeyboard

Xe buýt
Trời ơi lạc vào cái thớt của cụ chủ làm e đọc 1 mạch vừa đọc vừa thấy như tuổi trẻ của e quay về. Năm 2002 e mới vào SG nhưng e làm mảng khách sạn và thêm công việc quản lý cơ sở mát xa cho chủ.
Bằng cách thần kì nào đó mà 1 số người cụ chủ đề cập e từng gặp qua, e cũng lang thang qua vài quán mà cụ chủ đánh đàn đấy.
Các chốn ăn chơi í e có dịp la cà theo các a đại ca, đại gia dù lúc í e là con nhỏ nhà quê mới vào SG và dòng đời đưa đẩy e la cà nhiều nơi ăn chơi mà e mất lòng tin vào đàn ông đến nổi sếp e bảo "Mày nhìn đời nhìn đàn ông bằng con mắt nhắm mắt mở chứ nhìn họ thấu tâm can như thế sao có người yêu."
Tự dưng quá khứ lại quay về.
Lúc nói vào SG Mợ gằp em là chắc không mất lòng tin vào đàn ông thế đâu ...

formen

Xe lăn
4.
Chính từ 1 tiệc SN của 1 nữ Giám đốc trẻ đẹp ( SN 1971 ) tên Vân đặt ở Dancing này,mà em đã lọt vào mắt xanh của nàng. Sau vài đêm hẹn hò.nàng đã tài trợ cho em 1 chiếc điện thoại di động Ericksson đỉnh của chóp thời đó 1995, trị giá gần 2 cây vàng.
Em đánh số giùm cụ 4.
Giám đốc Ericsson

DKeyboard

Xe buýt
Tản mạn về các ông bà chủ nhà hàng ...
Giới chủ nhà hàng bia ôm thì có trăm ngàn kiểu : già, trẻ,doanh nhân,police, cán bộ v.v ...Tính tình cũng khác nhau : có người dễ dãi xuề xoà với lính,tối làm xong đi nhậu rượu đế với nhân viên, có người khó chịu keo kiêt, có người giàu nứt đố đổ vách ( như chị Giang chủ Lộc Thọ Q.3 hay ông anh con cô cậu với em là Tạ Đình H. , con trai của bác em là 1 huyền thoại khét tiếng đất Hà thành ), có người chiều chiều là có giang hồ tới tận nhà hàng thu tiền góp xách, nhìn thấy nản ...
Chủ nhà hàng Thượng Uyển là anh Tường, cựu sĩ quan VNCH, người miền Trung, tính tình điềm đạm, tuy nhiên cũng có vẻ hơi quân phiệt tí. Về sau anh đi xuất cảnh với vợ con. Em còn nhớ năm 1992, khi con trai anh đỗ ĐH, anh làm tiệc lớn ăn mừng ở nhà hàng, với phần thưởng cực khủng lúc đó là 1 dàn máy vi tính.
Chủ nhà hàng Lộc Thị là chị Giang, đương nhiệm Thẩm phán TAND Q.3, người gốc Bắc, nên đa phần nhân viên và khách của chị cũng là người Bắc. Sau một thời gian kinh doanh nhà hàng Lộc Thọ, chị mua hẳn 1 căn Villa mặt tiền Trần Quốc Thảo Q.3 và mở tiếp nhà hàng bia ôm Ca Dao ở đây. Anh Chính , chồng chị đầu những năm 2000 là chủ 1 Công ty Truyền thông vào hàng Top 3 SG.
Chủ nhà hàng Tây Đô đường Phan Đình Phùng Q.PN là anh Thành. Anh xuất thân là tay guitar thùng chuyên đàn bia ôm ( thuở đàn organ còn quý hiếm ). Gặp thời anh sang lại và lên làm chủ luôn. Buôn bán rất ok, nhưng than ôi anh dính vào cờ bạc và ma tuý, tiêu tan cơ nghiệp nên phải sang lại nhà hàng cho anh Chương ,nhân viên thầu giữ xe của nhà hàng. Anh Chương năm đó khá lớn tuổi ( trên dưới 50, về sau hùn hạp với cháu ruột là anh Quang, con rể chú Mười Đen như đã kể ở trên. Cả 2 cậu cháu tính tình đều vui vẻ dễ thương. Anh Quang là chuyên gia đánh bài tiến lên với em và các em đào ở Dancing Nam Mỹ ( tên cũ là Tây Đô ). Anh Quang có người em gái út rất đẹp tên Phượng. Năm đó khoảng 16 tuổi.... ( dến đây em tự kiểm duyệt. )...
Năm 2009 em có gặp lại anh Thành ở hẻm 220 Lê Văn Sỹ Q.3. Anh ngỏ lòi xin em 20 ngàn để ăn cơm...

VuNgoanMuc

Xe điện
Thôi đi ngủ giữ sức đi cụ , mai viết tiếp, cuối tuần cụ cũng nên nghỉ ngơi để dành sức trong tuần viết , 2 ngày cuối tuần em ít vào OF ko đọc kịp được :D

Vomoicuoi

Xe tăng
Anh tạ đình H mà cụ chủ thớt nói có phải chính là con ông Tạ Đình Đề ko ạ? Cả cuộc đời ông Đề là 1 giai thoại . Tốt nghiệp xuất sắc trường quân sự Hoàng Phố . Giỏi võ và bắn súng ngắn rất giỏi.nghe nói có giai thoại ông Đề thời kỳ còn theo Pháp đã định lẻn vào ám sát bác Hồ . Nhưng cụ Hồ cao tay hơn thu phục được thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

Đông Gioăng

Xe buýt
24 năm trước thì Lão anh chuẩn vừa miếng òi

Thôi, không cần kể cụ thể nữa đâu Lão anh

:D :D :D
À, quãng ấy là 2014 rồi Lão huynh. Em già, trọc, râu. Nghề tay trái có tí nhà hàng nên chơi với đội đào. Nghề chính em dân kỹ nghệ, nên có tí giao thông với bọn Mẽo Nhật Hàn ở KCN, đại khái bọn giãy chết, tụi này hết giờ làm rất máu ăn uống hát hò và đục bê tông nên dần quen đội đào.
Có lần nhậu đêm My chắc thấy em nhiệt mà lại không lả lơi ong bướm bao giờ, nhẽ có tí áy náy, mới hỏi: "cô muốn xơi không em cho 1 cái?", em bảo: tao chịu, nhỡ thử phát nghiện làm sao? Nó bảo à thế thì thôi, trông cô như con nái xề, phắn đê

Xe nội lước

Xe container
Giới chủ nhà hàng bia ôm thì có trăm ngàn kiểu : già, trẻ,doanh nhân,police, cán bộ v.v ...Tính tình cũng khác nhau : có người dễ dãi xuề xoà với lính,tối làm xong đi nhậu rượu đế với nhân viên, có người khó chịu keo kiêt, có người giàu nứt đố đổ vách ( như chị Giang chủ Lộc Thọ Q.3 hay ông anh con cô cậu với em là Tạ Đình H. , con trai của bác em là 1 huyền thoại khét tiếng đất Hà thành ), có người chiều chiều là có giang hồ tới tận nhà hàng thu tiền góp xách, nhìn thấy nản ...
Chủ nhà hàng Thượng Uyển là anh Tường, cựu sĩ quan VNCH, người miền Trung, tính tình điềm đạm, tuy nhiên cũng có vẻ hơi quân phiệt tí. Về sau anh đi xuất cảnh với vợ con. Em còn nhớ năm 1992, khi con trai anh đỗ ĐH, anh làm tiệc lớn ăn mừng ở nhà hàng, với phần thưởng cực khủng lúc đó là 1 dàn máy vi tính.
Chủ nhà hàng Lộc Thị là chị Giang, đương nhiệm Thẩm phán TAND Q.3, người gốc Bắc, nên đa phần nhân viên và khách của chị cũng là người Bắc. Sau một thời gian kinh doanh nhà hàng Lộc Thọ, chị mua hẳn 1 căn Villa mặt tiền Trần Quốc Thảo Q.3 và mở tiếp nhà hàng bia ôm Ca Dao ở đây. Anh Chính , chồng chị đầu những năm 2000 là chủ 1 Công ty Truyền thông vào hàng Top 3 SG.
Chủ nhà hàng Tây Đô đường Phan Đình Phùng Q.PN là anh Thành. Anh xuất thân là tay guitar thùng chuyên đàn bia ôm ( thuở đàn organ còn quý hiếm ). Gặp thời anh sang lại và lên làm chủ luôn. Buôn bán rất ok, nhưng than ôi anh dính vào cờ bạc và ma tuý, tiêu tan cơ nghiệp nên phải sang lại nhà hàng cho anh Chương ,nhân viên thầu giữ xe của nhà hàng. Anh Chương năm đó khá lớn tuổi ( trên dưới 50, về sau hùn hạp với cháu ruột là anh Quang, con rể chú Mười Đen như đã kể ở trên. Cả 2 cậu cháu tính tình đều vui vẻ dễ thương. Anh Quang là chuyên gia đánh bài tiến lên với em và các em đào ở Dancing Nam Mỹ ( tên cũ là Tây Đô ). Anh Quang có người em gái út rất đẹp tên Phượng. Năm đó khoảng 16 tuổi.... ( dến đây em tự kiểm duyệt. )...
Năm 2009 em có gặp lại anh Thành ở hẻm 220 Lê Văn Sỹ Q.3. Anh ngỏ lòi xin em 20 ngàn để ăn cơm...
Từ ông chủ . Xuống cấp đi xin 20 k. Đồ thị đời người biến thiên ghê gớm quá cụ.