[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Dạ tiếp vụ " khám đàn " ạ.
Đang loay hoay kiếm chỗ cắm điện để biểu diễn vài đoạn nhạc cho các chiến sĩ cảnh vệ ( hay cận vệ ? ),bỗng em nhạc thấy một khuôn mặt quen lắm trong bộ đồ An ninh với lon Đại Tá sáng choé trên vai đang đứng gần đó. Qua vài giây vắt óc em chợt nhớ ra ...
- Anh Năm !
- ???
- Em là D con BS Đ. nè.
- Ôi thằng D ! Sao lúc này mày lớn xấu trai thế này. Đi đâu đây em ?
- Dạ em vào đàn tiệc cho Bác N.M.T ở trên lầu nè anh.
Nghe mấy cậu lính báo cáo ( cậu nào cũng cao to trẻ khoẻ,đồng phục sơmi trắng gài măng-sết bỏ trong quần tây xanh,súng dắt xề xệ trước bụng chứ không thèm dấu diếm ),anh vội khoát tay :
- Khỏi đàn gì hết ! Cho nó vô đi. Nó là con chú Mười bên Y Tế 10 sếp cũ của anh đó.
Hai anh em trao đôi số điện thoại rồi chia tay. Vài tháng sau,qua lời giới thiệu của anh Năm, em được vinh dự vác đàn vào Bộ Tư Lệnh Cảnh Vệ 180 ( chỗ Ngã 6 Cộng Hoà )để đàn một chương trình gì đó lâu quá em đã quên mất.
Cụ vào cơ quan cũ của em E180 Bộ Tư lệnh Cảnh vệ đàn đấy.
Thường thì dịp 26/3 hay 19/8 hay có các chương trình văn nghệ

Một thời gian khá dài, em làm nhà hàng ở phố LuuKhanhDam, mấy lão chã già Of này (tụi em hay trêu là triệt sản rồi nhận 2 tạ thóc Nhà nước bồi dưỡng đó cụ) cũng ngồi nhậu chỗ em, chi tiết này em nêu để các lão ấy làm chứng là em không bocphet, Tien Tung hungalpha các anh làm chứng em phát, em D Dê đơi ahihu
Thời gian ấy em chơi rất thân với 1 team cám chim, tụi nó đứa nào mới quen thì gọi em là anh, riết rồi thân thì chuyển hết sang gọi má, cô, thầy, thím. Tụi này chỉ ngồi bàn hát, chọn bài và mở bia, toàn bọn trẻ ranh nhưng xinh và khôn, đa phần không đi ấm chén mà chỉ kiếm tiền bàn. Có 1 em cực xinh tên My sói, bo đì như gái Nam Mỹ; ngực tấn công mông phòng thủ eo con kiến. Thích giai trẻ đẹp, ngồi bàn thấy giai nào vừa miếng là nàng lôi đi NN hiếp luôn, tất nhiên free hehe
Mềnh tới xơi dê và chỉ găpj em Trâm quản lý chứ ko gặp chủ quán bao giờ.
Hoá ra bận bịu với đám cám chim

Xe nội lước

Xe container
Anh tạ đình H mà cụ chủ thớt nói có phải chính là con ông Tạ Đình Đề ko ạ? Cả cuộc đời ông Đề là 1 giai thoại . Tốt nghiệp xuất sắc trường quân sự Hoàng Phố . Giỏi võ và bắn súng ngắn rất giỏi.nghe nói có giai thoại ông Đề thời kỳ còn theo Pháp đã định lẻn vào ám sát bác Hồ . Nhưng cụ Hồ cao tay hơn thu phục được thì phải.
Ở Thanh Oai họ Tạ nhiều..có ở vài xã chứ chưa nói tới làng. Cụ TĐ Đề là người ở xã giáp xã quê mẹ cụ chủ . Với cách miêu tả vậy thì bác chủ khả năng quá cao là cháu cụ T đ Đ rồi cụ.
Ở mấy xã đó em quen vài bạn họ Tạ. có 1 bạn tên Tạ đ T , em hỏi : cháu bác Tạ đ Đề hả ?
Không . Em là cháu bác Tạ đ Lô.😆
Chuyện cụ Tạ đ Đề em cho là dân gian thêu dệt lên nhiều. Nhưng chắc chắn cụ ấy đc đào tạo , tài .chắc còn nhiều điều chưa công khai rõ ràng về xuất thân 9 chị của cụ ấy.

Baoleo

Xe tăng
Có vẻ chiều hôm kia anh trốn làm hay sao ý. Tầm hơn 4h chiều nhìn loáng thoáng thấy anh mặc áo ba lỗ cưỡi con Đờ rem chiến đứng trước cổng Eco chỗ bảo vệ. Em chạy qua, không biết có đúng không ;))
HI HI.
Thỉnh thoảng có vi phạm quy định một tý, liền bị Thủ trưởng Ọp-phơ Tien Tung tóm sống liền.
Quá sợ luôn :D

Vulcan V70

Xe trâu
Tranh thủ đá xong chờ nhập tiệc em biên nốt chuyện Anh Hai " bảo bao" ạ.
Trong thời gian làm ở nhà hàng Nam Mỹ Q.PN,có thời gian nhà hàng đóng cửa nghỉ dài hạn. Lý do là vì nhà hàng buôn may bán đát thuộc loại Top của SG lúc đó. Điều này không lọt khỏi cặp mát nhà nghề của cặp đôi giang hồ số 1 Phú Nhuận lúc đó là anh Tài Lùn và Chị Trang Hongkong. Thời gian sau anh chị mở nhà hàng bia ôm Nhựt Ký ở Điện Biên Phủ Q.10 anh chị có kêu em về làm. Tại đây em đã gặp và kết nghĩa anh em với Ông Vua không ngai của thế giới ngầm Quận 3 lúc đó : Anh Đào Kim Ngọc - hỗn danh Nhật Cùi.
Một tối nọ,trên khu Dancing của nhà hàng Nam Mỹ bỗng xuất hiện một nhóm khách gần 20 người. Em xin nói thêm về khu Dancing này cho các cụ dễ hình dung. Trên lầu 1 ( ngoài Bắc gọi là gác 2 ) của nhà hàng,có 1 phòng khá to. Ngang khoảng 6m, dài khoảng gần 20 m. Phòng này gọi là Dancing. Trong phòng kê ghế salon bao quanh theo hình chữ U. Cuối phongf là 1 sân khấu mini do em và anh organ D. Lớn ( cặp bài trùng với em lúc đó và đến tận bây giờ ) phụ tách đàn hát hàng đêm. Phòng này có kê khoảng 7,8 bàn kính cho khách ngồi nhậu,có thể đón nhiều băng khách cùng lúc. ( Y như các phòng trà bây giờ ). Có nhiều băng khách đi đông thì bao luôn phòng không cho khách khác vào. Chính từ 1 tiệc SN của 1 nữ Giám đốc trẻ đẹp ( SN 1971 ) tên Vân đặt ở Dancing này,mà em đã lọt vào mắt xanh của nàng. Sau vài đêm hẹn hò.nàng đã tài trợ cho em 1 chiếc điện thoại di động Ericksson đỉnh của chóp thời đó 1995, trị giá gần 2 cây vàng. Vâng các cụ không nghe nhầm đâu ạ, em là một trong những người hiếm hoi sử dụng ĐTDD Tổng đài 01908 ngay từ năm 1995 rồi ạ ( lúc đó làm gì có Mobi,Vina 090,091 đâu các cụ ). Câu chuyện ĐTDD cắt cổ trả tiền cước cả 2 chiều nghe và gọi này, em sẽ hầu các cụ trong một bài khác.
Vụ điện thoại di động thì có phải lúc đó bác dùng mạng Callink? Đây là mạng điện thoại di động đầu tiên ở SG do CTy Bưu điện SG liên doanh với 1 hãng của Hồng Kông, vả chỉ nghe gọi trong khu vực các quận ở SG. Nhà mạng này hồi năm 93, 94 dùng máy NEC khá to và dài. Lúc đó để dùng được thì tiền mua máy+ hòa mạng khoảng 2.000 USD.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Vụ điện thoại di động thì có phải lúc đó bác dùng mạng Callink? Đây là mạng điện thoại di động đầu tiên ở SG do CTy Bưu điện SG liên doanh với 1 hãng của Hồng Kông, vả chỉ nghe gọi trong khu vực các quận ở SG. Nhà mạng này hồi năm 93, 94 dùng máy NEC khá to và dài. Lúc đó để dùng được thì tiền mua máy+ hòa mạng khoảng 2.000 USD.
Bác nói rất chính xác ạ. Nhưng lúc đó nữ GĐ kia đang dùng ĐTDD mạng Callink và chê rằng yếu, mất sóng này nọ. Nên khi mạng di động đầu tiên của Nhà nước ra đời ( đầu số 01908, về sau mới đổi là 090 ), nàng đánh xe hơi chở em lên Bưu chính to đùng đường Điện Biên Phủ Q.10, gần ngã ba Nguyễn Thiện Thuật, mua luôn 2 máy cho em và nàng. Thủ tục sim siếc cũng khá nhiêu khê. Mỗi máy lúc ấy trị giá ngót nghét 2 cây vàng 95 ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Ở Thanh Oai họ Tạ nhiều..có ở vài xã chứ chưa nói tới làng. Cụ TĐ Đề là người ở xã giáp xã quê mẹ cụ chủ . Với cách miêu tả vậy thì bác chủ khả năng quá cao là cháu cụ T đ Đ rồi cụ.
Ở mấy xã đó em quen vài bạn họ Tạ. có 1 bạn tên Tạ đ T , em hỏi : cháu bác Tạ đ Đề hả ?
Không . Em là cháu bác Tạ đ Lô.😆
Chuyện cụ Tạ đ Đề em cho là dân gian thêu dệt lên nhiều. Nhưng chắc chắn cụ ấy đc đào tạo , tài .chắc còn nhiều điều chưa công khai rõ ràng về xuất thân 9 chị của cụ ấy.
Dạ thưa cụ chuyệm ám sát này nọ hoàn toàn là chuyện bịa ạ. Bác Đề trước sau chỉ theo 1 lá cờ. Trước 1954 bác là Đội trưởng Biệt động đội Hà nội ( em fun tí là ngang với GĐ Sở Cẩm bây giờ, hoặc chí ít cũng ngang với Trưởng Phòng CSHS Thủ đô ), Cụ thử nghĩ, trong quy trình phòng gian bảo mật nghiêm ngặt thời chiến lúc bấy giờ - nhất là với những cơ quan đặc biệt -thì một điệp viên đối phương trở cò có thể nào nắm những chức vụ quan trọng như vậy không. Cứ nhìn Trung Tá Phạm Văn Đính - Mùa Hè Đỏ Lửa 1972 là rõ aj Tý nữa cháu sẽ có một bài riêng về bác Tạ Đình Đ. ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Cụ vào cơ quan cũ của em E180 Bộ Tư lệnh Cảnh vệ đàn đấy.
Thường thì dịp 26/3 hay 19/8 hay có các chương trình văn nghệ
Dạ vậy chắc cụ biết anh Năm.
Ở 180 em còn quen với anh Phong ( số đt 0903....364 ) chắc cụ cũng biết ạ.

DKeyboard

Xe buýt
À, quãng ấy là 2014 rồi Lão huynh. Em già, trọc, râu. Nghề tay trái có tí nhà hàng nên chơi với đội đào. Nghề chính em dân kỹ nghệ, nên có tí giao thông với bọn Mẽo Nhật Hàn ở KCN, đại khái bọn giãy chết, tụi này hết giờ làm rất máu ăn uống hát hò và đục bê tông nên dần quen đội đào.
Có lần nhậu đêm My chắc thấy em nhiệt mà lại không lả lơi ong bướm bao giờ, nhẽ có tí áy náy, mới hỏi: "cô muốn xơi không em cho 1 cái?", em bảo: tao chịu, nhỡ thử phát nghiện làm sao? Nó bảo à thế thì thôi, trông cô như con nái xề, phắn đê

DKeyboard

Xe buýt
À, quãng ấy là 2014 rồi Lão huynh. Em già, trọc, râu. Nghề tay trái có tí nhà hàng nên chơi với đội đào. Nghề chính em dân kỹ nghệ, nên có tí giao thông với bọn Mẽo Nhật Hàn ở KCN, đại khái bọn giãy chết, tụi này hết giờ làm rất máu ăn uống hát hò và đục bê tông nên dần quen đội đào.
Có lần nhậu đêm My chắc thấy em nhiệt mà lại không lả lơi ong bướm bao giờ, nhẽ có tí áy náy, mới hỏi: "cô muốn xơi không em cho 1 cái?", em bảo: tao chịu, nhỡ thử phát nghiện làm sao? Nó bảo à thế thì thôi, trông cô như con nái xề, phắn đê
Dạ cô My sói này phải không cụ.( em fun tí ). Em đang đàn cho cô My sói ( trong phim ) này hát trong chuyến đi Trường Sa 10 ngày năm ngoái ạ.

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
Do có một số cụ chê là thớt gì không có ảnh, toàn chữ là chữ, đi vào lại đi ra v.v...
Em xin nhận khuyết điểm và pót ngay 2 ảnh nóng mới chụp hôm qua ạ.
Trận đấu và sau đó là tiệc chia tay cựu cầu thủ Thể Công và QK7 - anh Tô Văn An - người anh hiền lành đáng mến của em. Trong ảnh, anh mặc áo vàng đeo băng đội trưởng đứng gần em ạ.

TungC

Xe tải
E chạc tuổi Cụ vẫn tham gia đá bóng. Cuối năm ngoái đá giải 11 của Tổng công ty đoạt HC bạc, còn đầu năm đá giải mini đoạt HCV. Tiếc là Cụ ở trong SG, còn e ngoài HN, không thì giao lưu bóng đá thì quá tuyệt vời, e thích đá 11 hơn. Ngày trước trẻ đá tiền đạo, về sau thì đá tiền vệ trụ, giờ có tuổi đá trung vệ. Vị trí thủ môn của Cụ chủ thớt thì e chưa đủ trình :))

haivina

Xe điện
em ké tí chuyện ngoài Bắc, ngoài tiền bàn, tiền bo, còn 1 khái niệm "tính biu", em đoán là bill.
Với Khách hát gọi đào nhưng không bo, lúc thanh toán thì tính tiền hát, ăn uống và tiền đào trực tiếp với quản lý quán. Tiền đào thì có giá niêm yết từng quán. Ví dụ: 300k thì quán trả đào 200k hoặc 250k tùy qui định,
Dịch vụ: là nơi tập kết đào, aka doanh trại, aka tổng đài cám chim, nghe điện thoại nhận o đờ, chính là nơi đào xuất quân kẹp 345 trên xe chở cám chim tốc độ cao lượn lách đánh võng trên đường mà các cụ hay thấy trên đường Hà Nội, để tới quán-phòng hát, vào chào bàn, thông thường đào sẽ mất chỉ 5 đến 10p để chuyển quân từ doanh trại tới chiến trường. Khi về tới dịch vụ, sẽ bị má mì cắt tiền bàn, vậy là còn được trăm bạc cho 2 tiếng đồng hồ hát toạc mic và bia toạc họng.

Tức là móm! Đào rất hãi bàn kiểu bàn này. Vào bàn lắm ông không hát mà chỉ nhăm nhăm bốc oản hay móc cua, đào nào khéo sẽ tránh được, định hướng ông khách vào chuyên môn là hát và uống. Đào nào khắm tính (theo cách nói của khách), nhất quyết không cho bốc và móc, ôm vai bá cổ uống và hát thì tất nhiên được, sẽ bị bật bàn. Thông thường theo mồm các đào kể thì những ông hay đòi bốc và móc là là những ông nhiều khả năng tính biu nhất. Có thể cho bõ ghét, có thể do tính :D
Tính biu: không có tiền bo riêng, coi như móm!
Dịch vụ: tổng đài cám chim
Tiền bàn: Tiền đàm, tiền tổng đài
Chào bàn: lũ lượt kéo vào cho khách xem mặt
Bật bàn: Không được chọn, hoặc không chịu nổi khách khắm, hoặc bị khách đuổi sau vài đường chào hỏi. Cũng là móm nhưng không mất tiền đàm
Bốc oản, móc cua: Cái này cụ nào chưa biết thì tự gúc :D
Bác rành món này cho em hỏi là bọn em nhậu phê đi hát cho hả rượu nhưng tiếc tiền bo nên chỉ gọi 1 em vào bấm bài và rót bia thôi nhưng xong vẫn bo thì chủ quán và đào có ghét bọn em lắm ko và sẽ gọi là loại gì.

ATZ

Xe tải
Cụ thớt cùng tuổi với em, năm 1990 mà kiếm được từ 50k đến 100 đô 1 đêm thì quá dữ rồi! mình nhớ có học luyện thi ở KTX trường ĐH GTVT ở Thủ Đức cơm căn tin 400đ, cơm ngoài 800đ, 1.000 là xịn rồi. Phở ở Bình Thạnh quán bình bình cũng 800-1.000đ.

Dịch vụ của SG và Miền Nam nói chung tốt nhất là ăn uống, bia bọt hàng quán thâu đêm cũng bình thường, mình nhớ có lần ra Hà Nội công tác, đâu đó khoảng năm 1.999 hay 2.000 gì đó, ngay đêm giao thừa Tết Dương lịch mà 10-11h đêm đã bắt hàng quán đóng cửa, phải vào trong nhà đóng cửa nhậu chui làm mình hơi sốc. Tư duy kinh tế của mấy bác nhà ta chán thật.

Nhưng từ những năm 2007 trở đi thì các lãnh đạo SG vừa ăn vừa phá nên lớp bị bắt lớp bị cho nghỉ nên SG bị tụt hậu về phát triển so với HN và nhiều địa phương khác, hơi đáng tiếc cho TP của mình.
Hy vọng sắp tới mọi việc sẽ dần ổn định chứ không lứa anh em mình sẽ không có cơ hội hưởng được tiện nghi, hạ tầng của 1 tp phát triển.