[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
À vậy gần ngã tư. Sau nhà hàng đó đổi thành nhà hàng ... Xanh ấy.
Dạ sau phá thành bình địa luôn cụ ạ. Còn quán Xanh ấy nằm chếch xuống dưới một chút ạ. Năm 2000 vợ thằng bạn em làm MC ở quán ấy.

DKeyboard

Xe buýt
Cô em cầm micro này nhìn quen quen, hình như cựu học sinh trường Lê Quý Đôn Q3, sau học ĐH Ngoại Thương ( Cơ sở trong SG)
Dạ cụ chuẩn ạ. Vì chị có kêu em đi đàn họp mặt cựu học sinh Lê Quý Đôn mấy lần ạ. Bây giờ chị đương nhiệm PGĐ NVH TN ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Cách đây 3 tháng em mới gặp Ca sỹ Tuấn Vũ ở quán beer đầu đường Trần Hưng Đạo, Quận 1 gần sát với chợ Bến Thành ấy. Nhìn ca sỹ rất phong cách, độ mũ phớt uống beer.
Dạ vâng cụ. Giọng hát của anh bây giờ đã đi xuống nhiều rồi ạ. Ôi thời gian !...

LaziCat

Xe lăn
Đi bia ôm bo gái và nv kiểu ko đếm tờ thế này thì toàn các anh đớp tiền mạnh lắm.
Đọc chơi chơi thì đc, nhưng thấy hơi buồn
Đâu chả có người đớp mạnh hả cụ! Đớp xong người mang tiền về mua nhà, mua vàng, mua USD tích trữ. Người ăn chơi thác loạn. Người cúng dường hay làm từ thiện để bớt cảm giác tội lỗi...
Cho nên thớt này e nghĩ k nên nhắc đến chuyện đó ạ. Trắng, xám, đen là những sắc màu không thể thiếu dù ở bất cứ nơi đâu trên trái đất này.

LaziCat

Xe lăn

Baoleo

Xe tăng
Năm 1994, nhà cháu có quả điện thoại này, khi đó, đã làm cho NN, và ảnh chụp ở khu chế xuất Tân Thuận, SG.
Số điện thoại của con này, đến hôm nay (tháng 07/2024), nhà cháu vẫn dùng, của Vinaphone :D
Chắc năm đó, điện thoại của cụ DKeyboard xịn xò hơn của nhà cháu vài chục lần :D

Phone deo.jpg

Trước đó là con điện thoại này (Motorola), năm 1992 :D

Phone ban.jpg

Phone bien.jpg

DKeyboard

Xe buýt
Chỗ Điện Biên Phủ bác nói là văn phòng của MobiFone tại SG. Suốt gần chục năm em toàn ra đó đóng cước, có tháng phải ra 2 lần ( vì gọi cước quá tiền cọc là họ cắt chiều gọi đi, phải ra trả cước thì mới mở lại chiều gọi đi). Máy bác mua từng đó tiền nhưng để hòa mạng cũng tốn gần bằng đó nữa ( phí hòa mạng 1,5 triệu, tiền sim mấy trăm, tiền cọc 3 triệu or 5 triệu nữa :D ). Thời đó bác làm band nhạc có biết anh Minh Đen ở Nguyễn Khắc Nhu, chuyên làm âm thanh ánh sáng không?

Vâng nó đấy cụ. Phí hoà mạng thuê bao tất tần tật cộng với máy là gần 2 cây vàng ạ. Thủ tục chi trả em kia làm tất nên em cũng không rành lắm cụ ơi.
Lúc còn làm band em chỉ quen anh Dũng Organ và anh Hiếu Văn Nghệ ( bố của NS Ng Văn Chung ) bên âm thanh ánh sáng thôi. Cả chú Hiền Hô bên LVS Q.PN nữa ạ. Khi chui vào bia ôm em ít giao du với giới ATAS,chỉ biết mỗi anh Hiệp MIDI bên Q.10 thôi ạ ( anh đã mất. )

LaziCat

Xe lăn
Cái món tip này nó cũng chỉ là thói quen (hay phong cách hay văn hoá) vùng miền thôi bác. Mấy ông bạn em người Bắc sau khi sinh sống, ra vào SG nhiều thì cũng nhiễm thói quen tốt đó, tuy số tờ thì khác nhau tuỳ ví.
Thói quen và môi trường sống là một phần nhưng e thấy còn do tính cách vùng miền nữa cụ ạ. Bắc và Trung khí hậu khắc nghiệt, đời sống khó khăn, vất vả nên tính căn cơ, ăn bữa nay lo bữa mai nó thành ý thức hệ luôn rồi & việc chi tiêu cũng kỹ hơn. Tuy nhiên chục năm trở lại đây e thấy xu hướng này có vẻ đang ngược lại: người Nam bắt đầu chi tiêu căn cơ và người Bắc vung tay hơn xưa. Có lẽ do cán cân kinh tế đã bắt đầu cân bằng giữa hai đầu.

Kiên Khùng

Xe điện
Nhiều cụ chưa biết/chưa quen văn hoá trong nam kiểu có nhiêu tiêu nhiêu, cầm cả cọc tip nv cũng k hẳn là tiền quan chức tham ô tham nhũng hay thể hiện mà kiểu nó là như vậy, như cụ chủ đã kể qua ô a xin đc 3 củ chuộc cây đàn nhưng lại kéo nhau đi nhảy múa đến hết còn đàn vẫn trong tiệm cầm đồ, kkk
Không hẳn vậy.
Mới đầu năm ngoái tôi đi tiệc với dàn sếp của Hưng Thịnh tại Việt Phố, các bố còn ngắt từng xấp 500k bo.
Vừa rồi gặp lại, cũng tiệc, nhưng nhẹ nhàng hẳn.
Tiền dễ kiếm dễ tiêu. Nhất là tiền kẻ khác trao tay, không của đau, không con xót.

DKeyboard

Xe buýt

DKeyboard

Xe buýt
Không hẳn vậy.
Mới đầu năm ngoái tôi đi tiệc với dàn sếp của Hưng Thịnh tại Việt Phố, các bố còn ngắt từng xấp 500k bo.
Vừa rồi gặp lại, cũng tiệc, nhưng nhẹ nhàng hẳn.
Tiền dễ kiếm dễ tiêu. Nhất là tiền kẻ khác trao tay, không của đau, không con xót.
Cụ nói chuẩn ạ. Hai năm trở lại đây các anh sếp khi bo nhát tay hẳn.

DKeyboard

Xe buýt
Năm 1994, nhà cháu có quả điện thoại này, khi đó, đã làm cho NN, và ảnh chụp ở khu chế xuất Tân Thuận, SG.
Số điện thoại của con này, đến hôm nay (tháng 07/2024), nhà cháu vẫn dùng, của Vinaphone :D
Chắc năm đó, điện thoại của cụ DKeyboard xịn xò hơn của nhà cháu vài chục lần :D

Phone deo.jpg

Phone ban.jpg

Phone bien.jpg
Dạ đã gần 30 năm cháu không còn nhớ rõ,nhưng hình như điện thoại nhà cháu lúc ấy bé hơn của cụ tí ạ, vẫn có cái anten nhô lên như cụ.

DKeyboard

Xe buýt
D
- nói về nữ (gái xxx) chưa chắc $ nhiều mà mấy em đỗ đâu.
nhiều em chỉ thích "phong cách" thôi.

- những năm 99 - 2000, em từng "hạ gục" 1 chủ quán cafe cực xinh, e thì cà tàn, trong khi nhiều đối thủ em tiền tấn.
ặc ặc.
[/QUOTE
Dạ vâng cụ. Tâm lý phụ nữ chúa ghét những anh vào bàn nhậu hay khoe của, hoặc tỏ ra thông thái chuyện gì cũng biết ( trong Nam gọi là " mâm nào cũng thấy mặt nó ").

thằng nhà quê

Xe điện

Phone deo.jpg

Phone ban.jpg

Phone bien.jpg
92 mà cụ đã có đtdđ thì kinh bury rồi, quá nể!
đầu số lúc đó là 091 xxxyyyzzz?

BinhminhSG

Xe buýt
Cụ thớt cùng tuổi với em, năm 1990 mà kiếm được từ 50k đến 100 đô 1 đêm thì quá dữ rồi! mình nhớ có học luyện thi ở KTX trường ĐH GTVT ở Thủ Đức cơm căn tin 400đ, cơm ngoài 800đ, 1.000 là xịn rồi. Phở ở Bình Thạnh quán bình bình cũng 800-1.000đ.

Dịch vụ của SG và Miền Nam nói chung tốt nhất là ăn uống, bia bọt hàng quán thâu đêm cũng bình thường, mình nhớ có lần ra Hà Nội công tác, đâu đó khoảng năm 1.999 hay 2.000 gì đó, ngay đêm giao thừa Tết Dương lịch mà 10-11h đêm đã bắt hàng quán đóng cửa, phải vào trong nhà đóng cửa nhậu chui làm mình hơi sốc. Tư duy kinh tế của mấy bác nhà ta chán thật.

Nhưng từ những năm 2007 trở đi thì các lãnh đạo SG vừa ăn vừa phá nên lớp bị bắt lớp bị cho nghỉ nên SG bị tụt hậu về phát triển so với HN và nhiều địa phương khác, hơi đáng tiếc cho TP của mình.
Hy vọng sắp tới mọi việc sẽ dần ổn định chứ không lứa anh em mình sẽ không có cơ hội hưởng được tiện nghi, hạ tầng của 1 tp phát triển.
Ở HN tầm 11h đêm là xe tải 500 kg của CAP đi kiểm tra bắt đóng cửa hàng quán.