Bàn về bố trí mặt bằng công năng nhà ở.

hà khệnh

Xe tải

nhà ống 6x12 cho các cụ thảm khảo

hà khệnh

Xe tải

nhà ống xinh xinh 2 tầng

mrbin2903

Xe đạp
Cụ chủ cho E xin ý kiến bản vẽ này có ổn k ạ.đất E là đất phân lô 5,29x15
- T1: E chia 3 khoang ạ,gồm Kinh Doanh,Phòng khách,Bếp,WC
- T2 : 2Phòng ngủ,Ban công đua đc 70cm,1WC,Giếng trời.
- T3 : Phòng thờ,Phòng giặt và Sân phơi ạ

hà khệnh

Xe tải
Cụ chủ cho E xin ý kiến bản vẽ này có ổn k ạ.đất E là đất phân lô 5,29x15
- T1: E chia 3 khoang ạ,gồm Kinh Doanh,Phòng khách,Bếp,WC
- T2 : 2Phòng ngủ,Ban công đua đc 70cm,1WC,Giếng trời.
- T3 : Phòng thờ,Phòng giặt và Sân phơi ạ

ổn đó cụ ah,nhà ống loah quah cũng chỉ có vậy.

hà khệnh

Xe tải

thư viện thì nhiều lắm nhug toàn cái to nhỏ cao thấp lung tung :D,cụ thử nhòm mấy em này xem :v

mrbin2903

Xe đạp
[QUOTE="hà khệnh, post: 40229993,

thư viện thì nhiều lắm nhug toàn cái to nhỏ cao thấp lung tung :D,cụ thử nhòm mấy em này xem :v[/QUOTE]
Cụ nhiệt tình quá ạ,Cám ơn Cụ ạ.
E có câu hỏi hơi gà tý ạ : Nhà tắm E tính lát nền bằng đá tự nhiên đa sắc (350k/m2) xung quang gương E lát gach bông,ốp tường E ốp gach màu ghi.Giếng trời E làm theo mẫu ảnh dưới và ốp gạch bông chạy dọc 2 phần nhô ra ạ.Cụ xem hộ E có bất hợp lý k ạ.

Dạ E bổ xung cái Cầu thang ạ E lam kiểu ảnh dưới nhưng E làm khung inox Tĩnh điện đc k Cụ?,và mặt Cầu thang là E ốp đá chứ k phải gỗ như trong ảnh ạ?
Văn E kém mong Cụ lượng thứ ạ,chúc Cụ sức khoẻ dồi dào ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ATTILA

Xe điện
Em đánh dấu để khi có nhu cầu alo bác chủ.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Rảnh rỗi sinh nông nổi,có tý nghề em làm thớt chém gió cho vui,cụ nào chuẩn bị xây nhà cứ quẳng diện tích, hình thù ngang dọc miếng đất lên đây em tư vấn + vẽ MB (2D thôi nhé :D) hoàn toàn free ạ. tinh thần OF giao lưu vui vẻ là chính biết đâu véo đó ạ :bz:bz:bz:P:P:P(em mười mấy năm nay chủ yếu mảng nhà dân + biệt thự hehe)
PS:ko biết có phạm quy ko,ko các Mod ban nic tội em lắm :D
Em nhờ cụ chủ góp ý cho em về bản thiết kế này được không ạ, em vẫn thấy có cái gì đó chưa ổn, ví dụ như Phòng khách đang bị tóp dần, bếp bị bí tầm nhìn. Còn Phòng vệ sinh của Phòng ngủ Master là cái em băn khoăn nhất. Vì nhu cầu của em đưa ra là có bồn tắm, có chậu rửa mặt đôi, có cabin tắm riêng và có cabin riêng để xí bệt. Cụ chủ tư vấn giúp em một số ý tưởng được không??? Nhà nhận thô cột cọc đã xong rồi cụ nhé

grandis2012

Xe buýt
Ko hẳn vậy đâu ạ. Cụ chủ thớt dân pro rồi nên chắc bận quá nên chưa làm đc nên e hỗ trợ thêm cụ chủ thôi. Vẽ nguyên từ đầu rất mất công, các cụ ko để ý chứ thật ra p/a kiến trúc tưởng chừng đơn giản nhưng nó lại là giai đoạn phải dồn nhiều tâm huyết nhất mất công nhất. Môn kiến trúc là khởi đầu, nếu khâu này kts ko có kinh nghiệm hay làm ẩu thì các bộ môn sau như kết cấu, điện nước... sẽ ko làm nổi hoặc chủ nhà phải trả giá rất đắt.
Để mà tư vấn cho khách lần đầu tiên thì ý tưởng là quan trọng nên e toàn google. Nếu có vẻ ổn rồi e mang về điểu chỉnh tí cho phù hợp rồi đưa lên thôi cho đỡ mất công vẽ từ đầu. Chỉ có cái nào google ko ngửi đc e mới ngồi quẩy thôi ạ.
1 điều nữa là các cụ hỏi trên này hình như ít quan tâm và ko đc nhiệt tình ko coi trọng lắm việc tư vấn của chúng em. Kiểu như chỉ đưa đầu bài lên cho vui xem chúng nó làm đc trò trống gì... KTS là 1 nghề, để có đc 1 p/a ưng ý đem ra tư vấn cho các cụ chúng em cũng phải đầu tư thời gian và chất xám xoay đi xoay lại rất nhiều lần thử lên thử xuống. Nó ko hề đơn giản như các cụ nghĩ đâu. Em cũng như chủ thớt thôi nên em hoàn toàn hiểu và thông cảm đc ạ.
Cụ moonlife nói hoàn toàn chính xác. Em thấy để thiết kế 1 ngôi nhà mà ý tưởng thiết kế tồi là hỏng hết. Các cụ bổ chi tiết hay hoàn thiện chỉ đắp nặn linh tinh thôi chứ sống trong ngôi nhà ý tưởng thiết kế hỏng thì sẽ khó chịu cực kỳ luôn.
Em thấy nhiều cụ không có kinh nghiệm là đi cóp nhặt linh tinh đầu voi đuôi chuột mỗi chỗ 1 tý tưởng là ngon, là đẹp nhưng không phải vậy.
Người ta ví ngôi nhà như 1 cô gái. Ngũ căn chuẩn thì chỉ cần son phấn, quần áo 1 chút là ngon, son phấn quần áo cũ hoặc chán rồi thì thay mới. Nhưng ngũ căn không ổn thì sửa kiểu gì cũng bất cập mà nhiều khi càng sửa càng điên.
Riêng còm này của bác Moonlife em kính 1 ly!!!

Robertino

Xe tải
E cũng công nhận ý tưởng đúng (dù chỉ là sơ bộ) cũng cực kỳ quan trọng. Vì nó là khởi nguồn cho toàn bộ thiết kế ngôi nhà.

Nhiều khi các cụ đưa miếng đất lên xin ý tưởng, ng tư vấn đưa lại 1 bản vẽ nên đâm ra cảm thấy mọi thứ đơn giản.

E nghĩ sau khi chắt lọc ra ý tưởng thiết kế tốt nhất, dù có hay ko thuê người đã cho mình ý tưởng thiết kế (vd bê ý tưởng đó qua nhờ ng quen vẽ hộ) thì các cụ vẫn nên cảm ơn người cho mình ý tưởng một cách đàng hoàng.

Ấy là thể hiện sự tôn trọng người KTS nói riêng và sở hữu trí tuệ nói chung :)

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
MUỐN THOÁNG THÌ PHẢI NÀM DƯ LÀO CỤ NHỂ :>:>
Cụ sai rồi. Cụ phải ghi chữ "thoáng" vào chỗ thoáng chứ để thế kia ai biết.
Đùa chứ cái vệ sinh né cái bếp mà trả giá nhiều quá :D

Chỉnh sửa cuối:

Hondazzz

Xe đạp
Chào các cụ, các cụ cho em hỏi làm cầu thang trong diện tích dài 2m rộng 1,6m thì làm lên tầng cao 3,3m thông thủy có ổn không ạ và nhờ các cụ giới thiệu cho em mẫu nào phù hợp thì tốt ạ. Cảm ơn các cụ chỉ bảo ạ :-bd

Tiennv2

Đi bộ

Em có mảnh đất liền kề như hình trên, nhờ các cụ tư vấn cho em về bố trí công năng nhà
Em có nhu cầu: tầng 1 gara + bếp
Tầng 2: phòng khách + wc để trống toàn bộ ko xây tuờng ngăn
Tầng 3, 4 ngủ + wc
Tầng 5 thờ + phơi
Đất lưu không đằng sau em dự định để chờ sau này đặt thang máy, cửa thang đi vào chiếu nghỉ cầu thang bộ
Cảm ơn các cụ

Ducanh28

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi nhà e như thế này liệu phòng khách có tối ko?
E đang xem nếu tối sẽ thêm cái giếng trời ở chỗ để xe.
Thanks các cụ!