Bàn về bố trí mặt bằng công năng nhà ở.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho e hỏi nhà e như thế này liệu phòng khách có tối ko?
E đang xem nếu tối sẽ thêm cái giếng trời ở chỗ để xe.
Thanks các cụ!

Chắc chắn bí cụ ạ. phòng khách k nhà cụ e thấy có mỗi cái giếng ở giữa là có ánh sáng gián tiếp vào nhưng chắc k thể đủ sáng, gần như lúc nào cũng cần phải bật điện.

Ducanh28

Xe tăng
Chắc chắn bí cụ ạ. phòng khách k nhà cụ e thấy có mỗi cái giếng ở giữa là có ánh sáng gián tiếp vào nhưng chắc k thể đủ sáng, gần như lúc nào cũng cần phải bật điện.
Có cả giếng trời 1,4x 3m phía đối diện cái cầu thang nữa, nhà e cao 3,9m. Chắc cũng ko đến nỗi nào cụ nhỉ?

Ducanh28

Xe tăng
Thưa cụ nhà dân 3 tầng cũng chả mấy người ép cọc với cọc nhồi đâu ạ.
Để tiết kiệm và tối ưu chi phí thì khoan 1-2 mũi khảo sát địa chất ko bh là thừa. Chi phí tổng chỉ có bớt đi chứ ko tăng lên vì sẽ có thể tính rất sát kết cấu ko bị thừa. Em vẫn làm đều cho những con nhà từ 3 tầng trở lên và diện tích sàn trên 50m2.
Thôi tuỳ cụ vậy em chỉ góp ý đc đến vậy thôi.
Báo cáo cụ, e ko tìm đc đội khảo sát. Nhưng hôm nay e gặp đc ông khoả sát đất cho nhà 1 ông cách nhà em khoảng 20m.
Nội dung: phải đến 28m mới đến nền đất cứng, đoạn 15m chỉ đc khoảng 10 tấn/ đầu cọc. Và 3 nhà gần nhà em ép 15 tấn đều đang bị nghiêng. Cụ nhìn ảnh giúp em. Ông ấy bảo đóng 15m thì phải làm móng bè, chứ ko cũng nghiêng như thế này.
Mà giờ e đóng 28m e lại sợ ông hàng xóm ngả vào lòng nhà e luôn.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Báo cáo cụ, e ko tìm đc đội khảo sát. Nhưng hôm nay e gặp đc ông khoả sát đất cho nhà 1 ông cách nhà em khoảng 20m.
Nội dung: phải đến 28m mới đến nền đất cứng, đoạn 15m chỉ đc khoảng 10 tấn/ đầu cọc. Và 3 nhà gần nhà em ép 15 tấn đều đang bị nghiêng. Cụ nhìn ảnh giúp em. Ông ấy bảo đóng 15m thì phải làm móng bè, chứ ko cũng nghiêng như thế này.
Mà giờ e đóng 28m e lại sợ ông hàng xóm ngả vào lòng nhà e luôn.

Vậy ko ổn rồi cụ. Ép 28m là lên đc bao nhiêu tấn/coc? Có đc 40 tấn ko ạ? Quả này có khi phải kết hợp giải pháp móng cọc-bè kết hợp rồi. Chạy kết cấu này khoai vì ít ng có kinh nghiệm, ko phải ai cũng chạy đc đâu ạ.
Chỗ cụ xe tải to vào đc ko ạ? Thực ra vẫn còn giải pháp móng khác tốt hơn nhưng ko phổ thông. Cụ cần pm em.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]

Em có mảnh đất liền kề như hình trên, nhờ các cụ tư vấn cho em về bố trí công năng nhà
Em có nhu cầu: tầng 1 gara + bếp
Tầng 2: phòng khách + wc để trống toàn bộ ko xây tuờng ngăn
Tầng 3, 4 ngủ + wc
Tầng 5 thờ + phơi
Đất lưu không đằng sau em dự định để chờ sau này đặt thang máy, cửa thang đi vào chiếu nghỉ cầu thang bộ
Cảm ơn các cụ
Nếu cụ để thang máy ở khu đất lưu không cuối đất thì thang bộ cũng phải xoay về cuối đất. Như vậy cách tốt nhất là mỗi tầng là 1 phòng cho hoành tráng. Nếu nhu cầu nhiều phòng ngủ có thể chồng thêm đến 6-8 tầng tha hồ ngủ.
Tuy nhiên nếu cụ làm thang máy luôn có thể để bếp-khách lên tầng trên cùng cho view thoáng đẹp. Các tầng dưới mỗi tầng 1 phòng ngủ. Đầy đủ công năng như ksan : phòng thay đồ, vệ sinh, khoang tắm xí riêng, sofa bàn rượu, ghế massage... Nếu cụ chia 2 ngủ/tầng thì phải làm hành lang. Tầng trệt cụ để xe, ngủ osin và kho.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, các cụ cho em hỏi làm cầu thang trong diện tích dài 2m rộng 1,6m thì làm lên tầng cao 3,3m thông thủy có ổn không ạ và nhờ các cụ giới thiệu cho em mẫu nào phù hợp thì tốt ạ. Cảm ơn các cụ chỉ bảo ạ :-bd
Bé quá ko ổn tí nào ạ. Dùng tạm chống cháy (cho nhà có thang máy) còn ok chứ nếu dùng hàng ngày thì ko nên.
Nhà bé nên bớt cao tầng xuống 2,9m tức thông thuỷ còn 2,7m.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Có cả giếng trời 1,4x 3m phía đối diện cái cầu thang nữa, nhà e cao 3,9m. Chắc cũng ko đến nỗi nào cụ nhỉ?
giếng đấy lấy sáng từ mái tầng 4, thông xuống tới tầng 1 thì ánh sáng cũng bị giảm đi rồi, nên nếu cụ thích nhiều ánh sáng thì chắc là k đủ.
Theo e để thêm ánh sáng cho phòng khách từ hướng giếng thang thì cụ có thể nghiên cứu tăng thêm ánh sáng tán xạ bằng các vật liệu phản xạ ánh sáng để tăng cho phòng khách.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Phần mái gara cụ làm thép hình mái kính cường lực. Bên trên vẫn chạy nhẩy vô tư mà tha hồ sáng phía dưới. An toàn chống trộm thì làm thêm lưới sắt nữa. Nhưng p/a này muốn đẹp phải gọi đội chuyên làm chứ gọi linh tinh sợ xấu mà cũng tốn xèng đấy ạ. Cứ dự cho cụ là gấp 3 sàn bê tông.
Cụ nghĩ nhiều lgi cái đấy kêu bên thiết kế ngta nghĩ cho cụ cho đỡ mất việc.

Chỉnh sửa cuối:

Ducanh28

Xe tăng
Phần mái gara cụ làm thép hình mái kính cường lực. Bên trên vẫn chạy nhẩy vô tư mà tha hồ sáng phía dưới. An toàn chống trộm thì làm thêm lưới sắt nữa. Nhưng p/a này muốn đẹp phải gọi đội chuyên làm chứ gọi linh tinh sợ xấu.
Cụ nghĩ nhiều lgi cái đấy kêu bên thiết kế ngta nghĩ cho cụ cho đỡ mất việc.
E có thuê thiết kế rồi mà, do e có sở thích trồng lan nên mới xây hết cái sân để trồng chỗ đấy. Tuy nhiên nhìn cái phối cảnh sợ nó bị tối cái phòng khách. Nhưng bên tk bảo yên tâm hôm nào trời sáng là sẽ sáng.

Ducanh28

Xe tăng
200 x 200 lên đc 25-30 tấn/ đầu cọc cụ ạ.
Bên tk cũng nói kết hợp cọc -bè, hoặc khoan nhồi D 300-400, e chỉ sợ cái khoan nhồi chả kiểm soát được cái bê tông bên dưới nó như thế nào. E ở quê dường rộng 12m.
Vậy ko ổn rồi cụ. Ép 28m là lên đc bao nhiêu tấn/coc? Có đc 40 tấn ko ạ? Quả này có khi phải kết hợp giải pháp móng cọc-bè kết hợp rồi. Chạy kết cấu này khoai vì ít ng có kinh nghiệm, ko phải ai cũng chạy đc đâu ạ.
Chỗ cụ xe tải to vào đc ko ạ? Thực ra vẫn còn giải pháp móng khác tốt hơn nhưng ko phổ thông. Cụ cần pm em.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
E có thuê thiết kế rồi mà, do e có sở thích trồng lan nên mới xây hết cái sân để trồng chỗ đấy. Tuy nhiên nhìn cái phối cảnh sợ nó bị tối cái phòng khách. Nhưng bên tk bảo yên tâm hôm nào trời sáng là sẽ sáng.
TK nói thế mà cụ cũng tin :D Nhu cầu ánh sáng của p khách nó khác hẳn phòng ngủ cụ nhé. Thà rằng tầng 1 cho thấp hẳn tối hẳn đi để làm chỗ để xe với kho thôi. Gia đình sinh hoạt từ tầng 2. Cầu thang ngoài sân lên tầng 2 làm phòng khách cho sáng đẹp lại ngắm hoa lan thì đi 1 nhẽ khác.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Ù
200 x 200 lên đc 25-30 tấn/ đầu cọc cụ ạ.
Bên tk cũng nói kết hợp cọc -bè, hoặc khoan nhồi D 300-400, e chỉ sợ cái khoan nhồi chả kiểm soát được cái bê tông bên dưới nó như thế nào. E ở quê dường rộng 12m.
25-30t/cọc thấp quá. Mà cụ cũng nên bỏ ra chục củ khoan khảo sát xem địa tầng bên dưới nó thế nào . Sau đó cụ nói bên tk chạy kết cấu với cọc 250x250 hoặc to hơn càng tốt xem thế nào vì nhà cụ máy vào đc ko cần ép neo.
Cọc khoan nhồi cũng là giải pháp tốt ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ducanh28

Xe tăng
TK nói thế mà cụ cũng tin :D Nhu cầu ánh sáng của p khách nó khác hẳn phòng ngủ cụ nhé. Thà rằng tầng 1 cho thấp hẳn tối hẳn đi để làm chỗ để xe với kho thôi. Gia đình sinh hoạt từ tầng 2. Cầu thang ngoài sân lên tầng 2 làm phòng khách cho sáng đẹp lại ngắm hoa lan thì đi 1 nhẽ khác.
E có để 1 phòng sinh hoạt nhìn ra cái vườn rồi
Nhưng vẫn muốn phòng tầng 1 sáng do khách để đưa lên tầng 2 chỉ có họ hàng thôi

Ducanh28

Xe tăng
Cọc 250 đắt lắm. E chắc chọn khoan nhồi. Mà ở quê ko có siêu âm có cách nào kiểm tra cọc nhồi ko cụ?
Với D300 mà dùng có 4 thanh phi 14 thì có ít thép hay ko? Quê e D300 có 280k/m, D400 360k/m, rẻ hơn cọc ép.
E ko tìm đc khảo sát ở quê, 1 mũi họ ko làm. Dân đen nó khổ quá cụ ạ.
Ù
25-30t/cọc thấp quá. Mà cụ cũng nên bỏ ra chục củ khoan khảo sát xem địa tầng bên dưới nó thế nào . Sau đó cụ nói bên tk chạy kết cấu với cọc 250x250 hoặc to hơn càng tốt xem thế nào vì nhà cụ máy vào đc ko cần ép neo.
Cọc khoan nhồi cũng là giải pháp tốt ạ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều chiến sĩ đã nghĩ như cụ rồi thấy lãng phí vì cả tháng ko ngồi nổi 1 lần cái phòng khách tầng 1. Lựa chọn là trong tay cụ.

Chỉnh sửa cuối:

PentaCT

Xe hơi
đối với phương án đang có của nhà cụ mà muốn lấy sáng p.khách tầng 1 thì rất khó, kể cả có tính các phương án lấy sáng gián tiếp. trừ khi cụ làm cái mái kính ở ga ra như cụ môonlife tư véo. nhưng như thế khá rủi ro và tốn kém nữa.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cọc 250 đắt lắm. E chắc chọn khoan nhồi. Mà ở quê ko có siêu âm có cách nào kiểm tra cọc nhồi ko cụ?
Với D300 mà dùng có 4 thanh phi 14 thì có ít thép hay ko? Quê e D300 có 280k/m, D400 360k/m, rẻ hơn cọc ép.
E ko tìm đc khảo sát ở quê, 1 mũi họ ko làm. Dân đen nó khổ quá cụ ạ.
D300 hoặc D400 đi cụ. Bảo tk chạy lại kết cấu xem sao. Hy vọng tầm 15m sâu là đạt cho cụ 50t/cọc.
Ko đc nữa thì sang cọc nhồi hoặc xi măng đất :)))))

Ducanh28

Xe tăng
Rất nhiều chiến sĩ đã nghĩ như cụ rồi thấy lãng phí vì cả tháng ko ngồi nổi 1 lần cái phòng khách tầng 1. Lựa chọn là trong tay cụ.
Các cụ cứ doạ làm e sợ, cái chỗ ngăn phòng khách với sân e làm hạ cốt 1 bậc, ko có cái cửa đâu. Nên e nghĩ là nó cũng ko đến nỗi nào do cửa tầng 1 e làm kính hết, ko có cái cửa xếp nhé phối cảnh đâu.
Nên có thể e làm thêm 1 cái giếng dọc cái sân để xe nữa chắc là OK cụ nhỉ?

Ducanh28

Xe tăng
D300 hoặc D400 đi cụ. Bảo tk chạy lại kết cấu xem sao. Hy vọng tầm 15m sâu là đạt cho cụ 50t/cọc.
Ko đc nữa thì sang cọc nhồi hoặc xi măng đất :)))))
Nhà e mà xây sau cùng e cũng kệ luôn cho nó ngẢ vào lòng nhà nào thì kệ nó

Hondazzz

Xe đạp
Bé quá ko ổn tí nào ạ. Dùng tạm chống cháy (cho nhà có thang máy) còn ok chứ nếu dùng hàng ngày thì ko nên.
Nhà bé nên bớt cao tầng xuống 2,9m tức thông thuỷ còn 2,7m.
Cụ cho em hỏi là nếu nhà ống bé mà em vẫn muốn làm cao 3.2m thông thủy (2.7 thì em thấy thấp quá ạ) thì làm cầu thang giữa nhà kích thước dài rộng tối thiểu bao nhiêu để phù hợp đi lại cụ nhỉ? (nhà em chỉ có 3m mặt tiền thôi ạ)