[Thảo luận] "Anh Csgt đối đáp rất chuẩn mực" nhưng ... Sai luật!

anhtho

Xe ngựa
"Chuyển làn" là xe phải sang hoàn toàn làn bên kia (đã "thay đổi làn xe") thì mới gọi là chuyển làn đươc, còn xe chưa sang hoàn toàn bên kia thì chưa thể gọi là chuyển làn được
Nếu xe sang bên kia tới 60-70% thân xe thì gọi là làn bên nào hở cụ ?
Sẽ phải xác định xe đang ở trên làn này, hoặc làn kia, không lẽ nói là xe đi trên vạch ?.

Ví dụ như ẻm taxi dưới đây thì các cụ nghĩ nó đi làn nào:

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Bác nầu thạo cho em hỏi một câu, xe này có phải xi nhan khi chuyển làn hông?

(Nguồn: sưu tầm trên Internet).

Bopbi_hsgs

Xe container
Nếu xe sang bên kia tới 60-70% thân xe thì gọi là làn bên nào hở cụ ?
Sẽ phải xác định xe đang ở trên làn này, hoặc làn kia, không lẽ nói là xe đi trên vạch ?.

Ví dụ như ẻm taxi dưới đây thì các cụ nghĩ nó đi làn nào:
Như thế các cụ vẫn gọi là đi "dạng chân" hay là "dạng háng" đấy, làm sao xác định là đi ở bên nào vì có đi "trong làn đường" nào đâu, cũng không thể xác định là đã chuyển làn hay chưa; Nếu xxx nói đi như thế này là "chuyển lản tại nơi không cho phép (hay có phép)" là không có căn cứ. Thế thì xxx ở Hải Dương luôn miệng nói là lx vi phạm "chuyển lản tại nơi không cho phép" với lỗi phạt 300 - 400k và ra kho bạc nộp mà có dám viết bb đâu, cuối cùng phải xử lý ở lỗi khác với mức phạt 100 - 200k, nộp tiền tại chỗ đấy

anhtho

Xe ngựa
Như thế các cụ vẫn gọi là đi "dạng chân" hay là "dạng háng" đấy, làm sao xác định là đi ở bên nào vì có đi "trong làn đường" nào đâu, cũng không thể xác định là đã chuyển làn hay chưa; Nếu xxx nói đi như thế này là "chuyển lản tại nơi không cho phép (hay có phép)" là không có căn cứ. Thế thì xxx ở Hải Dương luôn miệng nói là lx vi phạm "chuyển lản tại nơi không cho phép" với lỗi phạt 300 - 400k và ra kho bạc nộp mà có dám viết bb đâu, cuối cùng phải xử lý ở lỗi khác với mức phạt 100 - 200k, nộp tiền tại chỗ đấy
Vẫn phải xác định xe thuộc bên nào theo lập luận nghiêng về bên nào nhiều thì là bên đó. Tuy nhiên muốn biết có chuyển làn hay ko thì phải có 2 hình ảnh.
Nếu dạng háng cũng có thể phạt vào tội ko đi đúng làn đường :) .
Thực sự đi dạng háng ở đường có tốc độ >60 là khá nguy hiểm.

minh trọc

Xe máy
Xxx khá chuẩn khi lập luận lỗi này. Nếu nói "chuyển làn ko đúng quy định " và " ko chấp hành chỉ dẫn vạch kẻ đường " thì bất hợp lý vì đã chuyển sai thì vạch kẻ đường ko còn giá trị. Nhưng xxx này nói ngược lại thì khá ok vì anh " ko chấp hành chỉ dẫn vạch kẻ đường"(1) xong đó khi đến vạch sơn liền anh chuyển làn đường qua vạch sơn đó thì chắc chắn vi phạm " chuyển làn ko đúng quy định" (2). Có hành vi (1) mới có hành vi (2). Xử lý cả 2 lỗi là hợp lý.
Nhưng nhiều cụ trên này dẫn giải luật nọ điều kia mà chẳng có tý gì thực tế vào tình huống cả. Rồi nói thế này thế khác.
Sai thì nên nhận,dẫn giải hợp lý thì phải tiếp thu chứ ko thể cùn được. Theo em khá bất hợp lý. Nản với một vài thành phần.
Em nhớ thằng hàng xóm nước mình ngày trước vạch sơn nó còn xây cả bờ rào sắt. Để chấn chỉnh cái văn hoá đi lại của dân,chấn chỉnh cái í thức tham gia giao thông của dân. Nước mình dân thì giầu nhưng nuớc thì hơi lỏng luật nên nhiều khi xem mấy anh thể hiện độ cùn nghe mà bùn cười. Lại còn bày đặt đưa lên mạng làm trò cười cho người khác nữa chứ.
Haizzzzzzz!!!!!!!!!!

Bopbi_hsgs

Xe container
Xxx khá chuẩn khi lập luận lỗi này. Nếu nói "chuyển làn ko đúng quy định " và " ko chấp hành chỉ dẫn vạch kẻ đường " thì bất hợp lý vì đã chuyển sai thì vạch kẻ đường ko còn giá trị. Nhưng xxx này nói ngược lại thì khá ok vì anh " ko chấp hành chỉ dẫn vạch kẻ đường"(1) xong đó khi đến vạch sơn liền anh chuyển làn đường qua vạch sơn đó thì chắc chắn vi phạm " chuyển làn ko đúng quy định" (2). Có hành vi (1) mới có hành vi (2). Xử lý cả 2 lỗi là hợp lý.
Nhưng nhiều cụ trên này dẫn giải luật nọ điều kia mà chẳng có tý gì thực tế vào tình huống cả. Rồi nói thế này thế khác.
Sai thì nên nhận,dẫn giải hợp lý thì phải tiếp thu chứ ko thể cùn được. Theo em khá bất hợp lý. Nản với một vài thành phần.
Em nhớ thằng hàng xóm nước mình ngày trước vạch sơn nó còn xây cả bờ rào sắt. Để chấn chỉnh cái văn hoá đi lại của dân,chấn chỉnh cái í thức tham gia giao thông của dân. Nước mình dân thì giầu nhưng nuớc thì hơi lỏng luật nên nhiều khi xem mấy anh thể hiện độ cùn nghe mà bùn cười. Lại còn bày đặt đưa lên mạng làm trò cười cho người khác nữa chứ.
Haizzzzzzz!!!!!!!!!!
xxx không thể nói lỗi "ko chấp hành chỉ dẫn vạch kẻ đường" chung chung được, vì NĐ 171/2013/NĐ-CP là qui định các hình thức xử lý của lỗi vi phạm theo luật GTĐB, trước khi xxx giở NĐ 171/2013/NĐ-CP ra để phạt lx thì xxx phải CM được lx đã phạm lỗi gì theo luật GTĐB, nếu vi phạm vạch kẻ đường số 35 thì xxx phải CM được lx vi phạm gì ở cái vạch số 35 này;
Nhưng vì xxx HD không thuộc hết luật GTĐB (hoặc các văn bản hướng dẫn thi hành luật GTĐB) và (cũng chủ quan) không mang những tài liệu trên đi mà chỉ lăm lăm NĐ 171/2013/NĐ-CP để phạt/dọa các lx thôi (đa phần các lx gặp xxx là cóng rồi) nên cũng chỉ nghĩ trong đầu là chỉ lôi NĐ 171/2013/NĐ-CP ra là đủ rồi đến khi áp lỗi vào thì chả cái nào đúng cả (vì trong NĐ 171/2013/NĐ-CP có đầy đủ chi tiết đâu)
xxx nói "ko chấp hành chỉ dẫn vạch kẻ đường ", vậy không chấp hành cái gì, vạch kẻ đường (số 35) này qui định gì mà lx không chấp hành...

Chỉnh sửa cuối:

nguoilaixe20152015

Xe đạp
CujUOTE="minh trọc, post: 26203236, member: 113617"]Xxx khá chuẩn khi lập luận lỗi này. Nếu nói "chuyển làn ko đúng quy định " và " ko chấp hành chỉ dẫn vạch kẻ đường " thì bất hợp lý vì đã chuyển sai thì vạch kẻ đường ko còn giá trị. Nhưng xxx này nói ngược lại thì khá ok vì anh " ko chấp hành chỉ dẫn vạch kẻ đường"(1) xong đó khi đến vạch sơn liền anh chuyển làn đường qua vạch sơn đó thì chắc chắn vi phạm " chuyển làn ko đúng quy định" (2). Có hành vi (1) mới có hành vi (2). Xử lý cả 2 lỗi là hợp lý.
Haizzzzzzz!!!!!!!!!![/QUOTE]
Cụ chắc chưa xem ảnh mô tả xe vi phạm à. Xem rồi hãy post. Nghĩ rồi hãy viết. Download clip về xem nhiều lần rồi hãy comment. Xxx chả ngu dại gì khi đang ghi 2 lỗi mà phải chuyển sang ghi 1 lỗi đâu. Tôi đưa clip lên mạng cho những người có hiểu luật. Tôi đã sai khi o ghi rõ là clip chỉ dành cho những nguời hiểu luật. Clip này có thể là quá khó hiểu đối với 1 số người.

namcoihd

Xe đạp
nếu không nhầm thì đây là xxx quê hương bánh đậu xanh nhà cháu điểm các xxx bát lỗi là đầu tt lai cách hướng hn-hp theo qc41 thì vạch cấm chuyển làn không cấm đè vạch với trường hợp này xxx sử lý như vậy lả sai hoàn toàn

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Haizzzzzzz!!!!!!!!!!
Thế mà từ trước đến giờ nhà em cứ tưởng vạch cấm và vạch chỉ dẫn là 2 vạch riêng, bây giờ mới biết chỉ cần xếp đặt lại thứ tự câu chữ là vạch cấm sẽ tự đẻ thêm vạch chỉ dẫn… và lỗi tính làm 2. Người thực tế nhự cụ dễ hiểu và đỡ dài dòng, ai sai thì nhận đi đừng có cùn

Bopbi_hsgs

Xe container
Vẫn phải xác định xe thuộc bên nào theo lập luận nghiêng về bên nào nhiều thì là bên đó. Tuy nhiên muốn biết có chuyển làn hay ko thì phải có 2 hình ảnh.
Nếu dạng háng cũng có thể phạt vào tội ko đi đúng làn đường :) .
Thực sự đi dạng háng ở đường có tốc độ >60 là khá nguy hiểm.
Đi dạng háng về luật cũng không thể phạt ko đi đúng làn đường được bởi những làn đường có vạch nét đứt kẻ phân làn thì "xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết" vậy lúc đấy thì làm sao xe còn "trong một làn đường" được nữa?! E đang nói về tính pháp lý nhé, về ATGT & VHGT không bàn nhé, quãng đường và thời gian đi dạng háng cũng không bàn nhé; Thực tế là khi chuyển làn đường, không ít thì nhiều cụ nào cũng đều có "khoảnh khắc" đi dạng háng, nếu mà căn để chụp ảnh kiểu gì cũng có.

Chỉnh sửa cuối:

nguoilaixe20152015

Xe đạp
Vậy xxxUOTE="crownchip, post: 26203809, member: 374740"]Thế mà từ trước đến giờ nhà em cứ tưởng vạch cấm và vạch chỉ dẫn là 2 vạch riêng, bây giờ mới biết chỉ cần xếp đặt lại thứ tự câu chữ là vạch cấm sẽ tự đẻ thêm vạch chỉ dẫn… và lỗi tính làm 2. Người thực tế nhự cụ dễ hiểu và đỡ dài dòng, ai sai thì nhận đi đừng có cùn[/QUOTE]
Vậy xxx cuối cùng tự ý chuyển từ phạt 2 lỗi sang phạt 1 lỗi là xxx sai à?

Bopbi_hsgs

Xe container
Thế mà từ trước đến giờ nhà em cứ tưởng vạch cấm và vạch chỉ dẫn là 2 vạch riêng, bây giờ mới biết chỉ cần xếp đặt lại thứ tự câu chữ là vạch cấm sẽ tự đẻ thêm vạch chỉ dẫn… và lỗi tính làm 2. Người thực tế nhự cụ dễ hiểu và đỡ dài dòng, ai sai thì nhận đi đừng có cùn
Cụ này nói cứ như là "Đồ chơi của trẻ con", muốn xếp thế nào là xếp; Nói điểm (1) trước và điểm (2) sau thì ý nghĩa khác với nói điểm (2) trước và điểm (1) sau, các cụ coi các cụ "Giỏi quá" và các nhà làm luật của Việt Nam là trẻ con hết...

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Thấy cụ ấy chém kinh quá nhưng toàn trượt nên em đu theo động viên cụ ấy thôi :))

Các cụ nào cho rằng phải khi toàn bộ xe chuyển sang làn mới thì mới gọi là chuyển làn không biết có chấp nhận được hành vi sau là có tín hiệu đúng luật:
- lấn sang gần hết sang làn mới rồi mới có tin hiệu (xin nhan) chuyển làn vì thời điểm đó vẫn là trước khi chuyển làn
- Chuyển hướng (rẽ) gần xong mới có tín hiệu (vì cũng như chuyển làn phải chuyển hướng xong mới là chuyển hướng)
Em hiểu ý cụ là chỉ cần đè vạch phân làn (liền hoặc đứt) đã có nghĩa là chuyển làn phải ko ạ ? Thế nên cụ mới cho rằng đè vạch cấm chuyển làn đã là vi phạm lỗi "chuyển làn ở nơi ko cho phép".

Nhưng với lập luận như vậy thì sẽ ko còn lỗi " ko điều khiển xe đi trong 1 làn đường" (ứng với cách đi "dạng chân"). Ở những đoạn có vạch đứt (ko cấm đè), em sẽ cứ "đi dạng chân" và bảo rằng tôi đang "chuyển làn".

Cụ thấy thế nào ạ?

anhtho

Xe ngựa
Đi dạng háng về luật cũng không thể phạt ko đi đúng làn đường được bởi những làn đường có vạch nét đứt kẻ phân làn thì "xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết" vậy lúc đấy thì làm sao xe còn "trong một làn đường" được nữa?! E đang nói về tính pháp lý nhé, về ATGT & VHGT không bàn nhé, quãng đường và thời gian đi dạng háng cũng không bàn nhé; Thực tế là khi chuyển làn đường, không ít thì nhiều cụ nào cũng đều có "khoảnh khắc" đi dạng háng, nếu mà căn để chụp ảnh kiểu gì cũng có.
Về pháp lý thì vẫn có thể phạt. Nếu có ra tranh luận trước toà, người sai phạm cũng ko thể cãi nếu đi dạng háng chỗ có vạch liền và cấm chuyển làn. Vấn đề là luật sư có lý luận.

Bopbi_hsgs

Xe container
Về pháp lý thì vẫn có thể phạt. Nếu có ra tranh luận trước toà, người sai phạm cũng ko thể cãi nếu đi dạng háng chỗ có vạch liền và cấm chuyển làn. Vấn đề là luật sư có lý luận.
Đầu tiên là làm việc với xxx, xxx phải có cơ sở pháp lý để CM lx sai phạm (phải căn cứ vào luật GTĐB và các văn bản hướng dẫn luật GTĐB, chưa được phép lôi NĐ 171/2013/NĐ-CP ra trước khi CM được lx đã sai phạm) thì xxx mới lập bb VPHC trong lĩnh vực GTĐB được; Trước hoặc sau khi có QĐ xử lý VPHC trong lĩnh vực GTĐB thì người lx (hoặc người được lx ủy quyền) có thể khiếu nại ở mức cao hơn (lúc đấy còn có áp lực của dư luận, báo, đài..., khi clip được đưa ra mổ xẻ, và đơn từ gửi đi khắp nơi...); Sau khi có QĐ ử lý VPHC trong lĩnh vực GTĐB thì lx (hoặc người được lx ủy quyền) còn có thể đưa đơn ra Tòa để kiện lại đơn vị đã ra QĐ nếu thấy QĐ đó không đúng.. (Nói chung để ra đến Tòa là cả 1 chặng đường dài mà chẳng bên nào muốn cả..., mọi việc thường sẽ dừng trước khi phải đến Tòa để giải quyết...), mà xxx còn chưa CM được lx vi phạm luật GTĐB thì làm sao mà có bb, QĐ để kiện ra Tòa được...
Còn chỗ có vạch liền (vạch số 35) ở trên đường có tốc độ >60km/h, E khẳng định là xe đi dạng háng là vi phạm luật GTĐB, e cũng đã có còm CẢNH BÁO mọi người rồi đấy (ai đi vào sẽ có câu trả lời e đúng hay sai, có kiện đâu cũng thua hêt...)

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Em hiểu ý cụ là chỉ cần đè vạch phân làn (liền hoặc đứt) đã có nghĩa là chuyển làn phải ko ạ ? Thế nên cụ mới cho rằng đè vạch cấm chuyển làn đã là vi phạm lỗi "chuyển làn ở nơi ko cho phép".

Nhưng với lập luận như vậy thì sẽ ko còn lỗi " ko điều khiển xe đi trong 1 làn đường" (ứng với cách đi "dạng chân"). Ở những đoạn có vạch đứt (ko cấm đè), em sẽ cứ "đi dạng chân" và bảo rằng tôi đang "chuyển làn".

Cụ thấy thế nào ạ?
Nếu nói "chỉ cần đè vạch phân làn (liền hoặc đứt) đã có nghĩa là chuyển làn", nói đi "dạng chân" là chuyển làn thì có nghĩa là những chỗ "chuyển làn ở nơi ko cho phép" xe oto không được phép đi "dạng chân", còn những chỗ "được phép chuyển làn" thì oto được phép đi "dạng chân" thoải mái ah?

Thực tế trong GT, để tránh vật cản, xe đang/chờ rẽ trái, quay đầu.... thì các xe sau thường phải đánh lái sang phải để tránh mà đi tiếp, không ít thì nhiều đều có đoạn đi "dạng chân", đấy là điều không thể tránh được...

Còn ở trong nội thành HN có rât nhiều con đường/phố một chiều có phân làn oto và xe máy riêng biệt (VD như: phố Huế, phố Hàng Bài, phố Bà Triệu, phố Kim Mã, đường Trần Nhật Duật...), nếu gặp phải oto, xe máy chắn đường để rẽ trái hoặc quay đầu thì oto khác phải tránh sang phải để đi "dạng chân", nếu nói như vậy là chuyển làn mà làn bên cạnh lại là làn xe máy, như vậy là ôto đi sai làn ah?

Đi "dạng chân" trên vạch kẻ đường chia làn phương tiện đi cùng chiều được gọi là "Chuyển làn", thế nếu đi "dạng chân" trên vạch kẻ đường chia 2 dòng phương tiện đi ngược chiều thì có gọi là đi ngược chiều được không?

Chỉnh sửa cuối:

nguoilaixe20152015

Xe đạp
nếu không nhầm thì đây là xxx quê hương bánh đậu xanh nhà cháu điểm các xxx bát lỗi là đầu tt lai cách hướng hn-hp theo qc41 thì vạch cấm chuyển làn không cấm đè vạch với trường hợp này xxx sử lý như vậy lả sai hoàn toàn
Biên bản vi phạm đây ạ, km43 Cẩm Giàng Hải Dương, Quốc lộ 5.

Em nhờ các bác nào quanh khu Hải Dương:
1. Kiểm tra hộ em xem chỗ này quy định tốc độ >60 hay nhỏ hơn 60km/h.
2. Chụp hộ em đoạn vạch liền chỗ này với.

Em cũng nhờ các bác tra hộ em vạch này là vạch số bao nhiêu, bị phạt thế nào nếu xe em bị đè vạch 50% trên vạch ạ.
Trân trọng cảm ơn bác các nhiều.

Cụ nói "đi dạng chân" ko phạt được vì ko có tính pháp lý là ko đúng. Và đây cũng ko phải là vấn đề VHGT.

Nếu hành vi trên ko phải là lỗi "không đi trong 1 làn" thì theo cụ đi thế nào mới cấu thành lỗi đó ?

Trên thực tế, với đoạn có nét đứt, "đi dạng chân" ko phải ko phạt được, mà nói chính xác là khó chứng minh để phạt (khó chứ ko phải ko thể).

Bởi vì lỗi này có rất nhiều trường hợp được loại trừ như: vượt xe, sang đường, chuyển làn, tránh chướng ngại... Tuy nhiên, nếu ko phải vì lý do chính đáng mà cụ cứ thế "đi dạng chân" thì chắc chắn là phạm luật chứ ko phải VHGT gì cả.

Như cụ nói "khi chuyển làn, xe có "khoảnh khắc đi dạng chân", căn vào đó chụp ảnh ==> lỗi". Đã chuyển làn là loại trừ lỗi "đi dạng chân" rồi còn gì. Suy ra ko thể phạt TH này. Nhưng ko thể phạt ko có nghĩa là ko có lỗi đó.

Tương tự như thế, luật cấm xe vượt phải. Nhưng vượt phải khi xe bị vượt đang xi nhan trái thì lại được cụ nhé.

vietpq75hanes

Xe container
Vote cho thái độ của xxx thôi, còn bắt lỗi và các chứng cứ buộc tội là ko chuẩn.