[Thảo luận] "Anh Csgt đối đáp rất chuẩn mực" nhưng ... Sai luật!

pnew

Xe điện
ồi... đợi khiếu nại thì hơi bị đầu lâu nhé bác... chuyện hôm qua rồi chả cãi được đâu ợ... hồi trước có quả OF kiện quả đi ngược chiều ở đội cấn có được đâu ạ:) em chả tin khiếu nại ở VN lắm... làm quả cầu cứu BT Bộ xxx qua FB có khi lại được :))
Kiếu nại không được thì "cãi" chắc gì đã được

pnew

Xe điện
Kể cả vạch đứt hay vạch liền thì ở Việt nam mình chưa có luật cấm đi "dạng chân" trên vạch như thế này. Ý em ở đây là ủng hộ cụ ý kiến cụ sbg đưa cái này vào luật (cấm đi dạng chân cả vạch đứt và vạch liền). Và để chứng minh hành vi đi dạng chân thì cần dùng clip chứ không phải dùng 1 tấm ảnh chụp mà kết luận
"người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường" quy định trên có cấm đi dạng chân không cụ. Hay cụ cho rằng "dạng chân" là vẫn đang "cho xe đi trong một làn đường".

pnew

Xe điện
Vâng, vậy theo cụ thì sao xxx lại o dám ghi tờ đỏ, o dám ghi 2 lỗi, sao o dám giữ bằng lái xe? cụ đừng nói là do chính sách nhân đạo như 1 ẻm fb nói nhé.
xxx không phạt các xe biển xanh, biển đỏ đâu có nghĩa là các xe đó luôn đúng luật.

nguoilaixe20152015

Xe đạp
xxx không phạt các xe biển xanh, biển đỏ đâu có nghĩa là các xe đó luôn đúng luật.
Cụ trả lời dùm em nếu cụ là xxx thì cụ dám ghi 2 lỗi vào tờ đỏ, giữ giấy phép lái xe, bắt nộp tiền kho bạc và số tiền phạt >500k o? Nếu có thì cụ căn cứ vào đâu? Cụ nói đúng thì em xin biếu cụ, mời cụ chai rượu để cảm ơn. Rượu thật với số tiền bằng đúng số tiền phạt nếu cụ chứng minh cụ đúng.

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo em phần lớn xxx nắm luật không chắc, toàn theo kiểu cứ bắt đã, khi bị phản biện thường sẽ không trả lời được 1 cách hợp lý, trích dẫn luật cũng sai. Thế nên phần lớn xxx khi gặp người hiểu biết về luật GT phản biện sẽ tìm cách bỏ qua để khỏi rắc rối.
Các xxx nhiều khi không "chắc luật' rất ngại bị quay clip là vì như thế, đưa ra khiếu nại thì còn dễ, trả lại tiền rồi "đôi ba câu nói chuyện" là xong, chứ đưa lên mạng "mổ xẻ" ra nhiều thứ lắm...

pnew

Xe điện
Cụ trả lời dùm em nếu cụ là xxx thì cụ dám ghi 2 lỗi vào tờ đỏ, giữ giấy phép lái xe, bắt nộp tiền kho bạc và số tiền phạt >500k o? Nếu có thì cụ căn cứ vào đâu? Cụ nói đúng thì em xin biếu cụ, mời cụ chai rượu để cảm ơn. Rượu thật với số tiền bằng đúng số tiền phạt nếu cụ chứng minh cụ đúng.
Chứng minh thì dễ, nhưng lấy rượu của cụ thì không dám.

Trước tiên theo cụ: "thay đổi làn xe" có phải là "chuyển làn" không? nếu không thì tại sao?

- Xét theo cái "tình" như thế thì vô cùng lắm. Chẳng ai muốn gây tại nạn (kể cả thằng đi ẩu, láo).

- Vi phạm vạch cấm thay đổi làn có nghĩa là thay đổi làn không đúng quy định. Nếu đã cho rằng "thay đổi làn"="chuyển làn" thì không thể là lỗi "không chấp hành vạch được.
Đó là quan điểm theo em nó sẽ đúng bản chất hơn chứ ko phải là nói theo "tình cảm".

Nếu có điều luật nào đánh đồng việc đè vạch cấm chuyển làn với nghĩa "chuyển làn ko đúng qui định" thì em chấp nhận.

Còn như cụ nói là xxx bắt lỗi như vậy là theo "hướng dẫn" thì có vẻ ko ổn. Có phải là mang tính áp đặt mà lại ko phổ biến rộng rãi cho ng tham gia GT biết ko.

Chứng minh thì dễ, nhưng lấy rượu của cụ thì không dám.

Trước tiên theo cụ: "thay đổi làn xe" có phải là "chuyển làn" không? nếu không thì tại sao?
Ý cụ có phải chỉ cần đi chệch khỏi làn, đè vạch thì đã là "thay đổi làn xe", còn sau đó sang hẳn làn bên cạnh mới là "chuyển làn" phải ko?

pnew

Xe điện
Ý cụ có phải chỉ cần đi chệch khỏi làn, đè vạch thì đã là "thay đổi làn xe", còn sau đó sang hẳn làn bên cạnh mới là "chuyển làn" phải ko?
Cụ cứ trả lời đi đã. "thay đổi làn xe" có phải là "chuyển làn" không? nếu không thì tại sao?
Cụ thể hơn "thay đổi" và "chuyển" có đồng nghĩa không?

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Đó là quan điểm theo em nó sẽ đúng bản chất hơn chứ ko phải là nói theo "tình cảm".

Nếu có điều luật nào đánh đồng việc đè vạch cấm chuyển làn với nghĩa "chuyển làn ko đúng qui định" thì em chấp nhận.

Còn như cụ nói là xxx bắt lỗi như vậy là theo "hướng dẫn" thì có vẻ ko ổn. Có phải là mang tính áp đặt mà lại ko phổ biến rộng rãi cho ng tham gia GT biết ko.
Cách trả lời theo hướng dẫn là phản ánh trình độ hiểu luật của xxx. Nhưng không có nghĩa là xxx bắt lỗi sai.

Với lý lẽ "Nếu có điều luật nào đánh đồng việc đè vạch cấm chuyển làn với nghĩa "chuyển làn ko đúng qui định" thì em chấp nhận" thì đơn giản hơn cụ dùng "Nếu có điều luật nào giải thích hay định nghĩa "chuyển làn" là gì thì em chấp nhận lỗi liên quan đến "chuyển làn".

anhtho

Xe ngựa
Đè vạch liền thì cũng tùy từng loại vạch mới phạt được, không phải vạch liền nào cũng phạt được, ví dụ như vạch số 35 này chẳng hạn
Tóm lại là vạch này được đè vạch nhưng ko chuyển làn. Thk cụ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo cụ thì đè vạch này thì đã chuyển làn chưa?
Để cho AN TOÀN TUYỆT ĐỐI tránh bị xxx vịn ở vạch này (vạch số 35), CẢNH BÁO các cụ là vạch này tuy không được đè nhưng lái xe mà ĐÈ là vi phạm luật đấy, đấy chính là lỗi của lái xe nhưng xxx không phát hiện ra...

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Các cụ nào cho rằng phải khi toàn bộ xe chuyển sang làn mới thì mới gọi là chuyển làn không biết có chấp nhận được hành vi sau là có tín hiệu đúng luật:
- lấn sang gần hết sang làn mới rồi mới có tin hiệu (xin nhan) chuyển làn vì thời điểm đó vẫn là trước khi chuyển làn
- Chuyển hướng (rẽ) gần xong mới có tín hiệu (vì cũng như chuyển làn phải chuyển hướng xong mới là chuyển hướng)

anhtho

Xe ngựa
Theo cụ thì đè vạch này thì đã chuyển làn chưa?
Nếu chỉ 'liếm' vạch và quay lại làn ngay thì có thể coi là chưa.
Còn nếu mà 'liếm' tới hơn 1/2 bề rộng xe thì có thể coi như đã chuyển làn.
Suy cho cùng, người ta đặt ra luật GT là mong muốn các phương tiện tham gia giao thông an toàn hơn. Những chỗ kẻ vạch này thường phải có yếu tố không an toàn nếu chuyển làn.
Không chuyển làn mà đi chân trong chân ngoài một đoạn dài thì cũng đáng phạt lắm.

pnew

Xe điện
Để cho AN TOÀN TUYỆT ĐỐI tránh bị xxx vịn ở vạch này, CẢNH BÁO các cụ là vạch này tuy không được đè nhưng mà lái xe mà ĐÈ là vi phạm luật đấy, đấy chính là lỗi của lái xe nhưng xxx không phát hiện ra...
"vạch này tuy không được đè nhưng mà lái xe mà ĐÈ là vi phạm luật đấy" là sao???

pnew

Xe điện
Nếu chỉ 'liếm' vạch và quay lại làn ngay thì có thể coi là chưa.
Còn nếu mà 'liếm' tới hơn 1/2 bề rộng xe thì có thể coi như đã chuyển làn.
Suy cho cùng, người ta đặt ra luật GT là mong muốn các phương tiện tham gia giao thông an toàn hơn. Những chỗ kẻ vạch này thường phải có yếu tố không an toàn nếu chuyển làn.
Không chuyển làn mà đi chân trong chân ngoài một đoạn dài thì cũng đáng phạt lắm.
"'liếm' vạch và quay lại làn ngay thì có thể coi là chưa." cái này thực tế chẳng xxx xử lý khi mới chỉ "liếm" (mới chèn bánh lên vạch). Mặc dù theo luật thì nó không khác gì phi cả 1/2 xe sang cả.

bloodheartvn

Xe điện
Tks cụ.

Sent from my D6502 using Tapatalk

anhtho

Xe ngựa
"'liếm' vạch và quay lại làn ngay thì có thể coi là chưa." cái này thực tế chẳng xxx xử lý khi mới chỉ "liếm" (mới chèn bánh lên vạch). Mặc dù theo luật thì nó không khác gì phi cả 1/2 xe sang cả.
Cứ theo luật mà chẻ thôi cụ. Liếm vạch là lái xe vẫn ở bên làn mình, có thể lấn chút ít và chở lại ngay vì một lý do nào đó. Còn khi đã sang hơn 1/2 thân xe thì xe đã được coi ở làn bên kia --> đã chuyển làn. Nếu luật cấm luôn đè vạch thì chỉ chạm vào là có thể mắc lỗi rồi, nhưng luật chỉ cấm chuyển làn.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cứ theo luật mà chẻ thôi cụ. Liếm vạch là lái xe vẫn ở bên làn mình, có thể lấn chút ít và chở lại ngay vì một lý do nào đó. Còn khi đã sang hơn 1/2 thân xe thì xe đã được coi ở làn bên kia --> đã chuyển làn. Nếu luật cấm luôn đè vạch thì chỉ chạm vào là có thể mắc lỗi rồi, nhưng luật chỉ cấm chuyển làn.
"Chuyển làn" là xe phải sang hoàn toàn làn bên kia (đã "thay đổi làn xe") thì mới gọi là chuyển làn đươc, còn xe chưa sang hoàn toàn bên kia thì chưa thể gọi là chuyển làn được