[Funland] Ý nghĩ thực tế của mớ lý thuyết ta học, mời các cụ làm sáng tỏ

matizac

Xe tăng
đọc xong e
Các cụ đã biết, tất cả những cái chúng ta học đều xuất pháp từ nhu cầu thực tế. Nhưng giờ nghịch lí là ta học mà không biết cái này nó ứng dụng ở đâu trong thực tế? Nên học xong không biết làm gì!
Mời các cụ tháo gỡ ý nghĩa thực tế của những công cụ toán học cũng như vật lý này nhé. Các cụ cố gắng đưa ra ví dụ thực tế dễ hiểu nhất, để ai cũng có thể hình dung được nhé.
1. Ứng dụng của số pi (3.14…)
2. Ứng dụng của căn bậc 2, bậc 3
3. Ứng dụng của tích phân 1 lớp, 2 lớp, 3 lớp
4. Ứng dụng của ma trận
5. Ứng dụng của trị riêng, véc tơ riêng
6. Ứng dụng của đạo hàm
7. Ứng dụng của phương trình vi phân
8. Ứng dụng của số phức
9. ….
em thấy ngưỡng mộ người đã nghĩ ra những thứ cụ liệt kê, giúp nhân loại sáng tạo ra bao nhiêu thứ

Freeman Bodhany

Xe tăng
Chủ thớt không biết ứng dụng và ý nghĩa to lớn của Ma trận trong các ngành Kinh tế à ? :D

Eng_HN

Xe tải
Cụ còm như này thì em mới dám kể là em nghe được là có người đã tận mắt chứng kiến cụ gs toán học Ngô Bảo Châu thuyết trình ở trường Mỹ thuật về Tính logic trong hội họa. Nghe như chém gió nhỉ, phức tộp phết hehe.
Giỏi nhưng em nghĩ đá nhầm sân, nguy hiểm lắm

intl

Xe tải
Chưa chắc các câu nói về nghệ thuật của cụ Châu là sai. Hehe.
Có một số người muốn "dìm" cụ Châu theo kiểu: "ông ý chỉ giỏi toán, về xã hội có biết gì đâu", dù không hiểu các câu và ý tứ của ông ý. Đúng theo nguyên lý: dìm người ta xuống bằng đẳng cấp với mình và chiến thắng bằng kinh nghiệm.

hd-vt

Xe container
Đang nói về Toán ra răng, việc thật người thật thôi cụ. Cụ đang...nái thớt đấy kkk.

Fun tý bỏ qua nhé cụ hehe.

Trần Đoành.

Xe container
1. Ứng dụng của số pi (3.14…): những gì liên quan đến hình tròn.
3. Ứng dụng của tích phân 1 lớp, 2 lớp, 3 lớp: liên quan đến diện tích, thể tích.
4. Ứng dụng của ma trận: biểu diễn và tính toán các số liệu liên quan chéo nhau.
5. Ứng dụng của trị riêng, véc tơ riêng: những thứ có độ dài và hướng.
6. Ứng dụng của đạo hàm: đh là chỉ đạo dẫn dắt hàm số, ứng dụng tìm min, max, tăng trưởng hay giảm sút của đồ thị.
7. Ứng dụng của phương trình vi phân: chia nhỏ vấn đề
8. Ứng dụng của số phức: hàm dao động.
Em chửa thấy ứng dụng nào kiếm gấp 80 lần trên cái thống kê này, chủ yếu nhân chia cộng trừ với truyền miệng

Freeman Bodhany

Xe tăng
EM dự là Elon Musk sẽ không thể chế tạo được tên lửa nhanh như vậy ( 7 ngày ) nếu không ứng dụng cái số Pi và các thứ mà cụ chủ thớt nêu ở đầu thướt này. =))

TrangBonBon

Xe tăng
Chưa chắc các câu nói về nghệ thuật của cụ Châu là sai. Hehe.
Có một số người muốn "dìm" cụ Châu theo kiểu: "ông ý chỉ giỏi toán, về xã hội có biết gì đâu", dù không hiểu các câu và ý tứ của ông ý. Đúng theo nguyên lý: dìm người ta xuống bằng đẳng cấp với mình và chiến thắng bằng kinh nghiệm.
Đúng là một thủ thuật tranh biện giành phần thắng khi đối thủ hơn hẳn về mọi mặt. :)

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Toán lớp 12 khó nhể. Hồi xưa e lười học toán, nguyên năm 12 chả biết cái khỉ gì. May mà trong đúng tháng cuối cùng gặp đc ông thầy xịn, ôn phát trúng tủ luôn. Thêm tí may mắn gặp đc bài logarit làm mò mà ra kết quả tròn. Chốt lại thi đh khối A đc 7đ toán :))

Thi thoảng giờ vẫn nằm mơ lại hồi đó đầu chả có chữ nào mà sắp tới phải thi rồi, ko biết làm sao. Mỗi lần tỉnh dậy mướt hết mồ hôi =))

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đã biết, tất cả những cái chúng ta học đều xuất pháp từ nhu cầu thực tế. Nhưng giờ nghịch lí là ta học mà không biết cái này nó ứng dụng ở đâu trong thực tế? Nên học xong không biết làm gì!
Mời các cụ tháo gỡ ý nghĩa thực tế của những công cụ toán học cũng như vật lý này nhé. Các cụ cố gắng đưa ra ví dụ thực tế dễ hiểu nhất, để ai cũng có thể hình dung được nhé.
1. Ứng dụng của số pi (3.14…)
3. Ứng dụng của tích phân 1 lớp, 2 lớp, 3 lớp
4. Ứng dụng của ma trận
5. Ứng dụng của trị riêng, véc tơ riêng
6. Ứng dụng của đạo hàm
7. Ứng dụng của phương trình vi phân
8. Ứng dụng của số phức
9. ….
Em ứng dụng biết đọc số vào cái bảng số từ 00 đến 99 thôi. Còn lại nó loăngg ngoằng em kính cụ dưới.

MINHKD

Xe điện
Toán trong câu cụ hỏi chỉ đóng vai trò phụ trợ, chứ coi Toán là môn nền tảng là sai về bản chất của từng môn khoa học, nền tảng từng môn phải là cái đặc trưng và mang tính quyết định của từng môn khoa học đó , nói cách khác Toán chỉ là công cụ
Cụ nói cũng đúng, theo em toán là viên gạch để xây vững chắc các môn khác và nó đi trước các môn khác cả chục năm, trăm năm và nghìn năm.

congchi

Xe điện
Không có mấy kiến thức tổng quát đó, thì làm gì có KHKT như vây giờ để các bác lên đây chém gió.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Ứng dụng thì nhiều, nhưng đúng là không nhiều người cần phải hiểu và biết đến những lý thuyết căn bản như thế.

Nhưng giống như cụ tập thể thao, đặc biệt là tập Gym. Thực tế cuộc sống chẳng ai dở hơi mà hàng ngày nâng tạ hay kéo dây chun, nhưng nó là công cụ phải có trong phòng gym để tập luyện. Cơ cụ khoẻ thì cụ choạch cũng khoẻ hơn.

Học toán cũng thế, có thể không có ứng dụng trực tiếp vào cuộc sống trong tương lai, nhưng ít nhất nó là công cụ để rèn luyện bộ não. Đầu nảy số nhanh thì làm gì cũng dễ, giống như cơ thể mà khoẻ thì làm gì cũng dễ hơn là cơ thể yếu.
Nếu rèn não sao không cho chơi cờ tương cờ vây cờ vua ... làm môn chính đi hả cụ :))

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Toán lớp 12 khó nhể. Hồi xưa e lười học toán, nguyên năm 12 chả biết cái khỉ gì. May mà trong đúng tháng cuối cùng gặp đc ông thầy xịn, ôn phát trúng tủ luôn. Thêm tí may mắn gặp đc bài logarit làm mò mà ra kết quả tròn. Chốt lại thi đh khối A đc 7đ toán :))

Thi thoảng giờ vẫn nằm mơ lại hồi đó đầu chả có chữ nào mà sắp tới phải thi rồi, ko biết làm sao. Mỗi lần tỉnh dậy mướt hết mồ hôi =))
Cụ vậy là thông minh chứ không hẳn là do gặp thầy giỏi đâu.

sonvg

Xe điện
Mấy câu hỏi này cứ google cho nhanh, đưa lên đây khác gì vạch áo cho người xem lưng :)

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Cụ vậy là thông minh chứ không hẳn là do gặp thầy giỏi đâu.
E đảm bảo là do ông thầy giỏi vì đúng thật là e ko biết tí gì luôn. Ông này có thâm niên luyện thi đh 10 năm rồi. Trúng đc 30% đề, bài y xì xì, chỉ khác số liệu. Bài đầu thì dễ quá rồi, học làng nhàng là làm đc. Có phần logarit thì ông ý kêu năm ngoái có rồi, năm nay chắc ko có đâu thì cuối cùng lại dính. E tính bỏ rồi nhưng còn nguyên cả tiếng đồng hồ nên cứ tính bừa. Thấy ra kết quả đẹp quá nên chép đại vào bài. Ai ngờ là ẵm trọn 2đ :))
2 bài cuối cùng đọc đề còn cóc hiểu nó hỏi cái gì nên thôi bỏ :))

Em công nhận 1 điều là e chỉ áp dụng + - x : cho đời sống. Nhưng việc học toán giúp mình tư duy mạch lạc, rõ ràng. Là cái quan trọng để tìm hướng giải quyết các vấn đề cuộc đời