[Thảo luận] XXX Bắt sai Xinhan và em đã chiến thắng

Tribute

Xe container
Hôm qua em vừa đi qua đoạn này và để ý vạch kẻ thì thấy vạch phân làn không có liên tục từ KM sang NTH. Nên theo em đúng luật chỗ cong mềm mại từ KM sang NTH phải xin nhan. Việc nó là hướng di chuyển duy nhất không đồng nghĩa với không phải xin nhan.
Đoạn bôi đỏ kia em đồng tình ngay từ đầu rồi.

Theo em việc có hay ko có vạch phân làn cũng chỉ là để phân chia mặt đường thành nhiều làn hay 1 làn thôi. Nếu xe không thay đổi hướng di chuyển so với hướng đi chung của con đường đó thì ko phải là "rẽ" hay "chuyển hướng" và không phải xi nhan. Nếu quay trở lại vấn đề chuyển hướng theo tọa độ địa lý thì xe đi trên tất cả các đường cong mềm mại đều phải xi nhan, điều này là phi lý.

Trả lời mãi rồi nhưng có thể cách trả lời của em chưa đủ sáng tỏ nên giờ em xin đặt một câu hỏi:

Trong thực tế, khi đi trên những đường 1 chiều không phân làn hoặc làn rộng thừa 2-3 xe tránh nhau, khi cần lách ra để tránh/vượt qua 1 chướng ngại/xe nào đó, lúc này các cụ có xi nhan không? Tại sao có, tại sao không?

pnew

Xe điện
Đoạn bôi đỏ kia em đồng tình ngay từ đầu rồi.

Theo em việc có hay ko có vạch phân làn cũng chỉ là để phân chia mặt đường thành nhiều làn hay 1 làn thôi. Nếu xe không thay đổi hướng di chuyển so với hướng đi chung của con đường đó thì ko phải là "rẽ" hay "chuyển hướng" và không phải xi nhan. Nếu quay trở lại vấn đề chuyển hướng theo tọa độ địa lý thì xe đi trên tất cả các đường cong mềm mại đều phải xi nhan, điều này là phi lý.

Trả lời mãi rồi nhưng có thể cách trả lời của em chưa đủ sáng tỏ nên giờ em xin đặt một câu hỏi:

Trong thực tế, khi đi trên những đường 1 chiều không phân làn hoặc làn rộng thừa 2-3 xe tránh nhau, khi cần lách ra để tránh/vượt qua 1 chướng ngại/xe nào đó, lúc này các cụ có xi nhan không? Tại sao có, tại sao không?
- Nói như cụ chỉ đúng về tình thôi còn về luật thì chỗ này vạch kẻ làn đường bị gián đoạn, có độ cong, có giao nhau với đường khác nên không thể nói "không thay đổi hướng di chuyển so với hướng đi chung của con đường đó".

- Trường hợp cụ hỏi nếu không có giao nhau với đường khác thì theo Luật không phải xin nhan.

ubisapro

Xe trâu
Khi không có biển đường giao nhau thì những đoạn cong mềm mại ko cần xi nhan. Ông phòng em bị vợt, có 1 đường nhánh bé tí giao với đường ông đi. XXX vợt cuối cùng phải thả:D Chỗ KM sang NTH, có điên mới xi nhan vì chỉ có 1 hướng đi duy nhất. Nếu ngon ăn, xxx đã ra đấy đứng rồi, đảm bảo bắt ko kịp nghỉ luôn:D Nếu xi nhan phải chỗ này, 100% xe sau đều nghĩ cụ tấp vào lề:))

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Khi không có biển đường giao nhau thì những đoạn cong mềm mại ko cần xi nhan. Ông phòng em bị vợt, có 1 đường nhánh bé tí giao với đường ông đi. XXX vợt cuối cùng phải thả:D Chỗ KM sang NTH, có điên mới xi nhan vì chỉ có 1 hướng đi duy nhất. Nếu ngon ăn, xxx đã ra đấy đứng rồi, đảm bảo bắt ko kịp nghỉ luôn:D Nếu xi nhan phải chỗ này, 100% xe sau đều nghĩ cụ tấp vào lề:))
Không phải phải có biển đường giao nhau mới là đường giao nhau.

bomon

Xe tăng
Các cụ cần phân biệt chuyện bị xxx phạt với chuyện đúng luật. Không phải cứ xxx thả đi nghĩa là đúng luật, nhiều khi việc cãi tay đôi với người vi phạm trong những trường hợp theo cảm tính lẽ ra nên thả như đoạn KM-NTH, sẽ làm xấu hình ảnh công cộng của csgt nên họ thả đi thôi.

suzu37

Xe container
Các cụ cần phân biệt chuyện bị xxx phạt với chuyện đúng luật. Không phải cứ xxx thả đi nghĩa là đúng luật, nhiều khi việc cãi tay đôi với người vi phạm trong những trường hợp theo cảm tính lẽ ra nên thả như đoạn KM-NTH, sẽ làm xấu hình ảnh công cộng của csgt nên họ thả đi thôi.
Nhất trí với cụ. Đúng luật là thực hiện đúng theo quy định của luật chứ không phải lấy việc xxx không làm gì được để khẳng định mình đúng.

ubisapro

Xe trâu
thời buổi này, chẳng có mấy xxx thấy mồi ngon mà ko thịt đâu. Các cụ tham gia otofun, cũng được trang bị 1 số kiến thức về luật, chứ tham gia giao thông ở ngoài, đầy người ko biết tí ti luật nào. Có cả xxx trên diễn đàn này đấy, mấy cụ ra đứng chỗ KM-NTH cho em xem, bắt rồi lập biên bản thử xem.

ubisapro

Xe trâu
Thế nào là theo cảm tính vậy cụ, luật là luật, nếu CSGT lịch sự, nhẹ nhàng giải thích luật thì chẳng sợ bị xấu hình ảnh đâu. Thậm chí dân tình còn ủng hộ 2 tay. Chỉ sợ có j nên mới sợ mấy ông lều báo:-)) Bao nhiêu vụ bắt láo, phải hủy biên bản, nhưng CSGT vẫn tiếp tục bắt lỗi đó??? Như thế chắc làm đẹp cho hình ảnh CSGT nhỉ:D

Chỉnh sửa cuối:

bomon

Xe tăng
Thế nào là theo cảm tính vậy cụ, luật là luật, nếu CSGT lịch sự, nhẹ nhàng giải thích luật thì chẳng sợ bị xấu hình ảnh đâu. Thậm chí dân tình còn ủng hộ 2 tay. Chỉ sợ có j nên mới sợ mấy ông lều báo:-)) Bao nhiêu vụ bắt láo, phải hủy biên bản, nhưng CSGT vẫn tiếp tục bắt lỗi đó??? Như thế chắc làm đẹp cho hình ảnh CSGT nhỉ:D
Cảm tính là: chỉ có 1 lối rẽ xi nhan làm gì, tôi có gây nguy hiểm cho ai đâu, ai chả biết chắc chắn tôi đi vào đó, bao nhiêu người đi như thế kia kìa, sao không bắt họ lại bắt tôi, blah blah

Em lịch sự nhẹ nhàng giải thích với cụ là cụ đã vi phạm luật khi rẽ Kim Mã vào Nguyễn Thái Học như thế này

Em đã chứng minh ở trên rồi, cóp xuống dưới này cho các cụ xem lại vậy.
Trước hết, mời cụ đọc lại điều 15, nói về Chuyển hướng xe, lặp lại 1 lần nữa là chuyển hướng cái xe, không liên quan tới làn đường gì cả. Trong đó có nói khi chuyển hướng thì phải giảm tốc và phát tín hiệu báo hướng rẽ, xi nhan là 1 cách.
Giờ cụ muốn đi từ A tới C thì nhìn cái xe của cụ thì cụ sẽ thấy nó xoay khoảng 30-45 độ theo chiều kim đồng hồ, như vậy cụ đã đổi hướng di chuyển của cái xe, theo điều 15 phải xi nhan.
Cụ có các lựa chọn:

1) Ký biên bản nộp phạt <tung hoa>
2) Phản biện nhẹ nhàng, (phản biện như thế nào ? lưu ý trích dẫn luật và chỉ có văn bản luật, không suy diễn)
3) To tiếng 1 góc đường, nhất định không chịu nhận là vi phạm mặc dù không có lý lẽ vận dụng văn bản nào

Đa số mọi người chọn cách 3, với lý lẽ cảm tính như trên

Vậy còn cụ, cụ chọn cách nào.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Cảm tính là: chỉ có 1 lối rẽ xi nhan làm gì, tôi có gây nguy hiểm cho ai đâu, ai chả biết chắc chắn tôi đi vào đó, bao nhiêu người đi như thế kia kìa, sao không bắt họ lại bắt tôi, blah blah

Em lịch sự nhẹ nhàng giải thích với cụ là cụ đã vi phạm luật khi rẽ Kim Mã vào Nguyễn Thái Học như thế này

Cụ có các lựa chọn:

1) Ký biên bản nộp phạt <tung hoa>
2) Phản biện nhẹ nhàng, (phản biện như thế nào ? lưu ý trích dẫn luật và chỉ có văn bản luật, không suy diễn)
3) To tiếng 1 góc đường, nhất định không chịu nhận là vi phạm mặc dù không có lý lẽ vận dụng văn bản nào

Đa số mọi người chọn cách 3, với lý lẽ cảm tính như trên

Vậy còn cụ, cụ chọn cách nào.
Cách 3 là cách ngu nhất khi bị xxx vợt. Cách 2 em thấy chuẩn, xxx nghe có lý thì thường thả.
Còn như trích dẫn của cụ, đoạn cong mềm mại được gọi là chuyển hướng rùi đó cụ ợ. Và như nhiều cụ ofer nói vui, mời cụ đi đèo, tập tạ tay để xi nhan cho giỏi:D Chắc chắn đoạn này ko phải chuyển hướng vì chỉ có 1 hướng đi duy nhất.

bomon

Xe tăng
Cách 3 là cách ngu nhất khi bị xxx vợt. Cách 2 em thấy chuẩn, xxx nghe có lý thì thường thả.
Còn như trích dẫn của cụ, đoạn cong mềm mại được gọi là chuyển hướng rùi đó cụ ợ. Và như nhiều cụ ofer nói vui, mời cụ đi đèo, tập tạ tay để xi nhan cho giỏi:D Chắc chắn đoạn này ko phải chuyển hướng vì chỉ có 1 hướng đi duy nhất.
Vâng cụ, cách 2 rất chuẩn nhưng khó làm vì như cụ phản biện cũng không có lý lẽ văn bản, chỉ có lý lẽ cảm tính thôi, nói theo cảm tính 1 hồi không được thả là mọi người nổi khùng lên thành cách 3 ngay :D

Trích dẫn như em thì đồng ý là phải xi nhan rất nhiều khi đi đèo, có khó khăn gì chuyện đó đâu, chỉ giơ mỗi ngón tay ra lúc cụ quay vô lăng

Tribute

Xe container
- Nói như cụ chỉ đúng về tình thôi còn về luật thì chỗ này vạch kẻ làn đường bị gián đoạn, có độ cong, có giao nhau với đường khác nên không thể nói "không thay đổi hướng di chuyển so với hướng đi chung của con đường đó".

- Trường hợp cụ hỏi nếu không có giao nhau với đường khác thì theo Luật không phải xin nhan.
Tất cả những cái cụ nói mà em bôi đỏ kia cũng không có cơ sở pháp luật để bắt buộc phải xi nhan hay không.

Vấn đề mấu chốt vẫn là phương tiện có chuyển hướng không? Chuyển hướng so với cái gì? thì phải xi nhan. Vì Luật không định nghĩa thế nào là chuyển hướng nên em nghĩ vấn đề này tranh luận không có hồi kết. Và lòng vòng sẽ quay trở lại đường cong vẫn phải xi nhan.

Cách hiểu của em về chuyển hướng của phương tiện vẫn là "Có hay Không thay đổi hướng di chuyển của phương tiện so với hướng đi chung (mặc định) của đoạn đường đó". Với cách hiểu này em thấy phù hợp với yêu cầu về an toàn là để cảnh báo sự xung đột hướng đi giữa phương tiện chuyển hướng với các phương tiện khác. Nó cũng phù hợp với các trường hợp cần phải xi nhan như chuyển làn, khởi hành, trước khi dừng đỗ,và không cần xi nhan khi đi trên đường cong mềm mại.

Juventini

Xe đạp
Cụ chủ hơi mất bình tĩnh chút, nhưng chúc mừng cụ chủ đã chiến thắng, kinh nghiệm e rút ra khi chiến với xxx thì cứ phải tươi cười ko để cho xxx biết là mình đang mất bình tĩnh, phải tạo cho mình tâm lý thoải mái thì câu chữ mình chiến mới chuẩn ko bị quên luật .

blackpaint

Xe container
1. Việc chủ thớt không bị phạt không hẳn đã là đúng luật. XXX không phạt có thể do một trong hai nguyên nhân:
- Trình độ kém
- Không muốn làm to chuyện (nguyên nhân này có khả năng cao)
Cãi thắng không bị phạt cũng tốt. Nhưng không nên ngộ nhận cãi thắng là mình đi đúng luật.

2. Không thể nói cái đoạn đường chéo đó là đường Phạm Văn Đồng. Càng không thể nói đoạn chéo đó là làn bên phải của đường Phạm Văn Đồng. Nên tại điểm đó rõ ràng có sự thay đổi làn đường.
Riêng vụ này em thấy ng ta sinh ra cái đường chéo này để dành riêng 1 đường cho xe rẽ phải mà không cần phải chờ đèn đỏ, tách hẳn với luòng xe đi thẳng và rẽ trái nên chẳng có ai vào đường này rồi lại rẽ trái cho nó ngược chiều cả, có thể coi nó như là một phần của đường Phạm Văn Đồng. Nếu có xi nhan thì phải xi nhan trước khi vào đường chéo này, đường chéo này nó giống như nhập làn vậy và trước khi nhập vào đường lớn, bạn phải quan sát nhường xe đi trên đường lớn trước rồi mình mới nhập vào.
Thế nhập làn có phải xin nhan không. Sao chỉ 4b mới nhập làn mà 2b không nhập làn. Hay trước điêm nhập làn này không có làn xe máy (làn sát bên phải)
Nhập làn nếu cứ ép sát vỉa đường thì sao phải xi nhan hả cụ? Còn khi cụ sang làn gần dải phân cách thì mới xi nhan chứ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

GENTRA00962

Xe đạp
Theo em thì cái này là nó chung chung, các cụ cứ cãi nhau cũng chẳng ra được cái gì đúng sai đâu
1. Bác chủ topic hôm sau nên xi nhan vừa đảm bảo an toàn cho mình, vừa đỡ mất thời gian, đấu tranh cái gì đúng và tốt cho xã hội thôi
2. XXX lính vừa ngu vừa nguy hiểm, đã quay video rồi còn cố tình khiêu khích, tỏ vẻ, nói chung chết đáng rồi
3. XXX sếp k ngu đâu, với tất cả bằng chứng của bác chủ cùng với sự ngu của XXX lính, nó có bắt được lỗi k xinhan của bác thì thằng XXX lính cũng tèo luôn, thôi thì giả vờ chửi XXX lính rồi bảo bác giải quyết nội bộ

ubisapro

Xe trâu
Vâng cụ, cách 2 rất chuẩn nhưng khó làm vì như cụ phản biện cũng không có lý lẽ văn bản, chỉ có lý lẽ cảm tính thôi, nói theo cảm tính 1 hồi không được thả là mọi người nổi khùng lên thành cách 3 ngay :D

Trích dẫn như em thì đồng ý là phải xi nhan rất nhiều khi đi đèo, có khó khăn gì chuyện đó đâu, chỉ giơ mỗi ngón tay ra lúc cụ quay vô lăng
Bẩm cụ, đường ở VN mình chẳng có mấy cái đường thẳng tắp đâu. Nếu theo lý luận của cụ, cụ ra đường xi nhan liên tục nhé. Vì nếu lý luận như cụ, căn cứ vào đâu 30-45 độ là chuyển hướng??? Em thì bảo chỉ cần xoay 1 độ xe cụ đã "chuyển hướng" đấy. Cụ xi nhan liên tục khi đi đường cho em, khỏi cần đi đèo:D