[Thảo luận] XXX Bắt sai Xinhan và em đã chiến thắng

suzu37

Xe container
Khái niệm đường giao nhau, kèm theo cả khái niệm một con đường, dù là đường nhánh.

Trích QC41:

suzu37

Xe container

Thực địa tại nơi giao nhau giữa đường nhánh rẽ phải là đường PVĐ, ảnh do cụ chủ thớt chụp. Hiện tại, con đường này đã được kẻ thành hai làn có mũi tên rẽ phải trên mỗi làn.

Nếu hướng rẽ trái từ con đường này ra đường PVĐ bị cấm thì cần phải đặt một trong các biển báo hoặc vạch kẻ đường dưới đây:

- biển cấm rẽ trái

- biển hướng đi phải theo (rẽ phải)

- biển báo đường một chiều ở đoạn đường phía bên trái

- biển 411

- mũi tên rẽ phải

Nhưng trên thực tế thì không có biển/vạch nào cả trước khi xe cơ giới đi vào đường PVĐ.

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Câu này em học theo cụ sgb, cụ nào hay theo dõi các còm của cụ bia sẽ thấy rất quen.

Nguyên bản: vì trong luật không định nghĩa thế nào là vượt cho nên không có lỗi ...

Dị bản 1: vì trong luật không định nghĩa thế nào là chuyển hướng cho nên ...

Dị bản 2: vì trong luật không định nghĩa thế nào là "có tín hiệu" báo cho các xe khác nên thay vì xi nhan, thay vì giơ tay xin đường như khi đi xe đạp, ta có thể khuỳnh tay ra để làm tín hiệu, thậm chí có thể nghiêng đầu về hướng cần rẽ...

suzu37

Xe container
- Căn cứ khoản 1 điều 9, người tggt phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng phần đường, làn đường quy định và chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

- Và một điều căn bản, người tggt được thực hiện những điều không bị cấm.

Cho nên hướng đi từ đường cong có mũi tên đỏ (mà em đã chộp lại của cụ sonld) rẽ trái là không vi phạm luật.

Tribute

Xe container
Ở còm #322 trên, có lẽ nhà cháu hiểu chưa đúng ý kụ muốn nói chăng.

Ở hình #4, #4a, #4b có 2 hướng đi, một hướng từ KM đi NTH, một hướng nữa từ Sơn Tây đi NTH.

Có phải ý kụ định nói:
1- đối với hướng đi mặc định, từ KM đi NTH, theo kụ chỉ cần 1 điều kiện để coi là không có chuyển hướng, đó là vẫn đi trên một tuyến đường, được coi là mặc định, nên không áp dụng Điều kiện 2, không phải xi nhan vì không có chuyển hướng để rẽ, dù còn một hướng đi khác từ Sơn Tây cùng nhập làn vào đó.
2- Riêng với hướng đi không phải mặc định, theo kụ phải áp dụng Điều kiện 2, tức là phải xi nhan khi nhập vào làn của tuyến đường mặc định đó.

Nếu đúng ý kụ như trên, thì xe đi từ tuyến không phải mặc định, ví dụ từ Sơn Tây để hòa vào tuyến mặc định NTH, xe sẽ phải xi nhan bên nào?
(xi nhan bên phải để trộn làn hay xi nhan bên trái khi chuyển hướng báo hướng rẽ?)
Em nói mãi rồi, khi ko thay đổi hướng đi của phương tiện so với hướng mặc định của đoạn đường đang đi là ko đổi hướng đi. Còn khi đang đi trên 1 đoạn đường, dù ko chuyển làn hay rẽ vào nhánh đường nào khác nhưng thay đổi hướng di chuyển của xe so với hướng đi mặc định của đường (táp lề, lách tránh...) có nghĩa là xe đã chuyển hướng. Từ ST rẽ NTH là rẽ trái và quay đầu, phải xi nhan theo hướng rẽ.

- Căn cứ khoản 1 điều 9, người tggt phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng phần đường, làn đường quy định và chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

- Và một điều căn bản, người tggt được thực hiện những điều không bị cấm.

Cho nên hướng đi từ đường cong có mũi tên đỏ (mà em đã chộp lại của cụ sonld) rẽ trái là không vi phạm luật.
Vậy chỗ rẽ XT - PVĐ đó cụ xi nhan chứ?

bomon

Xe tăng
Em nói mãi rồi, khi ko thay đổi hướng đi của phương tiện so với hướng mặc định của đoạn đường đang đi là ko đổi hướng đi. Còn khi đang đi trên 1 đoạn đường, dù ko chuyển làn hay rẽ vào nhánh đường nào khác nhưng thay đổi hướng di chuyển của xe so với hướng đi mặc định của đường (táp lề, lách tránh...) có nghĩa là xe đã chuyển hướng. Từ ST rẽ NTH là rẽ trái và quay đầu, phải xi nhan theo hướng rẽ.
...
Vậy chỗ rẽ XT - PVĐ đó cụ xi nhan chứ?
Nói như cụ thì không chặt chẽ ở chỗ thế nào là hướng mặc định của đoạn đường, chỉ nhìn bằng mắt để biết nó mặc định hay là sao ?

Cụ sgb thì đặt câu hỏi rất buồn cười kiểu dựa vào điều luật nào để nói rẽ trái ở vị trí cụ chủ bị bắt đó là đúng luật. Có ai chứng minh đi đúng bao giờ, chỉ có chứng minh đi sai thôi.

Bản thân em thì chỗ rẽ XT-PVD và những chỗ rẽ có đoạn dẫn dài em đều xi nhan 2 lần, vì cứ đánh lái là em xi nhan thật, các cụ sẽ lấy cái đường đèo ra dọa em, ừ thì em chấp nhận em đi đường đèo có vi phạm là không xi nhan nhưng không ai bắt chuyện đó cả, còn ở đồng bằng là em xi nhan hết.

ngocanhimp

Xe hơi
Các cụ nếu đi cao tốc Phủ lý-Nam Định, đoạn vòng xuyến giao với cao tốc Ninh Bình, các cụ đi thẳng qua vòng xuyên xxx đều bắt đểu xi nhan các cụ ạ..hôm đó e bị gọi vào rồi đi ra luôn...một số ng khác thì ko rõ luật nên...

bomon

Xe tăng
Em hay qua đây nhưng đi phía bên kia, sáng nay có dịp đi 2 bánh qua góc bên này nên phọt thêm ít ảnh thực địa cho khách quan

Bắt đầu vào nhánh nối chéo có vạch chỉ hướng rẽ phải luôn

Sau thấy kẻ ở đầu hơi sớm thì phải, nên ở giữa là có vạch đi thẳng ?

Cuối nhánh chuẩn bị rẽ lặp lại mũi tên chỉ hướng rẽ

Còn cái cuối này cũng thú vị này, các cụ cho em hỏi là từ nhánh này rẽ trái leo lên bãi xe gầm cầu vượt thì có trái luật không, chụp từ ngay cái bốt mà cụ chủ thớt bị gọi vào

Men_Say

Xe hơi
Chỗ này nó bắt xe máy xi nhan suốt ngày mà

Tribute

Xe container
Em trả lời mợ bằng câu hỏi: tới ngã tư, xe đi trên làn có mũi tên rẽ trái, mợ rẽ trái, mợ có xi nhan hông?
Cụ hỏi câu thừa quá, khi đã xác định là rẽ thì việc có mũi tên hay ko vẫn là rẽ, và đương nhiên phải xi nhan. Chỗ ngách rẽ XT ra PVD cụ gọi là gì? Còn chỗ KM-NTH nó chỉ là 1 con đường, 1 chiều đi, có ai gọi là rẽ từ KM ra NTH ko?

Tribute

Xe container
Còn cái cuối này cũng thú vị này, các cụ cho em hỏi là từ nhánh này rẽ trái leo lên bãi xe gầm cầu vượt thì có trái luật không, chụp từ ngay cái bốt mà cụ chủ thớt bị gọi vào
Nó có mũi tên buộc phải rẽ phải kia mà cụ rẽ trái thì đương nhiên sai luật còn gì.

suzu37

Xe container
Cụ hỏi câu thừa quá, khi đã xác định là rẽ thì việc có mũi tên hay ko vẫn là rẽ, và đương nhiên phải xi nhan. Chỗ ngách rẽ XT ra PVD cụ gọi là gì? Còn chỗ KM-NTH nó chỉ là 1 con đường, 1 chiều đi, có ai gọi là rẽ từ KM ra NTH ko?
Ui, may quá, cảm ơn mợ, mợ đã giả nhời giùm em. :D.

suzu37

Xe container
Em hay qua đây nhưng đi phía bên kia, sáng nay có dịp đi 2 bánh qua góc bên này nên phọt thêm ít ảnh thực địa cho khách quan

Cái thực địa này khác với thực địa ở tình huống của cụ chủ thớt cụ nhỉ.

Còn câu hỏi cuối của cụ về việc leo lên bãi xe gầm cầu thì sẽ là không phạm luật nếu không có mũi tên kẻ đường trên đường nhánh tại vị trí chuẩn bị vào giao cắt.

PSD

Xe buýt
gấu nhà cụ cứng phết nhể,nhìn mẹt xxx và điệu bộ nói có vẻ thách thức quá trề môi bĩu mỏ,vãi xxx $-)

bomon

Xe tăng
Nó có mũi tên buộc phải rẽ phải kia mà cụ rẽ trái thì đương nhiên sai luật còn gì.

Cụ ơi, chỗ này em sang đường ạ, em có rẽ đi đâu đâu

Cái thực địa này khác với thực địa ở tình huống của cụ chủ thớt cụ nhỉ.
Cùng vị trí đó, nó là góc nhìn bên kia đường của cái ảnh này cụ ơi. Nhưng hôm cụ chủ thớt bị vẫy thì nó chưa kẻ vạch

Tribute

Xe container
Ui, may quá, cảm ơn mợ, mợ đã giả nhời giùm em. :D.
Em trả lời hộ cụ chỗ XT-PVD rồi thì cụ trả lời hộ em KM đi NTH có gọi là rẽ ko? mới công bằng chứ.