[Thảo luận] Xin hiểu đúng về đèn vàng

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo nhà cháu, điều kụ Nokfev nêu trên chính là cách hiểu luật chính xác.

1- Khi gặp đèn vàng, phải (và chỉ được) dừng xe trước vạch dừng.
Nếu không thể thực hiện như 1- thì
2- được luật cho đi tiếp, khi đèn đang vàng.
3- Nếu thực hiện 2-, mà không kịp (vì đi cố) nên cắt ngang vạch dừng khi đèn chuyển đỏ --> phạm lỗi "vượt đèn đỏ" --> cần phạt nặng.

Xin lưu ý, trong suốt khoảng thời gian xe chiều này đang thực hiện 1-, 2- hay 3- nêu trên, đèn tín hiệu bên chiều vuông góc vẫn đang đỏ.

.
Trừ trường hợp là xe đã đi quá vạch dừng. Còn lại, luật nào cho đi tiếp khi đèn vàng? Đề nghị cụ trích dẫn quy định CM cho ý kiến của cụ nêu trên. (Bỏ qua phần trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy)

Cá nhân nhà cháu đồng ý với cách diễn giải này của kụ.
Đây là lí do vì sao người ta nói đèn vàng chỉ là bước đệm, trước khi có thay đổi giữa hiệu lệnh "được đi" hay "phải dừng".
Điểm c, khoản 3, điều 10 luật GTĐB quy định "Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng", thế cụ ko đọc thấy chữ "phải dừng" trong hiệu lệnh của đèn vàng ah?

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Vấn đề 1.

Tại sao trong luật GT ĐB 2008 lại xoá bỏ câu "Tín hiệu vàng là báo hiệu sự thay đổi tín hiệu" đã sử dụng trong luật 2001?
Phải chăng nó không đúng?

Lý giải
Rất đơn giản, chúng ta bỏ sót một chức năng rất hữu ích của đèn vàng khi được sử dụng ở trạng thái nhấp nháy, ...
Nhà cháu rất thích cách trao đổi của kụ mhungnb. Có trích dẫn cụ thể, có nội dung đích.
Nhà cháu sẽ tham gia trao đổi cùng kụ về các nội dung này. Nhưng xin kụ cho thư thư, chưa phải ngay bây giờ, để tránh kéo nội dung mở rộng bất tận, mà không chốt được một nội dung gì cụ thể.

Nay xin đề nghị các kụ cùng tham gia trao đổi theo cách sau nhé.

1- Nội dung:

Điều chúng ta đang tranh luận, mà nhà cháu muốn các kụ cùng đóng góp ý kiến, là để làm sáng tỏ và lần lượt chốt được 4 câu hỏi sau đây của thớt này, trước khi chuyển sang câu hỏi tiếp theo.

Đó là,

Câu hỏi 1:
"Đèn vàng không phải là đèn đỏ; đồng thời, luật không bắt buộc phương tiện phải dừng xe khi gặp đèn vàng, như luật bắt buộc phải dừng xe khi gặp đèn đỏ". Điều này đúng, hay sai?

Câu hỏi 2:
"Thời gian hiệu lực của đèn vàng là một thời điểm, khi đèn vàng vừa bật sáng, hay thời gian hiệu lực của đèn vàng là toàn bộ khoảng thời gian đèn vàng đó sáng, hoặc là thời gian đồng hồ đếm ngược đang tính lùi, cho đến khi đèn đỏ bật sáng".

Tiếp sau đó, xin mời các kụ mợ, chúng ta trao đổi tiếp ý thứ 3, 4. Đó là:

Câu hỏi 3:
"Khi tín hiệu vàng, xe bị bắt buộc phải dừng (quy định về chuyển động của xe, là phải dừng hay chạy, chứ không quy định về vị trí xe khi dừng) hay xe bị bắt buộc phải có vị trí trước vạch ngang nếu xe dừng lại (quy định về vị trí xe, không ràng buộc về chuyển động).

Câu hỏi 4: "nếu xe vượt qua vạch dừng khi đèn vàng thì có mắc lỗi hay không?"

Nếu chúng ta không tập trung thảo luận vào từng ý chính, theo thứ tự nêu trên, thì thớt này sẽ bị kéo trôi theo hướng vô định. Khi đó, dù các kụ có chém đến trăm trang, thì thớt cũng chẳng kết luận được gì, chẳng có ý nghĩa gì về mặt chuyên môn.

2- Đại diện:

Qua các thớt phía trên, nhà cháu thấy nổi lên 2 trường phái hiểu ngược nhau cho mỗi câu hỏi.
Nhà cháu mạn phép đề nghị một hình thức, gọi là "ý kiến đại diện". Nghĩa là các kụ có quan điểm giống nhau cho mỗi câu hỏi sẽ chọn một người đại diện. Người đại diên trường phái sẽ tổng hợp các ý kiến thuộc trường phái mình, và nêu ra đây, có các lí lẽ cụ thể để bảo vệ quan điểm trường phái mình, phản bác trường phải đối diện.

Các kụ vẫn tự do tranh luận tay đôi, tay ba với các kụ khác, nhưng ý kiến cuối cùng cần được thống nhất trong nội bộ trường phái mình, được người đại diện nêu ra làm quan điểm chính thức để tranh luận với trường phái đối diện.

Xin cảm ơn các kụ mợ.

.

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Xét về ngữ pháp điều luật về đèn vàng hiện nay đang có sự diễn giải chưa đúng !
VD:
Câu 1: phải dừng trước vạch dừng
Câu 2: phải uống bia bằng cốc uống bia

- Câu 1 không có nghĩa là phải dừng, vẫn có thể đi qua vị trí vạch dừng. Vậy "phải trước vạch dừng" chính là điều kiện cho hành vi "dừng"
Cách viết dễ hiểu hơn là "dừng phải trước vạch dừng"
- Câu 2 không có nghĩa là phải uống bia, vẫn có lụa chọn uống rượu bằng chén. Vậy "phải bằng cốc uống bia" là điều kiện cho hành vi "uống bia"
Cách viết dễ hiểu hơn là "uống bia phải bằng cốc uống bia"
:D

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Xét về ngữ pháp.
Câu 1: phải dừng trước vạch dừng
Câu 2: phải uống bia bằng cốc uống bia
- Câu 1 không có nghĩa là phải dừng, vẫn có thể đi qua vị trí vạch dừng. Vậy "phải trước vạch dừng" chính là điều kiện cho hành vi "dừng"
Cách viết dễ hiểu hơn là "dừng phải trước vạch dừng"
- Câu 2 không có nghĩa là phải uống bia, vẫn có lụa chọn uống rượu bằng chén. Vậy "phải bằng cốc uống bia" là điều kiện cho hành vi "uống bia"
Cách viết dễ hiểu hơn là "uống bia phải bằng cốc uống bia"
:D
Về hành vi khi tham gia gia thông của các lx. Các lx đấy có vi phạm luật GTĐB hay ko? Chỉ có 2 đáp án thôi, đó là "có" hoặc "ko" (ko ớm ờ đc đâu)

Việc xe chưa đi quá vạch dừng, khi có tín hiệu vàng mà ko dừng lại trước vạch dừng, như vậy có vi phạm luật GTĐB hay ko? cũng chỉ có 1 trong 2 lựa chọn thôi: "có" hoặc "ko"?

Chỉnh sửa cuối:

robeo1958

Xe điện
Gặp trường hợp này, nếu quả thực các kụ vì không kịp dừng đèn vàng một cách an toàn nên phải vượt qua, trong khi đèn vẫn đang vàng, thì các kụ có quyền ghi vào biên bản một câu ngắn gọn "xe tôi vượt qua vạch dừng khi đèn đang vàng", hoặc dài hơn tí thì ghi câu "khi đèn vẫn đang vàng, tôi không thể dừng lại trước vạch dừng vì thấy việc dừng đột ngột như vậy có thể gây nguy hiểm. Do đó, tôi không hề vi phạm quy định của luật Gtđb về tín hiệu đèn vàng".
Like mạnh đoạn này của cụ chủ!
Theo em cụ nào không đồng tình quan điểm của cụ chủ sẽ thuộc 1 trong vài trường hợp sau:
1. Là xxx hoặc phe xxx cố tình cắt nghĩa sai câu chữ của luật nhằm mục đích khác
2. Có vấn đề về đọc hiểu
3. Có vấn đề trong nhận thức (Nếu đèn vừa chuyển màu vàng mà xe chưa qua vạch dừng, bắt buộc phải dừng lại thì thay luôn đèn vàng thành đèn đỏ đi ạ)
P/S: Em nói trước là em chỉ comment duy nhất 1 còm này tại thớt này thôi nhé, cụ nào định đôi co quote em vào bài viết em cũng sẽ ko ý kiến ý cò gì nữa đâu :)

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
"Trường hợp phương tiện và người đi bộ đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau"

Cụ đọc kỹ lại QC, trước điều kiện bảo đảm an toàn thì phải đáp ứng điều kiện "đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”". Còn trường hợp tín hiệu vàng bắt đầu khi xe cụ chỉ cách vạch dừng vài cm, không thể dừng trước vạch dừng được thì về tình thì đúng nhưng về lý không thể không sai.

Mặt khác, nếu "hiểu đúng về đèn vàng" như cụ thì cũng "hiểu đúng về đèn đỏ" như thế. Kết quả sẽ có tin hiệu đèn không còn ý nghĩa gì nữa.
- Hành động vượt quá vạch sơn "Dừng lại" có thể được thực hiện trong mọi thời điểm của tín hiệu vàng để đảm bảo an toàn !
- Hành động không đi qua giao lộ phải thực hiện trong mọi thời điểm của tín hiệu đỏ để không vi phạm lệnh cấm đi !
Cùng là trong mọi thời điểm của tín hiệu đèn nhưng hành động là hoàn toàn khác nhau

P/s: Cụ không nên đánh tráo khái niệm !

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Về hành vi khi tham gia gia thông của các lx. Các lx đấy có vi phạm luật GTĐB hay ko? Chỉ có 2 đáp án thôi, đó là "Có" hoặc "ko" (ko ớm ờ đc đâu)

Việc xe chưa đi quá vạch dừng, khi có tín hiệu vàng mà ko dừng lại trước vạch dừng, như vậy có vi phạm luật GTĐB hay ko? cũng chỉ có 1 trong 2 lựa chọn thôi: "có" hoặc "ko"?
- Đúng là về hành vi khi tham gia gia thông của các lx. Các lx đấy có vi phạm luật GTĐB hay ko? Chỉ có 2 đáp án thôi, đó là "Có" hoặc "ko"
Phải xác định rõ quy định của luật về 1 hành vi thì mới biết là hành vi đó có hay không vi phạm

- Việc xe chưa đi quá vạch dừng, khi có tín hiệu vàng mà ko dừng lại trước vạch dừng, như vậy có vi phạm luật GTĐB hay ko? cũng chỉ có 1 trong 2 lựa chọn thôi: "có" hoặc "ko"?
Cần xét xem có hay không quy định xe bắt buộc phải dừng lại trước khi có tín hiệu vàng ở trước vạch dừng, thì mới kết luận được

Bopbi_hsgs

Xe container
Like mạnh đoạn này của cụ chủ!
Theo em cụ nào không đồng tình quan điểm của cụ chủ sẽ thuộc 1 trong vài trường hợp sau:
1. Là xxx hoặc phe xxx cố tình cắt nghĩa sai câu chữ của luật nhằm mục đích khác
2. Có vấn đề về đọc hiểu
3. Có vấn đề trong nhận thức (Nếu đèn vừa chuyển màu vàng mà xe chưa qua vạch dừng, bắt buộc phải dừng lại thì thay luôn đèn vàng thành đèn đỏ đi ạ)
P/S: Em nói trước là em chỉ comment duy nhất 1 còm này tại thớt này thôi nhé, cụ nào định đôi co quote em vào bài viết em cũng sẽ ko ý kiến ý cò gì nữa đâu :)
Cụ này sợ bị ném "lý luận" vào đầu nên "sủi tăm" lên cái là phải "lặn" ngay :))

Bopbi_hsgs

Xe container
- Đúng là về hành vi khi tham gia gia thông của các lx. Các lx đấy có vi phạm luật GTĐB hay ko? Chỉ có 2 đáp án thôi, đó là "Có" hoặc "ko"
Phải xác định rõ quy định của luật về 1 hành vi thì mới biết là hành vi đó có hay không vi phạm

- Việc xe chưa đi quá vạch dừng, khi có tín hiệu vàng mà ko dừng lại trước vạch dừng, như vậy có vi phạm luật GTĐB hay ko? cũng chỉ có 1 trong 2 lựa chọn thôi: "có" hoặc "ko"?
Cần xét xem có hay không quy định xe bắt buộc phải dừng lại trước khi có tín hiệu vàng ở trước vạch dừng, thì mới kết luận được
Quy định là "Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng" (đối với trường hợp xe đi chưa quá vạch dừng) mà cụ bảo là ko bắt buộc ah? Cụ bảo là luật quy định "Phải thực hiện" nhưng tôi ko thực hiện cũng chả sao ah?

Website
www.facebook.com
Nhà cháu xin kụ Nokfev dừng tay còm một chút, chờ kụ mhungnb vào lập nhóm, bầu tổ trưởng, như nhà cháu đề nghị tại còm #283. Sau đó chúng ta chém tiếp.

Nhà cháu xin mời kụ Nokfev, kụ Thuy_CK và các kụ mợ khác tham gia nhóm cùng nhà cháu.

Xin mời các kụ thay mặt nhóm, tổng kết ý chính từ các còm khác, để trả lời câu hỏi nêu trên, kụ Nokfev giúp câu 3, kụ Thuy_CK giúp câu 2 hộ nhà cháu nhé.

Thks các kụ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Quy định là "Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng" (đối với trường hợp xe đi chưa quá vạch dừng) mà cụ bảo là ko bắt buộc ah? Cụ bảo là luật quy định "Phải thực hiện" nhưng tôi ko thực hiện cũng chả sao ah?
Tại tín hiệu vàng:
- Nếu quyết định dừng lại phải dừng lại trước vạch dừng. Nếu dừng lại sau vạch dừng hay đè lên vạch dừng là dừng sai vị trí theo quy định của tín hiệu vàng
- Nếu quyết định đi qua vạch dừng và đã đi qua thì được đi tiếp. Sau khi đã đi qua vạch dừng nếu dừng lại là dừng sai vị trí theo quy định của tín hiệu vàng

Bopbi_hsgs

Xe container
Tại tín hiệu vàng:
- Nếu quyết định dừng lại phải dừng lại trước vạch dừng. Nếu dừng lại sau vạch dừng hay đè lên vạch dừng là dừng sai vị trí theo quy định của tín hiệu vàng
- Nếu quyết định đi qua vạch dừng và đã đi qua thì được đi tiếp. Sau khi đã đi qua vạch dừng nếu dừng lại là dừng sai vị trí theo quy định của tín hiệu vàng
Vấn đề ở đây là xxx có hình ảnh xe của cụ chưa đi qua vạch dừng khi có tín hiệu vàng (cụ ko cần phải bận tâm là vào lúc nào trong thời gian đèn vàng sáng) thì xxx ko chấp nhận là cụ đi tiếp vì lý do xe "đã đi quá vạch dừng". Xxx có quan điểm của xxx và dựa vào hình ảnh ghi đc, họ cương quyết lập bb cụ, họ nói cụ muốn khiếu nại đâu cũng đc. (Chả lẽ dùng bao nhiêu tiền thuế của dân đóng để mua thiết bị về "làm vì" ah?)

Chưa kể cụ vượt đèn vàng vào những giây sau còn có thể bị vịn lỗi "Vượt đèn đỏ" nữa do ko đi kịp khi đèn đỏ sáng. Lúc đấy, cụ cứ "yên tâm" là xxx ko bắt lỗi "vượt đèn vàng" của cụ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Vấn đề ở đây là xxx có hình ảnh xe của cụ chưa đi qua vạch dừng khi có tín hiệu vàng (cụ ko cần phải bận tâm là vào lúc nào trong thời gian đèn vàng sáng) thì xxx ko chấp nhận là cụ đi tiếp vì lý do xe "đã đi quá vạch dừng". Xxx có quan điểm của xxx và dựa vào hình ảnh ghi đc, họ cương quyết lập bb cụ, họ nói cụ muốn khiếu nại đâu cũng đc. (Chả lẽ dùng bao nhiêu tiền thuế của dân đóng để mua thiết bị về "làm vì" ah?)

Chưa kể cụ vượt đèn vàng vào những giây sau còn có thể bị vịn lỗi "Vượt đèn đỏ" nữa do ko đi kịp khi đèn đỏ sáng.
Theo đề nghị của cụ chủ thớt. Để tập trung tìm ra "cách hiểu đúng về tín hiệu vàng" :
- Em chỉ đưa ra cánh hiểu về tín hiệu vàng căn cứ theo ngôn từ của các điều luật, các quy định...
- Nếu cách hiểu của em có chỗ chưa đúng cụ vui lòng phản bác bằng cách dẫn ra các điều khoản trong luật, quy định... vô hiệu cách hiểu của em đưa ra
- Về các tình huống xử lý do chưa hiểu tường tận dẫn tới vận dụng chưa đúng và cảm tính em không bàn tránh loãng thớt !

Thuy_CK

Xe điện
Nhà cháu rất thích cách trao đổi của kụ mhungnb. Có trích dẫn cụ thể, có nội dung đích.
Nhà cháu sẽ tham gia trao đổi cùng kụ về các nội dung này. Nhưng xin kụ cho thư thư, chưa phải ngay bây giờ, để tránh kéo nội dung mở rộng bất tận, mà không chốt được một nội dung gì cụ thể.

Nay xin đề nghị các kụ cùng tham gia trao đổi theo cách sau nhé.

1- Nội dung:

Điều chúng ta đang tranh luận, mà nhà cháu muốn các kụ cùng đóng góp ý kiến, là để làm sáng tỏ và lần lượt chốt được 4 câu hỏi sau đây của thớt này, trước khi chuyển sang câu hỏi tiếp theo.

Đó là,

Câu hỏi 1:
"Đèn vàng không phải là đèn đỏ; đồng thời, luật không bắt buộc phương tiện phải dừng xe khi gặp đèn vàng, như luật bắt buộc phải dừng xe khi gặp đèn đỏ". Điều này đúng, hay sai?

Câu hỏi 2:
"Thời gian hiệu lực của đèn vàng là một thời điểm, khi đèn vàng vừa bật sáng, hay thời gian hiệu lực của đèn vàng là toàn bộ khoảng thời gian đèn vàng đó sáng, hoặc là thời gian đồng hồ đếm ngược đang tính lùi, cho đến khi đèn đỏ bật sáng".

Tiếp sau đó, xin mời các kụ mợ, chúng ta trao đổi tiếp ý thứ 3, 4. Đó là:

Câu hỏi 3:
"Khi tín hiệu vàng, xe bị bắt buộc phải dừng (quy định về chuyển động của xe, là phải dừng hay chạy, chứ không quy định về vị trí xe khi dừng) hay xe bị bắt buộc phải có vị trí trước vạch ngang nếu xe dừng lại (quy định về vị trí xe, không ràng buộc về chuyển động).

Câu hỏi 4: "nếu xe vượt qua vạch dừng khi đèn vàng thì có mắc lỗi hay không?"

Nếu chúng ta không tập trung thảo luận vào từng ý chính, theo thứ tự nêu trên, thì thớt này sẽ bị kéo trôi theo hướng vô định. Khi đó, dù các kụ có chém đến trăm trang, thì thớt cũng chẳng kết luận được gì, chẳng có ý nghĩa gì về mặt chuyên môn.

2- Đại diện:

Qua các thớt phía trên, nhà cháu thấy nổi lên 2 trường phái hiểu ngược nhau cho mỗi câu hỏi.
Nhà cháu mạn phép đề nghị một hình thức, gọi là "ý kiến đại diện". Nghĩa là các kụ có quan điểm giống nhau cho mỗi câu hỏi sẽ chọn một người đại diện. Người đại diên trường phái sẽ tổng hợp các ý kiến thuộc trường phái mình, và nêu ra đây, có các lí lẽ cụ thể để bảo vệ quan điểm trường phái mình, phản bác trường phải đối diện.

Các kụ vẫn tự do tranh luận tay đôi, tay ba với các kụ khác, nhưng ý kiến cuối cùng cần được thống nhất trong nội bộ trường phái mình, được người đại diện nêu ra làm quan điểm chính thức để tranh luận với trường phái đối diện.

Xin cảm ơn các kụ mợ.

.
Đầu tiên cần xác định rõ tình huống đèn vàng nối tiếp đèn xanh hay đèn vàng nối tiếp đèn đỏ
- Trường hợp đèn vàng nối tiếp đèn đỏ thì chưa được đi vì đèn vàng không có hiệu lực làm thay đổi hiệu lệnh cấm đi của đèn đỏ từ trước đó. Vượt vạch trong thời điểm này là vi phạm hiệu lệnh của đèn đỏ chứ không phải đèn vàng.
- Trường hợp đèn vàng nối tiếp đèn xanh thì cần căn cứ theo ý nghĩa của câu "phải dừng trước vạch dừng" và thời hiệu cho phép đối với hành vi "đi quá vạch dừng"

P/s: Phải xác định rõ hiệu lực của đèn vàng khi nối tiếp đèn xanh thì mới xác định được có hay không lỗi "không chấp hành hiệu lệnh cuả đèn giao thông" với hành vi vượt qua vạch dừng khi đèn vàng nối tiếp đèn xanh.

cocden

Xe tăng
Bài viết rất hay. Vod cụ chủ.

Website
www.facebook.com
Đầu tiên cần xác định rõ tình huống đèn vàng nối tiếp đèn xanh hay đèn vàng nối tiếp đèn đỏ
- Trường hợp đèn vàng nối tiếp đèn đỏ thì chưa được đi vì đèn vàng không có hiệu lực làm thay đổi hiệu lệnh cấm đi của đèn đỏ từ trước đó. Vượt vạch trong thời điểm này là vi phạm hiệu lệnh của đèn đỏ chứ không phải đèn vàng.
- Trường hợp đèn vàng nối tiếp đèn xanh thì cần căn cứ theo ý nghĩa của câu "phải dừng trước vạch dừng" và thời hiệu cho phép đối với hành vi "đi quá vạch dừng"

P/s: Phải xác định rõ hiệu lực của đèn vàng khi nối tiếp đèn xanh thì mới xác định được có hay không lỗi "không chấp hành hiệu lệnh cuả đèn giao thông" với hành vi vượt qua vạch dừng khi đèn vàng nối tiếp đèn xanh.
Ở thớt này chúng ta mặc định là chỉ bàn về đèn vàng nối tiếp đèn xanh, khi đèn đỏ chưa bật, khi phương tiện đang theo đà đèn vừa mới xanh để đi qua giao cắt, kụ ui.

Ở thớt này, chúng ta không bàn về đèn vàng nối tiếp đèn đỏ, vì khi đó, đèn vàng đó là bước đệm từ đèn đỏ sang xanh, nên nó có đặc tính của đèn đỏ, nó có tác dụng cấm, chưa cho xe chạy.

P/S: kụ Thuy_CK giúp nhà cháu tổng hợp, viết trả lời cho câu hỏi 2 với nhé.

Đồng thời, mời kụ Thuy_CK, và các kụ mợ có cùng quan điểm, chúng ta trao đổi các luận điểm để bảo vệ ý kiến của nhóm cho câu hỏi 1 và 4 nhé. Thks các kụ mợ.

.

Chỉnh sửa cuối:

Thuy_CK

Xe điện
Em sẽ thể hiện QC 41/2012 bằng hình ảnh :D

Thuy_CK

Xe điện
Tín hiệu vàng có thời gian hiệu lực trong toàn bộ thời gian sáng giống như tín hiệu xanh và tín hiệu đỏ.
- Không tìm thấy có quy định nào khác !

Quy chuẩn 41/2012
Tín hiệu vàng: Báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn.
...

pnew

Xe điện
Quan điểm của nhà cháu là ưu tiên tìm hiểu các kiểu để giúp hiểu đúng luật Việt.

Không thể vì sợ một số đông người có thể tẩu hoả nhập ma vì họ chưa thể hiểu, để rồi bẻ cong cách hiểu luật, chỉ để phù hợp với những người yếu thần kinh đó.

Cũng không thể vì thấy có một số người luôn vượt đèn đỏ, mà phải diễn giải luật sai đi, cốt để bảo vệ những người vượt đèn đỏ đó không bị xe đang thoát đèn vàng đâm phải.

Các kụ cứ quen đi theo kiểu sai luật hiện nay ở Vn, bò như rùa khi gặp giao cắt, hoặc phanh dúi dụi khi thấy đèn vàng, thì chính các kụ sẽ có nguy cơ phải trả giá bị xe sau húc mít khi đi du lịch nước ngoài, khi lái xe ở nước ngoài bằng cái thói quen không giống ai như vậy.

.
"Không thể vì sợ một số đông người có thể tẩu hoả nhập ma vì họ chưa thể hiểu, để rồi bẻ cong cách hiểu luật, chỉ để phù hợp với những người yếu thần kinh đó." Chỉ thằng điên mới nói như vậy, thằng điên mới nghĩ số đông dại còn mình khôn

Thuy_CK

Xe điện
Tín hiệu vàng có thời gian hiệu lực trong toàn bộ thời gian sáng giống như tín hiệu xanh và tín hiệu đỏ.
- Không tìm thấy có quy định nào khác !

Quy chuẩn 41/2012 quy định:

Tín hiệu vàng: Báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn.
Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Dừng lại”.
Trường hợp phương tiện và người đi bộ đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau;