[Funland] Xem Đào, phở và piano trên truyền hình

Tuankhoi001

Xe tải
Hô hô. Giải thì trao cho đoàn làm phim chứ còn gì. Liên quan gì tới cái hãng phim CPH từ 2015. Ít tuổi đã lẫn. Hê hê.
Chỗ này thì nói thật em hơi nhầm, Đào không phải do VFS làm, mà do bên Phim truyện 1 cơ ạ.
Xem ra trong các hãng phim có vốn nhà nước, Phim truyện 1 là anh làm ăn khá nhất, vì có lợi nhuận hẳn hoi.
Chúc mừng điện ảnh nước nhà cuối cùng cùng đã có tia sáng cuối đường hầm, phải thế chứ.

Tư nhân tuyên bố làm phim doanh thu trăm tỉ mới có lãi, nhà nước chỉ 20 tỉ đã lãi hẳn ba chục triệu đồng, đúng là nhà nước phải thế mới xứng đáng chứ. =))

Tuankhoi001

Xe tải
Cụ và các bạn tướng tá tìm hiểu trận Ấp Bắc dân quân MN đánh bại M113 bằng gậy gộc giáo mác gì cho clear đi, thì e sẽ giải ngố thêm sau nhé. E được cái cũng nhẫn nại chỉ bảo, nhưng bờm quá lại mắc chứng hay nóng máy gai mắt thì em chịu ạ 8->
Ơ thế em cứ tưởng ở Ấp Bắc ta có "tiểu đội gang thép", chín quân ta đánh lui hàng sư đoàn địch với máy bay, M113 chứ ạ? Cuối cùng hình như chỉ còn 3 người nhưng vẫn đứng vững. Hóa ra sách giáo khoa viết thiếu à? :))
Nhưng cái thời dỗ trẻ con ăn kít gà hình như qua lâu lắm rồi cụ ạ. Bây giờ vẫn dùng bài ấy trẻ con nó cười cho. =))

con dơi 141

Xe tăng
Google thấy gì cũng tin lấy tin để thì toi, thế mới bảo xem phim phải có trình độ.

View attachment 8791158
View attachment 8791159

Đố cụ tìm thấy ở VN chiếc T34 nào có cửa lái mở lên trên, hai hàng bánh chính phụ như trên ảnh. Nó là M41 cơ ạ. :))
View attachment 8791160
Hồi Pháp làm phim Điện Biên Phủ, tìm không ra M24, phải lấy M41 cưa bớt nòng pháo đóng thế. Cụ đạo diễn phim Hà Nội mùa đông 46 cũng biết phải ăn gian nên cũng chỉ lớt phớt vài giây. Có đâu xông xênh làm một chiếc xe giả to đùng chạy tung tăng khắp nơi, lại đúng chiếc năm ấy chưa vào thủ đô mới đểu. :))
Phần này đọc đúng là vậy. Ko rõ ông mỹ thuật Đào phở có nghe nhầm t37 thành t34 không. Hoặc đoàn HN đông 46 xử lý hình ảnh vào không.
T37

Tuankhoi001

Xe tải
Phần này đọc đúng là vậy. Ko rõ ông mỹ thuật Đào phở có nghe nhầm t37 thành t34 không. Hoặc đoàn HN đông 46 xử lý hình ảnh vào không.
T37
Cơ khổ, hôm nay em được cụ khai sáng tên xe tăng T37, google thì nó có được sản xuất thương mại đâu mà có mặt tại cái xứ mình. Nó chưa kịp sản xuất thì bị yêu cầu phát triển tiếp để có M41 rồi cơ ạ.

M41 thì đầy trong kho vũ khí hệ 2, nghe đồn nếu cần vẫn nổ máy, lăn bánh được cụ ơi. =))

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Hỏi dùng gì để đánh M113 thì không biết, xoay ra đủ thứ chuyện khác rồi cười cợt SGK nói thiếu nói điêu. Cách trả lời lươn lẹo, trẻ trâu thế này rất giống mấy nick 3/ bên thớt U cà, ... chứ không phải có tuổi tác lính tráng gì để phải nhẫn nại hòa nhã trả lời.

Vậy thì miễn tiếp nhé, việc thông não cho các Bờm chắc khó thực hiện ở thớt văn hóa nghệ thuật kiểu này. Bờm thích vật lộn thì qua xới khác, gặp các nick khác cho ăn kít gà 7 món cho đúng khẩu vị của Bờm nhé ~:>~:>~:>

Ơ thế em cứ tưởng ở Ấp Bắc ta có "tiểu đội gang thép", chín quân ta đánh lui hàng sư đoàn địch với máy bay, M113 chứ ạ? Cuối cùng hình như chỉ còn 3 người nhưng vẫn đứng vững. Hóa ra sách giáo khoa viết thiếu à? :))
Nhưng cái thời dỗ trẻ con ăn kít gà hình như qua lâu lắm rồi cụ ạ. Bây giờ vẫn dùng bài ấy trẻ con nó cười cho. =))

Tuankhoi001

Xe tải
Hỏi dùng gì để đánh M113 thì không biết, xoay ra đủ thứ chuyện khác rồi cười cợt SGK nói thiếu nói điêu. Cách trả lời lươn lẹo, trẻ trâu thế này rất giống mấy nick 3/ bên thớt U cà, ... chứ không phải có tuổi tác lính tráng gì để phải nhẫn nại hòa nhã trả lời.

Vậy thì miễn tiếp nhé, việc thông não cho các Bờm chắc khó thực hiện ở thớt văn hóa nghệ thuật kiểu này. Bờm thích vật lộn thì qua xới khác, gặp các nick khác cho ăn kít gà 7 món cho đúng khẩu vị của Bờm nhé ~:>~:>~:>
Dạ vâng, tiễn bác ạ. =))

XPQ

Xe cút kít

Đợt trước đi xem phim ở rạp về, em tức quá viết bài này
Ah! Giờ em mới nhớ đến cái chi tiết đôi trẻ mần tình trong phin này và ý kiến thêm rằng mấy cảnh thịt da giai gái là hoàn toàn thừa thãi và vô duyên, giở giăng giở đèn chèn vào cho đủ vị thôi. Chưa kể mặc dù là Hà Nội nhưng là Hà Nội của những năm 4x thế kỷ trước thì ái tình trên bình diện nghệ thuật được thể hiện lãng mạn hơn rất nhiều, quý phái hơn rất nhiều. Dù một mảy may ý đồ muốn tỏ rằng cô gái ngoan đạo kia đã dâng hiến cho người cảm tử như một giao kết sinh tử đi nữa thì cách thể hiện đã tầm thường hoá cái ý nghĩa ấy.

Xe gia đình

Xe điện
Haha, hết bảo thiếu kinh phí nên abcd, rồi lại bảo "ước lệ" mới bỏ mother chứ, chết cười với các cụ.
Thế cuối cùng mới có bộ phim với hình tượng người lính "ước lệ" như anh Dân, dưới mắt nhiều người chả khác gì anh dở hơi. Đến lính còn không chịu được thì người bình thường có lẽ họ sốc mất cụ ạ. :))
Lính của cụ sinh sau đẻ muộn sao biết được thời đó nó thế nào.
Mà nói thật là người lính đã từng cầm súng chiến đấu mà coi rẻ sự hy sinh của cha anh ngày trước thì cũng nên xem lại lính của cụ.
Chắc là lính nấu bếp hoặc y tá.

XPQ

Xe cút kít
Mà nói thật là người lính đã từng cầm súng chiến đấu mà coi rẻ sự hy sinh của cha anh ngày trước thì cũng nên xem lại lính của cụ.
Ý bác ấy không hẳn là thế chẳng qua lỡ phím chém tượt ra vậy thôi. Theo em thì không cần nưng quan điểm lên làm gì.
Cũng cái ý của bác, em mà nưng quan điểm thì em sẽ lên án đoàn làm phin cùng đội cố vấn chuyên môn ở một chi tiết ngay đầu phin khi họ cho người chiến sĩ cảm tử cầm cang ba bòm đâm vào đầu xe tăng địch. Đâm mấy phát đều tượt lên trên và hy sinh mà bom không nổ.
Như em đọc báo đọc truyện từ bé, những câu chuyện về bom ba càng thì các cụ ta xưa đều được huấn luyện là vũ khí này dùng để phục kích, đâm vào sườn xe tăng thiết giáp địch mới chắc ăn do chỗ sườn dễ tổn thương và ít nhất thì cũng làm hỏng xích xe. Hơn nữa Hà Nội kháng chiến là ngõ nhỏ phố nhỏ, càng hợp với nguyên tắc đã được huấn luyện là từ hai bên sườn ta lao ra đánh bom.
Trình độ của đoàn làm phin đã ra kết quả là nếu bọn gen Z nó tò mò tìm hiểu sẽ đặt câu hỏi với cách thức mà cha ông chúng mình các cụ chúng nó đã hy sinh.

Xe gia đình

Xe điện
Haha, thế nên em mới nói lính về hưu trong em không giống ngoài kia lắm. Gặp cái gì gai mắt là họ chửi thẳng chứ chả rào trước đón sau lý luận gì đâu. =))
Lính trong cụ chỉ là du kích, bộ đội địa phương hoặc biệt động, chứ không phải là lính chủ lực, thiện chiến cấp sư đoàn như ngoài này.
Đúng là thùng rỗng kêu to.

Tuankhoi001

Xe tải
Cụ nhầm, không ai coi rẻ sự hy sinh của cha anh cả.
Chỉ có những kẻ bôi nhọ sự hi sinh đấy mới bị người ta coi thường cụ ạ.
Chuyện sinh sau đẻ muộn thì không biết gì cụ lại càng nhầm to. Càng về sau người ta càng có nhiều tài liệu, nhiều thông tin để đánh giá về một sự kiện với những góc độ khác nhau. Do vậy càng về sau càng khó nói láo, khó tuyên truyền một chiều. :))

Xe gia đình

Xe điện
Cụ đang bôi nhọ sự hy sinh đó băng cách phân tích phim và diễn viên đấy

Xe gia đình

Xe điện
Ý bác ấy không hẳn là thế chẳng qua lỡ phím chém tượt ra vậy thôi. Theo em thì không cần nưng quan điểm lên làm gì.
Cũng cái ý của bác, em mà nưng quan điểm thì em sẽ lên án đoàn làm phin cùng đội cố vấn chuyên môn ở một chi tiết ngay đầu phin khi họ cho người chiến sĩ cảm tử cầm cang ba bòm đâm vào đầu xe tăng địch. Đâm mấy phát đều tượt lên trên và hy sinh mà bom không nổ.
Như em đọc báo đọc truyện từ bé, những câu chuyện về bom ba càng thì các cụ ta xưa đều được huấn luyện là vũ khí này dùng để phục kích, đâm vào sườn xe tăng thiết giáp địch mới chắc ăn do chỗ sườn dễ tổn thương và ít nhất thì cũng làm hỏng xích xe. Hơn nữa Hà Nội kháng chiến là ngõ nhỏ phố nhỏ, càng hợp với nguyên tắc đã được huấn luyện là từ hai bên sườn ta lao ra đánh bom.
Trình độ của đoàn làm phin đã ra kết quả là nếu bọn gen Z nó tò mò tìm hiểu sẽ đặt câu hỏi với cách thức mà cha ông chúng mình các cụ chúng nó đã hy sinh.
Bom ba càng không nổ là có, vì đó chỉ là đồ tự chế gấp của quân ta

Xe gia đình

Xe điện
Cụ nhầm, không ai coi rẻ sự hy sinh của cha anh cả.
Chỉ có những kẻ bôi nhọ sự hi sinh đấy mới bị người ta coi thường cụ ạ.
Chuyện sinh sau đẻ muộn thì không biết gì cụ lại càng nhầm to. Càng về sau người ta càng có nhiều tài liệu, nhiều thông tin để đánh giá về một sự kiện với những góc độ khác nhau. Do vậy càng về sau càng khó nói láo, khó tuyên truyền một chiều. :))
Chính cụ đang bôi nhọ sự hy sinh đó qua giọng điệu bỉ bôi bộ phim và diễn viên cũng như đoàn làm phim đấy

lontonthonon

Xe tải
Phim xem đa phần là để giải trí, có thêm chút cảm xúc, đồng cảm và học thêm được gì thì quý quá, sao trên này nhiều cụ còm thấy giọng điệu có vẻ hằn học thế 😭

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Bom ba càng không nổ là có, vì đó chỉ là đồ tự chế gấp của quân ta
Về sau này có thống kê đó, dĩ nhiên không phải do quân đội chính thức công bố mà qua lời các cụ cựu chiến binh khi ôn lại kỷ niệm thì hiệu quả thấp lắm. Bà bác cả của em thời đó làm tự vệ thành kể lại thì ngay cái bom ba càng cũng đâu có nhiều, cả khu Hà Đông chả ai nhìn thấy bao giờ, chỉ nghe kể vậy.

lontonthonon

Xe tải
Về sau này có thống kê đó, dĩ nhiên không phải do quân đội chính thức công bố mà qua lời các cụ cựu chiến binh khi ôn lại kỷ niệm thì hiệu quả thấp lắm. Bà bác cả của em thời đó làm tự vệ thành kể lại thì ngay cái bom ba càng cũng đâu có nhiều, cả khu Hà Đông chả ai nhìn thấy bao giờ, chỉ nghe kể vậy.
Hình ảnh bom ba càng là gắn với cảm tử quân, người ôm quả bom đó, lao vào xe là xác định chết. Nhưng thời đấy còn có cách nào khác để đánh xe tăng hiệu quả đâu. Em thấy hình ảnh đó rất Anh hùng

Em đã xem ở rạp, hôm rồi vtv1 chiếu lại cũng ngồi xem cùng gia đình. Em thấy phỉm ổn mà, tất nhiên còn nhiều thứ có thể làm tốt hơn nhưng phim nào hay bất cứ thứ gì trên đời này chẳng vậy 😭

Xe gia đình

Xe điện
Bom ba càng chủ yếu dùng trong nội đô thôi, và đúng là không có nhiều vì thời điểm đó đến vũ khí thông thường ta còn thiếu mà