[Funland] Xem Đào, phở và piano trên truyền hình

Xe gia đình

Xe điện
Phim nhà nước đặt hàng, chiếu ở rạp quốc doanh, xong lại được các hội đoàn nhà nước trao giải thưởng. Rêu rao vàng bạc kêu choang choang chứ ai cũng biết nó là... sắt rỉ cụ ạ. :))
Hài nhất là bây giờ mấy cái giải rút ấy treo ở đâu? Phòng truyền thống của hãng còn có chỗ để treo hay để mốc mất rồi. =))
Sao giọng điệu của cụ nói giống hệt ông già về hưu bất mãn ở khu em.
Chả có lẽ có sự trùng hợp ở đây.

Tuankhoi001

Xe tải
Sao giọng điệu của cụ nói giống hệt ông già về hưu bất mãn ở khu em.
Chả có lẽ có sự trùng hợp ở đây.
Chắc người giống người thôi cụ, hay là vì em chơi với hội lính về hưu lâu ngày rồi cũng bị lây. :))

Xe gia đình

Xe điện
Chắc người giống người thôi cụ, hay là vì em chơi với hội lính về hưu lâu ngày rồi cũng bị lây. :))
Theo em biết thì lính về hưu không có giọng bất mãn như mấy ông già công nhân, viên chức quèn đâu cụ ạ.

Tuankhoi001

Xe tải
Theo em biết thì lính về hưu không có giọng bất mãn như mấy ông già công nhân, viên chức quèn đâu cụ ạ.
Nói lính cho nó dân dã chứ cụ bị bắt nạt nhiều nhất trong đám hàm... tướng cơ ạ. Thôi bỏ đi cụ, lính trong Sài Gòn nói chuyện khác ngoài cụ nhiều ạ. :))

Xe gia đình

Xe điện
Nói lính cho nó dân dã chứ cụ bị bắt nạt nhiều nhất trong đám hàm... tướng cơ ạ. Thôi bỏ đi cụ, lính trong Sài Gòn nói chuyện khác ngoài cụ nhiều ạ. :))
Nếu là lính thực sự thì họ sẽ đồng cảm với sự dũng cảm hy sinh trong phim, như họ đã từng trải qua trong chiến tranh.

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Cụ hỏi giúp mấy cụ bắt nạt cụ tướng có biết khẩu súng phía bên phải là gì không? Sau này nó còn lập nên chiến công gì không??

Tuankhoi001

Xe tải
Nếu là lính thực sự thì họ sẽ đồng cảm với sự dũng cảm hy sinh trong phim, như họ đã từng trải qua trong chiến tranh.
Cụ thân mến, nhóm ấy rủ em đi xem Đào trong Sài Gòn, xong rồi họ chán không buồn nói. Tháng sau đi nhậu họ bảo những thằng lính như họ đánh trận đầu tè ra quần nhưng sang trận thứ 2, 3 nghe tiếng đạn nổ là biết súng gì, tầm cách bao nhiêu mét, hướng từ đâu đến đâu. Vì vậy họ ngửi không được cái thứ lính đánh nhau với Pháp mấy tháng trời lại nghĩ rằng vác pháo tép ra đốt dọa xe tăng, mà lại dọa đến mấy lần trong cùng một trận. Rồi không chỉ đơn vị đó mà cả cấp trên tiếp tế cũng dùng pháo tép nốt. Thế hóa ra trung đoàn Thủ đô quyết tử quân toàn họ nhà Bờm à? =))

Xe gia đình

Xe điện
Cụ thân mến, nhóm ấy rủ em đi xem Đào trong Sài Gòn, xong rồi họ chán không buồn nói. Tháng sau đi nhậu họ bảo những thằng lính như họ đánh trận đầu tè ra quần nhưng sang trận thứ 2, 3 nghe tiếng đạn nổ là biết súng gì, tầm cách bao nhiêu mét, hướng từ đâu đến đâu. Vì vậy họ ngửi không được cái thứ lính đánh nhau với Pháp mấy tháng trời lại nghĩ rằng vác pháo tép ra đốt dọa xe tăng, mà lại dọa đến mấy lần trong cùng một trận. Rồi không chỉ đơn vị đó mà cả cấp trên tiếp tế cũng dùng pháo tép nốt. Thế hóa ra trung đoàn Thủ đô quyết tử quân toàn họ nhà Bờm à? =))
Kịch, phim chỉ là ước lệ để nói lên nội dung chính.
Câc ông tướng của cụ vào thời điểm trong phim chắc còn đang bú tí mẹ.

Tuankhoi001

Xe tải
Kịch, phim chỉ là ước lệ để nói lên nội dung chính.
Câc ông tướng của cụ vào thời điểm trong phim chắc còn đang bú tí mẹ.
Haha, hết bảo thiếu kinh phí nên abcd, rồi lại bảo "ước lệ" mới bỏ mother chứ, chết cười với các cụ.
Thế cuối cùng mới có bộ phim với hình tượng người lính "ước lệ" như anh Dân, dưới mắt nhiều người chả khác gì anh dở hơi. Đến lính còn không chịu được thì người bình thường có lẽ họ sốc mất cụ ạ. :))

Tuankhoi001

Xe tải
Cụ hỏi giúp mấy cụ bắt nạt cụ tướng có biết khẩu súng phía bên phải là gì không? Sau này nó còn lập nên chiến công gì không??

View attachment 8791035
Chả cần tướng tá gì, xem phim chiến tranh nhiều là biết tàm tạm cụ ạ. Khẩu phía sau nhìn không rõ lắm, giống mosin nagant của Nga, cụ tìm Con đường đau khổ mà xem. Khẩu phía trước là súng trường tiêu chuẩn của quân đội Anh SMLE, cụ xem phim 1917 là thấy ngay, khẩu trong ảnh này hơi khác thường vì nó có gắn ống phóng lựu.

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Vâng ý e muốn hỏi là theo cụ và các bạn tướng tá của cụ thì cái súng có gắn ống phóng lựu đó có nên cơm cháo gì không ấy ạ

Chả cần tướng tá gì, xem phim chiến tranh nhiều là biết tàm tạm cụ ạ. Khẩu phía sau nhìn không rõ lắm, giống mosin nagant của Nga, cụ tìm Con đường đau khổ mà xem. Khẩu phía trước là súng trường tiêu chuẩn của quân đội Anh SMLE, cụ xem phim 1917 là thấy ngay, khẩu trong ảnh này hơi khác thường vì nó có gắn ống phóng lựu.

Tuankhoi001

Xe tải
Vâng ý e muốn hỏi là theo cụ và các bạn tướng tá của cụ thì cái súng có gắn ống phóng lựu đó có nên cơm cháo gì không ấy ạ
Cụ có đọc Ván bài lật ngửa không? Cụ Nguyễn Thành Luân ngay đầu tập 1 dùng súng mút Anh bắn phóng lựu diệt ngay cái lô cốt chủ lực của đồn Biện Tạ. Rất độc đáo là cụ Luân lúc bắn không mặc quần xì, tiếc là lên phim không thể hiện được chi tiết này.
Thời điểm đó là cuối cuộc kháng chiến chống Pháp. Vào tay người giỏi thì một ngọn tầm vông người ta vẫn diệt được giặc. Còn anh dở hơi thì ấn vào tay quả bom vẫn ngã lăn quay. =))

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
E ngờ cụ chơi với mấy ông mắc chứng hoang tưởng nặng, cả nhóm nghĩ mình là tướng tá trong phim gì đó, nhưng ngoài đời lại là các chàng Bờm chính hiệu :-@

Cụ có đọc Ván bài lật ngửa không? Cụ Nguyễn Thành Luân ngay đầu tập 1 dùng súng mút Anh bắn phóng lựu diệt ngay cái lô cốt chủ lực của đồn Biện Tạ. Rất độc đáo là cụ Luân lúc bắn không mặc quần xì, tiếc là lên phim không thể hiện được chi tiết này.
Thời điểm đó là cuối cuộc kháng chiến chống Pháp. Vào tay người giỏi thì một ngọn tầm vông người ta vẫn diệt được giặc. Còn anh dở hơi thì ấn vào tay quả bom vẫn ngã lăn quay. =))

con dơi 141

Xe tăng
Phim nhà nước đặt hàng, chiếu ở rạp quốc doanh, xong lại được các hội đoàn nhà nước trao giải thưởng. Rêu rao vàng bạc kêu choang choang chứ ai cũng biết nó là... sắt rỉ cụ ạ. :))
Hài nhất là bây giờ mấy cái giải rút ấy treo ở đâu? Phòng truyền thống của hãng còn có chỗ để treo hay để mốc mất rồi. =))
Hô hô. Giải thì trao cho đoàn làm phim chứ còn gì. Liên quan gì tới cái hãng phim CPH từ 2015. Ít tuổi đã lẫn. Hê hê.

con dơi 141

Xe tăng
M4 sherman không có mặt ở Hà Nội 1946-1947, mà có thể là M5 Stuart theo kênh Vietnam Defense
Có lẽ nhà làm phim có dụng ý đây là xe của Mỹ vì ngôi sao trắng trên xe trong phim, thì là ý đồ của đoàn phim thôi.

trong hà nội mùa đông năm 46 nhà làm phim chỉ chiếu gầm xe và nòng súng bắn, lại trong đêm tối mà cụ vẫn nhận ra đó mà T34 được thì cụ am hiểu về khí tài quân sự hoặc có nguồn tin nào đó từ đoàn làm phim :D
Ông thiết kế Mỹ thuật Đào phở hỏi đoàn mùa đông 46 đấy ạ.

Tuankhoi001

Xe tải
E ngờ cụ chơi với mấy ông mắc chứng hoang tưởng nặng, cả nhóm nghĩ mình là tướng tá trong phim gì đó, nhưng ngoài đời lại là các chàng Bờm chính hiệu :-@
Haha, thế nên em mới nói lính về hưu trong em không giống ngoài kia lắm. Gặp cái gì gai mắt là họ chửi thẳng chứ chả rào trước đón sau lý luận gì đâu. =))

Kiên Khùng

Xe điện
Khuyên cụ bỏ đi.
Ít nhất đây chỉ là một film.
Vì nó mà bị face off thì không đáng đâu cụ.

Tuankhoi001

Xe tải
Ông thiết kế Mỹ thuật Đào phở hỏi đoàn mùa đông 46 đấy ạ.
Google thấy gì cũng tin lấy tin để thì toi, thế mới bảo xem phim phải có trình độ.

Đố cụ tìm thấy ở VN chiếc T34 nào có cửa lái mở lên trên, hai hàng bánh chính phụ như trên ảnh. Nó là M41 cơ ạ. :))

Hồi Pháp làm phim Điện Biên Phủ, tìm không ra M24, phải lấy M41 cưa bớt nòng pháo đóng thế. Cụ đạo diễn phim Hà Nội mùa đông 46 cũng biết phải ăn gian nên cũng chỉ lớt phớt vài giây. Có đâu xông xênh làm một chiếc xe giả to đùng chạy tung tăng khắp nơi, lại đúng chiếc năm ấy chưa vào thủ đô mới đểu. :))

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Cụ và các bạn tướng tá tìm hiểu trận Ấp Bắc dân quân MN đánh bại M113 bằng gậy gộc giáo mác gì cho clear đi, thì e sẽ giải ngố thêm sau nhé. E được cái cũng nhẫn nại chỉ bảo, nhưng bờm quá lại mắc chứng hay nóng máy gai mắt thì em chịu ạ 8->

Haha, thế nên em mới nói lính về hưu trong em không giống ngoài kia lắm. Gặp cái gì gai mắt là họ chửi thẳng chứ chả rào trước đón sau lý luận gì đâu. =))