xe sh2012 đang đi thả hết ga rồi tăng ga từ từ xe bị giật giật....

yamaki

Xe buýt
Bác may mắn đấy, hàng hiếm nên giữ kĩ nhé :)
Con Lx nhà e cũng có sáng bị hiện tượng như vậy, nhưng hiếm lắm, hôm đó khởi động và đi xe bị hụp hơi, vít hết ga xe vẫn hụp như đang mớm ga, máy ko gào lên, xe ko bốc lên, định kiểm tra thêm thì tự dưng hôm sau hết.

kunyeu

Xe đạp
Nếu đọc hết bài của cụ Vicky đưa thì chủ thớt chắc cũng không còn thắc mắc nữa đâu.

Cái lỗi này nhiều xe bị chứ chẳng riêng gì SH 2012.
trông mẹt chú này bựa đừng hỏi. giống lý trưởng vl

nguyenha537

Xe tải
hôm nay e đã thử làm theo cách của bác Vicky.tổng cổng 4 lần.thật bất ngờ là hiện tượng giật đã giảm 80%.thỉng thoảng vẫn hơi bị.nhưng phải để ý mới cảm nhận dc.hee mai chác làm thêm mấy phát nữa là ngon.thanks bác Vicky đã chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người.:-bd

Vicky999

Xe hơi
hôm nay e đã thử làm theo cách của bác Vicky.tổng cổng 4 lần.thật bất ngờ là hiện tượng giật đã giảm 80%.thỉng thoảng vẫn hơi bị.nhưng phải để ý mới cảm nhận dc.hee mai chác làm thêm mấy phát nữa là ngon.thanks bác Vicky đã chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người.:-bd
Bác làm xong khi nó hết hẳn rồi thì bác nhớ ra tiệm cho nó thổi sạch bụi nồi niêu nhé. Còn nếu bác ngại ra tiệm và khéo một chút thì có thể tự làm cũng được. Bác cần mua 1 khóa T dài và 1 khóa T cực ngắn, mua hàng tốt bác nhé, hợp kim CRV, 1 đầu 8mm . Bác sợ mất zin thì trùm nylon vào đầu khoá cho khỏi trầy ốc. Sau đó bác mở nắp nồi ra, khóa T cực ngắn bác dùng để mở cái nắp nhựa đen phía đằng trước, sau đó mở phần nắp nhôm.
Tháo ra bác để cẩn thận kẻo trầy, dựng chống đứng. Nổ máy, sau đó bác xịt nước vào nồi sau trong lúc nó dang quay, vặn ga tí tí .trong lúc này bác có thể bóp thắng rồi vặn ga tí tí cho ma sát để bố mòn khớp với chuông hơn nữa, sau đó xịt nước lần cuối cho sạch bụi . Bác đừng xịt vào phía trong nồi sau nhé, chỉ xịt vào chỗ chuông thôi. Có bắn tí cũng không sao, chỉ đừng xịt thẳng vào phía trong vì nước sẽ len qua bạc đạn vào láp đấy. Xong xuôi tắt máy ráp nắp nồi lại. Sau đó lai nổ máy rồ vài phát cho nóng máy.
Lưu ý nếu bác đi liền thì xe sẽ kêu khá to đấy vì bố nồi chưa khô hẳn. Khi nào khô hẳn nó mới hết kêu.

Ps: chống chỉ định nếu bác gà mờ về cơ khí và chả hiểu gì về nồi xe nhé, không thôi rước họa vào thân.

topbike

Xe tăng
Cụ Vicky ơi, con Lết của em vẫn ko đỡ giật cụ ah, em thử theo cách của cụ rồi nhưng lúc nó được giờ lại giật tít rồi. hic. có lẽ con này của em đời đầu nên khó chữa đây.

Vicky999

Xe hơi
Cụ Vicky ơi, con Lết của em vẫn ko đỡ giật cụ ah, em thử theo cách của cụ rồi nhưng lúc nó được giờ lại giật tít rồi. hic. có lẽ con này của em đời đầu nên khó chữa đây.
Cụ đã thay những món gì?

yamaki

Xe buýt
Bác làm xong khi nó hết hẳn rồi thì bác nhớ ra tiệm cho nó thổi sạch bụi nồi niêu nhé. Còn nếu bác ngại ra tiệm và khéo một chút thì có thể tự làm cũng được. Bác cần mua 1 khóa T dài và 1 khóa T cực ngắn, mua hàng tốt bác nhé, hợp kim CRV, 1 đầu 8mm . Bác sợ mất zin thì trùm nylon vào đầu khoá cho khỏi trầy ốc. Sau đó bác mở nắp nồi ra, khóa T cực ngắn bác dùng để mở cái nắp nhựa đen phía đằng trước, sau đó mở phần nắp nhôm.
Tháo ra bác để cẩn thận kẻo trầy, dựng chống đứng. Nổ máy, sau đó bác xịt nước vào nồi sau trong lúc nó dang quay, vặn ga tí tí .trong lúc này bác có thể bóp thắng rồi vặn ga tí tí cho ma sát để bố mòn khớp với chuông hơn nữa, sau đó xịt nước lần cuối cho sạch bụi . Bác đừng xịt vào phía trong nồi sau nhé, chỉ xịt vào chỗ chuông thôi. Có bắn tí cũng không sao, chỉ đừng xịt thẳng vào phía trong vì nước sẽ len qua bạc đạn vào láp đấy. Xong xuôi tắt máy ráp nắp nồi lại. Sau đó lai nổ máy rồ vài phát cho nóng máy.
Lưu ý nếu bác đi liền thì xe sẽ kêu khá to đấy vì bố nồi chưa khô hẳn. Khi nào khô hẳn nó mới hết kêu.

Ps: chống chỉ định nếu bác gà mờ về cơ khí và chả hiểu gì về nồi xe nhé, không thôi rước họa vào thân.
Cụ vicky đúng.là chuyên gia. Tiện đây, cụ cho em hỏi con Lx VN của vợ em để 3 tuần ko đi, giờ lôi ra đề yếu lắm ko nổ đc máy, đạp cần khởi động thì chỉ thấy roẹt roẹt, ko lẽ cần khởi động hỏng ko nổ máy đc ? E nghi là hết acquy mặc dù bật pha vẫn sáng, nhưng ứ khởi động đc để mà sạc lại acquy. Nhờ bác tư véo ko thì e lại phải đủn ra thợ, nhưng xe nặng thế này ủn đi oải quá.

dungthannong

Xe hơi
Bác Vicky999 lắm chiêu thật. Cho hỏi bác ở SG hay HN hay ở đâu? nếu ở SG, tôi xin tới thọ giáo bác khi SH của tôi có vấn đề.

Vicky999

Xe hơi
e chưa thay cụ ah. em mới thử cái cách thủ công của cụ để cho nó đỡ giật nhưng mà ko được.hic. có lẽ nên đại tu rồi.
Xe cụ ko làm theo cách đấy được đâu, bởi vì đâu phải xe cụ bị bệnh rơ mà bị trục trặc cơ cấu chuyển tốc của nồi. Cụ nên thay một số món như e tư vấn ở trên ấy. Không đắt đâu cụ, tầm dưới 2 triệu thôi.

topbike

Xe tăng
Xe cụ ko làm theo cách đấy được đâu, bởi vì đâu phải xe cụ bị bệnh rơ mà bị trục trặc cơ cấu chuyển tốc của nồi. Cụ nên thay một số món như e tư vấn ở trên ấy. Không đắt đâu cụ, tầm dưới 2 triệu thôi.
Em sẽ nghe cụ. cuối tuần sẽ cho nó đi tu vậy.:D

ftubigboy

Xe đạp
Em cũng thử làm theo cách này rồi, được ngay nhưng hôm nay lại vẫn bị, không ổn định. Em nghĩ là, lúc sáng khi dầu mày khô, lúc khởi động xe các bác đừng phóng xe đi luôn mà dừng ga một lúc cho dầu trơn đều, sau đó mới đi có thể sẽ êm hơn... không bị lắc *** nữa :D

Vicky999

Xe hơi
Em cũng thử làm theo cách này rồi, được ngay nhưng hôm nay lại vẫn bị, không ổn định. Em nghĩ là, lúc sáng khi dầu mày khô, lúc khởi động xe các bác đừng phóng xe đi luôn mà dừng ga một lúc cho dầu trơn đều, sau đó mới đi có thể sẽ êm hơn... không bị lắc *** nữa :D
Đúng là khi khởi động phải để không tải 1 lát cho dầu lên đều xe sẽ êm hơn đấy bác. Còn vụ rung xxx như bác nói là phải làm nhiều lần cơ, rồi bác còn phải vệ sinh nồi như e pót trang 9 ấy. Lúc đó mới êm ko bị mát xa xxx nữa.. Kaka

benedu

Xe tải
do máy bị lạnh thôi
nổ 1 -2fut cho dầu nó lên là ok

Vicky999

Xe hơi
Cụ vicky đúng.là chuyên gia. Tiện đây, cụ cho em hỏi con Lx VN của vợ em để 3 tuần ko đi, giờ lôi ra đề yếu lắm ko nổ đc máy, đạp cần khởi động thì chỉ thấy roẹt roẹt, ko lẽ cần khởi động hỏng ko nổ máy đc ? E nghi là hết acquy mặc dù bật pha vẫn sáng, nhưng ứ khởi động đc để mà sạc lại acquy. Nhờ bác tư véo ko thì e lại phải đủn ra thợ, nhưng xe nặng thế này ủn đi oải quá.
E ko phải chuyên da đâu cụ ạ, e chỉ post kinh nghiệm e đã từng làm qua với những con xe e chạy, để có những kn này e phải bỏ ra nhiều tg và xèng đấy nên e ko muốn bỏ phí nó, muốn giúp mọi người đỡ tốn tg và xèng khi con xe gặp trục trặc.
Còn về dòng xe của pi nói thật với các bác e rất ngại đụng vào, nhà có một chiếc mà e chả dám rớ vì nó khá phức tạp, không thể táy máy như xe hon đâu.
Vấn đề của chiếc lx của vợ bác e nghĩ nó đúng là yếu bình đấy cụ ạ, cụ chỉ cần xem trong sách hd cách tháo bình ra, đem sạc hoặc thay mới, trường hợp bác xài trên 1 năm rồi thì thay mới cho lành.. Mua bình globe cho rẻ mà bền bác ợ. Cái vụ đạp không nổ thì e nghĩ cần khởi động bị tuột răng, bác đem vào hãng cho nó check thử. Nhớ là check thứ đấy thôi, ko khéo gặp nó vẽ vời là khổ...
Chúc bác như ý.

Vicky999

Xe hơi
Bác Vicky999 lắm chiêu thật. Cho hỏi bác ở SG hay HN hay ở đâu? nếu ở SG, tôi xin tới thọ giáo bác khi SH của tôi có vấn đề.
Thanks bác quan tâm, như lúc trước e còn ăn bám mẹ thì tiếp bác ở sg lúc nào cũng được. Nhưng bây giờ e đi làm rồi, chả còn tg để riêng tư nhiều nữa, con sh 2012 này e mua 2 tháng rồi mà đi được có 200km, chủ yếu để ở nhà vọc thui. Bác cần e tư vấn gì cứ post trên diễn đàn, cái gì biết e sẽ tư vấn tận tình, a e học hỏi nhau. Lúc trước e cũng chả biết nhiều đâu, cứ thấy sao xe mua đắt tiền mà chạy còn thua con wave alpha.. Từ từ nghiên cứu học hỏi trên các diễn đàn và các anh bạn nên e mới sang tỏ ra nhiều điều.

hoailq

Xe tải
Nguyên nhân đơn giản, xe mới nên hơi rơ. Mình đang đi 150i cũng bị như bạn, xe mình mua cả hơn tháng rồi mà đi chỉ vài chục km. Bạn sửa như sau, đi xe khoảng 5 6 km cho máy nóng ít, sau đó dừng lại chỗ vắng bóp phanh trái thật chặt , tay phải vặn ga , khoảng 3/4 ga là vừa, giữ 3, 4 giây rồi thả ra, sau đó làm lại 2 3 lần như vậy. Chạy thử tiếp, nếu vẫn còn bạn lặp lại y như trên nhưng ga lớn hơn, khoảng 1/2 ga. Mình tin rằng xe bạn sẽ hết. Mình đã áp dụng cách này với nhiều xe mình đã đi, từ spacy,@ , dylan, sh 2006,2009.. Hầu như xe nào mới mua về cũng bị thế..Trừ mấy chiếc ga nhỏ như click, ảiblade, lead là mình chưa thây bị..
Bác cho hỏi cái chỗ bôi đậm là thả phanh hay thả ga thế ạ? ;))

tuanla

Xe hơi
Bác cho hỏi cái chỗ bôi đậm là thả phanh hay thả ga thế ạ? ;))
Chắc chắn là nhả ga rồi, Ga đang cao mà cụ thả phanh ra để bốc đầu ah :-s, mà cũng chẳng bốc được, chỉ vọt lên thui.

Sh2012 125 của tui đc 2000 km. Từ lúc nó vẫn có 4-500km đến giờ co hiện tượng là nếu thốc ga hơi mạnh để tăng tốc thì có tiếng rột rột ở phần côn, xe hơi rung. Nhưng nếu miết ga từ tồn thì nói chung là ko sao. Lúc đèo 2 đứa nhỏ lên dốc thốc ga cũng bị kếu vậy. Không rõ là do máy yếu hay bi côn văng ra bị va đập hay do bố 3 càng văng ra chưa bám kịp ...
Không biết có sửa theo bài của cụ Vicky ko hay nên độ lại món gì cho ngon. Tui cũng đang phân vân quá, độ bi côn hay chuông ..., nhất là hôm qua đi con Click thấy sướng quá, thôc ga mà nghe êm, vọt lẹ như Spacy luôn.
Ngoài ra Sh2012 còn có bệnh kêu ro ro hơi ồn như tiếng nước sôi ấy, cụ Vicky có cao kiến gì ko ?
Chờ tin cụ . thank

Chỉnh sửa cuối:

dxngoc1306

Xe đạp
xe mình 125 đi được 5k7 km. cũng thỉnh thoảng bị đang đi chậm mà hết ga , ga lên là giật giật khục khục 2 giây là hết :D thỉnh thoảng mới bị.