Xe điện tốn kém hơn xe xăng

ZARG

Xe container
Em chưa biết vụ này, nhưng biết vụ xe điện đi về tắt máy mà nó vẫn nổ máy hàng chục phút sau khi khóa điện và chui vào nhà.

Có lần giữa trưa nắng chang chang, con xe VF9 đậu ngay cạnh xe xăng của em cứ nghe máy nổ rì rì, em tưởng đang sạc, nhưng đi quanh xe ko thấy dây sạc đâu vả lại không thể sạc trước cửa nhà em được vì lấy nguồn điện từ nhà em sao được :D :P . Em alo mãi cho bạn hàng xóm chủ xe để báo nó, nhưng nó ko bắt máy, sợ quá em oánh xe ra chỗ khác vì sợ cháy nổ :(

Sau mới biết con này nó vậy, về cứ nổ máy như vậy để làm mát pin thì phải, lần nào cũng thấy nó nổ rì rì tầm 15-20 phút sau khi tắt máy.

Nói chung em vẫn cám ơn các bác dám sử dụng xe điện bây giờ, có các bác tiên phong chuột bạch thì các hãng xe nó mới tìm cách fix lỗi, nâng cao hiệu năng pin, tìm cách sạc nhanh, khởi động xe nhanh (?)... Nhờ có các bác sau này nhà em mới có thể sử dụng xe điện mà yên tâm, chứ giờ em vẫn đang hạnh phúc với 2 con xe xăng của mình :D :P
Cụ cứ quá đà...

Xe Đức cũng vậy. Nóng là quạt quay để làm mát kể cả xe tắt máy rồi.

Ngô.Tường

Xe tăng
Em chưa biết vụ này, nhưng biết vụ xe điện đi về tắt máy mà nó vẫn nổ máy hàng chục phút sau khi khóa điện và chui vào nhà.

Có lần giữa trưa nắng chang chang, con xe VF9 đậu ngay cạnh xe xăng của em cứ nghe máy nổ rì rì, em tưởng đang sạc, nhưng đi quanh xe ko thấy dây sạc đâu vả lại không thể sạc trước cửa nhà em được vì lấy nguồn điện từ nhà em sao được :D :P . Em alo mãi cho bạn hàng xóm chủ xe để báo nó, nhưng nó ko bắt máy, sợ quá em oánh xe ra chỗ khác vì sợ cháy nổ :(

Sau mới biết con này nó vậy, về cứ nổ máy như vậy để làm mát pin thì phải, lần nào cũng thấy nó nổ rì rì tầm 15-20 phút sau khi tắt máy.

Nói chung em vẫn cám ơn các bác dám sử dụng xe điện bây giờ, có các bác tiên phong chuột bạch thì các hãng xe nó mới tìm cách fix lỗi, nâng cao hiệu năng pin, tìm cách sạc nhanh, khởi động xe nhanh (?)... Nhờ có các bác sau này nhà em mới có thể sử dụng xe điện mà yên tâm, chứ giờ em vẫn đang hạnh phúc với 2 con xe xăng của mình :D :P
cụ lo lắng thừa quá, nó ko tắt đc có nguyên nhân là cụ chủ ko muốn tắt đang để chế độ cắm trại, 2 là ắc quy của xe xuống thấp xe nó tự khởi động để nạp ắc qui. Xe em có đợt em chạy liên tục 3-4 ngày ko tắt máy vì chạy đường dài. Sáng chạy trưa nghỉ sạc pin, tối nghỉ xe thức cắm sạc qua đêm và cứ như vậy liên tục xe ko đc tắt máy quạt làm mát hoạt động ko nghỉ.

Ngô.Tường

Xe tăng
Website của BMW có mục về xe hydro đó cụ. Cảm giác đó mới là xe của tương lai sau khi khắc phục được 1 số hạn chế bây giờ. Mà xe nào của tương lai chẳng có lí do gì đó khiến nó ko phải hiện tại ngay bây giờ.
Xe đó quá đắt đỏ vì chi phí xây dựng tạm tiếp nhiên liệu, vì sự nguy hiểm của hydro nên điều kiện để làm trạm cũng ngốn tiền ko ít. Cụ có thể lên google để tìm hiểu sao nó tốt như vậy mà ko mang ra thương mại đc

truongsumo

Xe máy
Từ lúc đi xe điện (gần 2 năm nay) ngoài tiền điện sạc pin ra em chưa tốn thêm đồng nào. À quên chưa tính tiền rửa xe do trời mưa bùn lầy ẩm ướt.
Có điều hơi ngu một tí là xe dựng trong nhà không đi nó lại biên soạn thành xe đang ngủ =))

Nạp đầy chạy xa ko cụ, ước lượng hết pin Nạp đầy bảo nhiêu kí điện ,cụ chia sẻ cho e với,

Hự.

Xe điện
Xe đó quá đắt đỏ vì chi phí xây dựng tạm tiếp nhiên liệu, vì sự nguy hiểm của hydro nên điều kiện để làm trạm cũng ngốn tiền ko ít. Cụ có thể lên google để tìm hiểu sao nó tốt như vậy mà ko mang ra thương mại đc
Thế em mới bảo là xe tương lai sau khi khắc phục được hạn chế hiện tại. Ko thì nó đã là xe ở thời hiện tại rồi. Xe điện, xe xăng bây giờ cũng đã từng là xe tương lai.

Warrior23

[Tịch thu bằng lái]
Xe điện mà sạc cả tiếng mới đầy thì KHÔNG BAO GIỜ NÊN MUA. Bao giờ 5 phút đầy như xe xăng thì mua. Quảng cáo vớ vẩn em ko quan tâm :))

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Nạp đầy chạy xa ko cụ, ước lượng hết pin Nạp đầy bảo nhiêu kí điện ,cụ chia sẻ cho e với,
Nói thì nhiều cụ chưa bao giờ sử dụng sẽ không tin, nhưng họ tin hay không quan trọng gì đâu. Cứ 1% pin đi được gần 2km đấy cụ, khá là ổn. Còn điện thì em không để ý vì không thấy có đột biến gì so với lúc chưa sử dụng xe này cụ ạ. Em dự tháng cũng tầm 100k là kịch kim.

richter

Xe buýt
Cụ cứ quá đà...

Xe Đức cũng vậy. Nóng là quạt quay để làm mát kể cả xe tắt máy rồi.
Vụ xe Đức em mới chạy 1 vài lần của ông anh nhưng ko để ý chuyện này. Nhưng có lần con 4` xe xăng của em sau khi tắt máy nó cứ rì rì, em sợ quá alo bạn Garage quen, và nó bảo thế là có bệnh.

Hóa ra bình nước làm mát xe nó rò rỉ, xe ko mát nên sau khi tắt nó phải chạy quạt tiếp tục để cho mát máy mới nghỉ.

cụ lo lắng thừa quá, nó ko tắt đc có nguyên nhân là cụ chủ ko muốn tắt đang để chế độ cắm trại, 2 là ắc quy của xe xuống thấp xe nó tự khởi động để nạp ắc qui. Xe em có đợt em chạy liên tục 3-4 ngày ko tắt máy vì chạy đường dài. Sáng chạy trưa nghỉ sạc pin, tối nghỉ xe thức cắm sạc qua đêm và cứ như vậy liên tục xe ko đc tắt máy quạt làm mát hoạt động ko nghỉ.
Xe điện nó thực như cái máy tính- và chưa hoàn thiện - dang thời kỳ đầu
Cái máy tính của bác khi tắt quạt nó quay 1 lúc mới dừng - để làm mát các bộ phận đang quá nhiêt cho phép
Xe điện cũng vậy, cái bác nghe là quạt làm mát Pin- sau khi xả liên tọi để xe chạy
Thực ra vì thấy nhiệt độ giữa trưa Hà Nội thì các bác biết rồi đó, có thể nên tới 50-60 độ với sân bê tông, vả lại trong hộp kín thì còn hơn nữa, nhất là máy mới chạy về, vừa tắt máy thì trong cốp nó nóng kinh người. Thế nên thấy con xe đã dừng mà nó cứ kêu rì rì cũng hãi hãi là.

Sau quen thì đỡ hơn, nhưng buổi chiều tối mát thì em kệ, chứ buối trưa là em đánh con xe của em ra chỗ khác cho nó lành. Xe chạy pin tiếng máy cứ rì rì giữa trưa nắng chang chang thì các bác có thể ko lo chứ em là em cứ oánh ra chỗ khác, được cái mình ko thiếu chỗ đỗ xe nên mất gì đâu, tý công chạy xe ra chỗ khác thôi :v :P

meavionah

Xe hơi
Em cứ suy từ thực tế nhà em cụ ạ, nhà em đang chạy 1 con xe xăng lead và 1 con xe máy điện felisZ, 1 tháng con lead đổ 320k tiền xăng còn con felizS mất khoảng 200-220k tiền thuê pin, tiền điện sạc cho căng đét là 50k đi.
Mà đi con xe điện ko phải thay dầu nhớ các thứ lung tung, cứ đến mốc bảo trì là phi ra vin3s mất 20k tiền bảo trì. Ai nói gì thì nói em thấy bản thân dùng xe điện của vin vẫn đang lợi

meavionah

Xe hơi
Nghe cụ mô tả em thấy giống khởi động window :P
Con vf9 trên xe nó nhiều chức năng AI quá dẫn đến các AI nó không hiểu nhau cụ ạ, ốp nhiều công nghệ quá nó thế. Lên xuống xe phải để các con AI nó quét một lúc, ổn thì nó mới đi. Như lần trước có cụ không tháo dây an toàn rồi đi khỏi xe, con AI trong xe nó tự hiểu là vẫn còn người trong xe dẫn tới ko tắt máy bật ắc quy cả đêm, sáng hôm sau thì chết ắc quy

Hự.

Xe điện
Con vf9 trên xe nó nhiều chức năng AI quá dẫn đến các AI nó không hiểu nhau cụ ạ, ốp nhiều công nghệ quá nó thế. Lên xuống xe phải để các con AI nó quét một lúc, ổn thì nó mới đi. Như lần trước có cụ không tháo dây an toàn rồi đi khỏi xe, con AI trong xe nó tự hiểu là vẫn còn người trong xe dẫn tới ko tắt máy bật ắc quy cả đêm, sáng hôm sau thì chết ắc quy
Sao ko làm cái trợ lí ảo kiểu Siri cho xe nhỉ? thấy gì lạ, hay thắc mắc gì mà ko nói được thì nhăn tin trên app cho chủ xe hỏi. Đỡ phải đoán rồi tự làm.

tvson

Xe buýt
Nếu tính tổng chi phí sử dụng thì:
- xe điện xác nặng hơn xe xăng tương đương --> mau thay lốp hơn. 1 bộ lốp 18" là méo mặt.
- xe điện xác nặng hơn xe xăng tương đương --> hệ thống giảm chấn,rotuyn, lái, treo,,... nói chung là phần gầm phải thay thế sớm hơn xe xăng --> hao hơn.
- chi phí xe xăng: nhớt, lọc gió. 5 năm -> 50.000km khoảng 10tr. Xe điện hông có.
- Các chi phí bảo dưỡng khác như điều hòa,phanh,... thì 2 xe như nhau.
- quan trọng nhất là chi phí nạp nhiên liệu. Nếu nhà không có gắn sạc thì rất tốn kém khi phải đem xe ra ngoài sạc. Thời gian đi lại, chờ sạc,...sao lắm.

Đó là ý kiến của em.
Đúng như cụ viết, nhà em mà ra Vincom sạc xe điện thì dễ ngã vào mấy shop. Nhẹ nhàng thì coffee, bánh ngọt cho F1.
Nói chung không như ra cây xăng dừng 5 phút là xong

meavionah

Xe hơi
Sao ko làm cái trợ lí ảo kiểu Siri cho xe nhỉ? thấy gì lạ, hay thắc mắc gì mà ko nói được thì nhăn tin trên app cho chủ xe hỏi. Đỡ phải đoán rồi tự làm.
Xe nó có trợ lý ảo Vivi mà cụ, nhưng ngoài trợ lý ảo trên xe nó còn có thêm các hệ thống thông minh khác nữa, mà để tất cả các hệ thống đấy nó hiểu mình thì phải cần thời gian, sai rồi sửa nhiều nó sẽ thông minh dần lên. Nhiều cụ quen kiểu xe xăng sang xe điện sẽ bị khó chịu lúc đầu, ko cài với tháo dây an toàn nó ko cho đi, ko tắt đèn cabin nó ko tắt máy xe, con AI nó cứ làm theo lập trình thôi

Hự.

Xe điện
Xe nó có trợ lý ảo Vivi mà cụ, nhưng ngoài trợ lý ảo trên xe nó còn có thêm các hệ thống thông minh khác nữa, mà để tất cả các hệ thống đấy nó hiểu mình thì phải cần thời gian, sai rồi sửa nhiều nó sẽ thông minh dần lên. Nhiều cụ quen kiểu xe xăng sang xe điện sẽ bị khó chịu lúc đầu, ko cài với tháo dây an toàn nó ko cho đi, ko tắt đèn cabin nó ko tắt máy xe, con AI nó cứ làm theo lập trình thôi
Thế thì nên có tuỳ chỉnh cho người dùng như kiểu điện thoại thông minh ý. Chứ AI thông minh mấy mà hệ thống khép kín, ko giao tiếp, cho phép người dùng tuỳ chỉnh, cá nhân hoá được thì vẫn chưa đạt.

ducdaide

Xe tải
Em SD xe máy Feliz thì tiền ăc quy tốn hơn tiền xăng. 7500km hết 7500k tiền 2 dàn ăc quy rồi, vừa thay cục pin 6500k ko biết đc đến bao giờ
Con Feliz hình như nó sử dụng làm xe ôm thì phải.... 7500km đối với mấy cụ chạy xe ôm chắc cũng nhanh mà.... thế này thì không ổn rồi

Gionam72

Xe lăn
Thế thì nên có tuỳ chỉnh cho người dùng như kiểu điện thoại thông minh ý. Chứ AI thông minh mấy mà hệ thống khép kín, ko giao tiếp, cho phép người dùng tuỳ chỉnh, cá nhân hoá được thì vẫn chưa đạt.
Con bé ViVi nó mới có 4 tuổi thôi. Cụ phải cho nó thời gian để nó đi học chứ.

Hự.

Xe điện
cái vụ cài dây an toàn này em thấy nhiều xe có thêm cả cảm ứng trọng lượng. Vd như xe Raptor. Mình ko ngồi lên thì tha hồ cắm hay ko cắm dây an toàn nó mặc kệ vì hiểu là ko có người. Nhưng ko ngồi mà để đồ nặng 1o hay 20 kg gì đó trở lên mà ko cài dây là nó nhắc ngay. Cái này em nghĩ AI của xe điện làm tốt.

meavionah

Xe hơi
Con Feliz hình như nó sử dụng làm xe ôm thì phải.... 7500km đối với mấy cụ chạy xe ôm chắc cũng nhanh mà.... thế này thì không ổn rồi
Feliz nó có 2 dòng cụ ơi, dòng feliz là dùng ắc quy, dòng felizS là dùng pin. Mấy con chạy xe ôm ngoài đường là felizS dùng pin, chứ feliz ắc quy chỉ dùng chạy gần gần đi chợ mua rau với cafe sáng thôi

nissantiida

Xe điện
Xe điện hiện tại bằng hoặc đắt hơn xe xăng , và không ổn định cũng như mất giá nhanh
Mua con xe xài cho sướng sao cứ lo mất giá vậy cụ? Con Vinfast VF6 bình dân (mua đứt pin 765tr) sau 5 năm giả sử chạy rất nhiều 200k kms, pin còn 70%, để đi cũng chẳng sao. Mà thích thì thay pin tầm 90 triệu thành xe như mới luôn. Mất giá còn bao nhiêu? Giả sử còn 200tr, coi như bán đi mua xe mới. Đố cụ bỏ 290tr ra mua được con xe VF6 hiệu năng như con mới 765tr. 200tr khéo ae đua nhau đi mua về thay pin rồi bán lại haha.

Chỉnh sửa cuối: