[Funland] Viết về em

phuongan

Xe điện
Mợ 5k nhớ bài này ko?
Đưa em về dưới mưa
Nói năng chi cũng thừa.
....
Giá như đêm ấy đừng mưa

Giá như đêm ấy đừng đưa em về /:)
Khồng, em chỉ nhớ đó là lời bài hát.

Em biết bài này có khi hợp với cụ đó:

Có khi nào trên đường đời tấp nập
Ta vô tình đi lướt qua nhau
Bước lơ đãng chẳng ngờ đang để mất
Một tâm hồn ta đợi đã từ lâu!!!

Cụ đưa được mợ nào về rồi thì mứng chứ nói "giá như đừng đưa em về..." có phỏng đang nói ngược hử ;))

Sứa.

Xe điện
đưa được mợ nào về rồi thì mứng chứ nói "giá như đừng đưa em về..." có phỏng đang nói ngược hử
Đấy là tâm sự chao chát của 1 thanh niên từng hát bài:
Oắn tù tì ra cái gì ra cái nào ;;)
Em ra đứa bé trói đời anh luôn
:((

Ba Ngơ

Xích lô
Nhận được tin nhắn từ em, kèm hình ảnh tấm thiệp ~20 năm trước viết tặng em,
Nhớ em và những gì đã từng!...

...
Ngày đầu gặp em
Là vào một buổi chiều tháng 8/2004, lúc đó tôi là sinh viên năm 2, đang tìm một phòng trọ khác.
Phòng trọ đó nằm trong ngõ, nối 2 đường Hùng Vương - Phan Đình Phùng (TP. Huế). Dãy trọ có 4 phòng, khi tôi đến, gặp mỗi em ở phòng thứ 2 (tính từ đầu dãy), lúc đó đang ngồi bàn học, kê sát và quay ra ngoài cửa sổ (đang kỳ nghỉ hè nên sinh viên các phòng khác về quê, có mỗi em ở đó).
Hỏi han đôi câu xoay quanh nội dung ở đây còn phòng không, giá cả, điện nước thế nào,... thì tôi lên gặp chủ nhà, chốt luôn phòng (phòng 1 tính từ đầu dãy)
Tối tôi chuyển đồ sang phòng mới, thì em đã chuyển sang phòng thứ 3. Lúc đó thoáng trong đầu nghĩ là chắc tránh ở cạnh phòng con trai.
Kệ. Không quan tâm.

Chừng sau 1 tháng, tôi nghe tiếng đàn em tập trong phòng (sau này mới biết em tập bài "Una limosna por el amor de dios", là bài em thi tốt nghiệp). Nghe hay, da diết, tôi tắt quạt, tắt điện, để nghe rõ tiếng đàn (thời điểm đó Huế rất nóng, lại ở phòng trọ mái tôn, nhưng để nghe rõ em chơi đàn nên tôi tắt đèn và tắt quạt).

Hôm sau, viết một mảnh giấy cài trước cửa phòng em: "Chị chơi đàn hay thế".
Khi chú ý tiếng đàn của em, tôi cũng để ý em!...
Thời gian đó, tôi vẫn đi tập thể dục sáng và chiều.
Một sáng, sau khi đi chạy về, tôi qua chợ An Cựu (gần chỗ trọ). Mua bông hồng, về đặt trước cửa phòng em.

(sau này em có làm bài thơ, đại loại là:
Sáng hôm đó có hoa hồng trước cửa
...có nụ tầm xuân... gì gì đó không nhớ rõ)
Kể ra các bạn trẻ bây giờ viết thư, hồi ký, tin nhắn sướng là có thật. Nhờ Al sửa nhẹ, chưa chi tiết mà đã như dưới:

Ngày đầu gặp em là vào một buổi chiều tháng 8/2004, lúc đó tôi là sinh viên năm 2. Phòng trọ ấy, nằm trong ngõ nối 2 đường Hùng Vương - Phan Đình Phùng (TP. Huế), đã gắn liền với biết bao kỷ niệm.

Nhớ lắm cái ngày tôi đến xem phòng, gặp em đang ngồi học, ánh mắt chúng ta chạm nhau lần đầu. Em đang tập trung vào bài vở, nhưng tôi vẫn cảm nhận được sự ấm áp và dịu dàng trong đôi mắt ấy.

Rồi những ngày tháng trôi qua, âm thanh cây đàn guitar của em lại vang lên trong những buổi chiều yên tĩnh. Tiếng đàn ấy, như một sợi dây vô hình, kéo tôi đến gần em hơn. Có lẽ, chính giai điệu da diết của "Una limosna por el amor de dios" đã đánh thức một điều gì đó trong trái tim tôi.

Và rồi, tôi đã không thể kìm lòng mà viết một mảnh giấy nhỏ, gửi gắm vào đó những cảm xúc thật lòng.

... Nhận được tin nhắn của em, kèm theo hình ảnh tấm thiệp gần 20 năm trước, lòng tôi lại trào dâng bao cảm xúc. Nhớ em và những gì đã từng!...”

.............

Khi tiếng đàn guitar du dương vang lên từ căn phòng nhỏ ấy, tôi như bị thôi miên. Giọng hát trong trẻo của em hòa quyện với giai điệu, tạo nên một bản nhạc thật đẹp. Em là một cô gái nhỏ nhắn, đôi mắt sáng long lanh như những vì sao. Tôi thường xuyên ngồi bên cửa sổ phòng trọ, lặng lẽ nghe em chơi đàn.

Một buổi sáng, sau khi chạy bộ về, tôi quyết định làm một điều gì đó đặc biệt. Tôi đến chợ An Cựu, chọn một bông hồng đỏ tươi nhất và mang về đặt trước cửa phòng em. Khi đặt bông hồng xuống, tim tôi đập thình thịch. Tôi không biết em sẽ phản ứng như thế nào.

Vài ngày sau, em đã viết một bài thơ tặng tôi. Trong đó, em viết:

Tim em thổn thức, biết nói sao đây
Có lẽ anh đã hiểu hết tâm tư
Khi em ngắm nhìn bông hồng tươi này

Đọc những câu thơ ấy, tôi cảm thấy vô cùng hạnh phúc. Lần đầu tiên, tôi nhận ra rằng tình cảm của chúng tôi dành cho nhau là thật sự đặc biệt.

Xe nội lước

Xe container
Ngày xưa em rất thích bài này với bài "Không đề" của tác giả Thụy Kha

Đưa người yêu qua nhà người yêu cũ
Trong cơn mưa ban trưa
Thấy lòng mình tách thành hai nửa
Nửa ướt bây giờ, nửa ướt xa xưa...
Đi cùng ng mới đi qua nhà nyc .
Tâm trạng khó tả lắm mợ. Chỉ lo nyc nhìn thấy hay vô tình gặp mặt. Tình cũ nó nổi sóng trong lòng ghê gớm. Vẫn còn vừa yêu vừa thương vừa đau xót và day dứt với nyc .

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện
Đấy là tâm sự chao chát của 1 thanh niên từng hát bài:
Oắn tù tì ra cái gì ra cái nào ;;)
Em ra đứa bé trói đời anh luôn
:((
Lại hát bài "Ước gì", giờ này mà cụ làm mợ nào ra được đứa bé nữa thì cả làng OF cỗ to :D

Xe nội lước

Xe container
Không biết các mợ thế nào chứ em thấy cc nhiều ng rất nặng tình. Cc nào đã nặng tình thì nó day dứt kinh lắm.
Ông ngoại em ngày còn sống mà khi đã tầm 84 85 tuổi . 1 hôm em về quê qua thấy làng bên có 1 đám tang nên vô tình nói với cụ. Tự nhiên ông em uống 1 hớp trà rồi cụ chùng xuống nói cho em đủ nghe : ngày xưa lẽ ra ông lấy bà ấy.
Em hồi đó mới ngoài 20 rất vô tâm ko hiểu đc tâm trạng nên cứ có cụ bà nào mất lại đùa : còn bà này thế nào hả ông.
Em có lẽ hơi giống ông ngoại. Cứ khi buồn lại day dứt nhớ về người đã cũ. Người mình nhớ nhất lại là ng mà mình ko cho đc gì và ng ta cũng ko phải là ng đã cho mình nhiều nhất.
Em vô duyên nên nghĩ lại trời có cho mình những viên ngọc nhưng mình khi đó ko nhận ra mà bỏ đi cả .
Ty là thứ vô hình nhưng có thật . Em tin ko phải ai trong đời cũng may mắn có nó đúng nghĩa . Nhưng nó lại là thứ làm nên hp 1 thì gây nên tổn thương 10.
Đàn ông. Ai lấy đc ng hợp ý nhất và đc làm nghề mình thích nhất chính là ng giàu nhất .

4FunJust

Xe đạp
Chia sẻ với cụ chủ thớt
Em cũng có một mối tình thời sinh viên.
Thi thoảng nhớ về, em lại rưng rưng nước mắt. Em vẫn muốn biết giờ hai bác như thế nào, bà còn sống khỏe không... nhưng ai cũng có gia đình riêng rồi, nhớ xong để đó thôi. Ngày xưa có lần cãi nhau, em từng nói "bỏ anh em không tiếc, em chỉ tiếc gia đình anh" =((
Sau này, va vấp cuộc sống, em mới nhận ra người đó từng hết lòng vì mình, lo lắng tương lai của mình gắn liền với họ... Có lẽ bọn em vô duyên.
Đó là mối tình đầu, nụ hôn đầu, người đàn ông đầu tiên của em... Mà lại tan vỡ, để em đau đáu mất bao lâu. Dù rằng em đã ngẩng cao đầu bước tiếp, không níu kéo, không ăn vạ, không hờn trách....
Có lẽ các cụ dạy đúng: trai thương vợ cũ, gái nhớ tình xưa...
Khi mình kém hạnh phúc, mình lại càng hay nhớ về tình cũ hazzz!!!

P/s: khi đọc tiêu đề, trong tai em cứ văng vẳng câu hát "nhớ về em...

Nhớ về em
Trong những lúc cô đơn trở về
Nhớ về em
Nhớ ánh mắt môi cười thơ ngây
Nhớ về em
Trong tiếc nuối nhớ mong,
Trong chờ trở về chốn xa
Trọn cả suốt đời này
Ta vẫn thương nhớ về em "

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Kể ra các bạn trẻ bây giờ viết thư, hồi ký, tin nhắn sướng là có thật. Nhờ Al sửa nhẹ, chưa chi tiết mà đã như dưới:

Ngày đầu gặp em là vào một buổi chiều tháng 8/2004, lúc đó tôi là sinh viên năm 2. Phòng trọ ấy, nằm trong ngõ nối 2 đường Hùng Vương - Phan Đình Phùng (TP. Huế), đã gắn liền với biết bao kỷ niệm.

Nhớ lắm cái ngày tôi đến xem phòng, gặp em đang ngồi học, ánh mắt chúng ta chạm nhau lần đầu. Em đang tập trung vào bài vở, nhưng tôi vẫn cảm nhận được sự ấm áp và dịu dàng trong đôi mắt ấy.

Rồi những ngày tháng trôi qua, âm thanh cây đàn guitar của em lại vang lên trong những buổi chiều yên tĩnh. Tiếng đàn ấy, như một sợi dây vô hình, kéo tôi đến gần em hơn. Có lẽ, chính giai điệu da diết của "Una limosna por el amor de dios" đã đánh thức một điều gì đó trong trái tim tôi.

Và rồi, tôi đã không thể kìm lòng mà viết một mảnh giấy nhỏ, gửi gắm vào đó những cảm xúc thật lòng.

... Nhận được tin nhắn của em, kèm theo hình ảnh tấm thiệp gần 20 năm trước, lòng tôi lại trào dâng bao cảm xúc. Nhớ em và những gì đã từng!...”

.............

Khi tiếng đàn guitar du dương vang lên từ căn phòng nhỏ ấy, tôi như bị thôi miên. Giọng hát trong trẻo của em hòa quyện với giai điệu, tạo nên một bản nhạc thật đẹp. Em là một cô gái nhỏ nhắn, đôi mắt sáng long lanh như những vì sao. Tôi thường xuyên ngồi bên cửa sổ phòng trọ, lặng lẽ nghe em chơi đàn.

Một buổi sáng, sau khi chạy bộ về, tôi quyết định làm một điều gì đó đặc biệt. Tôi đến chợ An Cựu, chọn một bông hồng đỏ tươi nhất và mang về đặt trước cửa phòng em. Khi đặt bông hồng xuống, tim tôi đập thình thịch. Tôi không biết em sẽ phản ứng như thế nào.

Vài ngày sau, em đã viết một bài thơ tặng tôi. Trong đó, em viết:

Tim em thổn thức, biết nói sao đây
Có lẽ anh đã hiểu hết tâm tư
Khi em ngắm nhìn bông hồng tươi này

Đọc những câu thơ ấy, tôi cảm thấy vô cùng hạnh phúc. Lần đầu tiên, tôi nhận ra rằng tình cảm của chúng tôi dành cho nhau là thật sự đặc biệt.
Chưa là gì nhá, tớ một lúc còn được tặng cả 6 bài hát các thể loại sến sẩm nồng nàn nhá.
Nhưng bọn AI này cũng nên cẩn thận khi nó cung cấp thông tin. Hôm vừa rồi tớ bị nó lừa một quả, may trước khi gửi thông tin chính thức còn check một phát, ko thì ăn đòn..

Sứa.

Xe điện
Lại cậu/tớ ...đến phát nản với cặp NĐTT này :-t

Bang lang

Xe điện
Ngày xưa em rất thích bài này với bài "Không đề" của tác giả Thụy Kha

Đưa người yêu qua nhà người yêu cũ
Trong cơn mưa ban trưa
Thấy lòng mình tách thành hai nửa
Nửa ướt bây giờ, nửa ướt xa xưa...
Bây giờ già rồi, em lại thấy các bài thơ ở với nhau hấp dẫn hơn các bài đang giai đoạn yêu nhau. Em thích đoạn này trong bài Mưa dữ dội trên đường phố, trên mái nhà của Lưu Quang Vũ tặng Xuân Quỳnh
"....
Làm sao anh biết được
Điều ta tìm ẩn hiện nơi đâu,
Mỗi con người một vật thể cô đơn
Nhìn rõ nhau qua cửa kính trống trơn
Nhưng không thể nghe nhau không thể nói.

Bây giờ anh chỉ còn là một chiếc cốc vỡ, một vết thương
Buổi chiều, những trái cây mùa thu thơm ngát
Em bảo phải cần tìm một lý do để sống
Để gắn bó để lòng mình yên ổn
Thật thế chăng, có thể có không em ?

Thuốc người ốm có chữa được người ốm khác ?
Bàn tay xanh xao quả táo âm thầm
Con chim sẻ bay vù qua khung cửa vỡ ...."

blablo

Xe tải
Rất cảm động. 20 năm trước thì em còn đang có mũi dãi đeo túm gừng trước cổ