[Funland] Viện hàn lâm khoa học xã hội nhiều sai phạm các cụ nhỉ.

gis123

Xe điện
Có Viện HLKH mà lại không có Viện sĩ, đúng là chưa nghe bác nào xưng là Viện sỹ Viện HLKH Việt Nam cả. Hóa ra nó chỉ là cái vỏ, là cái pháp nhân để nhận ngân sách, là cái danh để làm ngoại giao, đối ngoại. Không hiểu chính thức thì Viện HL của ta có chức năng nhiệm vụ gì?
Như trước tên là Viện KHVN e thấy phù hợp hơn.
Xưa nay vẫn theo thiên triều nên có cụ nào biết bên đó hiện có Viện HLKH như mình kô, và có Viện sỹ kô? Cả 2 nước Đông Á còn lại nữa?

Joker Tiger

Xe tăng
Như trước tên là Viện KHVN e thấy phù hợp hơn.
Xưa nay vẫn theo thiên triều nên có cụ nào biết bên đó hiện có Viện HLKH như mình kô, và có Viện sỹ kô? Cả 2 nước Đông Á còn lại nữa?
Bên TQ, Hàn lâm viện to lắm cụ nhé. Nhà KH ở TQ cơ bản lương đủ nuôi gia đình và có nhiều kinh phí nghiên cứu. Cứ xem số lượng bài báo kh, phát minh, sáng chế của họ thì thấy nền KHKT của TQ đã sánh với Mỹ Nhật, châu Âu rồi

Amager

Xe hơi
Cái sự cẩu thả nó đi vào tận ngõ ngách từ nhỏ tới lớn

ĐẠI HỌC QUỐC GIA - lớn lắm chứ

Mà cái web cũng còn cẩu thả thế này;
Không biết để thế từ khi nào nữa

ừ thì lỗi của "thằng đánh máy"
Nhưng không có ai biên tập sao ?
Screenshot (34).png
em tò mò phần link cụ khoanh bị sai gì thế ạ

VCHDHN

Xe container
Các tiến sĩ, giáo sư giờ hư lắm, các cháu tuổi tin xách dép không xứng:))

duongphong

Xe container
Học để lấy bằng Thạc sỹ, TS thì ngành Kỹ thuật rất khoai do phải có mới, có thực nghiệm ... (tất nhiên cũng có copy paste nhiều). Nhưng ngành KHXH thì hơi dễ do định tính nhiều. Nhiều đề tài mới đọc tên thôi đã thấy "bùn cười", chưa nói đến nội dung thực sự của các thứ đó như thế nào.
Em cứ làm NCS đề tài viết về ông cụ. Méo ông nào dám phản biện :))

duongphong

Xe container
Cháu có nghe bố kể lại khóa bố cháu là khóa cuối cùng tổ chức thi năm 1964. Bố cháu chuyên toán tổng hợp. Cháu nghe bố kể lại giống chú nói. Ông cũng dùng từ " quần chúng công nông " giọng khá cay đắng. Bố cháu học rất giỏi. Hết năm 3 thì bị xua đi lính, chưa kịp tốt nghiệp. Sau vào bộ đội may đc cử sang Hung học tiếp nên mới có bằng. Ko hiểu giai đoạn 65-70 giáo dục đh có chuyện j mà bố cháu ít nhắc đến, có nói thì cảm xúc lời nói khá tiêu cực.
Em được tiếp xúc vài cụ và được các cụ ấy kể chuyện, đang đi học ĐH thì đi bộ đội. Sau giải phóng tiếp tục học ĐH và du học. Các cụ ấy đều có học hàm học vị tốt khối KHTN. Nhưng các cụ đa phần có chung câu nói; khi qua cầu Bến thủy tao mấy biết mình bị l.ừ.a :)

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
em tò mò phần link cụ khoanh bị sai gì thế ạ
Phần link cụ ý khoanh tròn cơ ạ, hay ý cụ ý nhấn mạnh đây là đhqghn, em chưa hiểu chỗ khoanh tròn lắm
Vâng
Phần link không sai.
Ý tôi là bản chụp từ đúng web gốc của đại học quốc gia Hà Nội chứ không phải từ cái link nào đó mà bảo là ĐHQG không quản lý được thông tin từ các web khác ạ

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Thời kỳ này NCS nhiều người ở DOM 5 trở thành SOÁI, cụ có là 1 trong số đó không. Cụ chắc ra đi Viện KHVN
Nếu cụ ở Hà Nội, tìm gặp anh Xuân Thua hỏi thì biết ngay thôi. Một "Ace" đấy

ca_kiem

Xe container
Mời các cụ vào trang chủ của Viện, để hiểu thêm về chức năng nhiệm vụ:

Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Việt Nam là cơ quan khoa học thuộc Chính phủ, có chức năng nghiên cứu cơ bản về khoa học xã hội, cung cấp các luận cứ khoa học cho Đảng và Nhà nước trong việc hoạch định đường lối, chiến lược, quy hoạch, kế hoạch, chính sách phát triển nhanh và bền vững của đất nước theo định hướng xã hội chủ nghĩa; thực hiện tư vấn về chính sách phát triển; đào tạo sau đại học về khoa học xã hội; tham gia phát triển tiềm lực khoa học xã hội của cả nước.

P/s: Các viện hàn lâm ở Vn được xây dựng, thành lập, cơ bản dựa theo mô hình các Academy tại LX cũ.
Em quan ngại nhiệm vụ này:
hoạch định đường lối, chiến lược, quy hoạch, kế hoạch, chính sách phát triển nhanh và bền vững của đất nước theo định hướng xã hội chủ nghĩa; thực hiện tư vấn về chính sách phát triển”

Thật là rất khó để làm việc này…đơn giản các anh không kịp theo bên ngoài..bên ngoài thế giới nó thay đổi từng giờ, trong khi các anh tư duy, kiên thức, hiểu biết 20-30 năm nay vẫn thế dậm chân tại chỗ thì làm sao tham mưu cho các cụ được!
Không có con người, không có phương tiện, không thường xuyên update kiến thức, không tham gia các hội thảo các chuyên gia thế giới , ko va chạm thực tiễn …thì lấy đâu ra kiến thức tư vấn 4.0 hay 0.4.

Chỉnh sửa cuối:

Bomva

Xe điện
Em cam kết với các cụ là dẹp hết các viện nghiên cứu ở Việt Nam đi. Em đảm bảo chỉ có tốt đối với đất nước. Chỉ có xấu đối với cái bọn ăn ko ngồi rồi ăn tiền dự án, treo đầu dê bán thịt chó. Giờ mà cho ra đường grap còn éo làm được chứ đừng nói làm cái gì.

TamchieumoI

Xe buýt
Làm gì có ông nào chuyên toán mà vào đc cái bộ ít người
Trước đây có đó cụ, “chuyên” theo kiểu trường chuyên thì nhà cháu không rõ nhưng ông Tô Huy Rứa có bằng Đại học đầu tiên là cử nhân Toán đấy ạ!

TamchieumoI

Xe buýt
Em đính chính thông tin số 5: từ 1954 đến 1965 có thi tuyển sinh đại học, rất gắt. Sau đó từ 1965 đến khoảng 1970 gì đó là bỏ chỉ xét tuyển (em không rõ các tiêu chí). Do vậy, lứa sinh viên tốt nghiệp trước 1969 với các trường học 5 năm như BK, hoặc trước 1966 với các trường học 3 năm đều phải thi. ĐHSP và ĐHTH trước 1965 hình như chỉ có 3 năm.
Nhà cháu có được nghe cụ thân sinh nói là từ khi xảy ra sự kiện Vịnh Bắc bộ thì không tổ chức thi ĐH mà xét tuyển vào ĐH cho đến năm 1972, không biết cụ ấy nhớ chính xác không…

Quakhoang

Xe buýt
Lại nói chuyện khoá Đại học của em, Khoá 12, Khoa hoá học, Đại học Tổng hợp, lúc mới vào có khoảng 6% là "cán bộ cử đi học", là những người "trải qua sản xuất và chiến đấu" được gửi đi học bất kể học lực ra sao, theo em biết có vị chỉ học qua lớp 7, họ là những lái xe cứu hoả... nhân viên phòng thí nghiệm, và... hợp lý hoá gia đình. Phần đông họ là đảng viên để đi học xong, về làm lãnh đạo. Một số đảng viên trẻ (vài người) cùng lứa với em và những "cán bộ cử đi học" gộp thành một "Team" mà chúng em gọi là "quần chúng công nông".
"Quần chúng công nông" được ưu tiên về điểm số, phụ đạo, và tất nhiên không bao giờ trượt
Trước ngày thi một ngày, Team "Quần chúng công nông" được giáo viên ra đề thi gọi đến "phụ đạo", tức là mớm đề thi. Chúng em thấy cũng bình thường và thương cảm vì họ học yếu quá, để cho họ có điểm chống trượt. Ấy vậy mà đến cuối khoá cũng chẳng còn mấy ai và họ ít sinh hoạt sau này với chúng em nữa.
Năm 1965, Mỹ ném bom Bắc Việt Nam, Chính phủ một các nước XHCN nhận sinh viên Việt Nam tới học, trừ Trung Quốc lúc đó đang có "Cách mạng Văn hoá" nên sinh viên đang học phải về nước và không gửi tiếp sinh viên sang học
Chính vì thế mà các trường Đại học thiếu sinh viên vì tới 15% học sinh tốt nghiệp được cử đi nước ngoài. Năm 1969, riêng Liên Xô ưu đãi cho sinh viên của "Mặt trận giải phóng". Họ là con em miền Nam học tại miền Bắc sang học nhưng được ưu tiên về học bổng 70 Rubls/tháng, trong khi học sinh miền Bắc do VNDCCH cử đi chỉ có 50 Rubls/tháng

View attachment 7086633
Một phần Khoá 12, Đại học Tổng hợp Hà Nội , chụp ngày 8/10/2017 tại Khu du lịch Hồ Núi Cốc. Em đứng hàng đầu, bên trái
Ồ, nếu quả như bác nói thì giới trẻ chỗ các bác thời nay mới thực sự là học hành nghiêm túc và giỏi giang chứ không phải như một số bác giai hay bác gái trên này nói rằng bọn trẻ ngày nay học hành dốt nát kém ngày xưa, phải không nào? Và chuyện con em cán bộ thương nghiệp chạy đi học theo diện "du học" Nga, Ucraina. Đông Âu...có 50 rúp học bổng làm hàng là nhiều phải không nào?

Không, bọn trẻ thời nay chúng không hề kém mà không thể phát triển thì đúng hơn, tất nhiên nhiều bác có thể nghĩ ngược lại và hẳn là cách nghĩ của họ cũng cần được tôn trọng cho dù nó không đúng. Chắc chắn là thế rồi.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Nhà cháu có được nghe cụ thân sinh nói là từ khi xảy ra sự kiện Vịnh Bắc bộ thì không tổ chức thi ĐH mà xét tuyển vào ĐH cho đến năm 1972, không biết cụ ấy nhớ chính xác không…
Sai, cụ ạ.
Em là người khoá đầu tiên 1966 xét tuyển thẳng vào Đại học
Khoá cuối cùng là khoá 1970