[Funland] Vì sao người dân Nhật Bản không ăn trái cây trồng trong vườn nhà?

Isu_zu

Tháo bánh
Do cảm giác thôi! Nhưng hàng nhà tự nuôi cũng chắc gì sạch.
Bọn gà thả vườn nhà nuôi tự nhiên ấy. Cụ làm thịt mà xem 10 con thì 9 con có sán trong ruột đấy.
Sán ko đc coi là bẩn cụ ơi. Chỉ cần ăn chín uống sôi là ko sợ giun sán. Chứ bẩn theo kiểu vi trùng, ký sinh trùng, giun sán... thì ko thể tránh đc, chỉ giảm thiểu nguy cơ thôi. Sạch ở đây là ko có hóa chất, tồn dư bảo vệ thực vật..những chất độc mà cơ thể ko thể phân hủy cũng như ko thải ra đc.

Isu_zu

Tháo bánh
...
Cụ cũng đừng có tôn dân Nhật lên hạ dân mình xuống quá vậy.
Cụ í nói khách quan và sự thật, có gì mà cụ nhảy lên thế. Ko ai tôn đc bản thân và hạ người khác chỉ vì vài câu nói, cụ đừng lo. Người ta đánh giá qua: Mắt nhìn, tai nghe, tay sờ, mồm nếm. Cho nên vài câu nói thì cũng ko có gì nâng hạ cả đâu cụ. Người ta toàn vượt biên tới nơi giãy chết, có mấy người vượt biên đến thiên đường đâu :))

hongsonphan82

Xe buýt
Cụ í nói khách quan và sự thật, có gì mà cụ nhảy lên thế. Ko ai tôn đc bản thân và hạ người khác chỉ vì vài câu nói, cụ đừng lo. Người ta đánh giá qua: Mắt nhìn, tai nghe, tay sờ, mồm nếm. Cho nên vài câu nói thì cũng ko có gì nâng hạ cả đâu cụ. Người ta toàn vượt biên tới nơi giãy chết, có mấy người vượt biên đến thiên đường đâu :))
Không có dân Nhật vượt biên nhưng mà dân Nhật sang đây làm, em từng đi nhậu nhiều lần thấy cũng đớp mấy cái mà các cụ chê bẩn như dân mình ầm ầm chứ có kén chọn gì đâu! Bọn vượt biên kia chắc cũng thấy lạ vặt vài lần chứ ăn hoài nó cũng chán thèm gì vặt. Mà em nói rồi dân mình tầm 20 năm nữa nó cũng chả thèm vặt trộm làm gì, như em về quê thấy ổi, roi, hồng xiêm, chuối... nó chín rụng đầy mà bọn trẻ con nó chả đoái hoài. Dân Nhật thời thánh Nô thì trẻ con cũng đi vặt trộm quả hàng xóm giống trẻ con mình thôi. Thần thánh quái gì!

hahuanvn

Xe buýt
Vấn đè này e còm cũng hơi nhiều rồi thì phải,, nhiều cụ thần thánh hóa, cá sông, gà thả vườn rau tự trồng thôi, chứ nó nguy hiểm hơn việc nuôi trồng khép kín rất nhiều, vì mọi nguy cơ lây bệnh đều được tiêu trừ bằng cái mà bọn 3 môn 9đ nó hay gọi là "hóa chất" mà ko phân biệt đc hóa chất có lợi hay có hại cho sức khỏe
Với gà tự nuôi, chỉ cho ăn thóc, cơm, rau... thì thịt thơm, đậm hơn. Khi luộc nước không vẩn đục, không hôi, tanh như gà nuôi công nghiệp.

Lơn nuôi 3-4 tháng nặng cả tạ, khi luộc toàn bọt, nước đục, ăn bở và tanh.

Rau, củ, quả khi sử dụng thuốc phun thường phải sau 1 số ngày nào đó mới được thu hoạch. Nhưng ai đảm bảo được điều này ? Có khi phun hôm trước hôm sau đã mang ra chợ rồi !

Gà tự nuôi, rau tự trồng, chả có nhẽ lại kém an toàn hơn so với loại "nuôi, trồng" đại trà kia.

banmotnucuoi

Xe lăn
Với gà tự nuôi, chỉ cho ăn thóc, cơm, rau... thì thịt thơm, đậm hơn. Khi luộc nước không vẩn đục, không hôi, tanh như gà nuôi công nghiệp.

Lơn nuôi 3-4 tháng nặng cả tạ, khi luộc toàn bọt, nước đục, ăn bở và tanh.

Rau, củ, quả khi sử dụng thuốc phun thường phải sau 1 số ngày nào đó mới được thu hoạch. Nhưng ai đảm bảo được điều này ? Có khi phun hôm trước hôm sau đã mang ra chợ rồi !

Gà tự nuôi, rau tự trồng, chả có nhẽ lại kém an toàn hơn so với loại "nuôi, trồng" đại trà kia.
1. Cụ có chắc chắn nó chỉ ăn cơm rau thóc... khi thả rông? Vệ sinh chuồng trại thế nào? Nhất là sán?
2. Thuốc BVTV nhiều loại, có loại nó ảnh hưởng lên cây trồng cả tháng, có loại nó chỉ ảnh hưởng 1-2 ngày (như chất diệp lục, phu để tạo nên màu rau xanh hơn, rửa đi là hết, như cụ tắm ở bể bơi)
3. Cái cảm giác ngon hơn em ko bàn tới, vì nó chỉ là cảm giác.

tieunhupha

Xe điện
Quả thì giờ nhiều khi chín đầy cây chả ai thèm vặt thật chứ gà hay cá mà sểnh ra là tèo ngay chứ chả kịp lớn ý chứ.

Xuk.thal

Xe buýt
Chán thì ko ăn nữa chứ sao ;))

hahuanvn

Xe buýt
1. Cụ có chắc chắn nó chỉ ăn cơm rau thóc... khi thả rông? Vệ sinh chuồng trại thế nào? Nhất là sán?
2. Thuốc BVTV nhiều loại, có loại nó ảnh hưởng lên cây trồng cả tháng, có loại nó chỉ ảnh hưởng 1-2 ngày (như chất diệp lục, phu để tạo nên màu rau xanh hơn, rửa đi là hết, như cụ tắm ở bể bơi)
Gà nuôi công nghiệp hàng ngày dẫm trực tiếp, ngủ trên phân, hoặc mùi phân bốc lên từ phía dưới, gà ở trên cao cách mặt "phân" vài chục cm !

Cụ phải là nông dân cụ mới biết được việc dùng thuốc thực tế của bà con như thế nào !

Thôi thì cụ cứ ăn gà, lợn, rau, cá...nuôi trồng khép kín cho sạch, đảm bảo vệ sinh, ngon miệng.
Em thì vẫn cứ mê loại rau cỏ, gà tự nuôi, trồng :) !

dheIa

Xe điện
Lâu nay cũng nghe người nọ người kia nói nhưng giờ mới rõ lí do cc ạ.
Nếu có dịp đi du lịch hoặc xem nhiều video trên YouTube ghi lại cuộc sống diễn ra ở đất nước mặt trời mọc, để ý thì chúng ta sẽ thấy rằng tại nhiều vùng ngoại ô, người dân sống rất bình yên trong những ngôi nhà có thiết kế tối giản và một khoảng sân vườn rộng lớn.

Tuy nhiên, đến khi những loại cây mà họ trồng bắt đầu vào mùa đơm hoa kết trái, một điều thật kỳ lạ xảy ra là không gia đình nào có ý định thu hoạch để ăn dù chúng thơm ngon đến mấy. Tất cả quả cứ thế treo lủng lẳng trên cành cho đến khi chín nẫu, tự rụng xuống thì thôi. Hoặc nếu không sẽ do chim chóc, côn trùng khắp bốn phương tự kéo đến "đánh chén" hộ.

Việc làm nghe qua tưởng chừng rất khó hiểu này của người Nhật Bản thực tế đều có lý do của nó.

full nội dung theo:
Thưa các Cụ là bài báo này đc tác dựa hoàn toàn trên clip của một bạn thực tập sinh bên Nhật ạ 😂

Nội dung tóm tắt là bạn này vào hôm được nghỉ làm thì đạp xe loanh quanh trong làng. Chỗ bạn đó làm chắc ở nông thôn nên ruộng vườn thì rộng nhưng nhà cửa thì thưa thớt. Bạn đã rất ngạc nhiên khi thấy nhà nào cũng có một vài cây cam quýt gì đó.. quả vàng choé cả trên cây lẫn dưới gốc mà ko ai thèm hái, trong khi quả trong siêu thị thì đắt. Bạn cứ ngẩn ngơ vì tiếc và tự lẩm bẩm hỏi tại sao...

Và theo như lời kể chân thành của bạn thì mấy cái cây cam quýt đó mà ở quê nhà bạn thì chắc chắn đám quả kia đã đc ra chợ và lên mẹt bày bán rồi 😁

Rồi vì nghĩ mãi mà vẫn ko tìm đc lý do gì thuyết phục, thế là bạn nghĩ ra cái lý do giật gân (chắc để câu view ^^) là dân Nhật ko ăn quả cây nhà trồng vì sợ nhiễm phóng xạ :))

Làm báo giờ dễ quá. Xem một cái clip trên Youtube xong là có thể tác ngay thành một bài để lấy nhuận bút 😂

Em tìm đi tìm bài gốc bằng tiếng Nhật mà ko ra một kết quả nào. Phải tìm bằng tiếng Việt nó mới ra. Lều báo giờ mất nết quá 😂

peace_park

Xe buýt
Đúng là nhiều nhà trồng cam, hồng, táo toàn để chín xong rụng, đến chim cũng chả thèm ăn. Em đoán họ để ngắm cho đẹp nên ko ăn, nhiều hôm e đi bộ đi làm ngang qua nhiều nhà có cây cam vàng rực, nhưng loại này ăn chả ngon nên cũng chả thèm vặt trộm 😄

banmotnucuoi

Xe lăn
Gà nuôi công nghiệp hàng ngày dẫm trực tiếp, ngủ trên phân, hoặc mùi phân bốc lên từ phía dưới, gà ở trên cao cách mặt "phân" vài chục cm !

Cụ phải là nông dân cụ mới biết được việc dùng thuốc thực tế của bà con như thế nào !

Thôi thì cụ cứ ăn gà, lợn, rau, cá...nuôi trồng khép kín cho sạch, đảm bảo vệ sinh, ngon miệng.
Vâng, lựa chọn ntn là do mỗi người, nhưng nếu cụ nghĩ gà nuôi công nghiệp ngủ trên phân là sai lầm ạ :))
Chuồng trại sạch và vô trùng lắm đấy cụ ạ, trang trại vài chục ngàn con mất vệ sinh cái đi vài vụ ngay. Nhỏ lẻ chết vài con vài chục con ko sao

dheIa

Xe điện
Vâng, lựa chọn ntn là do mỗi người, nhưng nếu cụ nghĩ gà nuôi công nghiệp ngủ trên phân là sai lầm ạ :))
Chuồng trại sạch và vô trùng lắm đấy cụ ạ, trang trại vài chục ngàn con mất vệ sinh cái đi vài vụ ngay. Nhỏ lẻ chết vài con vài chục con ko sao
Thế cụ nghĩ nó ngủ ở đâu :)
Chính xác là nó ăn ngủ trên cái sàn mà ở dưới khoảng hơn 1m là phân của chúng nó từ lúc nhập chuồng đến lúc xuất chuồng. Có mỏng thì cũng phải dầy chục phân ạ!

May mà gà chỉ có lỗ mũi để thở mà ko có khứu giác, chứ ko chắc chúng chết hết vì hôi thối #:-s

Doun

Xe điện
Thưa các Cụ là bài báo này đc tác dựa hoàn toàn trên clip của một bạn thực tập sinh bên Nhật ạ 😂

Nội dung tóm tắt là bạn này vào hôm được nghỉ làm thì đạp xe loanh quanh trong làng. Chỗ bạn đó làm chắc ở nông thôn nên ruộng vườn thì rộng nhưng nhà cửa thì thưa thớt. Bạn đã rất ngạc nhiên khi thấy nhà nào cũng có một vài cây cam quýt gì đó.. quả vàng choé cả trên cây lẫn dưới gốc mà ko ai thèm hái, trong khi quả trong siêu thị thì đắt. Bạn cứ ngẩn ngơ vì tiếc và tự lẩm bẩm hỏi tại sao...

Và theo như lời kể chân thành của bạn thì mấy cái cây cam quýt đó mà ở quê nhà bạn thì chắc chắn đám quả kia đã đc ra chợ và lên mẹt bày bán rồi 😁

Rồi vì nghĩ mãi mà vẫn ko tìm đc lý do gì thuyết phục, thế là bạn nghĩ ra cái lý do giật gân (chắc để câu view ^^) là dân Nhật ko ăn quả cây nhà trồng vì sợ nhiễm phóng xạ :))

Làm báo giờ dễ quá. Xem một cái clip trên Youtube xong là có thể tác ngay thành một bài để lấy nhuận bút 😂

Em tìm đi tìm bài gốc bằng tiếng Nhật mà ko ra một kết quả nào. Phải tìm bằng tiếng Việt nó mới ra. Lều báo giờ mất nết quá 😂
Mình có nhiều dịp làm việc cùng cánh báo chí nên có suy nghĩ thế này.
Báo có 2 loại. Báo chính thống và Báo xếp lớp, lá cải.
Người viết báo cũng có 3 loại. 1) Viết tin bài thông tin chính thống; 2) loại viết nhằm tăng tương tác, câu viu, viết cho đủ các phần nội dung của 1 báo, nhất là báo điện tử không bị hạn chế bởi diện tích trang in và 3) loại chuyên đi chọc ngoáy làm tiền cá nhân và tổ chức.
Loại thứ 2 và 3 này không nên gọi là nhà báo mà nên gọi là thợ viết hay nôm na gọi là lều.
Tuần trước vừa ngồi trò chuyện với 1 anh bạn làm ở cơ quan truyền thông lớn. Anh nói câu nguyên văn như thế này.
"Em xin lỗi các bác chứ 1 người (người nước ngoài em quên mất tên) đã nói câu này. Cánh báo chí như con cờ hó đói. Nếu không cho nó ăn thì nó xục xạo tìm cái ăn bằng được".
Bác nào mà cứ tổ chức sự kiện ở các khách sạn hay trung tâm hội nghị lớn thì biết. Hàng đàn kéo đến xưng báo này báo nọ để xin phong bì.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thế cụ nghĩ nó ngủ ở đâu :)
Chính xác là nó ăn ngủ trên cái sàn mà ở dưới khoảng hơn 1m là phân của chúng nó từ lúc nhập chuồng đến lúc xuất chuồng. Có mỏng thì cũng phải dầy chục phân ạ!

May mà gà chỉ có lỗ mũi để thở mà ko có khứu giác, chứ ko chắc chúng chết hết vì hôi thối #:-s
Vâng cái phân được rơi xuống hơn 1m, hệ thống xịt rửa tự động đẩy phân vào hầm bioga. Để lấy khi ga.
Các trang trại nhỏ hơn thì dùng trấu và vôi bột, hàng tuần rải lên sau đấy khi nào bán gà thì lấy phân trộn trấu này về ủ lại và bán cho các trang trại trồng rau. (Đâu đó 20k bao hoặc đổi trấu ạ)

xe365

Xe buýt

Em cũng vậy cụ ạ.
Cccm thế nào e chả biết, em thì ăn quen gà đi bộ rồi, một mình em có lần chén gần hết con gà luộc hơn 2kg (gà mái nha, gà trống thì em không thích bằng)
Còn gà công nghiệp hoặc mua ngoài chợ về luộc thì em chịu không ăn được, tanh và nhão.
Chỉ thi thoảng em mua hà CN trong siêu thị về rán cho bọn trẻ, đó cũng là cách làm duy nhất mà em mới ăn.

hongsonphan82

Xe buýt
Em cũng vậy cụ ạ.
Cccm thế nào e chả biết, em thì ăn quen gà đi bộ rồi, một mình em có lần chén gần hết con gà luộc hơn 2kg (gà mái nha, gà trống thì em không thích bằng)
Còn gà công nghiệp hoặc mua ngoài chợ về luộc thì em chịu không ăn được, tanh và nhão.
Chỉ thi thoảng em mua hà CN trong siêu thị về rán cho bọn trẻ, đó cũng là cách làm duy nhất mà em mới ăn.
Này do thói quen thôi, gà ta thì bọn Tây nó lại không thích ăn bằng gà công nghiệp. Đám trẻ con bây giờ nó cũng khoái ăn gà công nghiệp hơn gà ta. Thế hệ chúng ta thì ăn gà thả vườn từ bé nên quen khẩu vị đó rồi nên không thích gà công nghiệp là đúng.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mắc lều ngồi bịa chuyện để viết báo và giải thích theo suy nghĩ của mình!
Ví dụ giờ mà sang Thụy Điển, Na Uy... thì cho cccm hái táo thỏa thích, bao nhiêu cũng đc, họ cho tất.
Ngay nhà em mùa nhãn vừa qua em cho cả làng, ai thích ăn bao nhiêu thì bẻ về mà ăn, toàn nhãn hàng trăm năm tuổi. Vậy mà chủ yếu vẫn để rụng hay dơi, chuột nó ăn thôi kìa. Có ai bẻ đâu!
Trèo hái nhãn vừa nóng vừa mệt vừa có nguy cơ bị sâu đốt hoặc bọ xít tè, chưa kể cành nhãn giòn nên trèo cũng hơi ca mơ run nên mọi người ngại bẻ là đúng rồi ạ.

mihkun

Xe tăng
Do sự khác biệt về văn hoá và sự thay đổi thói quen.
1000 năm trước, 500 năm trước, 200 năm trước… về cơ bản nhân loại ăn giống nhau.
100 năm trước ở các nước công nghiệp bắt đầu dư thừa thực phẩm và thiếu thời gian. Không phải ai cũng làm cái việc đi giết một con gà hay nhìn thấy người ta làm thịt một con gà trước khi thưởng thức thịt của nó. Trẻ con lớn lên không thấy điều đó, chúng nhìn thấy gói lườn gà siêu thị đắt tiền hơn đùi gà. Chúng nó sẽ chê đùi gà vì khẩu vị đã chuyển sang lườn từ bé.
Tương tự với chó, chúng ta quyết liệt chửi chó quyền cấm ăn thịt chó, bên chó quyền cũng chửi ngược lại. Nhưng không thể phủ nhận một ngày nào đó xh ta cũng sẽ chó quyền như tây bởi lũ trẻ lớn lên dần dần chó quyền hoá.

Ra đường động vật hoang dã chạy đầy: thỏ, sóc hươu… chỉ lo lái xe tông phải. Chả ai ăn vì ngay cả việc vứt rác cũng chỉ có 1-2 lần trong tuần, và thời gian đâu cũng như kinh nghiệm đâu mà ăn thứ thịt dai nhách lại có mùi hôi khác hẳn loại gà lườn trắng bóc vừa nói ở trên? Rồi ăn vào bệnh thì sao? Nên mới sinh ra những anh hùng hoang dã Gary Bear, chỉ giết con hươu và dám ăn bộ lòng của nó đã là ghê gớm. Anh này chắc chưa biết món nậm pịa, nếu biết khéo sẽ bỏ nghề. Không biết có tây nào hâm mộ ta ở khoản đó không, nhưng cái đó chả có gì sai trái cả. Ta ăn theo phong tục và xu hướng.

Ăn hoa quả trong vườn nhà cũng vậy. Thời đói kém thì ăn tất. Đến khi dư thừa, trử quả gì rửa cắn ăn ngay thì đắt hàng, còn phải qua công đoạn gọt thì sẽ kém khách. Hoa quả trong vườn không phải trồng vì thiếu mà là để làm cảnh, để nuôi chim. Nếu có ai đó hái bớt để ăn thì xin cảm ơn vì nó đỡ rơi xuống cỏ rồi thối ra đó. Thích ăn quả gì ra siêu thị hứng lên thì nhắc một túi, nếu được thì organic cho yên tâm. Còn ở vườn nhà, để bãi cỏ lên được phải bón thuốc diệt cỏ dại lẫn thuốc dưỡng cỏ xanh khoẻ, để cây ăn trái đỡ sâu trụi lá thì phải phun thuốc sâu và cũng phải rắc phân bón cho khoẻ cành khoẻ rễ. Nên khuất mắt trông coi, tin ở siêu thị còn hơn ăn đồ ở nhà chắc chắn có bón thuốc.

Thế thôi. Các cụ cãi nhau ỏm tỏi làm gì.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em nghĩ là cụ nuôi gà trên giấy là chắc.

Nắng nhạt

Xe điện
Mắc lều ngồi bịa chuyện để viết báo và giải thích theo suy nghĩ của mình!
Ví dụ giờ mà sang Thụy Điển, Na Uy... thì cho cccm hái táo thỏa thích, bao nhiêu cũng đc, họ cho tất.
Ngay nhà em mùa nhãn vừa qua em cho cả làng, ai thích ăn bao nhiêu thì bẻ về mà ăn, toàn nhãn hàng trăm năm tuổi. Vậy mà chủ yếu vẫn để rụng hay dơi, chuột nó ăn thôi kìa. Có ai bẻ đâu!
Cây nhãn nhà em có tí tuổi hãy thấp em mới cho hàng xóm sang vặt chứ trăm tuổi như nhà cụ em lại không cho. Nhỡ người ta ngã chết người hay gẫy xương thì lại phức tạp và mang tiếng ra. Hàng xóm nhà em còn dễ tính chứ hàng xóm nhà mẹ em chảnh lắm. Mẹ em có cây xoài vặt quả sang cho họ còn không thèm ăn cơ.
Còn chuyện cá nước ngọt thì bà chị dâu nhà em không ăn từ lâu rồi, chỉ ăn cá biển vì bả chê cá nước ngọt không ngon và bẩn. Em thì cứ ai kho nấu sẵn thơm lừng cho em em chén tuốt nhưng để em tự nấu thì em cũng chỉ mum hải sản thoi