[Funland] Vì sao người dân Nhật Bản không ăn trái cây trồng trong vườn nhà?

bbuct

Xe tải
em cũng ở Nhật cụ thể là vùng quê ở Osaka ~2 năm và cũng thấy bọn Jp éo ăn quả trong vườn nhà chúng nó cụ thể là quả gì đó màu hồng giống quá hồng của mình, rụng lả tả mà mình cũng ko giám nhặt.

bbuct

Xe tải
em cũng ở Nhật cụ thể là vùng quê ở Osaka ~2 năm và cũng thấy bọn Jp éo ăn quả trong vườn nhà chúng nó cụ thể là quả gì đó màu hồng giống quá hồng của mình, rụng lả tả mà mình cũng ko giám nhặt.
vẫn éo hiểu lý do gì luôn, đúng là bọn đ*ên

type

Xe tăng
Trong thế giới của thánh "Nô" tụi nó vẫn trèo cây hái quả ăn ầm ầm có sao đâu nhở.

hongsonphan82

Xe buýt
vẫn éo hiểu lý do gì luôn, đúng là bọn đ*ên
Hồng Nhật hình như chỉ để làm hồng treo gió xong mới ăn chứ chúng nó không ăn tưoi.
Mà làm hồng treo gió thì kì công vl, bọn trẻ nó không làm.

XSim

Xe container
Em thấy nhiều cụ kể chuyện mình đang không phân biệt được hai trường hợp:
(1) Hoa quả nhà mình trồng ăn nhiều quá chán chả buồn ăn hoặc nhà trồng không ngon bằng ngoài chợ nên không ăn.
(2) Hoa quả nhà mình ngon không kém chợ, mình cũng thèm ăn mà không dám ăn quả nhà phải ra chợ (siêu thị) mua.

Cái (1) là cái phần lớn các cụ kể, nó phổ biến và chả có gì ngạc nhiên và đáng bàn cả. Cái (2) mới là cái đáng bàn.

Em thì vẫn luôn tin rằng rau quả nhà trồng, gà vịt nhà nuôi thì an toàn hơn ngoài chợ, siêu thị rất nhiều, tất nhiên không phải rau trồng vệ đường quốc lộ hay gà thả ngoài đường, ăn bãi rác.

hongsonphan82

Xe buýt
Trong thế giới của thánh "Nô" tụi nó vẫn trèo cây hái quả ăn ầm ầm có sao đâu nhở.
Thì ông tác giả cho ra đời tác phẩm tầm năm 1969. Thời đó thì trẻ em Nhật( thánh Nô) cũng như trẻ em VN cách đây tầm 20-30 năm tức là vẫn đi chơi lông nhông phá làng phá xóm vặt quả bẻ hoa hàng xóm thôi. Trẻ em không có trò gì chơi thì vừa hái ăn vừa phá để cho vui thôi mà.

hongsonphan82

Xe buýt
Em thấy nhiều cụ kể chuyện mình đang không phân biệt được hai trường hợp:
(1) Hoa quả nhà mình trồng ăn nhiều quá chán chả buồn ăn hoặc nhà trồng không ngon bằng ngoài chợ nên không ăn.
(2) Hoa quả nhà mình ngon không kém chợ, mình cũng thèm ăn mà không dám ăn quả nhà phải ra chợ (siêu thị) mua.

Cái (1) là cái phần lớn các cụ kể, nó phổ biến và chả có gì ngạc nhiên và đáng bàn cả. Cái (2) mới là cái đáng bàn.

Em thì vẫn luôn tin rằng rau quả nhà trồng, gà vịt nhà nuôi thì an toàn hơn ngoài chợ, siêu thị rất nhiều, tất nhiên không phải rau trồng vệ đường quốc lộ hay gà thả ngoài đường, ăn bãi rác.
Cái thứ 2 nếu cụ tìm hiểu thì cũng đâu có gì ngạc nhiên đâu, đặc biệt là giới trẻ. Đó chính là lười thôi.! Như con em cũng lớn rồi, thích ăn mít nhưng bảo tự bổ ra ăn thì nó bảo thôi để ra siêu thị mua loại bóc sẵn cho nhanh lại khỏi bẩn tay. Nay siêu thị nó bán trái cây làm sẵn, lại có mấy thứ lắc muối gì đó ăn ngon hơn ăn không.

XSim

Xe container
Cái thứ 2 nếu cụ tìm hiểu thì cũng đâu có gì ngạc nhiên đâu, đặc biệt là giới trẻ. Đó chính là lười thôi.! Như con em cũng lớn rồi, thích ăn mít nhưng bảo tự bổ ra ăn thì nó bảo thôi để ra siêu thị mua loại bóc sẵn cho nhanh lại khỏi bẩn tay. Nay siêu thị nó bán trái cây làm sẵn, lại có mấy thứ lắc muối gì đó ăn ngon hơn ăn không.
Cái này có thể là ca mới (3) chứ (2) thì hơi khiên cưỡng. (2) để chỉ các trường hợp quả ở nhà ngon, dễ ăn dễ làm hơn siêu thị nhưng vẫn chọn siêu thị vì sợ đồ nhà không an toàn thôi.

Còn cá nhân em thì hoa quả bóc sẵn em ăn thấy ghê bỏ xừ, chả biết cái người bóc đấy tay có sạch không :D

Leanh65

Xe container
Vì không có người hái chứ sao.
Như nhà em giờ vải nhãn trên cây cũng để tự rụng chứ có người trèo hái đâu,
Trước nhà em cũng thế vì toàn người già sau khi đội mua non không mua nữa. Từ 2 năm nay nhà em cưa sạch hạ cành chỉ còn ngang ngực. Năm vừa rồi quả ra chỉ việc đứng đất hái. Cành nào cao lại cưa cả cành hạ xuống hái. Năm nay là năm thứ 2 sẽ rất nhiều quả, không phải leo trèo như trước😄

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Khổ nhỉ, như nhà em ai tới chụp ảnh hoa cỏ thì em còn vui ấy chứ nói gì chặt cây.

dangkhoi1105

Xe hơi
am lại thích đồ mình làm ra dc, ăn mới thấy ngon.

hongsonphan82

Xe buýt
Cái này có thể là ca mới (3) chứ (2) thì hơi khiên cưỡng. (2) để chỉ các trường hợp quả ở nhà ngon, dễ ăn dễ làm hơn siêu thị nhưng vẫn chọn siêu thị vì sợ đồ nhà không an toàn thôi.

Còn cá nhân em thì hoa quả bóc sẵn em ăn thấy ghê bỏ xừ, chả biết cái người bóc đấy tay có sạch không :D
Thì cũng như đi ăn ngoài hàng thôi, thức ăn đường phố cả, chả biết cái tay bốc đồ ăn có sạch không? Mà em nghĩ cơ thể ngừoi cũng có đầy kí sinh vậy mà vẫn bập vào bú mút thôi. Thật là tức cừoi khi không uống chung 1 chai nước, 1 quả cắn chung cũng ghê nhưng lại đá lưỡi, mút ti, vét máng, đá bi, thổi kèn ầm ầm.

Dân miền núi TM

Xe điện
Ở mình cũng thế chứ khác gì.
Cây trồng ko hợp đất ra quả cụ toàn để rụng chứ có ăn mấy đâu.

XSim

Xe container
Thì cũng như đi ăn ngoài hàng thôi, thức ăn đường phố cả, chả biết cái tay bốc đồ ăn có sạch không? Mà em nghĩ cơ thể ngừoi cũng có đầy kí sinh vậy mà vẫn bập vào bú mút thôi. Thật là tức cừoi khi không uống chung 1 chai nước, 1 quả cắn chung cũng ghê nhưng lại đá lưỡi, mút ti, vét máng, đá bi, thổi kèn ầm ầm.
Vâng thế nên cơ bản ăn quán em chỉ ăn đồ nóng như lẩu bún phở thôi, hạn chế ăn rau sống và đặc biệt không ăn nộm salad phải bóp tay.

Còn cái kia thì không bàn tới vì máu lên não đành tặc lưỡi vậy :))

le_petit

Xe tăng
Nhật với cả Mỹ!
Tôi ở Lục ngạn, vùng vải thiều lớn và nổi tiếng nhất VN đây.
Nhà có vườn rộng 1ha, vải trĩu quả mà nhiều năm nay tôi mất chìa khóa vườn nên chỉ đứng ngoài xem, thích ăn hay đem về quê làm quà thì mua của hàng xóm chứ cũng lười ko bẻ vì vải ko phân thuốc quả bé và sâu bệnh ko ăn được. Mà bẻ 1 tạ vải cả nhà mất một ngày vất vả (lâu ko làm vườn nên tháng 6 chui vào tán vải bẻ quả 5 phút là muốn nghỉ) giá trị được 1 triệu, làm việc khác còn nhiều hơn mà nhàn.
Hồi covit, ko mua được để ăn, chở vợ con lên vườn, trèo rào vào hái được mấy cân vợ con leo lên xe ngồi bật điều hòa vì muỗi và nóng, từ đó cánh ấy ko bao giờ lên vườn nữa. Còn nhãn ngay cổng cũng ko hái, lý do cũng vì ko ngon do ko chăm sóc, mua của hàng xóm ngon hơn.

Xe Thánh

Xe buýt
Cái này không chỉ Nhật, iem nghe nói ở các nước giàu có, tiên tiến khác đều thế,OF ở bển xác nhận hộ với nếu đúng!
Hóa chất tăng trọng thì thực phẩm chuẩn Tây mới là nhiều nhất. Quan trọng là ngưỡng bao nhiêu! Bọn Tây nó không ăn động vật hoang dã và thả vườn là vậy. Tóm lại cái của cụ vẫn là cảm giác mà thôi. Không có thú y, bảo vệ thực vật thì kí sinh trùng còn nguy hiểm hơn nhiều.
Do cảm giác thôi! Nhưng hàng nhà tự nuôi cũng chắc gì sạch.
Bọn gà thả vườn nhà nuôi tự nhiên ấy. Cụ làm thịt mà xem 10 con thì 9 con có sán trong ruột đấy.
Em làm cu-li ở bển (Úc) từ 2006-2013 xác nhận: Dân gốc Châu Âu sống ở Úc, dân Úc có nguồn gốc Châu Âu không ăn trái cây ở vườn nhà. Dân Úc gốc Á... ăn bình thường. Dân Úc gốc Phi thì không có trải nghiệm nên không biết.
Hồi ở bển, em có cái job (công việc) dọn vườn, cắt cỏ cho 1 số nhà người Úc da trắng. Đa số chủ nhà đều nói với em là em có thể hái toàn bộ trái cây trong vườn nhà họ mang về ăn. Còn nếu em không hái mang về, thì các trái cây đó đều chín rồi tự rụng xuống gốc cây, chim và sóc ăn được phần nào thì ăn.
Hỏi lý do, họ đều trả lời: cần phải có kiểm nghiệm của cơ quan chức năng.
Nữa, như ở Úc vùng em sống, chợ/siêu thị chỉ bán cá biển, tuyệt nhiên không có cá nước ngọt. Trong các hồ, sông ở trường đại học, cá nước ngọt (chủ yếu cá chép) sinh sôi nảy nở vô số, to-nhỏ-lớn-bé đủ cả mà không thấy đánh bắt bao giờ.
Cái này khác mẹ gì ở nông thôn VN đâu!
Nhà nào trồng làm kinh tế thì còn chăm sóc này nọ nên cho quả ăn ngon ngọt. Còn nhà nào trồng 1 vài cây ( nhưng vườn thì trồng rất nhiều loại) thì thả thí chứ ăn bao nhiêu. Trẻ con giờ nó cũng chả thèm như xưa.
Em về quê mấy cây roi( mận), hồng xiêm.. nó rụng đầy mà có ai ăn đâu.
Em làm cu-li ở bển (Úc) từ 2006-2013 xác nhận: Dân gốc Châu Âu sống ở Úc, dân Úc có nguồn gốc Châu Âu không ăn trái cây ở vườn nhà. Dân Úc gốc Á... ăn bình thường. Dân Úc gốc Phi thì không có trải nghiệm nên không biết.
Hồi ở bển, em có cái job (công việc) dọn vườn, cắt cỏ cho 1 số nhà người Úc da trắng. Đa số chủ nhà đều nói với em là em có thể hái toàn bộ trái cây trong vườn nhà họ mang về ăn. Còn nếu em không hái mang về, thì các trái cây đó đều chín rồi tự rụng xuống gốc cây, chim và sóc ăn được phần nào thì ăn.
Hỏi lý do, họ đều trả lời: cần phải có kiểm nghiệm của cơ quan chức năng.
Nữa, như ở Úc vùng em sống, chợ/siêu thị chỉ bán cá biển, tuyệt nhiên không có cá nước ngọt. Trong các hồ, sông ở trường đại học, cá nước ngọt (chủ yếu cá chép) sinh sôi nảy nở vô số, to-nhỏ-lớn-bé đủ cả mà không thấy đánh bắt bao giờ.
Lâu nay cũng nghe người nọ người kia nói nhưng giờ mới rõ lí do cc ạ.
Nếu có dịp đi du lịch hoặc xem nhiều video trên YouTube ghi lại cuộc sống diễn ra ở đất nước mặt trời mọc, để ý thì chúng ta sẽ thấy rằng tại nhiều vùng ngoại ô, người dân sống rất bình yên trong những ngôi nhà có thiết kế tối giản và một khoảng sân vườn rộng lớn.

Tuy nhiên, đến khi những loại cây mà họ trồng bắt đầu vào mùa đơm hoa kết trái, một điều thật kỳ lạ xảy ra là không gia đình nào có ý định thu hoạch để ăn dù chúng thơm ngon đến mấy. Tất cả quả cứ thế treo lủng lẳng trên cành cho đến khi chín nẫu, tự rụng xuống thì thôi. Hoặc nếu không sẽ do chim chóc, côn trùng khắp bốn phương tự kéo đến "đánh chén" hộ.

Việc làm nghe qua tưởng chừng rất khó hiểu này của người Nhật Bản thực tế đều có lý do của nó.

full nội dung theo:
Đơn giản thôi các cụ, do mình sống trong môi trường cạnh tranh làm hại lẫn nhau để sống, rau cỏ hoa quả thịt thựa thi nhau dùng thuốc, nên thấy ở đâu có hoa quả hay con vật nhà tự nuôi thì thích lắm, thậm chí sẵn sàng trả giá cao để mua.

Còn ở Nhật hoa quả chín thối ra, cá mú bơi đầy kênh rạch không ai bắt vì dân Nhật họ mua ở siêu thị đồ đã qua kiểm nghiệm, và luật ở Nhật là hoa quả muốn bán thì phải có cơ quan kiểm duyệt.

Dân mình sang đấy tiếc của nên vặt trộm, chủ nhà họ phát hiện thì họ tức lắm, họ mang dao ra chặt cả cây luôn.

tungcx

Xe máy
chắc vì ngày trước bị ăn mấy quả của ông US nên phóng xạ khắp nơi họ sợ

minhlp

Xe tải
Hồng Nhật hình như chỉ để làm hồng treo gió xong mới ăn chứ chúng nó không ăn tưoi.
Mà làm hồng treo gió thì kì công vl, bọn trẻ nó không làm.
Hehe, Nhật giờ đang mùa hồng cụ ạ. Nhà em mỗi lần mua là mua cả thùng để ăn tươi đây. Dân quanh đây cũng ăn tươi ạ.

hongsonphan82

Xe buýt
Đơn giản thôi các cụ, do mình sống trong môi trường cạnh tranh làm hại lẫn nhau để sống, rau cỏ hoa quả thịt thựa thi nhau dùng thuốc, nên thấy ở đâu có hoa quả hay con vật nhà tự nuôi thì thích lắm, thậm chí sẵn sàng trả giá cao để mua.

Còn ở Nhật hoa quả chín thối ra, cá mú bơi đầy kênh rạch không ai bắt vì dân Nhật họ mua ở siêu thị đồ đã qua kiểm nghiệm, và luật ở Nhật là hoa quả muốn bán thì phải có cơ quan kiểm duyệt.

Dân mình sang đấy tiếc của nên vặt trộm, chủ nhà họ phát hiện thì họ tức lắm, họ mang dao ra chặt cả cây luôn.
Chắc dân Nhật cũng mới thôi vặt trộm quả độ vài chục năm nay thôi cụ ơi, chứ như cụ nào mới nói thì xem trong truyện thấy thánh Nô và đồng bọn Chai-en, Xeko cũng đi vặt quả trộm của hàng xóm bị chó di chạy tóe khói đấy thôi. Ở VN ngày xưa trẻ con cũng đi vặt trộm trái cây nhưng bây giờ chúng có thèm nữa đâu. Tầm 20 chục năm nữa bọn trẻ VN nó cũng xài hàng siêu thị hết thôi.
Như con nhà em bây giờ biết mỗi nấu cơm với nấu thức ăn thôi( mà thế cũng là giỏi so với bạn bè nó rồi) còn sơ chế thì chúng nó còn không biết làm( làm cá, gà, vịt....) thì đến thời con nó kêu nó bắt được cá dưới sông lên ăn mới là chuyện lạ đó.
Cụ cũng đừng có tôn dân Nhật lên hạ dân mình xuống quá vậy.

C0c0

Xe tải
Chắc dân Nhật cũng mới thôi vặt trộm quả độ vài chục năm nay thôi cụ ơi, chứ như cụ nào mới nói thì xem trong truyện thấy thánh Nô và đồng bọn Chai-en, Xeko cũng đi vặt quả trộm của hàng xóm bị chó di chạy tóe khói đấy thôi. Ở VN ngày xưa trẻ con cũng đi vặt trộm trái cây nhưng bây giờ chúng có thèm nữa đâu. Tầm 20 chục năm nữa bọn trẻ VN nó cũng xài hàng siêu thị hết thôi.
Như con nhà em bây giờ biết mỗi nấu cơm với nấu thức ăn thôi( mà thế cũng là giỏi so với bạn bè nó rồi) còn sơ chế thì chúng nó còn không biết làm( làm cá, gà, vịt....) thì đến thời con nó kêu nó bắt được cá dưới sông lên ăn mới là chuyện lạ đó.
Cụ cũng đừng có tôn dân Nhật lên hạ dân mình xuống quá vậy.
Bây giờ bảo em bắt cá dưới ao, dưới sông em cũng không bắt, bắt về lại mất công sơ chế.
Một kg cá bán có mấy chục nghìn, bắt bẩn tay chân, quần áo, mất công tắm gội.