[Funland] Vì sao người dân Nhật Bản không ăn trái cây trồng trong vườn nhà?

hongsonphan82

Xe buýt
Ở nước ngoài thì còn tin tưởng được về ngưỡng an toàn thực phẩm.
Chứ ở VN thì chả tin được ạ.
Cũng chả có gì đảm bảo là gà cụ mua ở chợ không có những kí sinh trùng khác.
Rượu bản thân nó là hóa chất rồi, ý cụ là hóa chất gi?
Cụ có chắc là tất cả thực phẩm trong siêu thị VN có qua kiểm dịch & đạt ngưỡng tiêu chuẩn không?
Vẫn là trường phái sợ hóa chất hay sợ kí sinh trùng không kiểm soát được thôi.
Em nghĩ cái kí sinh trùng kia chắc chắn với các cụ muốn ăn kiểu như vậy thì không thể kiểm soát được. Còn vụ hóa chất, dư lượng bla, bla thì hoàn toàn nằm trong sự kiểm soát được của nhà chức trách nếu họ làm tốt làm đúng.! Giữa 1 cái mất kiểm soát tuyệt đối và 1 cái không thể kiểm soát được em sẽ chọn cái có thể kiểm soát được. Chính vì thế người nước ngoài( nơi có hệ thống kiểm soát tin cậy) họ chọn ăn thực phẩm kiểm định.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Đến nhà em có xây Xoài, Nhãn, Chuối Ổi...vào mùa ăn k hết. Nó rụng khắp sân với vườn kìa cụ. Dừa thì để khô trên cây luôn. Cần gì tận Nhật Bổn.

Doun

Xe điện
Lâu nay cũng nghe người nọ người kia nói nhưng giờ mới rõ lí do cc ạ.
Nếu có dịp đi du lịch hoặc xem nhiều video trên YouTube ghi lại cuộc sống diễn ra ở đất nước mặt trời mọc, để ý thì chúng ta sẽ thấy rằng tại nhiều vùng ngoại ô, người dân sống rất bình yên trong những ngôi nhà có thiết kế tối giản và một khoảng sân vườn rộng lớn.

Tuy nhiên, đến khi những loại cây mà họ trồng bắt đầu vào mùa đơm hoa kết trái, một điều thật kỳ lạ xảy ra là không gia đình nào có ý định thu hoạch để ăn dù chúng thơm ngon đến mấy. Tất cả quả cứ thế treo lủng lẳng trên cành cho đến khi chín nẫu, tự rụng xuống thì thôi. Hoặc nếu không sẽ do chim chóc, côn trùng khắp bốn phương tự kéo đến "đánh chén" hộ.

Việc làm nghe qua tưởng chừng rất khó hiểu này của người Nhật Bản thực tế đều có lý do của nó.

full nội dung theo:
Mấy thằng lều báo bác tin làm gì. Chắc nó lại bảo dân Nhật sợ phóng xạ chứ gì. Đào đâu mà lắm phóng xạ thế. Bác thừa biết Nhật mới chỉ có 3 sự kiện phóng xạ ở 3 nơi. Trong đó 2 quả bom nổ cách nay gần 80 năm rồi chứ có phải toàn lãnh thổ Nhật Bản đâu mà dân Nhật phải kiêng.
Nếu sợ đất nhiễm phóng xạ thì không lẽ dân Nhật không trồng hay chăn nuôi một thứ gì à?
Lý do của dân Nhật không thèm để ý đến cây trái này, họ có quá nhiều sự bận tâm nên chuyện cây trái ngoài đường họ chẳng bận tâm buồn hái. Bác sang các nước châu Âu như Đức, Pháp... cũng vậy. Táo, mận, lê... đầy đường có ai buồn hái đâu.
Việt Nam mình thì rồi cũng đến những giai đoạn kiểu như vậy thôi. Ngay như bây giờ, bác về quê em xoài rụng đầy vỉa hè không ai hái. Thi thoảng có mấy cô công nhân ăn dở cầm vài trái về ăn. Nhật nó sang nó cũng bảo bên Việt Nam xoài rụng đầy đường không ai thèm ăn.
Nhà em và nhà hàng xóm đối diện có 2 cây ổi găng to, đến mùa 2 cây thi nhau rụng đầy đường mùi thơm 1 góc xóm có đứa trẻ con nào thèm hái hay xin đâu.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Vẫn là trường phái sợ hóa chất hay sợ kí sinh trùng không kiểm soát được thôi.
Em nghĩ cái kí sinh trùng kia chắc chắn với các cụ muốn ăn kiểu như vậy thì không thể kiểm soát được. Còn vụ hóa chất, dư lượng bla, bla thì hoàn toàn nằm trong sự kiểm soát được của nhà chức trách nếu họ làm tốt làm đúng.! Giữa 1 cái mất kiểm soát tuyệt đối và 1 cái không thể kiểm soát được em sẽ chọn cái có thể kiểm soát được. Chính vì thế người nước ngoài( nơi có hệ thống kiểm soát tin cậy) họ chọn ăn thực phẩm kiểm định.
Cái này thì em công nhận với cụ.
Nhưng lại nhưng ở VN thì bắc thang lên hỏi ông giời.
Kí sinh trùng thì từ khi khai sinh lập địa đến giờ vẫn chỉ có ăn chín uống sôi để đảm bảo an toàn cho mình thôi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

thientudolong

Xe container
Ở nước ngoài thì còn tin tưởng được về ngưỡng an toàn thực phẩm.
Chứ ở VN thì chả tin được ạ.
Cũng chả có gì đảm bảo là gà cụ mua ở chợ không có những kí sinh trùng khác.
Rượu bản thân nó là hóa chất rồi, ý cụ là hóa chất gi?
Cụ có chắc là tất cả thực phẩm trong siêu thị VN có qua kiểm dịch & đạt ngưỡng tiêu chuẩn không?
chắc chắn là nó sẽ sạch hơn chăn thả nuôi trồng tự nhiên cụ ạ

hongsonphan82

Xe buýt
Cái này thì em công nhận với cụ.
Nhưng lại nhưng ở VN thì bắc thang lên hỏi ông giời.
Kí sinh trùng thì từ khi khai sinh lập địa đến giờ vẫn chỉ có ăn chín uống sôi để đảm bảo an toàn cho mình thôi.
Vì thế nên tuổi thọ của mấy nước ăn uống tự nhiên như vậy rất thấp.
Em vẫn tin là nhiễm kí sinh trùng dễ bị bệnh và dễ chết hơn.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Vì thế nên tuổi thọ của mấy nước ăn uống tự nhiên như vậy rất thấp.
Em vẫn tin là nhiễm kí sinh trùng dễ bị bệnh và dễ chết hơn.
Em thì thấy người bị ung thư & đột quỵ nhiều hơn.
Các nước ăn uống tự nhiên thọ bởi vì họ tuân thủ nghiêm ngặt tiêu chuẩn kiểm định, chứ có giống như VN đâu

dinhdung001

Xe tải
Mấy thằng lều báo bác tin làm gì. Chắc nó lại bảo dân Nhật sợ phóng xạ chứ gì. Đào đâu mà lắm phóng xạ thế. Bác thừa biết Nhật mới chỉ có 3 sự kiện phóng xạ ở 3 nơi. Trong đó 2 quả bom nổ cách nay gần 80 năm rồi chứ có phải toàn lãnh thổ Nhật Bản đâu mà dân Nhật phải kiêng.
Nếu sợ đất nhiễm phóng xạ thì không lẽ dân Nhật không trồng hay chăn nuôi một thứ gì à?
Lý do của dân Nhật không thèm để ý đến cây trái này, họ có quá nhiều sự bận tâm nên chuyện cây trái ngoài đường họ chẳng bận tâm buồn hái. Bác sang các nước châu Âu như Đức, Pháp... cũng vậy. Táo, mận, lê... đầy đường có ai buồn hái đâu.
Việt Nam mình thì rồi cũng đến những giai đoạn kiểu như vậy thôi. Ngay như bây giờ, bác về quê em xoài rụng đầy vỉa hè không ai hái. Thi thoảng có mấy cô công nhân ăn dở cầm vài trái về ăn. Nhật nó sang nó cũng bảo bên Việt Nam xoài rụng đầy đường không ai thèm ăn.
Nhà em và nhà hàng xóm đối diện có 2 cây ổi găng to, đến mùa 2 cây thi nhau rụng đầy đường mùi thơm 1 góc xóm có đứa trẻ con nào thèm hái hay xin đâu.
ĐỒng tình với quan điểm của cụ. Dân Nhật mà còn đi làm được thì nó làm từ sáng đến đêm mới về. Người ở nhà toàn ng già và trẻ nhỏ thì ai hái? Cùng lắm là dọn cỏ trong vườn thôi, chứ sức đâu mà hái, rồi hái ko ai ăn thì để ở đâu?
ATTP chỉ là lý do do thằng lều và 1 số cụ trên này tự tưởng tượng ra thôi. Chứ cây trồng trong vườn mà còn lo ko an toàn trong khi đồ siêu thị, do 1 đơn vị, tổ chức lạ hoắc nào đó đóng dấu vào thì lại tin?

Dan du an

Xe ba gác
Chả cần là họ, em trồng cây khế mà quả của nó có mấy năm ra quá trời, lúc nào tiện thì trèo lên hái, còn không toàn cho chuột ăn

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Mắc lều ngồi bịa chuyện để viết báo và giải thích theo suy nghĩ của mình!
Ví dụ giờ mà sang Thụy Điển, Na Uy... thì cho cccm hái táo thỏa thích, bao nhiêu cũng đc, họ cho tất.
Ngay nhà em mùa nhãn vừa qua em cho cả làng, ai thích ăn bao nhiêu thì bẻ về mà ăn, toàn nhãn hàng trăm năm tuổi. Vậy mà chủ yếu vẫn để rụng hay dơi, chuột nó ăn thôi kìa. Có ai bẻ đâu!
Nhà em cũng có 2 cây nhãn cổ, nhiều mùa rồi cho ko ai bẻ

C0c0

Xe tải
Nhà em có cây ổi, cây nhãn. Quả của nó rụng đầy gốc em có ăn đâu. Thực sự là em rất lười bẻ quả.

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ chơi trên 1 diễn đàn độc lập rồi lại ko paste hết lại thả link. Em là em không có đóng góp thêm view cho những chỗ em không muốn nên nhịn đọc:))

Doun

Xe điện
ĐỒng tình với quan điểm của cụ.
ATTP chỉ là lý do do thằng lều và 1 số cụ trên này tự tưởng tượng ra thôi. Chứ cây trồng trong vườn mà còn lo ko an toàn trong khi đồ siêu thị, do 1 đơn vị, tổ chức lạ hoắc nào đó đóng dấu vào thì lại tin?
3-40 năm trước nghe lời kể mấy cụ đi tây về thì thấy là lạ. Ngày đó mình còn nghèo trẻ con đi rình ăn trộm ổi xanh, bưởi xanh khắp xóm. Chứ bây giờ việc này có gì lạ đâu.
Nhà em ổi, xoài, khế ngọt rụng đầy vườn và sân. Thi thoảng lại nghe tiếng gà kêu quang quác vì bị rơi vào.
Còn mít và chuối thì may có bà cô thích ăn nên đỡ ế hơn. Thế mà năm rồi cũng bỏ mấy quả. Rơi vỡ tung tóe, ruồi nhặng kéo đến đáng ghét.

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Vấn đè này e còm cũng hơi nhiều rồi thì phải,, nhiều cụ thần thánh hóa, cá sông, gà thả vườn rau tự trồng thôi, chứ nó nguy hiểm hơn việc nuôi trồng khép kín rất nhiều, vì mọi nguy cơ lây bệnh đều được tiêu trừ bằng cái mà bọn 3 môn 9đ nó hay gọi là "hóa chất" mà ko phân biệt đc hóa chất có lợi hay có hại cho sức khỏe
Em chả biết . Như con gà nhà nuôi trên 6 tháng ăn ngon thật sự, còn các bố nuôi trang trại 3 tháng đã xuất , kể cả có kiểm định nọ kia thì ăn thịt nhão , nát, cho giù cùng 1 giống gà

dinhdung001

Xe tải
3-40 năm trước nghe lời kể mấy cụ đi tây về thì thấy là lạ. Ngày đó mình còn nghèo trẻ con đi rình ăn trộm ổi xanh, bưởi xanh khắp xóm. Chứ bây giờ việc này có gì lạ đâu.
Nhà em ổi, xoàn, khế ngọt rụng đầy vườn và sân. Thi thoảng lại nghe tiếng gà kêu quang quác vì bị rơi vào.
Còn mít và chuối thì may có bà cô thích ăn nên đỡ ế. Thế mà năm rồi cũng bỏ mấy quả. Rơi vỡ tung tóe, ruồi nhặng kéo đến đáng ghét.

ui, gì chứ món xoài, roi thì có mà chặt sớm. Để nó rụng dọn cũng mệt, suốt ngày quét. Nhà em phải chặt hết, dọn mệt quá, chịu ko nổi. Chim ăn cũng ko kịp, người thì cũng ăn 1,2 quả là ớn lè. Trồng cây khác cho đỡ bẩn.

cha biet chi

Xe điện
E chấm đây sau đi xkld sang nhật e kể ạ.

Doun

Xe điện
nhiều cụ chưa đọc bài mà còm lệch chủ đề
bài này ý nhà báo nói về vấn đề bên nhật người ta quan trọng việc ăn uống cái gì đều có kiểm nghiệm của cơ quan nhà nước, do lo ngại mấy vụ ô nhiễm hạt nhân này nọ ấy
Bác lại nghe cái giọng bọn lều. Bác thử hỏi mấy tay bên cái báo đó nó đi Nhật lần nào chưa mà phán như chuyên gia nghiên cứu xã hội vậy. Cây trái trong nhà mình còn không tin thì tin ai nữa bác.
Cây cối trong vườn ở vùng nông thôn hay vùng núi nó còn sạch bằng mấy nhà lưới, nhà kính quanh các thành phố lớn ý. Còn chuyện côn trùng hay ký sinh trùng thì tùy loại thôi chứ đâu phải loại nào cũng sợ. Quá táo bị con ong nó châm có ảnh hưởng gì, cả con ong mình còn ăn nữa là.

Doun

Xe điện
ui, gì chứ món xoài, roi thì có mà chặt sớm. Để nó rụng dọn cũng mệt, suốt ngày quét. Nhà em phải chặt hết, dọn mệt quá, chịu ko nổi. Chim ăn cũng ko kịp, người thì cũng ăn 1,2 quả là ớn lè. Trồng cây khác cho đỡ bẩn.
Trồng được cái cây to mấy chục năm chặt đi không nỡ bác. Để cho có bóng mát. Mụ vợ em dù chả quét sân ngày nào cũng luôn mồn đòi chặt.
Nhiều lần đi cả trăm km vẫn thấy có quả khế trên nóc xe.

hongsonphan82

Xe buýt
Em thì thấy người bị ung thư & đột quỵ nhiều hơn.
Các nước ăn uống tự nhiên thọ bởi vì họ tuân thủ nghiêm ngặt tiêu chuẩn kiểm định, chứ có giống như VN đâu
Ung thư đột quỵ nhiều là do số lượng ngừoi giờ nhiều gấp mấy lần trước và thọ hơn so với trước đó cụ. Khi xưa 60 tuổi đã làm mừng thọ thì giờ phải 80 tuổi. Nói đúng hơn là khi xưa chết trước khi kịp ung thư và đột quỵ.