[Funland] Vì sao người dân Nhật Bản không ăn trái cây trồng trong vườn nhà?

LuckyCar

Xe container
Nói gì ở Nhật, đi qua mấy cái nhà có vườn dạng biệt thự ở Hà Nội thấy trái cây rụng nhiều mà. Giờ người lớn thì ngại trèo hái, trẻ con thì có khi phải bóc, gọt, cắt thành miếng, đút vào mồm nó, thiếu điều nhai hộ nó thì nó mới ăn.

jazzzzz

Xe lăn
Khu nhà em trồng nhiều xoài, mấy năm đầu còn hái rồi post face, giờ chả buồn ngó: chua và không ngon như hàng mua ngoài.

Kinnnnn

Xe tải
Kinh tế mà phát triển, dân có tiền thì cũng loại thực phẩm được kiểm định mà bỏ vào miệng, ta đây vẫn đang quen với thói cũ, dễ dãi với bản thân, rồi khi có bệnh mới sợ. Mà giờ có ra ngoài siêu thị mua thịt rau dù có tem kiểm định thì vẫn đầy hoài nghi về nguồn gốc vì quá nhiều vụ gắn mác thực phẩm để bán giá cao kiếm lời
Kinh tế nước ta mới đi lên khoảng 1-2 chục năm gần đây, như quê em là tầm 2005 thì cả khu dân mới bắt đầu tạm ổn định, có của ăn của để. Em em cách 6 tuổi mà nó sướng hơn gấp chục lần hồi em đẻ và sướng hơn cả trăm lần hồi bme còn bé. Bme hay kể chuyện ngày xưa, nhà thì đông anh em chẳng có gì ăn toàn đi đào trộm khoai sắn, hái trộm hoa quả vì quá là đói.

Nắng nhạt

Xe điện
Nói gì ở Nhật, đi qua mấy cái nhà có vườn dạng biệt thự ở Hà Nội thấy trái cây rụng nhiều mà. Giờ người lớn thì ngại trèo hái, trẻ con thì có khi phải bóc, gọt, cắt thành miếng, đút vào mồm nó, thiếu điều nhai hộ nó thì nó mới ăn.
Nhà em có gien lười nên trẻ con từ 9x hồi xưa đã ngại gọt trái cây, bóc vỏ trứng rồi. Để đồ trong tủ lạnh thì ế nguyên, gọt ra mời mãi mới ăn. Giờ muốn ăn hoa quả thì cứ mua gọt sẵn trong siêu thị và trong các cửa hàng bán nước trái cây. Đồ ăn tuyền Shopee food, grapfood. Nhà em có vườn cây toàn cho hàng xóm sang vặt cho gần chứ gọi họ hàng cách nhau 2km họ cũng lười sang lấy. Hè năm ngoái, một lần bà hàng xóm sang vặt quả mít to mang về bóc sẵn 1 hộp cho lại em. Em mang cho một cụ chuyên gia Nhật bửn nói cái này trong vườn nhà em, em chỉ tưới mỗi nước thôi, cụ ấy chén sạch cả hộp khen ngon, còn bảo đây là lần đầu tiên ăn quả này mặc dù sống ở Việt Nam mấy năm rồi

tomtomchát

Xe container
E về mấy tỉnh ven đô, vào chơi vườn cứ hỏi mua nông sản từ khoảnh trồng cho nhà ăn, cằn cằn tị cũng đc. Chỗ xanh um nõn nà tươi tốt để mà bán cho "bọn Hà nội" :))

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
nhiều cụ chưa đọc bài mà còm lệch chủ đề
bài này ý nhà báo nói về vấn đề bên nhật người ta quan trọng việc ăn uống cái gì đều có kiểm nghiệm của cơ quan nhà nước, do lo ngại mấy vụ ô nhiễm hạt nhân này nọ ấy

hm.tuan

Xe điện
Mắc lều ngồi bịa chuyện để viết báo và giải thích theo suy nghĩ của mình!
Ví dụ giờ mà sang Thụy Điển, Na Uy... thì cho cccm hái táo thỏa thích, bao nhiêu cũng đc, họ cho tất.
Ngay nhà em mùa nhãn vừa qua em cho cả làng, ai thích ăn bao nhiêu thì bẻ về mà ăn, toàn nhãn hàng trăm năm tuổi. Vậy mà chủ yếu vẫn để rụng hay dơi, chuột nó ăn thôi kìa. Có ai bẻ đâu!

matizvan2009

Xe ba gác
nước trái cây ép. Em thì cứ ăn cả quả cho có chất xơ

thientudolong

Xe container
do nó chỉ bỏ vào mồm những cái gì được chăn nuôi kiểm nghiệm sạch sẽ chứ sao
ko như ở mình cứ sinh trưởng trong tự nhiên thì mới là sạch :D

Z90

Xe tăng
Sợ lắm, ăn phải phóng xạ thôi là người k ra người...
Chỗ nào trồng cái gì... đều đo các chỉ số an toàn của đất hết rồi.

Tonydo

Xe buýt
Thì trong bài báo cũng nói: Nước nhật trước đây bị bom nguyên tử, chiến tranh hóa chất trong đất nhiều, đặc biệt hơn họ tin tưởng vào hoa quả đã được kiểm định trong siêu thị. Còn ở VN ta thì cứ hoa quả mình trồng, ko phun thuốc, ko chất bảo quản là tin tưởng nhất.
Hàng siêu thị ở VN so với hàng siêu thị Nhật thì chắc Ố dzồi ôi! Chưa muốn nói đến hàng bán ở chợ cóc, vỉa hè...

Mzc

Xe điện
Nhà em rộng gần 1ha, nên hoa quả cơ bản cũng rụng nhiều. Như nhãn, vải chỉ ăn tầm 10-20%, còn lại chim chóc dơi chuột ăn. Vú sữa, hồng ăn tầm 50%; mãng cầu ăn 20%. Cá biệt
Một số loại như khế, roi, chay, nhót… chủ yếu rụng gốc nhặt cho cá ăn. Phần vì nhiều, phần vì lười vặt.

poiuy

Xe ba gác
Chuyênj sợ phóng xạ là vớ vẩn. Nếu sợ phóng xạ ngấm vào trái cây mình trồng vườn nhà thì lại càng phải kiểm nghiệm xem có nhiễm hay không, không phải để ăn mà nếu nhiễm thì chỗ mình ở cũng chẳng an toàn, cần phải chuyển đi chỗ khác.

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Họ vừa ủng hộ ngành nông nghiệp trong nước, vừa an tâm khi ăn thực phẩm đã được kiểm định. Nói chung dân giàu nó sướng hơn mình

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Do cảm giác thôi! Nhưng hàng nhà tự nuôi cũng chắc gì sạch.
Bọn gà thả vườn nhà nuôi tự nhiên ấy. Cụ làm thịt mà xem 10 con thì 9 con có sán trong ruột đấy.
Nhưng cụ mua gà ở chợ 10 con thì 10 con dư hóa chất.
Gà cụ nuôi thì ruột gà cụ quẳng đi là xong.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Vấn đè này e còm cũng hơi nhiều rồi thì phải,, nhiều cụ thần thánh hóa, cá sông, gà thả vườn rau tự trồng thôi, chứ nó nguy hiểm hơn việc nuôi trồng khép kín rất nhiều, vì mọi nguy cơ lây bệnh đều được tiêu trừ bằng cái mà bọn 3 môn 9đ nó hay gọi là "hóa chất" mà ko phân biệt đc hóa chất có lợi hay có hại cho sức khỏe
E thật sợ nhất mấy ông bê được con lợn bản hoặc con dúi rừng là hò nhau làm tiết canh mà ko biết thực tế mấy con đó nguy cơ nhiễm ký sinh trùng cao hơn rất nhiều heo nuôi ở nhà (giờ E không ăn tiết canh dù trước đó E rất thích và diễn thường xuyên)
nhà e còn trông cây cà ra 2 quả mà để suốt lâu nay chả ăn, cứ càng ngày càng héo khô

NiceMoon1

Xe tải
Ở mình thì trái cây trong siêu thị, trong các shop mới là những trái cây ko có kiểm nghiệm đàng hoàng (hoặc dân mất niềm tin nên ko tin) :)) :))
Vì thế thấy trái cây vườn nhà là đáng tin nhất, sau đó là trái cây VN khác (mà vườn nhà ko có), loại mùa nào thức nấy cho nó đỡ thuốc bảo quản :D :D.

hongsonphan82

Xe buýt
Nhưng cụ mua gà ở chợ 10 con thì 10 con dư hóa chất.
Gà cụ nuôi thì ruột gà cụ quẳng đi là xong.
Thực ra em nói là nói về cảm quan cá nhân của mỗi ngừơi thôi.
Em ví dụ con gà bị lãi đó là cái thứ mình còn quan sát được, biết được chứ còn những kí sinh trùng khác ở những bộ phận khác mình không quan sát được thì sao??
Hóa chất là hóa chất gì?? Rượu gạo tự nấu cũng là hóa chất đúng không? Dư lượng bao nhiêu có vượt ngưỡng không?? Sợ mua chợ thì mua siêu thị với các thương hiệu lớn chẳng hạn. Nói chung là mua cái thứ có qua kiểm dịch.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thực ra em nói là nói về cảm quan cá nhân của mỗi ngừơi thôi.
Em ví dụ con gà bị lãi đó là cái thứ mình còn quan sát được, biết được chứ còn những kí sinh trùng khác ở những bộ phận khác mình không quan sát được thì sao??
Hóa chất là hóa chất gì?? Rượu gạo tự nấu cũng là hóa chất đúng không? Dư lượng bao nhiêu có vượt ngưỡng không?? Sợ mua chợ thì mua siêu thị với các thương hiệu lớn chẳng hạn. Nói chung là mua cái thứ có qua kiểm dịch.
Ở nước ngoài thì còn tin tưởng được về ngưỡng an toàn thực phẩm.
Chứ ở VN thì chả tin được ạ.
Cũng chả có gì đảm bảo là gà cụ mua ở chợ không có những kí sinh trùng khác.
Rượu bản thân nó là hóa chất rồi, ý cụ là hóa chất gi?
Cụ có chắc là tất cả thực phẩm trong siêu thị VN có qua kiểm dịch & đạt ngưỡng tiêu chuẩn không?